หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษตรผสมผสาน ผักหวานป่า 20 ปี  (อ่าน 724440 ครั้ง)
Thesun215
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 12:39:03 AM »

เลยเจียดเงินในกระเป๋า ใช้บริการรดแบ็คโฮช่วยถางป่าชะอม หนามต่างๆ ออกซะหน่อย เฮ้อ ขยับขยายไปอยู่ป่าที่อื่นเหอะนะงูจ๋า

เอ่อ บอกนิดเดียวแต่พี่โชว์เฟอแกถอนต้นไม้ออกซะเกลี้ยงเลย ยิงฟันยิ้ม อย่าว่ากันน๊า เดี๋ยวปลูกใหม่ให้ เป็นเป็นต้นมะม่วง ตะขบแค ชะอมละกัน กินได้ด้วย แถมสังเคราะห์แสงได้เหมือนกันแหละ 555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เออ เอาหิน เอาหนามออกก็ดูดีเนาะ
โครงการก็จะถมดินแล้วปลูกต้นไม้พี่เลี้ยงผักหวานล่ะครับ

Thesun215
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 12:42:08 AM »

เผลอเเป๊บเดียวจะตี 1 แล้ว ไว้ต่อพรุ่งนี้นะครับ รับรองว่ามีทั้งเต้ย มีทั้งโศกแน่ อุปสรรค ปัญหานานัปการ ราตรีสวัสดิ์ครับ
Tommy_LA
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 03:31:09 AM »

ผมก็เคยเดินป่าภูเขียว ขึ้นทาง บ้านโหล่นบ้าง ชีผุดชีดั้นบ้าง ช่องช้างบ้าง ลำสะพุงบ้าง
เดินผ่านหน่วยรักษาพันธุ์สัตว์ป่า ไม่เคยมีใครว่าอะไร ไปนอนเล่นถ้ำครอบ ถ้ำยา บึงแวง
ไปบ่อยจนตำรวจหนองบัวแดง ฝากปืนให้ช่วยไปจับคนตัดไม้หอม คนแอบยิงกระทิงให้หน่อย
แต่ตอนนี้ สวล. เสื่อมโทรมลงไปเยอะ ป่าพื้นราบรอบๆ ภู โดนทำลายไปจนหมดสิ้น น่าเสียดาย  ร้องไห้
Thesun215
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 07:14:14 AM »

เรื่อง สวล รอบผืนป่าแห่งนี้ก็เปลี่ยนแปลงไปตามกาลและเวลา เหมือนกับทุกๆที่ล่ะครับ หากภาครัฐส่งเสริมให้ชาวบ้านมีอาชีพที่มีรายได้พอสมควร สร้างแหล่งชลประทานที่ใช้ได้ตลอดปี ปัญหาการบุกรุกป่าสงวนก็จะน้อยลง ชาวบ้านมีที่ดินครับ แต่เป็นที่ สปก และภบท 5 ซะเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งถ้ามีระบบชลประทานชาวบ้านเขาก็จะปลูกพืชเศรษฐกิจได้ไม่ว่าจะเป็นอ้อย ข้าว มัน ยางพาราเป็นต้นครับ อีกอย่างป่าไม้เขาได้จัดทำแนวเขตป่าสงวนไว้ชัดเจนแล้ว การบุกรุกก็น้อยลง ใครไปทำอะไรบ้างในหมู่บ้านรู้หมดแหละครับเพราะมีสายข่าวแต่ละหมู่บ้านไม่ต่ำกว่า 2 คน

ส่วนที่ของผมก็อนุรักษ์ป่าไว้ส่วนหนึ่ง เอาไว้เก็บเห็ด หาฟืน หากมีความจำเป็นก็ตัดมาทำเสารั้วบ้างตามสมควรเล็กๆน้อยๆ รักษาป่าไผ่รวกไว้กินหน่อ เพราะป่าไผ่รวกที่ใกล้บ้านที่สุด ก็ที่ของผมนี่แหละ
PANSODNOI
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 09:41:01 AM »

หญ้าเนเปียปลูกยากไหมครับ กำลังสนใจที่จะปลูกหญ้าสำหรับเลี้ยงวัวอยู่ครับ
Thesun215
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 10:57:36 AM »

ปลูกง่ายครับ ผมปลูกช่วงปลายเดือนกุมภา ปลายเดือนเมษาก็ตัดได้แล้ว แต่ต้องมีน้ำรดด้วยนะครับ ดินดีๆ 1 ไร่เลี้ยงวัวได้ 5 ตัว สบายๆครับ
Thesun215
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 11:50:36 AM »

ปีนี้ช่วงต้นปีผมยังไม่ได้เป็นสมาชิกเวป กพพ มาศึกษาเอาก็ตอนจะปลายเมษาแล้วครับ ก็ใจจดใจจ่อกับการจะปลูกหญ้าอาหารสัตว์ไว้รองรับฝูงวัวที่เริ่มจะเพิ่มจำนวนทุกๆวัน เมื่อก่อนแค่ 3 งานก็พอ แต่ตอนนี้ไม่ใช่แล้วครับ ปีที่แล้วก็พยายามปลูกครับ แต่ไม่ได้ผลเพราะแม่ปล่อยวัวไปซัดซะเรียบ เป็นหญ้าเนเปียร์ไต้หวัน มันเหมาะสำหรับตัดให้กินครับ ปล่อยแทะเล็มล่ะตายเพราะไม่ทนเหยียบย่ำ

มาปีนี้เลยจัดหนักหน่อย วางแผนว่าจะโละอ้อยออก ปลูกหญ้าให้วัว ชาวบ้านก็งง 555

ไม่งงได้งัยครับ ก็อ้อยงามขนาดนั้น เพิ่งจะตอที่ 2 เอง แค่ 2 งานกว่าๆ ได้อ้อยตั้ง 10 ตัน หักค่ารถค่าตัด แล้วเหลืออยู่ตั้ง 5000 บาท อ้อยก็ได้ผลดีแล้วจะโละทำไม  เจ๋ง เจ๋ง
Thesun215
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 12:03:02 PM »

กว่าจะได้แรงงาน และรถขนก็ปาเข้าไปเดือนกุมภาแล้วครับ เมื่อตัดเสร็จก็ไถดินและปลูกประมาณปลายกุมภา
ไถเสร็จก็เริ่มปลูก โดยใช้ท่อนพันธุ์เสียบเอา ระยะห่างมาตรฐานเมตรคูณเมตร แต่ของผมตามใจชอบครับ 30*30 ซม 555 ก็ท่อนพันธุ์เยอะครับ

ถ้าปลูกแบบวางในร่องเหมือนอ้อยจะดีกว่านี้ครับ แต่ท่อนพันธุ์ผมมีไม่พอเลยเสียบเอา

ทั้งเสียบหญ้าทั้งวางระบบน้ำ รดน้ำสัปดาห์ละ 1 ครั้งแบบชุ่มแฉะกันไปเลย

งอก งาม

ล้อมรั้วป้องกันวัวให้ดี

ปัจจุบันตัดให้บ้างแล้วตั้งแต่ปลายเมษา

แต่ก็ยังตัดไม่หมดเพราะว่าเผื่อไว้สำหรับช่วงลงทำนาครับ อีกแปลงฝั่งตรงข้ามได้น้ำฝนก็งามครับ ตัดให้ไม่ทัน

Thesun215
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 12:05:10 PM »

อาหารหยาบที่สมบูรณ์ทำให้วัวนั้นไม่ผอมโซ แม้ยามหน้าแล้ง

สังเกตกองหินที่วางอยู่ถัดจากวัวไปไกลๆ นั่นแหละครับสภาพที่ดินของผม มีก้อนกลมเรียงกันถี่ตึ๊บ เสียมธรรมดาไม่ได้แอ้มครับ ต้องเหล็กชะแลงอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2013, 12:07:53 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 12:21:11 PM »

แม่ไล่ต้อนวัวมาจากบ้านก็มานั่งกระท่อมน้อยริมน้ำ พ่อทำให้ใหม่ ข้างๆกอไผ่เลี้ยง ลมโชยเย็นตลอดวันเลย

ค่ำมาแกก็ไล่ต้อนกลับบ้าน
Thesun215
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 12:34:26 PM »

มัวแต่ชื่นชมแปลงหญ้า 555  ยิงฟันยิ้ม สำเร็จ หลังจากปีที่แล้วพลาด ช่วงปิดเทอมงานมันก็เงียบๆ นั่งๆ นอนๆ นอนแล้วนอนอีก
เปิดเนตเล่น เปิดอ่านไปเรื่อย ดันไปเจอเวป กพพ เฮ้ยมีขายเมล็ดผักหวานด้วย แต่โชคดีเจอสมาชิกที่ปลูกผักหวานนำเรื่องราวมาเล่าสู่กันฟัง เล่ากันข้ามปี เฮ้ยเราไปทำอะไรอยู่วะเนี่ย
   สุดท้ายหลังจากไปอ่านของสมาชิกหลายๆท่าน ได้ความรู้มากมายถึงกับร้องอ๋อ มิน่าล่ะทำไมของเราไม่โต สุดท้ายตกผลึก มันต้องมีพี่เลี้ยง มีน้ำ ให้ปุ๋ยคอก โอ๊ยๆๆ ความอยากมันก็เริ่มเข้าแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ช้าก่อนครับ ทุกอย่างมันมีอุปสรรคครับ
   อย่างแรกมาฟังเสียงจากคนรอบข้างกันดีกว่า
   คนที่ 1 แฟนผม มันจะดีหรอ ตั้งแต่คบกันมาจนแต่งงานมา 7 ปีแล้ว ไม่เห็นมันจะโตไปหน้ามาหลังเลย ชอบนักกับการเกษตรเนี่ย ปลูกมันก็ปลูกแล้ว อ้อยก็ปลูกแล้ว ข้าวก็ทำแล้ว นี่จะมาทำผักหวานอีก ให้อย่างสุดท้ายแล้วนะ ไม่มีไผ่ ไม่มีข้าวโพดไม่มีพืชชนิดอื่นๆอีกแล้วนะ (แม่เจ้าประคุณ ปรึกษาแค่นิดเดียวเธอร่ายยาวมาซะเป็นหางว่าวจุฬา)
   คนที่ 2 พ่อกับแม่ เอาอีกแล้ว หาเรื่องเอาเงินมาทิ้ง ทำไปก็ไม่เห็นมันจะได้ผลเลย
   คนที่ 3 ญาติๆ ก็บอกว่าทำไมไม่ทำร้านให้มันดีล่ะ อยู่กับร้านนั่นแหละ อ้าวไปงั้น
   ส่วนเพื่อนบ้านก็ว่า เอาอะไรมาปลูกอีก ปลูกตะขบ ปลูกแคทำไม เฮ้อ นี่แหละปัญหา
Thesun215
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 12:45:50 PM »

ช่วงนี้เป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อของชีวิตผมก็ว่าได้ ต้องใช้เงินเยอะเพราะต้องไปวางดาวน์อาคารพาณิชย์ ใหนจะรายจ่ายลูกๆ แฟนก็บ่นเพราะกลัวเงินไม่พอ ผมก็ดันเอามาลงทุนกับผักหวานอีก งานนี้หากผักหวานไม่ได้ผลอย่างคาด ผมคงเละเป็นโจ๊กแน่ ทั้งคนรอบข้างและชาวบ้านที่เขาไม่ชอบเรา ก็ไม่น้อยที่จะคอยกระทืบๆ และเหยียบให้จม 555
มาดูผักหวานที่ใช้เวลาปลูกมาเป็นเวลานานนับสิบๆปี รอดบ้างไม่รอดบ้าง ช่วง3 เดือนที่ผ่านมาไม่ได้รดเลย รอดก็บุญหัวแล้วเนาะ

ส่วนต้นใหญ่ๆ ยังไงก็รอด ส่วนต้นเล็กก็เหี่ยวแห้งตาย ไม่ตายก็เหลืองอ๋อย ยังดีหน่อยฝนตกมาพอได้ชุ่มบ้าง ช่วงนี้ไม่รู้เทคนิคก็เลยไม่ได้ใส่ปุ๋ยและให้น้ำ ท่านลองนึกดี ถ้าได้ปุ๋ย ได้น้ำช่วงที่ผักหวานจะแตกยอด มันจะเยี่ยมยอดขนาดใหน ใช่ใหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2013, 12:48:04 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
wanpen_k
*

ความสำเร็จทุกอย่างอยู่ที่การตั้งใจ

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 12:52:56 PM »

ดี ดี ไม่ลองไม่รู้  สู้ สู้ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Thesun215
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 12:54:05 PM »

ดี ดี ไม่ลองไม่รู้  สู้ สู้ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ
Thesun215
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 02:14:48 PM »

ช่วงนี้อยู่ในช่วงปิดเทอม งานจะซาๆหน่อย ต้องรีบอัพเรื่องราวให้จบก่อน เอาไว้ความคืบหน้าสวนผักหวานป่าที่ใฝ่ฝันเป็นอย่างไรจะอัพเดทเรื่อยๆครับ
คงได้กลับบ้านสัปดาห์ละครั้ง จะได้อัพให้ได้ติดตามแนวทางการปลูกผักหวานของผม รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
Thesun215
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 02:19:36 PM »

เมื่อดูงบประมาณและข้อมูล ความรู้เรื่องผักหวานป่าที่ได้จากในเวป กพพ แล้วก็ตัดสินใจลงทุนครั้งใหญ่ในชีวิต โดยนัดรถแบคโฮมาปรับที่

ปรับที่พร้อมถมดิน หมดไป 25000 บาท ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์