หน้า: 1 ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 [46] 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหมากเติมใจ เติมเต็ม เติมฝัน เติมพลัง เติมชีวิต "เติมใจ"  (อ่าน 324536 ครั้ง)
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #720 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 09:36:25 AM »

ที่วัดมีงานกฐิน มีแข่งเรือพายด้วย 5 ฝีฟาย สนุกไปอีกแบบครับ เชียร์กันมันมากกกก

สารสัมพันธ์และอนุรักษ์วัฒนาธรรมท้องถิ่นไปในตัว  อายจัง อายจัง อายจัง

เห็นแม่น้ำแล้วนึกถึงเครื่องสูบน้ำหน้าโรงงาน วันก่อนเลิกงานแวะดูเครื่องสูบน้ำที่อมตะเอามาสูบหลายวันละ ว่าจะจอดรถดูไม่ได้จอดซักที

ทีแรกก็งงว่าปีนี้ฝนก็ไม่เยอะเหมือนปีที่ผ่านมา แต่ทำไม อมตะใจดีจังขนเครื่องสูบน้ำมาเตรียมสูบน้ำระบายไว้รอน้ำเหนือ ที่ไหนได้ สูบเข้าบ่อน้ำดิบเก็บไว้ขาย เนื่องจากปีนี้น้ำในบ่อน้อยกว่าปกติ  โกรธ โกรธ โกรธ

เดินข้ามมาอีกฝั่งถนน ขนบ้านน้อยน๊อคดาวมาปักหลักกันเลย เบื่องต้นสอบถามว่ายังไม่มีกำหนดกลับ แต่รอบนี้สั่งให้อยู่ก่อน 40 วัน

กี่ตัวนับกันเอาเองครับ ท่อพญานาคน่าจะ 20 นิ้วได้

มองด้วยตาคราวๆ เครื่องเล็กสุดน่าจะเป็นร๊อคกี้ 175 แรง

ระดมกันทั้งวันทั้งคืน น่าเอาไปสูบน้ำใส่นามั่ง

dong2004
*

« ตอบ #721 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 12:29:21 PM »

ว่าแต่ไข่ไก่งวงเป็นไงมั่ง เชื้อเดินดีรือป่าวครับ ของผมมีลุ้นทั้ง 8 ฟองเลย แต่จะมาตายระยะ 2 หรือป่าวไม่รู้ ผลการฟักรอบที่แล้วตายช่วงอาทิตย์ที่ 2 เยอะมาก

ไม่ได้ส่องเลยครับ เน่าไป3แตกคาตู้เลยครับ ลุ้นต่อไป ยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง ของผมเชื้อเดินดีทั้ง 8 ฟอง

แต่ที่งงคือ ไอ้ที่เน่าไป 3 คือ แตกแล้วเน่าหรือว่าเน่าจนระเบิด  ฮืม ฮืม ฮืม

น่าจะเน่าจนแตกครับ

เติมใจ : แสดงว่ามีไข่เก่าผสมมาเหรอ ทำไมมันเน่าเร็วจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 03:57:59 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #722 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 03:37:13 PM »

รู้สึกว่ามีหลายบ่อนะที่นี่นะ แต่มีบ่อนึง เป็นของ "อาเจ" อร่อย..........ย มาก.......ก ขอบอก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าตั้ม ครับด้านหลังโรงงานมีหลายบ่ครับ ไม่เฉพาะ อาเจหรอก เค้าขายน้ำดิบให้ทุกโรงงานในอมตะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 04:00:06 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #723 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 03:50:30 PM »

จบเรื่องน้ำๆ มาต่อเรื่องต้นไม้ครับ มะเดื่อฝรั่งที่ชำไว้ วันก่อนน่าจะเป็นแมวข้างบ้านที่เล่นซะกระจุย  โกรธ โกรธ โกรธ

แต่ที่น่าเจ็บใจคือ กิ่งมะเดื่อจากเจ๊ต้อมศรี หลังจากที่ทั้งรากทั้งใบงอกอย่างสวยงาม อยู่ๆ ต้นที่ 4 ไปเฝ้าเทวดาเฉยเลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

อีกกิ่งก็ล่อแล่ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น ว่าไม่ได้รดน้ำก็ไม่น่านะเพราะวัสดุชำก็ดูชื้นๆ นะ ทำไมใบมันเหี่ยวได้ จัดการเอาถุงครอบไว้ก่อน จะรอดหรือป่าวไม่รู้  ลังเล ลังเล ลังเล

ส่วนต้นนี้อยู่ดีสบาย

ต้นที่ 4 ก็ยังดูดี

มาดูยอดที่ตัดจากกิ่งตอนชำรอบล่าสุด กิ่งปลายสุดเน่าไปล่ะ

กิ่งที่ 2 น่าจะรอด

กิ่งที่ 3

ส่วยกิ่งตอน 2 กิ่ง สัญญาณชีพยังดีอยู่

ล่าสุด กิ่งชำจากเจ๊ต้อมศรี เหี่ยวอีก 1 ต้น มันเกิดอะไรขึ้นล่ะนี่ ของบ้านนี้อะไรที่อยากได้อยากมี ไม่ค่อยจะได้ แต่ไอ้ที่ปล่อยทิ้งๆ ขว้างๆ กับได้ดีกันจัง  โกรธ โกรธ โกรธ

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #724 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 06:23:13 PM »

เมื่อวานน้าโต้งมาเอาไก่ไปแล้วฮะ ของพี่ยังเก็บไว้อยู่น้าาา มันเหงารีบๆมาเอาเด้อ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้องบาส ฝากไว้ก่อนครับ เดี๋ยวกลางๆเดือนหน้าจะวานน้าโด่งแกแวะเข้าไปเอาให้
ถ้ามันเหงาก็เอาปล้ำกะพ่อมันเล่นไปก่อน แต่อย่าให้ขนหลุดหางหักนะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 08:15:02 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #725 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:02:15 PM »

เมื่อวานน้าโต้งมาเอาไก่ไปแล้วฮะ ของพี่ยังเก็บไว้อยู่น้าาา มันเหงารีบๆมาเอาเด้อ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หลานเรียกให้ไปเอาไก่แล้ว เฮียแสบ ว.2 ได้ยินแล้วตอยด้วย  ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าตั้ม ไม่รีบครับ สุ่มไม่มีจะครอบแล้ว ฝากน้องเค้าไว้ก่อนดีกว่า ประหยัดค่าอาหารด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 08:17:21 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
dong2004
*

« ตอบ #726 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:07:50 PM »

ว่าแต่ไข่ไก่งวงเป็นไงมั่ง เชื้อเดินดีรือป่าวครับ ของผมมีลุ้นทั้ง 8 ฟองเลย แต่จะมาตายระยะ 2 หรือป่าวไม่รู้ ผลการฟักรอบที่แล้วตายช่วงอาทิตย์ที่ 2 เยอะมาก

ไม่ได้ส่องเลยครับ เน่าไป3แตกคาตู้เลยครับ ลุ้นต่อไป ยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง ของผมเชื้อเดินดีทั้ง 8 ฟอง

แต่ที่งงคือ ไอ้ที่เน่าไป 3 คือ แตกแล้วเน่าหรือว่าเน่าจนระเบิด  ฮืม ฮืม ฮืม

น่าจะเน่าจนแตกครับ

เติมใจ : แสดงว่ามีไข่เก่าผสมมาเหรอ ทำไมมันเน่าเร็วจัง
มีครับ น้าแกเก็บไว้ก่อนผมไปเอา 30 ฟองครับ ไม่แน่ใจว่ากี่วันแต่แน่ๆไม่ต่ำกว่า 4 วันครับ อยู่กับผมทั้ง 30 ฟองไม่อยากเลี้ยงเยอะ ได้ 10 ตัวก็พอแล้ว 555 ไม่มีตังค์ซื้ออาหารให้กินแล้ว ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง แต่ที่ผมก็ไม่มีไข่เก่านะ แต่ก็รอลุ้นผลการฟักต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 04:04:27 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
POOMJIT
*

« ตอบ #727 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 06:47:50 AM »

หลานเรียกให้ไปเอาไก่แล้ว เฮียแสบ ว.2 ได้ยินแล้วตอยด้วย  ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าตั้ม ไม่รีบครับ สุ่มไม่มีจะครอบแล้ว ฝากน้องเค้าไว้ก่อนดีกว่า ประหยัดค่าอาหารด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
น้องบาสพี่เติมใจยังขนไก่ไปไม่หมดอีกหรือ  ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าภูมิจิตร หมดแล้ววววว เบี้ยน้อยหอยน้อย เดี๋ยวไว้ค่อยเพาะเอาเอง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 04:03:50 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
dong2004
*

« ตอบ #728 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 08:47:30 PM »

ส่งการบ้านครับปลูกได้ 1 เดือนแล้วครับอยู่ชัยนาท  ยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง เยี่ยมมากเลยครับ จะได้ขยายกันต่อไป หม่อนที่ชำไว้ตอนนี้ผมแจกไปหมดแล้วครับ เก็บแค่ในกาละมังไว้ เดี๋ยวว่างๆ ค่อยเอาลงตุ้ม ส่วนไผ่ตอนนี้มีตัดมาชำเพิ่มอีกนิดหน่อย ไผ่ตรงปราจีนที่ตัดมาจากน้าบัติก็ติดอยู่หลายกิ่ง ว่างๆ แวะมาเอาเพิ่มได้ครับ มีไผ่สีสุกอีกอย่างที่แบ่งได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 04:02:23 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
dong2004
*

« ตอบ #729 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 07:56:04 AM »

ส่งการบ้านครับปลูกได้ 1 เดือนแล้วครับอยู่ชัยนาท  ยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง เยี่ยมมากเลยครับ จะได้ขยายกันต่อไป หม่อนที่ชำไว้ตอนนี้ผมแจกไปหมดแล้วครับ เก็บแค่ในกาละมังไว้ เดี๋ยวว่างๆ ค่อยเอาลงตุ้ม ส่วนไผ่ตอนนี้มีตัดมาชำเพิ่มอีกนิดหน่อย ไผ่ตรงปราจีนที่ตัดมาจากน้าบัติก็ติดอยู่หลายกิ่ง ว่างๆ แวะมาเอาเพิ่มได้ครับ มีไผ่สีสุกอีกอย่างที่แบ่งได้

คงหลังกลับมาจากชัยนาทนะครับจะแวะไปเยี่ยม ไก่ตัวเทาที่ซ้อมวันนั้นยังอยู่ดีไหมครับ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง ว่างก็แวะมาครับ เจ้าเทาน่าจะยังอยู่นะอาทิตย์ก่อนยังอยู่ดีสบาย แต่อาทิตย์ที่ผ่านมาฝนตก ผมไม่ได้เข้าไปที่สวน แต่ไก่น่าจะเป็นหวัดกันเยอะ เพราะแค่ที่บ้านกรงเล็กโดนฝนยังเป็นทุกตัวเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 08:12:00 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
dong2004
*

« ตอบ #730 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 09:14:49 AM »

คงหลังกลับมาจากชัยนาทนะครับจะแวะไปเยี่ยม ไก่ตัวเทาที่ซ้อมวันนั้นยังอยู่ดีไหมครับ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง ว่างก็แวะมาครับ เจ้าเทาน่าจะยังอยู่นะอาทิตย์ก่อนยังอยู่ดีสบาย แต่อาทิตย์ที่ผ่านมาฝนตก ผมไม่ได้เข้าไปที่สวน แต่ไก่น่าจะเป็นหวัดกันเยอะ เพราะแค่ที่บ้านกรงเล็กโดนฝนยังเป็นทุกตัวเลย

ไม่ใช่อะไรนะพี่ที่ถาม ถ้าพี่ปล่อยก็จะเก็บตังค์สัก 5 เดือนเพื่อไปสูู่ขอมาทำพ่อพันธุ์ในอนาคตครับ เห็นสวยและแรงดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง เดี๋ยวของเก็บลูกมันก่อนนะครับ ที่สวนก็มีแม่เทาอยู่ อนาคตผมว่าจะทำเทาทองอีกสกุลเหมือนกัน แต่ที่สำคัญต้องคุยกับเจ้าของตัวจริงก่อนครับ ผมมันแค่คนอาศัย  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 09:30:23 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
นายเติมใจ
*

« ตอบ #731 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 11:12:29 AM »

แวะไปคุยกันเรื่องเจาะๆ "คอริ่ง" ที่กระทู้ลุงเอ๋ สวนเกษตรปากดี มา เอามาแปะไว้กระทู้ตัวเองมั่งดีกว่า

ไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้หรอกแต่ ขอแจมหน่อยแล้วกันนะครับ พอดีเดือนที่แล้ว จะทำ Safety pole หรือเสาเซฟตี้ งง เอาเป็นว่าเสากันเหล็กล้มทับคนแล้วกันนะ ถ้างงก็ดูรูปเอาแล้วกันนะครับ ให้ Maker เสนอราคามา 90 หลุม 6 แสนกว่า เลยนำเสนอเจ้านายญี่ปุ่น ให้ลูกน้องไปซื้อเครื่องมาเจาะกันเอง เลยเอารูปเครื่องรูปหัวเจาะมาให้ดูกัน เผื่อมีท่านใดสนใจเอาไปเป็นแนวทางทำที่เจาะบ่อบาดาลครับ

เครื่องเบนซีน 5.5 แรง บวกอุปกรณ์ไทยประดิษฐ์นี่แหล่ะครับ

นายเติมใจ
*

« ตอบ #732 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 11:17:10 AM »

หัวเจาะครับ ถอดเปลี่ยนได้

เรียบร้อย โรงเรียนลาว เจาะเล่นๆไป 212 หลุม หมดไปไม่ถึงครึ่งแสน ไม่พอยังเหลือเครื่องไว้เป็นภาระหาที่เก็บอีก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #733 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 07:39:53 PM »

อ้อ! มันเป็นเสากันเหล็กล้มนี่เอง ปลอดภัยดีครับ  แล้ว จป. ของพี่น่าจะตกงานแล้วแหละงานนี้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

POOMJIT
*

« ตอบ #734 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 06:49:46 PM »

ดอกหมากอีกตัวเป็นไงมั่งครับพี่เติมใจเอามาดูหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าภูมิจิตร อย่าอยากดูเลยครับ สู้ตัวที่อยู่กับน้าไม่ได้หรอก

เจ้าคราดราด ปากแข้งก็ไม่สวย สีก็ไม่เสมอ หน้าหงอนก้ไม่ได้เรื่อง ที่สำมะคัน ตอนนี้หัวเป็นแผลขนขึ้นมาตั้งเป็นนกหัวจุดเลย

สรุปว่า โดยรวมแล้ว ตัวของน้าดูดีมีราคี เอ้ย ราศีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2014, 08:11:02 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #735 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 06:29:28 AM »

ดอกหมากอีกตัวเป็นไงมั่งครับพี่เติมใจเอามาดูหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไปดีกะคนอื่นทุกตัว อยู่กับคนเพาะคนเลี้ยงเก่ามันไม่รักดี  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้องบาส ไอ้คราดราด มาอยู่กับผม โหดกว่าตอนอยู่อยุธยาอีก โดนขังลืม 2-3 อาทิตย์ ถึงจะได้อุ้มมาเล่นที  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2014, 08:22:19 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
หน้า: 1 ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 [46] 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56   ขึ้นบน
  พิมพ์