หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง -ผมพึ่งเจอ โค-ร-ต-ร สุดๆเลย  (อ่าน 5314 ครั้ง)
thanomchit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 12:13:58 PM »

เมื่อวานนี้ไปเดินสำรวจต้นยาง และริดยอดแขนงต้นยาง เจอต้นยางอายุ 2 ปีถูกตัดไป 38 ต้นยาวเป็นแถว 4-5 แถวแถวละ5-6ตันเลือกเฉพาะต้นใหญ่ๆ และสายน้ำหยดโดนตัดฟันไป4 เส้น เห็นสภาพแล้ว โมโหจนพูดไม่ออก  สายของวันนี้เลยได้ไปแจ้งความ  ท่านสารวัตรไปดูสถานที่เกิดเหตุ ท่านเห็นแล้วบอกจะรีบติดตามหาตัวคนผิดมาลงโทษให้  เห็นแล้วเศ้ราใจแทน      เรื่องของเรื่อง วันที่ที่น่าจะเกิดเหตุคือวันที่28 ธันวาคม 2552 วันนั้นตั้งใจว่าคืนนี้จะมานอนที่บ้านสวน เปิดไฟทิ้งไว้ในบ้านและระเบียง แล้วจอดรถกะบะทิ้งไว้ที่สวน ผม-ครอบครัวเอารถเก๋งกับบ้านมาอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้า และหากับข้าวไปกินที่บ้านสวน พอขับรถมาถึงสวน ประมาณ 20.30 นก็เจอกลุ่มคน 4-5 คนกับลังมาก้มๆเงยๆอยู่ที่ใต้บ้านตรงคันดิน ก็ตกใจคิดว่าเป็นขโมย ก็เลยร้องถามว่าเป็นใครจนรู้ว่าคนกลุ่มนั้นเป็นพวกหาหนูแต่อยู่อีกหมู่บ้านนึง    ผมก็ร้องบอกไปว่าทำไมถึงถึงกล้าเข้ามาหาใกล้ตัวบ้านขนาดนี้ ทั้งรถ และไฟก็เปิดและจอดอยู่ตรงนี้ ...เดี๋ยวมาเล่าต่อนะครับ

Liked By: nanter68

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 05:12:25 PM »

ระวัง  ! มีข้ออ้างเยอะ
1. หาหนู
2. หาตุ๊กแก
3. ตามตัวต่อ(เพื่อหารังต่อ)

วิธีแก้ไข

เสนอในที่ประชุมหมู้บ้าน  ห้ามไปหากินในที่ของคนอื่นโดยไม่ได้รับอนุญาต 
และให้ถือเป็นกฎของหมู่บ้านหรือชุมชน

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 07:07:31 PM »

อาการแบบ นี้ต้องพก ลูกซองแฝด 5 นัด ซัก 2- 3 กระบอก เอ็ม 16 อีก นิดหน่อยครับ ป้องกันไว้ก่อน แล้วก็คนในบ้าน ต้องระวังด้วย เผื่อ มันสวน บ้าน ควรเป็นปูนหนาหน่อย ก็โอเค นะ เข้ามาที่เรา ยิงขึ้น ฟ้าก่อน ไม่ฟั ง ก็สอยเลยยย
Khitsana (DOS)
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 01:58:03 PM »

ผมเจอเหตุการณืแบบนี้มาบ่อยนะตอนเด็กๆอะมาขโมยปลากันประจำแต่ไม่ค่อนเจอตัวหรอกเห็นแต่ร่องรอยแลปลาเราก็หายจ้อยไปแล้ว เมื่อคืนนี้ผมนอนคิดอยู่ว่าจะทำการป้องกันมันยังไงดี ปืนมันก็ไม่กลัว แจ้งตำรวจก็เท่านั้น ล้อมรั้วก็ยาก ผมเลยปิ๊งไอเดียร์
 ทำผีหรอกมัน สิครับ 555555 ถ้าโดนเต็มๆซักดอกนะมันต้องวิ่งกันป่าราบ และเข็ดขยาดกันบ้างละโว้ย 555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ลองดูนะครับได้ผลแล้วตอบด้วย

Flower land
เอ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 02:35:08 PM »

ผมเห็นเพื่อนสมาชิกบางคนปลูกยางมีระบบสายน้ำหยดหรือสปริงเกอร์ให้น้ำต้นยางด้วย ผมก็สงสัยว่าไม่น่าจะลงทุนเยอะขนาดนั้น พี่ชายกับน้องสาวผมก็ปลูกยาง(ที่กาฬสินธุ์)พอหมดฝนช่วงพฤศจิกายนก็ไถพรวนระหว่างแถวยาง 1 ครั้งหน้าแล้งก็ปล่อยยาวรอฝนใหม่ปีหน้า ยางก็งามดีปลูกซ่อมบ้างแต่น้อยมาก
พูดถึงพวกผ่านไปผ่านมาหานกหาหนูถ้าเจอหน้าพูดจาสร้างมิตรดีกว่าครับ ถ้ามันหมั่นไส้เรามันอาจจะทำลายทรัพย์สินเราแน่นอน
rat-nan
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 03:21:34 PM »

เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปนะครับ  เอากับดักหนูดีไหมครับ....แต่มุขผีหรอกนี่ผมว่าได้ผลนะครับ

โทร 081-9605251
Peter-Wit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 03:37:29 PM »

ผมว่ามีแบบนี้ทุกที่อะครับ
ผมก็โดนขโมยเหมือนกัน เพิ่งลงทุเรียน เงาะได้ วันเดียว พวกมาขุดกันไปสนุกสนาน ร้องไห้ ร้องไห้
vivata
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 03:58:24 PM »

ที่ไหนครับเนี่ย ช่วยบอกสถานที่ด้วยครับ
popo
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 04:19:22 PM »

โดนเหมื่อนกัน มีมะม่วงออกนอกฤดู  ตอนเช้ามาฉีดยาแก้หนอนมะนาวผสมแลนเน็ตไปด้วยกะว่าจะฉีดมะม่วงแล้วพอฉีดเสร็จเห็นเด็กเดินผ่านไปเล่นหลังสวน กลับไปบ้านกินข้าว อาบน้ำ มาอีกทีเรียบร้อย คนข้างสวนบอกเห็นเด็กเข้าไปข้างใน และมันกลับบ้านไปแล้วไปถามไม่ยอมรับ อ้างคนโน่นเด็ดกิน กลับไปถามอีกคนทีโดนอ้าง ถึงโยนไปโยนมาเลยเรียกมาทั้งคู่ ยังเกียงกันอีกว่าเด็ดลูกเล็กกว่า เลยบอกว่าเมื่อเช้าเห็นฉีดยาหรือเปล่า เออนั้นแหล๊ะ อ่าปากค้างถุ่มน้ำลายกันใหญ่ เลยให้ไปบอกพ่ดแม่เค้าเองว่ากินมะม่วงฉีดยามา 
aofja
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 09:52:16 PM »

เราต้องผูกมิตรกับเค้าไว้  คนที่ทำไรทำสวนอยู่ข้างๆเรานะ คนที่หาหนูหาแย้ ก็ด้วยเพราะพวกเข้าจะคอยเป็นหูเป็นตาให้เราได้ ผลไม้ในไร่เค้าเด็ดไปก็ถือว่าเป็นทานเราได้บุญอีกตั้งหาก ไร่ที่ผมอยู่ไกลบ้านไม่มีปัญหาพวกนี้เลย ไร่เราอยู่ในพื้นที่ไหนเราก้อเข้าหาผู้ใหญ่บ้าน หมั้นไปทำบุญที่วัดเขตนั้นบ้างจะทำให้คนที่นั้นเข้ารู้จักเราเห็นเราเป็นมิตร  ไม่ใช้มีที่ดินอยู่ที่นั้นแล้วทำตัวแบบว่าใหญ่ อยู่คนเดียวได้ไม่อยากรู้จักชาวบ้านแถวนั้น ไม่มีน้ำใจกับเค้า ก็อย่าหวังว่าเค้าจะทำดีด้วย ผมเห็นผมยังหมันใส่เลย พวกที่ล้อมรั้วสวนอย่างดี เลี้ยงหมาดุๆไว้นะ เวลาท่านไม่อยู่ไฟเข้าสวนจะไม่มีใครช่วยดับไฟ  ที่กล่าวมานี้ผมไม่ได้เข้าข้างพวกหัวขโมยนะ แต่บางครั้งเข้าขโมยเพราะข้อหาหมันใส้ผมส่วนใหญ่เห็นมาเป็นแบบนั้นจริงๆ ขอกินลุกสองลุกไม่ได้เด็ดลงมาเล่นให้หมดต้นลย  ผมเคยเห็นเจ้าของไรติดป้ายไว้ว่า ขโมยอ๊อยลำละ 500 แล้วมีคนเติมว่าไม้ขีดกล้องละบาท ของแบบนี้มันแบ่งกันกินได้ไม่จนหลอก คิดว่าให้ทานได้บุญ
Magnum (rew)
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 01:04:15 PM »

แล้วสแต่ภูมิลำเนาครับ  ทุกๆที่มีทั้งคนดีและคนไม่ดี  หากเจอคนดีๆ อย่าว่าเข้ามาหาหนูหาตุ๊กแกเลย เดินผ่านเรียกมากินน้ำยังไหว  เจอกลุ่มไม่ดีเฉียดสวนทีไรของหายทุกที  ก็มี

บางครั้งเจอคนมักง่าย เมื่อสัก4-5ปีที่แล้ว แม่ผมปลูกผักเหลียงไว้ริมขอบที่ดิน ตั้งแต่ต้นยังเล็กๆโคนเล็กกว่าหลอดกาแฟ
ผ่านไป เกือบสองปี โคนโตเท่าหัวแม่มือ ปลายเรียว  วันดีคืนดี มีคนต้อนวัวเดินผ่านริมที่ดิน เอามีดพร้าฉกเข้าที่โคนต้นเหลียง
แล้วหยิบขึ้นมาริดกิ่ง พอให้ได้ไม้เรียวยาวๆไว้หวดวัว  น้าผมเห้นพอดี  ร้องบอกว่านั่นต้นเหลียงนะ  ปลูกไว้กิน ทำไม ไม่เอาไม้อื่น

พวกหันมา ทำหน้าอึ้งๆ  จะบอกว่าไม่รู้จักต้นเหลียงก็ไม่ได้ คนท้องถิ่นรู้จักกันทั้งนั้น แล้วก็ทิ้งซากต้นเหลียงลง เดินตามก้นวัวต่อไป เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

แน่ละ  ต้นเหลียงต้นหนึ่งราคาไม่กี่สตังค์หรอก  แต่ทำไม ต้องมาตัด  เพราะห่างๆไปหน่อยน เป็นที่รก จะหาไม้เรียวกี่อันในนั้นก็หาได้

น่าโมโหจริงๆ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
ขุนแผน เมือง เดชฯ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 03:34:34 PM »

บาปกรรมจริง...จริ๊ง
thanomchit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 10:09:47 PM »

ทำดีกับเพื่อนบ้านมามาก  ปากบอกจะดูแลให้ ตาจะคอยสอดส่อง พอเกิดเรื่องจริงถามว่าเห็นมั้ย พวกบอกไม่เห็น ถึงเห็นก็ไม่กล้าไปเป็นพยานหรอก คนอยู่ทุ่งอยู่นา ไม่เอาด้วยหรอก ก็คนมันกลัว เวรกรรมจริงๆ  ไอ้เราหรือ น้ำใจที่มีให้เกินร้อยเคย  ฤดูเกี่ยวข้าวที่ผ่าน นาของเรามีอยู่ 1 ไร่ ยังจ้างคนมาเกี่ยวเพราะว่าเราเกี่ยวไม่เป็น แต่นาของที่ข้างๆกันเราต้องไปช่วยเค้าเกี่ยวทั้งที่ผ่านมานาเรายังต้องจ้างเค้า ไม่ว่าจะเอารถขนข้าวที่สีแล้วจากนาไปขึ้นยุ้งที่อยู่อีกที่ นึง น้ำมันไม่เอาซักบาท หรือจะเป็นธุระพาเอาข้าวไปขายโรงสี ค่าตอบแทนไม่เคยได้   คิดว่าเราคงพอแล้วกับน้ำใจที่มีให้พวกเค้า   เอาเวลาที่จะช่วยชาวบ้านมาดูแลของๆเราดีกว่า ตอนนี้คิดว่าจะหาเพื่อนมาอยู่เป็นเพื่อนซัก 10 นัด สบายใจดี คิดว่าเพื่อนชุดนี้คงไม่ทิ้งเราแน่
สายหมอก
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 10:22:56 PM »

เห็นด้วยครับ อีกอย่างหาหมาไทยเลี้ยงไว้สัก 2-3 ตัวครับ เป็นเพื่อนที่ดีมาก จะเตือนให้เรารู้ก่อน พอมีเวลาเตรียมตัวเมื่อมีอะไรผิดสังเกตุ สู้ครับต้องเอาให้หนักพวกตัดไม้ทำลายป่า
Rungthiwa
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 10:30:00 PM »

เดี๋ยวชาติหน้าเขาก็เอามาให้เราเอง ขยิบตา
monkey
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 11:14:15 PM »

คิด ว่า ทำ...ทาน

จะได้ลดความ...โกรธในใจเรา รูดซิบปาก

ให้ข้าวหมา  เรายังต้องใช้เวลาขยำข้าว  ต้มข้าว  หากับข้าว...ฯลฯ

ให้ ทาน  พวกที่ จิตใจ ด้อยกว่า ...ห...ม....า  ไม่ต้องเสียใจ.... สาธุ๊

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์