หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนี้สิน และมรดกที่ดิน  (อ่าน 1573 ครั้ง)
Oreona
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 06:12:55 AM »

นอนไม่หลับคะ ตอนนี้มีที่ดินอยู่แปลงหนึ่งเก็บตังค์ซื้อเองได้ไม่นานมานี้เอง ชื่อที่ดินเป็นชื่อแม่อยู่คะ แต่แม่เองมีหนี้สินอยู่มากท่านไม่เคยบอกให้รู้เลย เพิ่งจะมารู้เมื่อสองสามอาทิตย์ที่ผ่านมา ตั้งใจว่าที่ดินแปลงนั้นที่เราซื้อ กลับไปไทยจะให้แม่โอนเป็นชื่อเรา แต่หลังจากหมายศาลมาแจ้งเรื่องหนี้สินเกิดจากการค้ำประกันของแม่ เกรงว่าจะมีผลต่อที่ดินที่เราซื้อ คือเจ้าหนี้สามารถยึดได้รึเปล่าคะ? เพราะเห็นว่าเป็นการโอนมรดกจากแม่สู่ลูก ทั้ง ๆ ที่จริง ๆ ที่ดินแปลงนี้เราเก็บเงินซื้อเอง ขอคำแนะนำด้วยคะ

prtprtza
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 07:37:01 AM »

เจ้าหนี้ได้มีการฟ้องร้องแล้ว ลูกหนี้ไปโอนทรัพย์สินให้ผู้อื่น  มีความผิดฐานโกงเจ้าหนี้ตาม ปอ. 350โทษจำคุกไม่เกินสองปี ครับ

ส่วนเรื่องการโอนที่ดิน ถ้าโอนให้ผู้รับโดยสุจริตและเสียค่าตอบแทน เจ้าหนี้จะร้องขอเพิกถอนการโอนไม่ได้

สรุป ถ้าให้เฉยๆ เจ้าหนี้ร้องเพิกถอนการโอนแน่ครับ + โกงเจ้าหนี้คุก2ปีครับ

Liked By: Tommy_LA, Jay.iat, FUJI
Jay.iat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 11:54:41 PM »

ถ้าอยากได้จริงก็ต้องฟ้องแม่ ทำได้ไหม
ขึ้นศาลพิสูจน์ทราบให้ได้ว่าเงินที่ซื้อไปเป็นของคุณ แต่ชื่อแม่ที่อยู่ในหน้าโฉนดมาได้อย่างไร
ถ้าสามารถพิสูจน์ จนศาลเชื่อได้ แล้วคุ้มค่ากับการฟ้องแม่ กับการโกงเจ้าหนี้ แล้วคิดว่ามีความสุขก็ทำไปโลด
Oreona
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 03:48:33 PM »

แม่ยังไม่เสียชีวิตคะตอนนี้ ตั้งใจว่าจะปลดหนี้ให้แม่ไปเรื่อย ๆ เกรงว่าระหว่างปลดหนี้ มีปัญหาเงินไม่ถึงศาล แล้วปัญหาจะตามมาทีหลังอีก เพราะตัวเองก็อยู่ห่างบ้านห่างเมืองคะ ยังไง ๆ ตอนนี้ก็พยายามคิดอย่างมีสติคะ เครียดบางครั้งเลยมาตั้งกระทู้สอบถามคะ
ขอบคุณทุกความเห็น ทุกความคิดหลาย ๆ ด้านนะคะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์