หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดมากค่ะ ซื้อที่ดินติดห้วยสาธาณะประโยชน์ เป็นที่ตาบอดหรือเปล่าค่ะ  (อ่าน 4400 ครั้ง)
meme321
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 12:37:10 PM »

พอดีตอนซื้ออยากได้มาก เพราะติดลำห้วยสาธารณะประโยชน์ เป็นที่ดิน นส.4จ แต่พอซื้อเสร็จแล้ว สร้างบ้านเสร็จ สังเกตุว่าหลักหมุดที่ดิน แนวเลียบลำห้วย ที่ดินก่อนถึงที่เรา  หมุดเขาอยู่ติดกับลำห้วยเลย  กินเข้ามาในถนนเลียบลำห้วย

ถาม นะคะ 1. อยู่อยู่ไปจะกลายเป็นที่ตาบอดไหมค่ะ
             2. ถ้าเราขับผ่านที่เขา แล้วเขามีสินธิ์ที่จะไม่อณุญาต ให้เราขับผ่านที่เขาไหมค่ะ 
             3. แต่คนแถวนั้น บอกว่าเขาใช้ถนนเส้นนี้มานานแล้ว แต่เราไม่ใช่คนพื้นที่จะทำยังดี
             4. จะเอาโฉนด เข้าแบงค์ เพื่อกู้เงิน แล้วจะกู้ผ่านไหม ค่ะ

รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ เกิดที่ดินพื้นนี้ตกเป็นมรดก ลูกหลาน จะมีปัญหาอะไรไหม แต่ตอนนี้ยังมีทางดินวิ่งเลียบห้วยได้อยู่
                                                      ขอบคุณผู้รู้ ทนาย ทุก ๆท่าน ช่วยตอบหน่อยนะคะ

spycop
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:29:36 AM »

ต้องดูใบฉโนดของคุณก่อน ว่าที่ดินติดทางสาธารณะไหม หรือติดเหมืองสาธารณะ (ถ้าเป็นคูน้ำใช้คำนี้ แต่ลำห้วยไม่รู้ใช้คำนี้ป่าว) ถ้าไม่มีระบุว่าติดทางสาธารณะ แสดงว่าเป็นที่ตาบอด แม้ว่าสภาพปัจจุบันจะใช้เป็นเส้นทางผ่านได้ อาจลำบากนิดนึงถ้าเอาเข้าธนาคาร แต่ปกติถ้าเป็นลำห้วยสาธารณะที่เปิดให้ใช้ขอบลำห้วยเป็นเส้นทางวิ่งสัญจรได้ ก็สามารถวิ่งได้ แต่อาจมีปัญหาช่วงที่เขาปรับปรุงลำห้วย ถ้ามีการขุดลอก คุณจะวิ่งยังไง แต่ถ้าเขาทำเป็นถนนปูนแล้วก็ไม่น่ามีปัญหา ใช้เป็นเส้นทางได้ แต่ครอบครองไม่ได้ ส่วนเรื่องที่เจ้าของพื้นที่บอกใช้มานานแล้ว เราเป็นคนที่อื่นก็ใช้เหมือนเขาได้ค่ะ ตามบ้านนอกเวลาเอารถวิ่งเข้าไปในนาก็มักใช้เส้นทางริมคลองนั่นแหละคะ ถ้าใช้กันเยอะจนเป็นเส้นทางหลัก บางแห่งเขาก็ทำเป็นถนนเลียบคลองให้เลย เพราะเป็นสาธารณะ แต่ถ้าเป็นของส่วนบุคคลนี่ ปัญหาตามมาแน่คะ

เป็นข้อคิดเห็นนะคะ แต่รอผู้รู้จริงมาให้ข้อมูลอีกทีดีกว่าค่ะ

Liked By: Tommy_LA

วันเพ็ญ บุญรักษา
299 ม.5 ถ.สุขุมวิท ต.เชิงเนิน
อ.เมือง จ.ระยอง 21000
บีไร่รก
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 01:32:10 PM »

สาธารณะหรือไม่นั้นต้องดูหลายๆอย่างครับ

1.บุคคลอื่นใช้เดินทางมากน้อยแค่ไหนถ้าใช้เดินทางแค่ 1 เจ้าหรือไม่มากนักเป็นสาธารณะไม่ได้

2.ตามข้อ 1 ถ้าใช้เดินทางมาแล้วกี่ปีถ้า 10 ปีไม่มีทางอื่นเข้าออกได้นอกจากทางนี้เท่านั้นและประชาชนส่วนใหญ่เดือดร้อนกันทั้งหมู่บ้าน
การยื่นคดีต่อศาลเขาจะตัดสินให้เป็นพื้นที่สาธารณะ

3.จากข้อ 1 พื้นที่ที่ติดคลองถ้าไม่มีการทำทางจากเจ้าหน้าที่รัฐ อบต.เช่น เทปูน ลาดยาง ถือว่าเป็นสาธารณะไม่ได้
การจะการอันใดต้องขออนุญาตเจ้าของพื้นที่เสียก่อนถ้าเจ้าของพื้นที่ไม่ให้ก็เป็นสาธารณะไม่ได้ ถ้าเจ้าหน้าที่กระทำไปจะถือว่ามีความผิดฐานละเมิด

สรุป พื้นที่ของคุณเข้าแบงค์ได้ครับเพราะไม่มีคำตัดสินจากศาลว่าพื้นที่ดังกล่าวว่าเป็นพื้นที่สาธารณะ ดังนั้นคุณมีสิทธิ์ทั้งหมดตามใบโฉนดครับ

*** แต่ในหลักการอยู่ร่วมกันทางแค่หน้ากว้างไม่เท่าไหร่ยาวไม่เท่าไหร่ก็ให้เขาอาศัยเดินทางเถอะครับเห็นใจกันบ้าง
และถ้าวันนึงเขามาขอเป็นทางเลียบคลองให้เป็นพื้นที่สาธารณะก็ให้เขาไปเถอะครับ การทำประโยชน์เพื่อสาธารณะบุญกุศลสูงนะครับ ^^ ***

Liked By: somyos, Jay.iat
meme321
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 01:52:47 PM »

สาธารณะหรือไม่นั้นต้องดูหลายๆอย่างครับ

1.บุคคลอื่นใช้เดินทางมากน้อยแค่ไหนถ้าใช้เดินทางแค่ 1 เจ้าหรือไม่มากนักเป็นสาธารณะไม่ได้

2.ตามข้อ 1 ถ้าใช้เดินทางมาแล้วกี่ปีถ้า 10 ปีไม่มีทางอื่นเข้าออกได้นอกจากทางนี้เท่านั้นและประชาชนส่วนใหญ่เดือดร้อนกันทั้งหมู่บ้าน
การยื่นคดีต่อศาลเขาจะตัดสินให้เป็นพื้นที่สาธารณะ

3.จากข้อ 1 พื้นที่ที่ติดคลองถ้าไม่มีการทำทางจากเจ้าหน้าที่รัฐ อบต.เช่น เทปูน ลาดยาง ถือว่าเป็นสาธารณะไม่ได้
การจะการอันใดต้องขออนุญาตเจ้าของพื้นที่เสียก่อนถ้าเจ้าของพื้นที่ไม่ให้ก็เป็นสาธารณะไม่ได้ ถ้าเจ้าหน้าที่กระทำไปจะถือว่ามีความผิดฐานละเมิด

สรุป พื้นที่ของคุณเข้าแบงค์ได้ครับเพราะไม่มีคำตัดสินจากศาลว่าพื้นที่ดังกล่าวว่าเป็นพื้นที่สาธารณะ ดังนั้นคุณมีสิทธิ์ทั้งหมดตามใบโฉนดครับ

*** แต่ในหลักการอยู่ร่วมกันทางแค่หน้ากว้างไม่เท่าไหร่ยาวไม่เท่าไหร่ก็ให้เขาอาศัยเดินทางเถอะครับเห็นใจกันบ้าง
และถ้าวันนึงเขามาขอเป็นทางเลียบคลองให้เป็นพื้นที่สาธารณะก็ให้เขาไปเถอะครับ การทำประโยชน์เพื่อสาธารณะบุญกุศลสูงนะครับ ^^ ***

ขอบคุณทุก ๆ คำตอบนะคะ  สบายใจขึ้นค่ะ ลุ้นอยู่ค่ะ จะกู้ธนาคารผ่านหรือเปล่า จะเข้ามาบอกต่อนะคะ ว่าจะกู้ผ่านหรือเปล่า อยากได้เงินมาขุดสระเลี้ยงปลาค่ะ และ ทำที่เลี้ยงหมู เลี้ยงเป็ด (ฝันเล็ก ๆ ค่ะ) ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

Liked By: Tommy_LA, CHaiwatHD
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์