ข่าว
หน้า: 1 ... 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 [183]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษตรผสมผสาน ผักหวานป่า 20 ปี  (อ่าน 644230 ครั้ง)
9_shane
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2912 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 09:50:59 AM »

ดูสวนคุณอาทิตย์แล้วก็ตาร้อน ที่ดีน้ำพร้อมวิวสวย ภูเขาตัดกับทุ่งหญ้าเนเปียเห็นฝนแล้วคือสวนในฝันเลย อยากได้แบบนี้บ้าง ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับคุณเชน บ้านที่ทำใหม่ของคุณเชนก็น่ารักดีครับ วิวสวยๆเหมือนกันครับ น่าอยู่มากครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 03:23:31 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵

Thesun215
*

« ตอบ #2913 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 03:42:52 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้ปุ๋ยคอกเยอะครับ เลยจัดเรื่อยๆ ปีนี้ 3 คันรถแล้ว

3 คนรถประมาณ 60 กระสอบปุ๋ย ค่อยทั่วถึงครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปุ๋ยอะไรว่าดีก็บำรุงลงไปครับ ต้นนี้ผักหวานยังไม่ครบ 1 ปี

พริกปลูกหน้าแล้ง ช่วงปีใหม่ก็พอได้ครับ

ต้นนี้ก็สองปีแล้ว ปลูกไว้ติดสวน ทนใช้ได้ พอได้กินครับ  อายจัง อายจัง

ผักหวาน 3 ปีกว่าแล้ว ปลูกพร้อมมะนาว มะนาวไม่โต ผักหวานทำท่าจะแซงแล้วครับ ไม่รู้คนปลูกมือร้อนหรือมือเย็น ปลูกผักหวานได้ แต่ไม้อย่างอื่นปลูกไม่ค่อยงามครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมานี้ เดี๋ยวร้อนเดี่ยวหนาว ผักหวานเลยชะงักครับ ตอนนี้กำลังแทงยอดกิ่งกระโดงออกมา ถ้าไม่หนาวมาคั่น คงมีผักหวานสูงระดับเอว เกือบๆทั้งสวนแน่ครับ หากเป็นไปตามนี้ ปีหน้าคงได้เริ่มแต่งกิ่งเก็บผลผลิตขายได้ครับ ปีนี้ผมถึงเน้นสุดๆ กว่าจะเก็บขายได้สวนนี้คงใช้เวลาปลูก 6-7 ปี ตอนนี้ย่างเข้าปีที่ 4 แล้วครับ ความชอบ+ความสุข บางครั้งความสำเร็จมาช้า แต่ไม่เคยท้อครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

9_shane
*

« ตอบ #2914 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 03:59:36 PM »

ว่าแล้วทำไมสวนผมยังไม่แตกยอดซะทีเพราะยังหนาวๆเย็นๆนี่เองที่สวนตอนนี้ผักหวานแปลงแรกตะขบตาย99% ส่วนที่ตากแดดจัดๆกิ่งแห้งใบหล่นไม่รู้เตรียมตัวแตกยอดหรือเตรียมตัวตาย    กันแน่ ยิงฟันยิ้ม แถมเจอแมลงเจาะดูดยอดคล้ายๆมอด เพราะมันทิ้งผงขาวๆไว้ที่รู ส่วนที่ใกล้แนวกะถินเทพายังปกติดี วัดใจกันไปเลยครับ ยิ้มเท่ห์

จะบอกว่าฟลุกหรือเปล่า ผมก็ไม่แน่ใจครับคุณเชน มีบางแปลงไม่ได้ใช้ไม้พี่เลี้ยงแค่ แค กะ ตะขบ ดันมีมะขามเทศเข้าไปด้วย มีประดู ต้นไม้อื่นๆอีก ทำให้ผักหวานผมไม่ได้รับผลกระทบครับ แต่สังเกต ตะขบต้นใหนตายมีบ้างที่ผักหวานชะงัก เหลืองๆเลยครับ ตอนนี้ก็มีมะขามเทศขึ้นมาแทนที่ด้วย ก็เลยไม่มีผลเท่าไหร่ครับ

ถ้าผมเป็นคุณเชน ผมจะหาไม้ยืนต้นมาปลูกเสริมครับ ต้นที่ตายอาจตาย แต่ระบบเหง้ายังอยู่น่าจะฟื้น แต่ถ้ามีไม้ยืนต้นที่เอื้อต่อผักหวานอย่างกระถินเทพา น่าจะช่วยให้ผักหวานฟื้นได้ครับ

@ผมเอาตะขบชุดใหม่มาลงแต่ยังไม่โต โชคดีแนวกะถินเทพาอีกฝั่งเมล็ดปลิวมางอกในบริเวรที่ตะขบตายหลายต้นก็กำลังโตแต่ก็ยังไม่ทันใช้ครับฝนหน้าถ้าผักหวานไม่ตายก่อนคงใช้การได้ . 😉 ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:10:29 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
Thesun215
*

« ตอบ #2915 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 11:13:44 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ฤดูแล้งเข้ามาเต็มตัวเเล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ปีที่แล้วทำการบ้านมาดี ยังมีน้ำรดต้นไม้ครับ

ยังมีน้ำทั้งสองบ่อครับ

น้ำในลำห้วยยังเหลือครับ ถ้าเป็นปีที่แล้วนี้ แห้งแล้วป่านนี้ ทั้งนี้เนื่องจากอิทธิพลของเอลนินโย่ครับ ต่อจากนี้ไปเป็นลานินย่า ปีนี้น้ำจะมาก ฝนจะดีต่อเนื่องอีกปีครับ

แปลงหญ้าฝั่งนี้ดูเหมือนจะโตช้าครับ เพราะพ่อไม่ได้ตัดแต่งตอหญ้า

ฝั่งนี้โตดี งามพอได้ให้วัวกินฤดูแล้งนี้ครับ น้ำลดลงแปลงหญ้ายิ่งงอก เพราะพ่อจัดการปลูกหญ้าเนเปียร์ขยับมาเรื่อยๆครับ หุหุ เเค่เดือนครึ่งก็สามารถเกี่ยวให้วัวกินได้แล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Thesun215
*

« ตอบ #2916 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 11:22:10 PM »

ต้นตะกูยักษ์ ปลูกเองกับมือครับ 10 ปีแล้ว ไว้ทำคอกวัวครับ

ผักหวานปีกว่า จะเข้าสองปี รุ่นเตรียมหลุมดีๆ นี่โตได้ใจเลยครับ

ปลูกแซมป่าหิน ป่าหนาม มาเป็นป่าผักหวานครับ ต้นเล็กต้นใหญ่ควบคุ่กันไป อย่างน้อยก็ได้ป่าล่ะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
Thesun215
*

« ตอบ #2917 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 06:18:56 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ หลังจากที่ร้อนสลับหนาวมานาน วันนี้ร้อนสุดๆ ไม่มีหนาวปนแล้วครับ โกรธ โกรธ

หน้าแล้งกับแปลงหญ้าเนเปียร์ น้ำในลำห้วยลดลงเรื่อยๆครับ

แปลงหญ้าฝั่งนี้ก็ต้องรดครับ

พ่อทำรั้วใหม่ รางหญ้าเพิ่มอีกครับ รื้อลวดหนาวออกมันเป็นอันตรายต่อวัว

รั้วทำจากไม้ไผ่ของเราเอง เมื่อก่อนไปซื้อลำละ 20 บาท ตอนนี้ซื้อทั้งที่ ซื้อทั้งกอไผ่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เลยได้ไม้ไผ่มาทำรั้ว

พ่อเป็นคนขยัน ทุกสิ่งทุกอย่างพ่อจัดการหมด ผมมีหน้าที่สนับสนุนงบครับ ฟักทองลงทุนเมล็ดร้อยบาทกับรดน้ำ เก็บได้ 150 ลูก พ่อเก็บหมดจะไถลงข้าวโพดครับ

Thesun215
*

« ตอบ #2918 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 06:50:19 PM »

ผักหวานช่วงนี้เริ่มแตกยอดครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ช่วงนี้ผักหวานไม่ว่าต้นเล็กต้นใหญ่แตกยอดหมดครับ ปีนี้ผักหวานมีความก้าวหน้ากว่าปีที่แล้วมากครับ แตกยอดตามกิ่งก้าน ต้นเล็กก็แตกยอดเป็นกิ่งกระโดง ทั้งนี้ปีนี้ไม่ให้ขาดน้ำและเน้นปุ๋ยตลอดเลย  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

พ่อบอกว่า เก็บต้นละยอดก็พอแกงกินแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2017, 06:52:48 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
kru mos
*

« ตอบ #2919 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 06:57:42 PM »

มาชมสวนเมืองชัยภูมิ  เขียวชะอุ่ม  น้ำท่า อุดมสมบูรณ์  งามซุแนว ออนซอนเด้ค่ะ  อีกหน่อยก็ได้เก็บผักหวานแล้ว  เอาใจช่วยค่ะ  ขนาดว่าไม่ได้ดูแลสวนเท่าไหร่ ก็ยังงามขนาดนี้    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับครู สวนนี้ปรับปรุงเพื่อรองรับความแห้งแล้งครับ หลังจากโดนความแห้งแล้งกระหน่ำมาหลายปี ต่อไปก็ทยอยพัฒนาสวนไปเรื่อยๆครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2017, 09:54:00 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #2920 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 09:49:15 PM »

มะขามเทศ ไม้พี่เลี้ยงถาวร ทั้งคนปลูกและนกปลูกให้ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ต้นนี้นกปลูกให้ครับ ผักหวานก็โตดี เอาตะขบมาปลูกตายเฉยโชคดีที่นกเมตตา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลำใยก็มีครับ ไม้พี่เลี้ยงถาวร แต่โตช้าสักหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุดท้ายก็รดน้ำแบบฉ่ำๆไปเลยครับ 2 ชั่วโมงกว่า ปั้ม สปริงเกอร์ยังใช้งานได้ดี น้ำในบ่อปีนี้เต็ม เพราะลึกและใหญ่ ความจุเยอะ ครับ พอสำหรับรดน้ำต้นไม้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2017, 09:56:54 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #2921 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 10:30:48 PM »

ผมชอบรูปนี้จังครับ รูปนี้เป็นรูปที่อยู่ในจิตนาการผมสมัยเด็กๆเวลาวาดรูปส่งครูผมมักจะวาดรูปรั้วไม้ มีหญ้าเขียวๆและต้นกล้วย รูปนี้ของคุณอาทิตย์นี่ตรงกับภาพในจินตนาการผมออกมาเป็นของจริงเลยนะครับ ดูอบอุ่นได้อารมณ์บ้านสวน ทุกวันนี้เห็นได้ยากแล้วน้อยคนจะยอมเหนื่อยตัดไม้มาทำรั้ว มีแต่ทางลัดดูแล้วไร้ชีวิตชีวา  เรื่องพี่เลี้ยงผักหวานปีนี้สั่งพันธุ์มะขามเทศอย่างดีมาปลูก. กะได้สองต่อ ของเดิมที่โตก็โต๊โตที่ไม่โตก็เพราะถูกตัดมาแปดรอบจากการตัดหญ้าฝีมือตัวเอง. คราวนี้น่าจะตัดระวังดีขึ้นเพราะเสียเงิน ยิงฟันยิ้ม

รั้วไม้แบบนี้อย่างน้อยได้นานหลายปีอยู่ครับ ไม้ก็ที่สวนทั้งนั้นครับเอามาใช้ให้เกิดประโยชน์ กิ่งก้านก็เป็นฟืน ฝีมือพ่อครับ ตอนนี้ทั้งพ่อแม่ก็อยู่ไร่อยู่สวน เลี้ยงวัว รดต้นไม้ใช้ชีวิตแบบวิถีคนชนบทครับ

ส่วนภาพนี้ผมว่าเป็นสัญลักษณ์ของสวนคุณเลยนะ คุ้งน้ำนี้สวยมาก

ผืนดินที่บรรพบุรุษบุกเบิกไว้ครับ เวลาน้ำหลากใหลลงเขานี่ยิ่งดูสวยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2017, 11:22:10 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า

chunkung
*

« ตอบ #2922 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 10:01:43 AM »

ผักหวานของผมมียอดแต่ถึกลักเด็ดมาสามเทื่อแล้วเครียดแฮงกับคนนิ
บ่รู้สิเฮ็ดจั่งใด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
Taweekrit
*

« ตอบ #2923 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 02:09:09 PM »

สวัสดดีครับคุณอาทิตย์ มาเยี่ยมสวนผักหวานป่าคืบหน้าไปเยอะเลยนะครับ  อายจัง อายจัง
หน้า: 1 ... 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 [183]   ขึ้นบน
  พิมพ์