หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหมากเติมใจ เติมเต็ม เติมฝัน เติมพลัง เติมชีวิต "เติมใจ"  (อ่าน 325858 ครั้ง)
BLACK TIGER
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #400 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 01:00:21 PM »

พี่ทำสวนหมากไม่มีเมล็ดหมากแบ่งบ้างขายบ้างหรือครับ ใช่หมากที่กินกับพลูไหมครับ

เติมใจ : จ๊ากกกกกกกกกกกก ที่สวนไม่มีต้นหมากซักต้นเลยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คำว่า "หมาก" แถวบ้านผม (ลาวกะเลอ เอ้ย ลาวอินเตอร์) เค้าเรียกนำหน้าผลไมครับ บางทีแทนคำว่ามะเลย คล้ายๆทางอีสานใช้คำว่าบัก เช่น หมากม่วง(มะม่วง) หมากไฟ(มะไฟ) หมากพ้าว(มะพร้าว) หมากกอก(มะกอก) หรือไอ้ที่ไม่มะก็มีเช่น หมากมี้(ขนุน) หมากเขียบ(น้อยหน่า) หมากฮวด(ชำมะเรียง) ฯลฯ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สรุป ง่ายๆ คือ ผมตั้งใจทำสวนผลไม้รวม  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

แต่จริงๆ คำว่า หมาก ในความหมายของภาษาพื้นถิ่นบ้านผมน่าจะหมายถึง ผลของต้นไม้ ครับ ขนาด ฝักมะรุม ยังเรียก หมากผักอี้ฮุม เลย

ปล.ผมก็แค่อยากจะขีดๆ เขียนๆ ไว้ละเผื่อคนรุ่นหลังมันหลงมาอ่านเจอ ตอนนี้ภาษที่บ้านเริ่มไม่พูดกันล่ะ หัดให้ลูกพูดภาษากลางหมด (รวมทั้งผมด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2014, 03:09:59 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

BLACK TIGER
*

« ตอบ #401 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 01:04:06 PM »

ไผ่ปล้อง หรือไผ่ป้องนะ

แต่เอ๋ มันคือที่มาของชื่อหมู่บ้านป่าป้องหรือป่าวนะ

รูปนี้ไม่รู้เค้าเรียกต้นอะไร สมัยเป็นเด็กเรียกมันว่า หมากแตก เม็ดแก่ๆดำๆ เอาอาอมใส่น้ำลายคว้างแตกดังเปี๊ยะ ใครเคยเล่นเหมือนเติมใจมั่งครับ (บ้านน๊อกบ้านนอกไปหรือป่าวนี่)

แต่ก่อนตอนเด็กผมเคยเห็นคนแก่เอามาสานเป็นกระติ๊บและของใช้ครับผม เขาเรียกว่าต้นไผ่หรือนี่ ขอบคุณมากครับ
BLACK TIGER
*

« ตอบ #402 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 01:20:59 PM »

พี่ทำสวนหมากไม่มีเมล็ดหมากแบ่งบ้างขายบ้างหรือครับ ใช่หมากที่กินกับพลูไหมครับ

เติมใจ : จ๊ากกกกกกกกกกกก ที่สวนไม่มีต้นหมากซักต้นเลยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คำว่า "หมาก" แถวบ้านผม (ลาวกะเลอ เอ้ย ลาวอินเตอร์) เค้าเรียกนำหน้าผลไมครับ บางทีแทนคำว่ามะเลย คล้ายๆทางอีสานใช้คำว่าบัก เช่น หมากม่วง(มะม่วง) หมากไฟ(มะไฟ) หมากพ้าว(มะพร้าว) หมากกอก(มะกอก) หรือไอ้ที่ไม่มะก็มีเช่น หมากมี้(ขนุน) หมากเขียบ(น้อยหน่า) หมากฮวด(ชำมะเรียง) ฯลฯ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สรุป ง่ายๆ คือ ผมตั้งใจทำสวนผลไม้รวม  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

แต่จริงๆ คำว่า หมาก ในความหมายของภาษาพื้นถิ่นบ้านผมน่าจะหมายถึง ผลของต้นไม้ ครับ ขนาด ฝักมะรุม ยังเรียก หมากผักอี้ฮุม เลย

ปล.ผมก็แค่อยากจะขีดๆ เขียนๆ ไว้ละเผื่อคนรุ่นหลังมันหลงมาอ่านเจอ ตอนนี้ภาษที่บ้านเริ่มไม่พูดกันล่ะ หัดให้ลูกพูดภาษากลางหมด (รวมทั้งผมด้วย)

อ้อครับผม.... 555
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #403 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 05:09:31 PM »

มาว่ากันเรื่องมะม่วงต่อ ถ่ายรูปเปรียบเทียบมะม่วงอีกที ลูกขวามมือเเป็นมะม่วงน้ำดอกไม้ต้นข้างบ้านน้อย

ตอนดิบเนื้อแน่า ออกมันๆ คล้ายๆ มะม่วงแก้ว เมื่อวานสุกแล้ว เลยรองปลอกชิมดู กินคล้ายมะม่วงแก้วสุก รสชาดจืดๆ จะเปรี้ยวก็ไม่เปรี้ยว จะหวานก็ไม่หวาน ทีสำมะคัญ ทั้ง 2 ลูก ทั้งกลิ่น เนื้อและรสชาดมันคล้ายๆกันเลย ตกลงมันเป็นมะม่วงพันธุ์เดียวกันป่าวหว่า  ฮืม ฮืม ฮืม

ส่วนพ่อไก่จากเมืองน่านเอาเข้ากับแม่ที่มีอยู่ ได้ไข่ 8 ฟอง ณ.วันนี้เริ่มพักแล้ว รอลุ้นกันต่อไปว่าลูกออกมา จะเป็น ไก่ตี ไก่แข่ง หรือไก่เข่ง

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #404 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 05:24:03 PM »

แอบไปส่องกระทู้ชาวบ้าน ทั้งพ่อค้า แม่ค้า ตาหนวด ตะหาน คุณหมอ คุณครู แม้กระทั้งลูกจ้างอย่างเรา เห็นเค้ามีกันจังก็อยากมีมั่ง อ้ายจุลิทรีย์สังเคราะห์แสงเนี้ย สั่งท่านเจ้าพ่อจุลินทรีแถวบางพระไว้ แต่ก็ยังไม่มีโอกาศได้แวะไปเอา

แว่วๆว่าเจ้าจุลลินทรีตัวนี้มันมีอยู่ทั่วไปในธรรมชาติ ลองเปิดฝาท่อระบายน้้ำดู เห็นอะไรแดงๆ คิดว่าใช่ไว้ก่อนแล้วกัน ว่างจัดลองดูดิ มันจะพลุ๊คเหมือนบ้านสวนไทรงามหรือป่าว ส่วนสูตรอาหารก็ครูพักลักจำมาจากในนี้แหล่ะ ขวดไหนเป็นอะไรมั่งไม่รู้ ที่เขียนไว้ก็ดันเอาปากกาที่มันลบได้เขียนซะอีก โกรธ โกรธ โกรธ

กลัวมันจะไม่สังเคราะห์ ทีแรกตั้งไว้บนหลังคาเล้าไก่ มันโดนแสงแต่ตอนกลางวัน ย้ายมาตั้งบนรั้วหน้าบ้านเลย ได้แสงจากไฟนีออด้วย   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

nitit_tipnee
*

ไม่หวัง แต่ไม่หยุด

« ตอบ #405 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 08:20:50 PM »

ไผ่ปล้อง หรือไผ่ป้องนะ

แต่เอ๋ มันคือที่มาของชื่อหมู่บ้านป่าป้องหรือป่าวนะ

รูปนี้ไม่รู้เค้าเรียกต้นอะไร สมัยเป็นเด็กเรียกมันว่า หมากแตก เม็ดแก่ๆดำๆ เอาอาอมใส่น้ำลายคว้างแตกดังเปี๊ยะ ใครเคยเล่นเหมือนเติมใจมั่งครับ (บ้านน๊อกบ้านนอกไปหรือป่าวนี่)

แต่ก่อนตอนเด็กผมเคยเห็นคนแก่เอามาสานเป็นกระติ๊บและของใช้ครับผม เขาเรียกว่าต้นไผ่หรือนี่ ขอบคุณมากครับ

แวะมาชมสวนหมากครับ ต้นไม้ภาพบนทางภาคเหนือเรียกว่าต้นแหย่ง เป็นไม้ชุ่มน้ำ ภาคกลางเห็นเขาเรียกกันว่าไผ่น้ำ ประโยชน์ นำต้นมาผ่าครึ่ง หรือผ่าสี่ เอาไส้ออกจะเหลือแต่ผิวนำไปตากแดดให้แห้งนำไปสานเป็นเสื่อได้ครับ ปัจจุบันเป็นไม้ประดับแบบต้นกกครับ

เติมใจ : สวัสดีครับท่านอาจารย์นิธิศ ยินดีมากครับที่แวะมาเยี่ยม

ไม่ได้แวะไปที่ สวนเกษตรพอเพียง"นิธิศจรรยาศรี" นานพอสมควร ตอนนี้พัฒนาไปเยอะเลยนะครับ สวนหมากเติมใจต้องค่อยๆ คลานครับ ระบบน้ำยังไม่มีเลย

ขอบคุณสำหรับรายละเอียดต้นไม้ข้างบนครับ เติมใจไปเจอที่บ้านป่าป้อง ตำบลป่าป้อง อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่ เป็นบ้านย่าของขวัญใจจัง หรือบ้านเกิดพ่อตาแหล่ะครับ ถามน้าแกบอกว่า ไผ่ป้อง เอาไว้จักตอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2014, 04:16:24 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
นายเติมใจ
*

« ตอบ #406 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 03:04:14 PM »

วันเสาร์ที่ผ่านมา สั่งไม่ยูคากะมาทำเล้าไก่ แต่น้องมันเล่นเอามาส่งซะบ่าย ถึงจะช้าแต่ก็ไม่กล้าด่าเพราะเห็นว่าไม้ที่ลานหมดเลยไปวิ่งหาให้อยู่ ที่ขนาดได้ก็ต้นไม่ตรง ที่ตรงก็ขนาดใหญ่เกิน ที่สำมะคัญ ได้ไม้ขนาด 2 นิ้วกว่ามา 20 ต้น ไม้รู้ต้นทุนเท่าไหร่ พอขนลงรถเสร็จจะจ่ายตังค์  "ไว้ว่างๆพี่ค่อยเลี้ยง 037 ผมแล้วกันครับ"

วันนีเลยได้แค่ตัดเป็นท่อนไว้ ก่อนทำเพื่อไม่ให้เกิดข้อผิดพลาดก็ต้องวางแผนกันซักหน่อย เหมือนเดิมตามประสาคนขี้เกียจ ขีดๆเขียนๆ ง่ายๆ ทำแบบประหยัดไม้ครับ เพราะไม้หายาก 1 เล้าใช้ไม้ 9 ท่อน ตามแบบครับ

ตอนตัดไม่ได้ถ่ายรูปเลยเพราะรีบกลัวงานไม่เสร็จ หนำซ้ำฝนดันมาตกกวนใจซะเกือบชั่วโมง ตัดเสร็จก็ขนไปลงไว้ที่สวน (ชาวบ้านเค้า)

วันอาทิตย์กะลุยแต่เช้า ที่ไหนได้ นั่นนี่นู้นโน้น กว่าจะได้เริ่มก็ 11 กว่าๆ

แยกขนาดเป็นกองๆ บาก จุดต่อไว้ก่อน

ทำคนเดียว เลยต้องตัองตอกตะปู จุดต่อจุดยึดไว้ก่อน

นายเติมใจ
*

« ตอบ #407 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 03:14:34 PM »

คนเดียวไม่มีคนจับช่วย ทำทีละขั้นที่ละตอน กองๆ ไว้

ก้มๆ เงยๆ เริ่มได้งานล่ะ

ตอนตั้งโครงเอาไงดีหว่า ไม่มีคนจับช่วย ดีที่ได้เครื่องมือหากินเก่าๆ มาเป็นลูกมือ (แฝงขายของตลาดนัด)

จับพิงซ้ายขวา ตอกหัวตอกท้าย เย้ๆๆๆ เสร็จไปแล้ว 1 ตัว (โครง)

ยกออกมาตั้ง เตรียมมุงหลังคา

พักกินข้าวกลางวัน บ่ายโมงกว่าๆ พึ่งจะ ได้มาตัวเดียว

นายเติมใจ
*

« ตอบ #408 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 03:18:21 PM »

อีกด้านครับ ที่ไม่ใส่ไม้ด้านบนอีก 2 ตัวเพราะกะว่าจะใช้สังกะสีเป็นตัวยึดเลย

ด้านหลังครับ คานด้านบนไม่ได้ใช่ ดันไม่เป็นไปอย่างที่ใจคิด เกิดอาการโยกเยกเอย (น้ำท่วมเมฆ กระต่ายลอยคอ หมาหางงอ กอดคอโยกเยก)

ทานข้าวเสร็จ มาต่อกันครับ เปลี่ยนแผนใหม่ หาทำเลที่จะเอาไปตั้ง ขุดหลุมฝังเลย

ไม่มีคนช่วยจับปลายไม้ ใช้วิธีนี้ก็ง่ายขึ้นมาอีกนิด

ได้มาอีก 3 หลัง (โครง)

มุงหลังคาหลังที่ 2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2014, 03:37:04 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #409 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 03:34:13 PM »

ยกหลังแรก มาหาทำเลและขุดหลุมฝังเสา (หลังนี้ไม่สวยเพราะตอนตั้งเสาดันตอกเปี้ยวตั้งแต่ทีแรก โยกยังไงงัดยังไงก็ไม่ตรง )

5 โมงเย็น ขึ้นโครงเสร็จทั้ง 4 หลัง แต่มุงหลังคาได้แค่ 2 หลัง ยังไม่ได้ล้อมซักหลัง เล่นเอามือพองมา 2 ตุ่มเลย (จะคุณหนูเกินไปและนะนี่)

แต่ที่เป็นที่ถูกใจก็ 2 พะหน่อ แอบลงเล่นน้ำในกะละมังตาซะเปียกหมด เสื้อผ้าก็ไม่ได้เตรีนมไป เดือดร้อนตาหาเสื้อให้เปลี่ยน

พอห้ามเล่นน้ำก็โดดใส่ดิน ก็เดือดร้อนตาต้องหาดินมาให้เล่นในที่ร่มอีก

วันจันทร์หยุดวันฉัตรมงคล แต่ก็ไม่ได้เข้าไปทำ ติดภาระกิจอื่น อยากทำให้เสร็จเร็วๆ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยทำให้ดินแฉะ ต้องย้ายสุ่มไก่หาที่ๆ ดินไม่แฉะ จนต้องเดือดร้อนลูกชายคันโปรด คิตโด้ ต้องเสียสละออกไปนอนนอกบ้าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2014, 04:14:37 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

deemeechai
*

« ตอบ #410 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 04:02:55 PM »

เด็กๆน่ารักทั้งสองคนครับท่าน
วัยนี้ ชอบซุกซนเล่นไม่หยุดจนกว่าจะนอน เหนื่อยเอาการนะครับ... ยิ้มเท่ห์

เติมใจ : สวัสดีครับพ่อใหญ่ กำลังซนจริงๆ บทจะดีก็ดี บทจะดื้อก็ดื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2014, 01:27:29 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
BLACK TIGER
*

« ตอบ #411 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 12:34:10 PM »

ลูกสาววัยกะลังซนนะครับ ว่าแต่ขยันจังครับน้า อิอิ

เติมใจ : ครับน้าก้าน กำลังซนจริงๆ แหล่ะครับ เผลอๆ ไม่มีอะไรทำก็ตีกันเอง ส่วนเรื่องขยัน ก็ไม่ได้ขยันอย่างที่เข้าใจหรอกครับ บางทีออกอาการขี้เกียจด้วยซ้ำ ผลัดวันประกันพรุ่งไปเรื่อยแหล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2014, 01:25:55 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
นายเติมใจ
*

« ตอบ #412 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 01:30:54 PM »

ช่วงหลังๆ มานี่รู้สึกตัวเองซักจะไม่เพียงพอ ยังไงไม่รู้ อยากทำนู้นทำนี่ แต่ไม่ได้ดูกำลังตัวเอง  สตอที่ตั้งใจซื้อมาเพื่อเอาเมล็ดเพาะ คอเลน มะปราง มะม่วงที่กินแล้าคายใส่ถุงไว้ รอเพาะ ก็เริ่มๆ จะเน่าๆ ไปมั่ง แห้งๆ ลีบๆ ไปมั่ง เป็นที่น่าเสียดาย

ซื้อดินมาเตรียมไว้ทำตุ้มเพาะ แต่ก็ยังไม่ได้เพาะ ดินปลูกต้นไม้ ลองๆ รู้ ๆ ซื้อมาโยนไว้บนหลังคาเล้าไก่ ตากแดดตากฝน จะกระสอบจะผุล่ะ

กองนี้ดินขุยไผ่ ราชรี อีกยี่ห้อดูๆน่าจะผสมยูเรียมาให้ด้วย ที่อุดหนุนลุงรถขายโอ่งแกเป็นป่ะจำ รอบนี้ 12 ถุง ยังกองนิ่งๆ อยู่ริมรั้วหน้าบ้านน้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2014, 02:11:20 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #413 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 01:38:38 PM »

บางครั้งการทำอะไร หลายๆ อย่างพร้อมกันมันก็ไม่ได้ดีเสมอไป มันต้องพอเหมาะพอเจาะพอดี มันถึงจะพอเพียง ตอนนี้เล้าไก่ก็ยังไม่เสร็จ เมล็ดผักหวานป่า จากนาน้อยน่าน เดินทางวมาถึงเด่นชัยแล้ว คาดว่าพรุ่งนี้บ่ายๆ น่าจะถึงบ้านน้อยนะเมืองชล

อีกส่วนหนึ่งจากจังหวัดตาก ก็ได้คิวส่งวันที่ 10 นี้

ส่วนออเดอร์จากลำปางก็น่าจะไม่เกินอาทิตย์หน้า

ส่วนของ อ.น้อย สั่งไว้แต่มัวแต่ลั๊นล้า ช่วงสงกรานต์หลายวันไม่ได้เข้าเวป เลยโอนตังค์ไม่ทัน  โกรธ โกรธ โกรธ

ตั้งใจสั่งที่ละนิดละหน่อย ไม่ได้สั่งเป็นพัน ๆ เมล็ดเหมือนคนอื่นเค้า เพราะต้องการความหลากหลายทางสายพันธุ์  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

แค่นี้ก็ยังไม่รู้จะเอาไปปลูกไหนเลย ปีแล้ว 200 เมล็ดเพาะตุ้ม ละ 2 เมล็ด ปีนี้ 1,400 เมล็ด จะเอาเวลาไหนมาทำตุ้มล่ะนี่ แล้วก็ไม่รู้ที่สั่งลุงทิด โม้ระเบิดไว้ได้หรือป่าวก็ไม่รู้ แต่งานนี้คงมีฝากปลูกที่ชาวบ้านเค้ามั่งล่ะ  โกรธ โกรธ โกรธ

นายเติมใจ
*

« ตอบ #414 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 01:56:20 PM »

วันก่อนรื้อแผงตลาดนัดกะเอาไปทำเล้าไก่ เลยนึกถึงอดีตอาชีพเสริม หรือว่า อาชีพเสริมที่เคยทำในอดีต ขออนุญาตุเล่าสู่กันฟังแล้วกันนะครับ นอกจากเคยขายของ (กิ๊ฟซ๊อป เครืองสำอาง สินค้าพรีเมี่ยม) ตามตลาดนัดเสาร์ อาทิตย์ เติมใจยังเคยเป็นอดีตเจ้าของโรงงานผลิตเบอเกอรี่ด้วยนะ และผลพลอยได้จากอาชีพทำขนมขายคือ ปัจจุบัน มีถุงเก่าๆ เหลือๆ มาไว้เพาะเมล็ดต้นไม้  โกรธ โกรธ โกรธ

พูดแล้วเดี๋ยวจะหาว่าโม้ อันนี้ที่ตากผ้าขี้ริ้ว เอ้ย เครื่องตีแป้ง   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ที่คว้ำกาละมังอาบน้ำลูก และกองเมล็ดพันธุ์รอลงตุ้มเพาะ อดีตเตาอบเบอเกอรี่  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

เป็นเตาอบชั้นเดียว 2 ถาด แบบแก๊สครับ ตากแดดตากฝนเป็นอนุสรณ์สถาน จนน้องหนิมเริ่มมาตีตราเป็นเจ้าเข้าเจ้าของล่ะ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ไม่ได้เจ๊งครับ กำไรค่อนข้างจะดี แต่ไม่ไหว กลางวันทำงานประจำ หลังเลิกงานทำขนมปังส่งร้าน และหิ้วไปขายโรงงาน กว่าจะได้นอนตีหนึ่งตีสอง เหนื่อยเลยหยุดทำมันเฉยๆนี่แหล่ะ
พี่น้องท่านใใดว่างๆ อยากทำเป็นอาชีพหลักหรืออาชีพเสริม ติดต่อหลังไมค์ได้นะครับ

deemeechai
*

« ตอบ #415 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 02:18:21 PM »

ช่วงเริ่มสร้างนี่อะไรก็สุดแสนจะเหน็ดเหนื่อยนะครับท่านเติมใจ
ยิ่งทำคนเดียวแล้วสุดสุด บางสิ่งบางอย่างมันไม่ได้ดังใจหมาย
เราไม่สามารถควบคุมสิ่งต่างๆเองได้ทั้งหมด ปัจจัยภายนอกประกอบเยอะแยะไปหมด
ผมก็ยังต้องคอยปรับเปลี่ยนแผนไปเรื่อยๆ เอื่อยๆ ละครับ
จึงต้องเดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง
อย่างคนขี้คร้านละครับ... ยิ้มเท่ห์

เติมใจ : ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจ ต่อไปเติมใจก็คงต้องหัดขี้คร้านเยอะๆ ละครับ... กะเปลี่ยนเป็นใช้เวลาสร้างสวนแทนใช้ทุนสร้าง เร่งไปก็เหนื่อยปล่าว ๆ ว่าจะเปลี่ยนมาใช้วิธีปลูกทิ้งปลูกขว้างทุกๆ ปี ทีละนิดละหน่อย อีก 10-15 ปี เกษียณอายุ น่าจะมีสวนป่าผลไม้รวมย่อม ๆ ไว้ให้เก็บดอกเก็บผล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2014, 02:40:39 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์