หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหมากเติมใจ เติมเต็ม เติมฝัน เติมพลัง เติมชีวิต "เติมใจ"  (อ่าน 325798 ครั้ง)
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 03:06:24 PM »

สวนน้อยข้างบ้านยังไม่มีอะไรอัพเดท ไผ่ซางนวลเพาะเมล็ดก็ยังไม่ได้ย้ายลงตุ้ม

แต่ที่แน่ๆ ไผ่ดำจีน ชำปล้อง ตอนชื้อมาออกรากแล้ว แต่พอเอามาชำต่อ นิ่งสนิท เสียดายมากๆ แต่ไม่เป็นไร อะไรที่มันจะเป็นของเรา มันก็ต้องเป็นของเรา แต่อะไรที่ไม่ใช่ ยังไงมันก็ไม่ใช่อยู่ดี ไม่เป็นไรยังเหลือมันสีส้มที่ตัดเป็นท่อนหมกลงไปด้วย (แทงยอดออกมางามเชียว)

อันนี้น่าจะเป็นไผ่รวก พี่ชายไปส่งงานเลยตัดมาจากกบินทร์ เอามาให้ทำด้ามจอบ 2 ลำ สั้นๆ เลยตัดข้อแรกมาลำละข้อ ลองชำปล้องไว้เล่นๆ น่าจะรอดนะ

มะม่วงสามฤดู (จากเจ๊จอย) ข้างบ้าน ยังไม่ได้เอาไปฝากเทวดาเลี้ยง ณ.เพลานี้เวลาไปไหนมาไหน ไปเจอมะม่วงแปลกๆ เป็นอันต้องขอยอดกลับบ้าน เอามาเสียบยอดเล่นๆ ติดมั่งเน่ามั่งก็ไม่เป็นไร สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่ามือคำ เค้าบอกว่าผิดเป็นครู ลงมือทำลองผิดลองถูกไปเรื่อยเดี๋ยวก็กลายเป็นอาจารย์เอง

อันนี้ลองเว้นช่องตรงตากิ่ง แตกยอดออกมาเองเลย

อันนี้พันแบบมิด 1 เดือนแกะเทปออกดูยังเขียวอยู่น่าจะรอด

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #417 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 03:09:37 PM »

จากต้นเดียวเดี่ยวๆ ถอนต้นตอที่ปลูกๆ ไว้มาทาบเพื่อเพิ่มจำนวนต้น จาก 1 จะได้ 2 น่าจะประสบผล รากงอกละ

อันนี้ไม่ประสบผลสำเร็จ แต่ที่เล่นเอางงเลย คือ ต้นแม่ข้างล่างดันน้อยใจตายไปด้วย จาก 1 เหลือ 0

แต่อะไรก็ไม่เท่า ต้นไหนดูแลดีๆ กลับตายหมด อ้ายที่ไม่สนใจดันได้ดี กล้วยไม้ที่บ้าน ซื้อมาจากสวนผึงออคิด เชียงใหม่ ยังเหลือรอดอยู่ต้นหนึ่ง (เคยลงไว้ตอนต้นๆ)  ไม่เคยดูแลเอาใจใส่เลยแต่กลับออกดอกมาให้ได้ชมไม่ได้ขาดระยะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2014, 03:21:52 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

orrwi
*

ต้องการกิ่งมะม่วงสวนนนท์ คิดถึงเรา Line:arjarnwi

« ตอบ #418 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 08:58:46 PM »

คอยรอรับมะม่วงที่หวานที่สุด อร่อยที่สุดในประเทศไทย น้ำตาลเตา น้ะค้ะ
แบ่งกันได้คนละลูก ไม่รู้จะทำยังไง
ออกเดินทางพรุงนี้ พร้อม นนท์ทิพย์ 2 ลูก กินดิบ กับสุก

ว่างตรงกันแล้วเจอกันที่บ้านเมืองนนท์ น้องรัก

เติมใจ : โอ้โนวววว ไม่ต้องส่งครับ อาจารย์ป้าวิ มะรืนหยุดมั้ย เดี๋ยวบุกถึงบ้านเลย

ไม่ทันแล้ว ส่งปณ ไปเมื่อเช้า
วันที่ 13  ป้าติดอบรมค่ะ   วันหยุด แต่ ผอ สั่ง ค่ะ
ขอโทษที ค่ะ กลับไปเมืองชล สุกพอดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2014, 08:32:52 PM โดย orrwi » บันทึกการเข้า

วิลาวัลย์ สุริยะฉายโทร.0819251021
ธ กรุงไทยบางกรวย1091199353ธกรุงเทพ2080536838
สวนนนทบุรี:บางกรวยซ.42สะพานพระราม๕
ไร่สุพรรณบุรี:บ้านโข้ง อู่ทอง
คุณปู่ บ้านสวนชลิดา
*

« ตอบ #419 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 08:54:07 AM »

ซวด ซวด ซวด ทุกท่านกล่าวตามข้าพเจ้าฯ นายแน่มาก นายแน่มาก นายแน่มาก (นึกถึงสมัยเด็ก ๆ เวลาไปเล่นรอบกองไฟลูกเสือ) ขอเอาเหลากหลายวิธีไปประยุกต์ใช้ในบ้านสวนชลิดาบ้างนะครับ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าปู่ ยินดีครับเก็บเอาแต่สิ่งดีๆไปนะครับ แต่เติมใจว่า สวนหมากเติมใจยังไม่ได้เศษเสี้ยวของบ้านสวนชลิดาเลยนะครับ

อย่างเติมใจมันก็แค่ไม่มีคนคบเลยสร้างได้แค่เล้าไก่เล้ากา ไม่เหมือนน้าปู่ที่คบคนแก่ เอ้ย คบผู้ใหญ่สร้างบ้าน
  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2014, 08:28:52 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #420 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 12:39:36 PM »

ท่านเติมใจขอรับ
ผมยังหาเมล็ดผักเสี้ยวไม่เจอ คราวหน้ากลับไปจะหาอีกครั้งนะครับขออภัยยอดมะพร้าว(อย่างสูง)... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ: ขอบคุณครับพ่อใหญ่ดีมีชัย ผักเสี้ยวไม่เป็นไรครับรอปีหน้าก็ได้

ว่าแต่มะม่วงหลังบ้านมีพันธุ์อะไรมั่งน๋าาา ที่สวนหมากเติมใจมีแล้วหรือยังนะ
   ยิงฟันยิ้ม จุมพิต ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2014, 05:49:19 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
Sanguan1965
*

« ตอบ #421 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 08:31:59 AM »

ไม่ได้มายามเหิงเติบ  บ่อฮู้ว่าเพิ่นเป็นเจ้าของโรงงานขนม   เพิ่นเป็นอดีต  เฮาเป็นปัจจุบัน(ลูกจ้าง)  เฮ็ดยู่สู่มื้อ(sanguanboonkham@Gmail.com)face book  เปิดเบิ่งแม้  คือกันบ่

เติมใจ : สวัสดีครับพ่อใหญ่ ซำบายดีบ่ โรงงานน้อยๆครับ ขนมก่าเท็ดเป็นบ่กี่อย่าง คงสู้มืออาชีพบ่ได่ดอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2014, 02:08:24 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #422 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 11:32:20 AM »

เข้ามายามเด้อ

เติมใจ : สวัสดีครับเจ๊หน่อย ดีใจแฮง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2014, 02:10:15 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

Never Never Never
Give-up!!
pp_79
*

« ตอบ #423 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 03:11:27 PM »

ท่านเติมใจขอรับ
ผมยังหาเมล็ดผักเสี้ยวไม่เจอ คราวหน้ากลับไปจะหาอีกครั้งนะครับขออภัยยอดมะพร้าว(อย่างสูง)... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ: ขอบคุณครับพ่อใหญ่ดีมีชัย ผักเสี้ยวไม่เป็นไรครับรอปีหน้าก็ได้

สวัสดีครับน้องเติมใจ  ยิ้มเท่ห์

เหมือนจะได้ข่าวว่าหาผักเสี้ยนอยู่ใชไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ผมมีพอสมควรครับ เก็บไว้สัก 2 เดือนหละ ยังไม่ได้ปลูกครับ ฝากที่อยู่หลังบ้านไว้ด้วยครับ เดี๋ยวจะส่งไปให้ จากบ่อทอง คงไม่กี่วันหรอกครับ

จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงได้หรือยังครับ เดี๋ยวจะฝากไปพร้อมๆกันเลยครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

เติมใจ : สวัสดีครับพี่หมอพี ยินดีต้อนรับสู่สวนบ้าๆ บอๆ ครับ

ผักเสี้ยวหรือภาษากลางเค้าเรียกว่าชงโคอ่ะครับที่อยากได้ ไม่ใช่ผักเสี้ยนครับ
สวนนี้ออกแนวน้องชายสวนขี้คร้านของพี่ชายสุดเลิฟแถวๆเมืองเพชรครับ

แต่สวนนี้กะเน้นปลูกของกินครับ โดยเฉพาะไม้ยืนต้น ทั้งไม้ผลและผักยืนต้น แบบว่ากะปลูกทีเดียว เก็บกินยันชั่วลูกชั่วหลานกันเลย

ส่วนเจ้าสังเคราะห์แสง ยังไม่ได้ครับ หลังๆมาเจอแต่ของฟรีจนเกรงใจครับ เคยแบ่งปันแค่เมล็ดแตงโมกะแคนตาลูปภิเบตไปแค่ 2 รอบ ค่าซองค่าแสตมม์ไม่ถึงร้อย แต่ส่วนใหญที่ได้มาค่าส่งก็เกิน 100 ละ ประมาณว่า เอาไปเถอะอยากให้ชิม อยากให้เพาะ ช่วยกันขยายพันธุ์

ที่ทำได้ดีที่สุดขณะนี้ก็คือเพาะๆๆๆๆๆแล้วก็เพาะ ปีนี้เศรษฐกิจครอบครัวค่อนข้างแย่ติดหลายเรื่องสวนคงต้องปล่อยท่านเทวดาดูแลให้ไปก่อน ปีหน้าฟ้าใหม่ค่อยว่ากันอีกที  กะเพาะกล้าไม้ที่บ้านน้อยเก็บกันข้ามปีแล้วปีหน้าค่อยลุยกันต่อ

หมอพี : เจ้าสังเคราะห์แสง ออกเดินทางแล้วเด้อครับ  RH349264479TH  ส่ง 19/5/14 ครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

เติมใจ : อ่าวพี่หมอพี เล่นมุขนี้กะเค้าอีกคนแล้วนะครับ  โกรธ โกรธ โกรธ

แต่ก็ขอขอบพระคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2014, 08:53:34 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
นายเติมใจ
*

« ตอบ #424 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 03:09:54 PM »

วันก่อนแว๊ปๆ คนพะเยาเค้ากลับสวนป่าเฌองดอย เอาแมงมันมาอวด ทำเอานายเติมใจ อิษฉาจนตาร้อนผ่าวๆ เอาน้ำแอลกอฮอร์ล้างคอแทบจะไม่ทัน

วันนี้เอาของเรามาอวดมั่งดีกว่า ไม่ต้องเดินทางไกลเหมือนใครบางคน น้าลงมาจากเชียงใหม่จะมาช่วยเลี้ยงจอมซนเนื่องจากคุณแม่เค้าจะไม่อยู่เดือนหนึ่ง หิ้วของขึ้นรถทัวร์มาเพียบ

มาดูกันว่ามีอะไรมั่ง หมากลำไย ไม่ใช่ของกินหายาก แต่ ณ.เพลานี้มันกลายเป็นของกินประจำทุกฤดูการ ใส่สารเร่งนอกฤดู กลับบ้านทีไรได้กินไม่ได้ขาด

อันนี้แมงมัน สวนป่าเฌองดอย มี สวนหมากเติมใจก็มี  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

อันนี้ สวนหมากเติมใจมีสวนป่าเฌองดอย มีหรือป่าวน้อออออ แอ๊บถั่วเน่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ส่วนข้าวโพดอ่อน หมากม่วงดิบ VS หมากม่วงสุข มันธรรมดาไปเลยไม่ได้ถ่ายรูปมาฝาก   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายเติมใจ
*

« ตอบ #425 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 04:13:10 PM »

สวนยังไม่ไปถึงไหน ทำๆ หยุดๆ อาทิตย์ก่อน ทำงานวันเสาร์เพื่อทดแทนวันจันทร์ เลยได้หยุดยาว 3 วัน 11,12,13 อาทิตย์ที่ผ่านมาหยุดวันอาทิตย์วันเดียว ดันไข้แตกอีก  โกรธ โกรธ โกรธ

พาไปเที่ยวให้สบายใจกันก่อนดีกว่า วันอาทิตย์ที่ 11 ตั้งใจจะไปทำเล้าไก่ต่อให้เสร็จ แต่น้าลงมา 3 คน 2 อยู่แค่ 1 อาทิตย์ อีกคนจะอยู่ช่วยเลี้ยงจอมซนประมาณเดือนหนึ่ง เลยพาน้าๆ ไปเที่ยว
ที่เที่ยวก็คงไม่ไกลบ้านและก็คงไม่พ้นทะเล และ ถ้าทะเลก็คงไม่พ้นสัตหีบ ก่อนไปเล่นน้ำเลยไปเที่ยวเรือหลวงจักรีนฤเบศรกันก่อน

พอมาถึงนางแบบทก็เริ่มทำงาน

ตัดมาที่ดาดฟ้าเรือครับ ข้างล่างในตัวเรือไม่ได้ถ่าย คนค่อนข้างจะวุ้นวายเพราะเยอะ

สุขใจจัง นายแบนหน้าเดียว

นายเติมใจ
*

« ตอบ #426 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 04:30:10 PM »

หอบังคับการด้านบนดาดฟ้าเรือ

สู้นางแบบไม่ได้ ดวงใจจัง หันกล๊องปุ๊บแอคชั่นปั๊บ

นายเติมใจ
*

« ตอบ #427 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 04:34:35 PM »

เรืองหลวงอีก 2 ลำ (จำชื่อไม่ได้ล่ะ) แต่ไปทีไรก็เห็นจอดอยู่แบบนี้ หัวกลางท้าย รวมเป็น  4 ลำ

มาดูวิวทะเลมองจากดาดฟ้าเรื่อหลวงจักรีนฤเบศรกันมั่งดีกว่า มุมมองกากๆ ด้วยกล้องอ้ายฟงสี่ฝีมือเติมใจ

มุมมองและกล้องตัวใหม่ของขวัญใจจัง (แอบไปถอยมาโดยไม่ปรึกษาซักคำ ยังไม่ได้จับด้วยซักหนเลยแต่เห็นแว๊ปๆ น่าจะเป็น Fujifilm X-E1 หรือป่าวหว่าาาา)

หลังจากเยี่ยมชมเรือหลวงเสร็จ ก็ไปเที่ยวทะเลต่อกันดีกว่า ขอบคุณภาาพสวยๆ ทั้ง โอเวอร์และอันเดอร์  ฝีมือ ขวัญใจจัง

นายเติมใจ
*

« ตอบ #428 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 07:54:40 AM »

ทีแรกกะว่าจะไปหาดนางรอง แต่ตอนแวะซื้อไก่อบโอ่งกับท่านจ่าเสกเจ้าประจำ ก็แซวๆแกว่าวันนี้คนไม่เยอะเหรอทำไมไก่เหลือเยอะยัง พี่จ่าแกกวนๆมาว่า ไม่ต้องห่วงว่าคนจะไม่เยอะ รับรองไม่มีที่นั่ง วันนี้เอามาเยอะ นี่ขายไป สามร้อยกว่าตัวละยังอบขายได้เรื่อยๆ พี่จ่าขายหมึกข้างๆ เลยบอกว่า ไม่ต้องไปนะนางรำนางรองไม่มีที่นั่งหรอกไปที่นี่ดีกว่า กรอปกับยังไม่ทันเดินชมเรือเสร็จ จ่าเพื่อนเลิฟได้โทรมาหาว่าจะเขาไปนั่งรออยู่หาดนางรองแต่เข้าไปแล้วไม่มีที่นั่ง ตอนนี้จอดรออยู่หน้า 7/11 ทางแยกเข้าหาดนางรำ

ตัดสินใจง่ายขึ้นมาอีกหน่อยไปเล่นน้ำที่ หาดน้ำใส กันดีกว่าเป็นหาดที่พึ่งจะเริ่มเปิดใหม่ ทางเข้าอยู่ซ้ายมือก่อนถึงคลังน้ำมัน ขับรถไปทางหาดยาวแต่ไม่ถึงหาดยาว เจอสามแยกเลี้ยวซ้าย ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นกองบัญชาการรบพิเศษ (เอาเป็นว่าถ้าใครจะไปเลี้ยวซ้ายเสร็จ เจอป้ายระวังทางข้ามรถถัง ถือว่าไปถูกทางล่ะ)

หาดนี้ก็ปกติเหมือนทุกๆ หาด ทุกๆ ค่ายของเขตพี่ตะหานเค้าล่ะครับ ต้องแลกบัตรเข้า และก่อนถึงหาด มีเก็บบัตรค่ารถด้วยมั่ง แต่ไม่รู้ว่าเทjาไหร่เพราะเติมใจผ่านฉลุยตั้งแต่ด้านแรก โดยมีเพื่อนจ่าเปิดกระจกตะโกนไล่หลังตลอดว่ามันมากับผมๆ (เป็นทหารเรืออยู่ในค่าย แต่ไม่รู้ว่ามีหาดนี้ด้วยเลยขอขับรถตาม)

สถานที่นั่งริมหาด รวมทั้งห้องน้ำและห้องอาบน้ำ ยังไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ กำลังอยู่ในช่วงปรับปรุง

ส่วนรูปนี้ไม่ได้กวน....ใครนะขอรับ แค่ถ่ายมาให้ดูว่า น้าใสมากจริงๆ ใสสมชื่อ หาดน้ำใส

นายเติมใจ
*

« ตอบ #429 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 08:27:19 AM »

หาดทรายค่อนข้างเรียบคล้ายๆ อ่าวดงตาล (คือเดินลงไปได้ไกลแต่ไม่ลึก)เป็นที่สนุกสนานของนางแบบตัวน้อย ดวงใจจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2014, 08:58:03 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #430 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 08:35:17 AM »

น้ำใส ทรายขาวละเอียดสวยงาม อารามนี้อารามเดียวกับตอนที่หาดทรายแก้ว ที่ศูนณ์ฝึกทหารเปิดใหม่ๆ เปิดช่วงแรก ๆ (คาดว่าอีกไม่นานหาดนี้คงจะตามไปเหมือนเช่นทุกๆ หาด)  โกรธ โกรธ โกรธ

แต่บางช่วงก็มีหินผสม พอให้เห็นความหลากหลายของธรรมชาติ แต่จะอยู่แบบสวยงาม ต้านทานความมักง่ายของน้ำมือมนุษย์ได้นานซักเท่าไหร่นะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สุขใจจัง ก็สนุกไม่แพ้กัน (รูปตอนนั่งห่วงยาง เล่นน้ำลึกๆ ไม่ยักกะมีซักรูปแหล่ะ)

ขอบคุณรูปสวยๆ จากผีมือถ่ายภาพแบบพอใช้ได้ของขวัญใจจังครับ ขอจบทริปเล็กๆ ไว้เพียงเท่านี้นะครับ ท่านในสนใจจะตามลอกการบ้านรีบหน่อยนะครับ ก่อนที่หาดจะกลายเป็นลานงานวัดไปซะก่อน

ปอลิง เห็นฝีมือขวัญใจจังกะกล้องตัวใหม่แล้ว เริ่มกลับมาคิดหนักอีกล่ะ ไปรื้อสมบัติเก่าๆ เอามาปัดสนิมเล่นๆ ดีหรือป่าวนี่ Fujifilm FinePix S6500 ยังจะพอสู้ X-E1 ไหวหรือป่าวนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2014, 08:57:42 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #431 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 09:48:00 AM »

เช้านี้ว่างทั้งเช้า รอเดินทางไปประชุมกับลูกค้าตอนบ่ายที่สำโรง อัพเดทกันไปเรื่อยๆ ละกัน ขอแว๊บมาไก่แป๊บ ถ้ายังจำกันได้ ไก่แม่นี้พวกส่งมาให้จากเมืองน่าน มีลูกเจ๊ียบแถมมา 7 ตัว แต่ที่เป็นตางืดหรืองงกะไก่แม่นี้มาก ๆ คือไม่ยอมเลี้ยงลูก

กลายเป็นว่าลูกเจี๊ยบมาอยู่กะเจ้าตัวผู้ ตอนนี้จาก 7 เหลือ 4

ส่วนแม่ไก่ก็ไข่เอาไข่าเอา ไข่เองโดยไม่ได้เข้ากับตัวผู้ เลยจัดมาต้มให้ สุขใจจัง ซะเลย เอาไปเอามา 7 ฟองเข้าไปล่ะ

เลยจับตัวผู้โยนใส่ให้แล้วใจซะเลย แต่ที่น่าเจ็บใจคือ ทำรังให้ดันไม่ไข่ มาไข่ลงดิน เก็บขึ้นให้ก็เขี่ยลงอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2014, 04:18:25 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์