หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 187   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษตรผสมผสาน ผักหวานป่า 20 ปี  (อ่าน 917799 ครั้ง)
Thesun215
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #480 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:51:10 PM »

มาดูผักหวานที่หยอดข้างเสารั้ว ไม่ต้องขุดและหยอดแคไว้ด้านทิศตะวันตก เกิดแล้ว 3 ต้นเสาจาก 10 ต้นเสาครับ ที่เกิดช้าเพราะผมฝังลึกเกินไปครับ  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

Thesun215
*

« ตอบ #481 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:54:58 PM »

ผักหวานกลุ่มที่อยู่กลางแจ้งปลูกพร้อมต้นพี่เลี้ยงโดยหยอดเมล็ด 5 เมล็ดต่อหลุมครับ

เกิดทุกหลุมครับ 1-5 ต้น ส่วนมากจะอยู่ที่ 3-4 ต้น กำลังเริ่มแทงยอดโผล่จากดินก็มีครับ หุหุ ไม่อยากจะนึกถึงเลยถ้าหากเขาโตได้อย่างที่สมาชิกทำได้ก่อนหน้านี้ คงเป็นภาพที่สวยงามนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Thesun215
*

« ตอบ #482 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:59:25 PM »

และสุดท้ายกลุ่มที่ปลูกใต้ป่าชะอมครับ เริ่มแทงยอดจนเกือบทุกหลุมแล้ว

แต่จำนวนต้นต่อหลุมยังไม่เยอะครับแค่ 1-2 ต้นเท่านั้นเอง คงต้องร้องเพลงรอกันต่อไป  โกรธ โกรธ โกรธ
Thesun215
*

« ตอบ #483 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:02:35 PM »

พืชเศรษฐกิจอีกตัวที่มุ่งหวังไว้สูงครับ มาดูผักสาบกัน

มีพัฒนาการไปในทางที่ดีครับ แมลงยังไม่เห็น  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
Thesun215
*

« ตอบ #484 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:11:12 PM »

ปลูกพริกไว้กินช่วงเกี่ยวข้าวด้วย ไม่รู้จะทนฝนหรือเปล่าครับ

กิ่มซุง เริ่มแทงหน่อแล้วครับ
Thesun215
*

« ตอบ #485 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:15:35 PM »

เข้าพรรษาได้ไผ่ซางหม่นจากเพื่อนสมาชิกมา (เริ่มมีเครือข่ายแล้ว) และไผ่กิ่มซุงชำกิ่งครับ ผจกส่วนตัว สั่งตรงมาจากสวนญาติที่มีนบุรีเลย ปลูกแบบง่ายๆ ตายก็ไปเข้าพระอินทร์ส่วนรอดก็รอเป็นต้นพ่อแม่พันธุ์เตรียมขยายต่อไป

สำหรับไผ่แล้ว ผจก ส่วนตัวนั้นยอมรับและอยากลงเพิ่มแล้วครับ แต่ติดที่พ่อกับแม่ ยังไม่ค่อยให้ความสนใจเท่าไหร่ ก็เลยต้องทำเป็นตัวอย่างแล้วครับ เผื่อท่านเห็นผลของการออกหน่อนอกฤดูแล้วจะเปลี่ยนใจ หุหุ บางสิ่งบางอย่างต้องใช้เวลาครับ สำหรับผมแล้ว นานเท่าไหร่ก็รอ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
pranod99
*

« ตอบ #486 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 05:36:49 AM »

แสดงความยินดีด้วยที่สวนกำลังขยับขยายให้เจริญไปข้างหน้า

ขอบคุณครับอาจารย์ ทำแบบทุนน้อยครับ มีจังหวะและโอกาสค่อยๆก้าว เจอปัญหาก็แก้ไปทีละอย่างครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2013, 08:29:48 AM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #487 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 12:25:48 PM »

คุณอาทิตย์วัวที่เลี้ยงแบบเป็นวัวขุนรึว่าเลี้ยงแบบวัวบ้านครับ ผมกำลังสนใจการเลี้ยงวัวอยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
วัวบ้านครับ เป็นวัวพันธุ์พื้นเมืองครับ ผมกำลังอัพสายเลือดโดยใช้บรามันห์หรือบรามันห์แดงครับ เพื่อเพิ่มมูลค่า ราคาขายจะได้สูงขึ้นครับ มีที่แค่ 2 ไร่ก็สามารถเลี้ยงได้ หลายตัวครับ ประมาณ 10 ตัวได้ คือจัดการแบ่งเป็นคอกและแปลงแทะเล็มซัก 1 ไร่ อีก 1 ไร่ก็ล้อมรั้วอย่างดีแล้วก็ปลูกหญ้าเนเปียร์ ตัดสดให้กิน ง่ายๆ ไม่ต้องไล่ต้อนไปเลี้ยงไกลๆให้เหนื่อยครับ
   สำหรับของแม่ ผมคงให้ไว้แค่ 30 ตัวครับ ถ้าเกินนั้นก็คงคัดตัวที่ให้ลูกยาก ออกเดือนละ 2 ตัวก็ตก 4-5 หมื่น คงอยู่ได้สบายๆครับ แต่ช่วงนี้ก็รอให้ฝูงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆก่อน
   เอาเข้าจริงๆจะขายก็คงทำใจลำบาก แม้แต่ตัวที่แก่ๆ แม่จะขาย เรียกรถเขามาซื้อ ผมยังต้องขับรถหนีไปให้ไกลๆ เลยครับ ผมไม่ได้เลี้ยงทุกวัน แต่มันทำใจไม่ได้  โกรธ โกรธ โกรธ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมว่าจะลองเลี้ยงวัวขุนดูสัก4-5ตัวโดยจะไปหาซื้อลูกวัวพันธุ์ผสมมาขุนดูเห็นเขาบอกว่าขุนแค่3-เดือนก็ขายได้แล้วน่าสนใจมากครับ และผมก็มีโครงการจะปลูกหญ้าเนเปียแบบที่คุณอาทิตย์แนะนำด้วยครับและก็จะให้อาหารหยาบสูตรโคขุนด้วย ถ้ายังไงตอนผมกลับไปอยู่บ้านแล้วอาจจะรบกวนขอท่อนพันธุ์หญ้าจากคุณด้วยก็ได้นะครับ ส่วนเรื่องการขายวัวที่เราเลี้ยงเป็นผม ผมก็ทำใจยากเหมือนกันแหละครับตอนเป็นเด็กเห็นพ่อขายควายที่เราเลี้ยงมาตั้งนานยังน้ำตาไหลเลยครับ แต่ก็ต้องทำใจ

ยินดีแบ่งปันครับ ถ้าเลี้ยงโคขุน ต้องดูตลาดด้วยครับ การขุนโคก็มีหลายแบบ ยังไงเรื่องโคขุนผมให้คำแนะนำได้ครับ ส่วนเรื่องหญ้าก็สามารถแบ่งปันได้ อยากได้มากได้น้อยยังไงแจ้งได้ จะได้จัดส่งให้ถูกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 02:07:13 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
Thesun215
*

« ตอบ #488 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 09:20:54 PM »

ช่วงนี้ฝนตกตลอดวัน ติดต่อกันมา 3 วัน แล้วครับ บทพิสูจน์ผักหวานป่าอีกบทหนึ่ง  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
itti.y
*

« ตอบ #489 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 09:57:14 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับพันธุ์หญ้า แต่รู้จะรอดมากน้อยเท่าไร เพราะแม่ นำไปปลูกข้างบ่อตอนนี้น้ำเต็มบ่อและท่วมหญ้าที่ปลูกเสียด้วย แต่ก็ทำการย้ายมาได้บางส่วนประมาณ30ต้นน่าจะได้ ตอนนี้กำลังแตกยอด คงเหลือให้ขยายพันธุ์ต่อ
Backjack21
*

« ตอบ #490 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:15:11 PM »

สวนร่มรื่น....มีกลิ่นอายแห่งความสุข...ลอยออกมาจากหน้าจอคอมฯ ของอ้ายเลย...แอบ...อิจฉาน้องซายเด้!! ยิงฟันยิ้ม
ความพร้อมหน้าพร้อมตาของครอบครัว....ความสุขที่เงินมากมายก็หาซื้อไม่ได้.....ยอดเยี่ยมน้องชาย อายจัง
itti.y
*

« ตอบ #491 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:21:16 PM »

เข้าพรรษาได้ไผ่ซางหม่นจากเพื่อนสมาชิกมา (เริ่มมีเครือข่ายแล้ว) และไผ่กิ่มซุงชำกิ่งครับ ผจกส่วนตัว สั่งตรงมาจากสวนญาติที่มีนบุรีเลย ปลูกแบบง่ายๆ ตายก็ไปเข้าพระอินทร์ส่วนรอดก็รอเป็นต้นพ่อแม่พันธุ์เตรียมขยายต่อไป

สำหรับไผ่แล้ว ผจก ส่วนตัวนั้นยอมรับและอยากลงเพิ่มแล้วครับ แต่ติดที่พ่อกับแม่ ยังไม่ค่อยให้ความสนใจเท่าไหร่ ก็เลยต้องทำเป็นตัวอย่างแล้วครับ เผื่อท่านเห็นผลของการออกหน่อนอกฤดูแล้วจะเปลี่ยนใจ หุหุ บางสิ่งบางอย่างต้องใช้เวลาครับ สำหรับผมแล้ว นานเท่าไหร่ก็รอ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ที่สวนไผ่กิ่มชุงเยอะมากกำลังตัดกิ่งชำถ้าต้องการจะส่งให้ หรือ ไปส่งให้ที่ขอนแก่นก็ได้เด้อ เพื่อตอบแทนกับพันธุ์หญ้า เพราะอย่างไรเข้ากรุงเทพก็วิ่งผ่านขอนแก่นอยู่แล้ว
ไผ่กิมซุงปลูกง่ายถ้าปลูกหน้านี้ ฝนตกตลอดติดแน่นอน ผมปลูกปีทีแล้ว ไม่ได้ดูแลเลย ยังเต็มสวนเลย หน่อออกเยอะมาก แต่ชาวบ้านยังไม่เคยทานเลยขายยากหน่อย แต่ได้ทานแล้วจะติดใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 10:24:40 PM โดย itti.y » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #492 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:33:54 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับพันธุ์หญ้า แต่รู้จะรอดมากน้อยเท่าไร เพราะแม่ นำไปปลูกข้างบ่อตอนนี้น้ำเต็มบ่อและท่วมหญ้าที่ปลูกเสียด้วย แต่ก็ทำการย้ายมาได้บางส่วนประมาณ30ต้นน่าจะได้ ตอนนี้กำลังแตกยอด คงเหลือให้ขยายพันธุ์ต่อ
ถ้าเหลือซักกอสองกอก็คงพอได้ทำพันธุ์ครับ ยังไงถ้าไม่พออย่างไรก็แจ้งได้เดี๋ยวส่งให้ใหม่ครับ ส่วนเรื่องไผ่กิ่มซุง ได้มา 30 กิ่งครับ ชำไว้ประมาณ 2 สัปดาห์ ผมเลยย้ายมาปลูกที่สวนผักหวาน แค่นี้ก็แน่นแล้วครับ พ่อกับแม่ยังไม่ค่อยจะเห็นด้วย (คงเพราะยังไม่เห็นผลการออกหน่อ) ก็เลยต้องปลูกแบบเบียดๆครับ หลุมละ 3 กิ่ง หลุมห่างกันแค่เมตรครึ่งเอง ถ้าติดคงจะขี่คอกันอยู่กับผักหวานแน่เลย ไว้ให้ติดก่อนค่อยจะขุดขยับขยายครับ
Thesun215
*

« ตอบ #493 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:35:42 PM »

สวนร่มรื่น....มีกลิ่นอายแห่งความสุข...ลอยออกมาจากหน้าจอคอมฯ ของอ้ายเลย...แอบ...อิจฉาน้องซายเด้!! ยิงฟันยิ้ม
ความพร้อมหน้าพร้อมตาของครอบครัว....ความสุขที่เงินมากมายก็หาซื้อไม่ได้.....ยอดเยี่ยมน้องชาย อายจัง
ขอบคุณครับอ้ายแจ็ค แต่สุขใดจะเท่าล้วงในกระเป๋าแล้วเจอตังค์ล่ะพี่ 5555 กะฟ้าวๆหาฟ้าเฮ็ดซะเด้อลูกน่ะ บ่เเม่นเพิ่นถ้ามาเกิดซวดๆแล้วติ๊  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Thesun215
*

« ตอบ #494 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 07:53:40 PM »

เดิมทีสภาพสวนเป็นป่าละเมาะ มีต้นไม้ไม่กี่ต้นนอกนั้นเป็นต้นสาบเสือและก้อนหินซะเป็นส่วนใหญ่ บัดนี้ได้ถูกปรับให้มาเป็นสวนป่าเศรษฐกิจ ที่ให้ทั้งคุณค่าทางธรรมชาิติ และคุณค่าทางใจ ซึ่ง จขส หวังว่าจะได้ป่าผักหวานสมดั่งใจหมาย อีกทั้ง สวนแห่งนี้ก็จะร่มรื่น มีนก กระรอกกระแตมาอาศัยเก็บกินลูกตะขบสุกแน่นอนครับ ซึ่งเมื่อถึงวันนั้นผมก็จะจัดแบ่งสวนให้เป็นสัดส่วน ไม่ให้คนมาล่าสัตว์ได้และ แบ่งให้ชาวบ้านได้เทียวทางด้วยแต่คงไม่ได้เดินผ่าสวนอย่างปัจจุบันนี้ครับ
       พอนึกถึงสวนป่าอันร่มรื่น ผมก็สุดแสนจะตื่นเต้น อยากให้มาถึงไวๆครับ อีกประมาณ 2 เดือนก็คงจะเริ่มร่มรื่นแล้ว เพราะแคกับตะขบโตไวอยู่แล้วครับผม  อายจัง อายจัง อายจัง
Thesun215
*

« ตอบ #495 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 08:19:33 PM »

เมื่อวันเข้าพรรษาได้ไปดูนามาครับไปดูสระขุดใหม่ และนาข้าวที่เราเอาเงินเขามาลงทุน ตอนแรกแฟนไม่อยากไป คงสะเืทือนใจที่ให้คนอื่นทำ แต่ก็ต้องไปดูครับ

นี่เป็นนาข้าวที่ใช้เครื่องหยอดแห้งครับ หยอดตั้งแต่เดือนเมษา น้าแกปรับรูใหม่ทำให้เมล็ดข้าวลงมาก ก็เลยแน่นอย่างที่เห็นนั่นแหละ  โกรธ โกรธ โกรธ
ถ้าต้นข้าวสูงขนาดนี้แล้ว ผมจะสูบน้ำเข้าเลย แต่อย่างว่าล่ะครับปีที่แล้วแล้งก็เลยไม่มีน้ำค้างสระเลย แกทำนาผม แกเลยโชคดีเลย มีเจ้าของนาผาบี้ ขุดสระซะใหญ่เชียว และติดถนนซะด้วย  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 08:21:51 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 187   ขึ้นบน
  พิมพ์