หน้า: 1 ... 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 [186]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษตรผสมผสาน ผักหวานป่า 20 ปี  (อ่าน 848399 ครั้ง)
Thesun215
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2960 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 07:56:22 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ หลังจากที่ห่างหายไปนาน วันนี้ขอมาอัพสวนต่อครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ที่หายไปเพราะยุ่งๆกับงานประจำที่ต้องหาทุน เพื่อสร้างสวนต่อ อาจจะช้าบ้างเพราะการลงทุนทำสวนนั้นต้องใช้ทุนมหาศาล บางทีก็เกือบจะไม่ไหวเหมือนกันครับ

เรื่องสวนผักหวานที่ปลูกไว้ที่ชัยภูมิกะที่ร้อยเอ็ดนั้น ก็พอได้ผลผลิตแล้วครับ เก็บขายพอมีรายได้ช่วงหน้าแล้งครับ

สวนที่ร้อยเอ็ดเริ่มเก็บผลผลิตขายได้แล้วครับ ที่ร้อยเอ็ดราคาดีหน่อย กก ละ 300 บาท เก็บได้สัปดาห์ละ 4-8 กก ครับ ยิ้ม ยิ้ม

นอกนั้นก็มีสวนไผ่เลี้ยง สนนราคาก็ กก ละ 20-50 บาทครับ แล้วแต่ช่วงครับ หน้าฝนก็ถูกหน่อย ทั้งต้มขาย ขายสด แปรรูป ห่อหมกขายก็พอได้ครับ

เตรียมเพาะผักหวานไว้ปลูกซ่อม ครับ ประมาณ 1000 ถุง ปลูกเองคง ราว 500 ที่เหลือก็แบ่งขาย 3 ถุงร้อยครับ อันนี้รายได้ของพ่อตา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Thesun215
*

« ตอบ #2961 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 08:01:27 PM »

หลังจากใช้เฟส อัพภาพ ผ่านไปปีนึงภาพหายหมดเลย เลยเอาใหม่ครับ ฝากไว้กูเกิ้ล เอาภาพเน้นๆ แบ่งปันเรื่องราวการทำสวน หวังว่าคงไม่หายอีกครับ

ตัดภาพมาที่สวนที่ชัยภูมิ ผักหวานป่ามีเยอะ ขายได้แต่น้อยครับ น้องก็มีรายได้จากผักหวาน และไผ่เลี้ยงพ่อใหญ่รุ่งเอาพันธุ์มาให้ปลูก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลักๆเลยที่ชัยภูมิจะเน้นฟาร์มโคเนื้อครับ ที่เดิมคับแคบ แปลงหญ้าก็น้อย คอกก็เละเลย จำเป็นต้องแสวงหาฟาร์มเพิ่มเติมครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Thesun215
*

« ตอบ #2962 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 08:12:13 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ จากที่ตั้งฟาร์มเดิมเป็นที่มรดก และซื้อเพิ่ม แต่มีทั้งโคกหิน ลำหว้ย สระน้ำ ป่าผักหวานทำให้พื้นที่นั้นคับแคบสำหรับการทำฟาร์มวัวเนื้อครับ จึงเกิดการแสวงหาแหล่งที่ตั้งฟาร์มเพื่อรองรับฝูงวัวที่ขยายขึ้นทุกปี

ที่ใหม่นั้นมองๆไว้หลายปีแล้วครับ แต่เนื่องจากเหตุผลทางเศรษฐกิจ และความจำเป็นของเจ้าของเดิม พื้นที่ติดลำห้วย ครึ่งหนึ่ง เป็นที่ดินหลายเจ้าครับ 4 เจ้าด้วยกัน เกือบตาบอด มีทางแต่โบราณ แต่แคบและไม่สะดวกมากๆ ทางเกวียนสมัยโบราณ กว้างแค่เมตร สองเมตร เเต่เป็นที่ผมคุ้นเคยตั้งแต่เด็ก หาแย้ กะปอม เก็บมะม่วงตามสายลำห้วย หาผึ้ง หาหน่อไม้ เป็นป่ารกมากแต่เด็กๆอย่างผมเมื่อ 30 กว่าปีก่อน หาเที่ยวหมดล่ะครับ เป็นป่าก็ไม่กลัว เด็กน้อยสมัยก่อนไม่มีทีวีดูหรอก เล่นตามห้วยหนองคลองบึงไปเรื่อยล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ในเมื่อเป็นที่เกือบตาบอดทำงัย ผมก็ซื้อตั้งแต่ในสุดเลยครับ 555 บางเจ้าเขาก็ขายให้เจ้าอื่นก่อน แต่สุดท้ายก็ต้องยกเลยกันเพราะพื้นที่น้อยไม่คุ้มการทำไร่อ้อยมัน ผมเลยซื้อรวบ 4 เจ้าเลย แบ่งจ่ายสองสามปีกว่าจะหมด พอหมดแล้วก็ไม่มีทุนทำต่อ 555 มันเลยค้างเติ่งเป็นสองสามปีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Thesun215
*

« ตอบ #2963 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 11:16:02 AM »

เดิมทีเป็นสวนที่ค่อนข้างรกร้าง เพราะปลูกยูคา ปลูกอ้อย แต่ก็ไม่ค่อยได้ผลเพราะขาดระบบการจัดการดินและน้ำที่ดีครับ  โกรธ โกรธ

มีถนนเดิมแต่โบราณแต่คับแคบ บางที่ต้องผ่านของชาวบ้านเขาอีก ยังดีที่ให้ผ่านครับ

แม้แต่ไม้ยูคายังไม่โต

ปลูกอ้อย 1 ปี แต่โตเท่าที่เห็นครับ สภาพอากาศที่ร้อน แห้งแล้ง ดินข้างล่างเป็นชั้นหินดินดาน ดินปิด ขาดการจัดการเรื่องน้ำครับ สภาพได้อย่างที่เห็น

ติดลำห้วยที่มีน้ำแต่หน้าฝนและน้ำเชี่ยวเพราะไหลมาจากภูเขา

ด้วยความที่ที่ดินเข้าถึงลำบาก คนที่อยู่ในสุดก็เลยขายครับ ซื้อจากด้านในออกมาด้านนอก แต่ปัญหาคือทุนที่จะมาปรับปรุงนั้นยังไม่มีครับ เลยต้องใช้เวลาหาเงินผ่อนจ่ายก่อน ค่อยว่ากันครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2018, 01:29:20 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #2964 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 11:25:23 AM »

เมื่อก่อนซื้อ ก็วางแผนไว้ แผนที่ 1 ต้องเทียวทางเก่าแต่ปรับปรุงถนน (เส้นเขียว) หรือ แผน 2 คือซื้อที่ตัดถนนใหม่ (เส้นสีแดง) ปี 59-60 เก็บตังค์ผ่อนที่จนหมด ปี 61 ถึงได้มีทุนปรับที่ครับ แรกๆคือ แนวทางที่ 1 ครับ ที่ข้างเคียงก็ยินดีให้ปรับปรุงถนนให้ดี เอาดินถม ฝังท่อ สุดท้ายแล้วพอรถแบคโฮมา ก็ไม่ยอมให้ทำซะงั้น โดยอ้างว่าเป็นที่ของเขาด้วยบางส่วน เราต้องซื้อ ซึ่งระยะทางมันยาว 3-400 เมตรครับ อืม การทำถนนจึงต้องรอไปก่อน ให้เหลือแต่การปรับที่ขุดยูคาออกก่อนครับ  โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2018, 01:31:27 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #2965 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 11:40:32 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ การรอคอยสำหรับผมแล้ว ต้องใช้บ่อยๆ เป็นคนใจร้อน แต่ ในเมื่อหลายๆปัจจัยไม่พร้อมก็ต้องร้องเพลงรอ ทำงาน เก็บตังค์ไปด้วย เหลือใช้นี้ ใช้จ่ายในสิ่งจำเป็นแล้วก็เหลือเก็บไว้ สำหรับลงสวนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากนั้นเริ่มหันเหไปทางหนทางที่ 2 คือตัดถนนตรงโดยซื้อที่ เจ้าแรก เรียกแพงเกิน ตกไร่ละ 4 แสน ซื้อแค่งานเดียวทำถนนก็ราวแสนนึง อืม รอไปก่อนอีกตามเคยครับ
  ประจวบเหมาะกับอีกเจ้าหนึ่งที่อยู่ติดกัน ต้องใช้เงินเลยถามแบ่งขายให้ เข้าทางผมล่ะ เพิ่นบอกกว้าง 4 เมตร ยาวราวๆ 70 เมตร ขอ 4 หมื่น ต่อรองได้ ผมเลยบอกไม่ต่อให้ลดครับ เอาไปสี่หมื่นเต็มเลยแต่ขอเพิ่มเป็นกว้าง 5 เมตร  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ อืม เพิ่นไม่คิดนาน ตกลงเลยครับ

ถนนเข้าสวนกว้าง 5 เมตรก็เพียงพอแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ พอได้ที่ทำถนนเเล้ว ก็ตามรถแบคโค เข้ามาทำถนนเลยครับ

ถนนทางเข้าก็จะเป็นแบบนี้ครับ ดินตับที่ไม่อมน้ำ ฝนตกน้ำเหือดแห้งเลย ทำถนน ถมสร้างบ้านดีมากครับ

ทำถนน ไปที่จะสร้างบ้าน คอกวัวครับ

โค่นยูคาแล้ว ก็จะได้แปลงหญ้าธรรมชาติเองครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2018, 01:38:36 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #2966 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 10:29:39 PM »

ยังแก้ปัญหาอัพรูปยังไม่ตกเลยครับ ฝากรูปเวปใหนถึงจะไม่หายหนอ  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
Thesun215
*

« ตอบ #2967 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 01:49:22 PM »

ดินที่เอามาถมทำถนน นั้นก็ดินจากสวนเราเอง เหมาะสำหรับทำถนน ถมสร้างบ้านมากครับ

ได้บ่อน้ำสำหรับวัวไปในตัว

ที่เนินสำหรับสร้างบ้าน คอกวัวครับ ไม่ต้องถมให้สูงเลย

โซนนี้สำหรับทำแปลงผัก ปลูกผักขายครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
deemeechai
*

« ตอบ #2968 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 03:16:11 PM »

เยี่ยมเลยครับท่านอาทิตย์  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2018, 11:48:14 AM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
pranod99
*

« ตอบ #2969 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 01:46:17 PM »

เยี่ยมเลยครับท่านอาทิตย์  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ติดตามผลงานมาตลอดครับ ขอให้สำเร็จโดยเร็วนะครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณครับครู ห่างหายไปนานเป็นยังไงบ้างครับ สบายดีมั้ยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2018, 03:50:48 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #2970 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 04:04:00 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ห่างหายไปนาน วันนี้มาอัพความคืบหน้ากันต่อครับ

เมื่อถนนพร้อม รื้อป่ายูคาแล้ว ก็ต้องทำคอกครับ จากไม้ไผ่ในสวนบ้าง เสาไม้เก่าบ้างครับ
Thesun215
*

« ตอบ #2971 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 10:49:54 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ หลังจากเก็บตังค์ ผ่อนหนี้ที่ซื้อที่ได้ สองปี จนหมด แต่ก็ต้องลงทุนรื้อป่า ทำถนน จนหมดตังค์ ล้อมรั้วก็ยังไม่เสร็จ ไม่มีแม้ทุนจะซื้อเมล็ดหญ้ารูซี่มาหว่านครับ

หญ้าที่มีก็เป็นหญ้าจากธรรมชาติล้วนๆครับ

ที่ดินผมติดลำห้วยสองด้านครับ ทั้งตะวันออก ทิศตะวันออกน้ำไม่แห้งมีตลอดปี เพราะด้านบนมีฝายน้ำล้นที่ยาวประมาณครึ่งกม น้ำนั้นเหลือเฟือครับ ส่วน้านทิศใต้เป็นห้วยลึกและลาดชันน้ำไหลแรงไม่เก็บน้ำ เว้นแต่เราจะกั้นฝายน้ำล้น แต่ต้องมาตรฐานมากๆเพราะน้ำที่นี่ไหลแรงเพราะเป็นนำ้จากภูเขาครับ  ยิ้ม ยิ้ม
Thesun215
*

« ตอบ #2972 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 10:57:29 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ปีนี้ถึงแม้ไม่ได้อะไรมาก แค่ล้อมรั้วก็คงจะหมดไปหลายหมื่นแล้ว และยังไม่เสร็จ จริงๆล้อมแค่ 3 ด้านครับ อีกด้านนึงติดลำห้วยวัวไม่สามารถไปใหนได้อยู่แล้ว
        ไม่มีอะไรก็ทำได้แค่ปลูกต้นไม้ จำพวกไม้ป่า มะม่วง ไม้ผลต่างๆครับ

ไม้ป่าก็มีไม้ประดู่ ยางนา ตะเคียน ชิงชัน แดง สะเดา กระถินเทพา ปลูกไว้ริมรั้ว ริมห้วยป้องกันดินพังทลาย เผื่อรอดก็ไว้ใช้ไม้ในอนาคตครับ

แถวริมห้วยก็ปลูกทุเรียนเพาะเมล็ดครับ ทดสอบ ถ้ายอดรัด รากเดิน มีพัฒนาการ ก่อนหมดฝนนี้จะวางระบบน้ำให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ที่ปลูกชิดๆโคนไม้นี้เพราะป้องกันวัวครับ ริมห้วยป่าหนาๆ วัวปราบซะเรียบเลย ปลูกไว้โล่งแจ้ง ถ้าเหยียบทั้งกัดกินครับ สู้ทั้งธรรมชาติและวัวตัวเอง  โกรธ โกรธ
walaijaifarm
*

« ตอบ #2973 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 09:37:07 AM »

ขุดสระฝากเรื่องธนาคารน้ำใต้ดินระบบเปิดเพื่อดึงน้ำด้วยครับ
หน้า: 1 ... 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 [186]   ขึ้นบน
  พิมพ์