หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหมากเติมใจ เติมเต็ม เติมฝัน เติมพลัง เติมชีวิต "เติมใจ"  (อ่าน 325790 ครั้ง)
Sanguan1965
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:51:27 AM »

เบิ่งแล้วคือสิแล้งกว่าบ้านเฮา(อต)หลายยู่เนาะ   ซำบายดียู่ติ๊....

เติมใจ : ซำบายดีครับพ่อใหญ่ เชียงใหม่แล้งกว่าบ้านเฮาครับ อาจเป็นนำภูเขามันสูงกว่า หนาวกว่า เลยแล้งกว่า

แล้วพ่อใหญ่ซำบายดีตี่ครับ แล่วเมกาฮ้อนหรือหนาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 11:07:13 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #369 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:52:09 AM »

ผมพลาดกระทู้ของพี่ได้ยังไงเนี๊ยะ โกรธ ทั้งที่เข้ามาอ่านแล้วหลายกระทู้ สู้ๆ อายจัง ครับพี่ ผมก็เป็นขี้ข้าญี่ปุ่นเหมือนกันคร้าบ อยู่เฟส 8 คิดว่าอีก 5 ปี จะเป็นนายตัวเอง เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่อยู่บ้าน ปลูกสวนลำไย มะม่วง มะนาว ทำนา และก็ทำไปเรื่อยๆ ตอนยังมีแรงครับ เดี๋ยวแก่อยากทำแล้วไม่ได้ทำ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตั้ม บ้านงิ้ว ชลบุรี

เติมใจ : สวัสดีครับน้าตั๊ม กระทู้ผมไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจหรอกครับ ออกแนวมั่วๆซะส่วนใหญ่ แต่ก็อย่างที่เกริ่นไว้แหล่ะครับ ทำเพราะอยากทำ เขียนเพราะอยากเขียนครับ ยังไงก็ต้องขอบคุณที่แวะเข้ามานะครับ รบกวนเก็บไปแต่สิ่งๆดีๆนะครับ อะไรที่คิดว่าพอจะเป็นประโยชน์ก็เก็บไปเป็นแนวทางครับ

ตอนนี้ผมก็ทำอยู่เฟส  8 ครับ บริษัทผลิตแซสซีรถยนต์ ครับ ผมเองแอบส่องเล้าเป็ดเล้าไก่น้าในกระทู้พี่ธวัชอยู่บ่อยๆครับ (ไม่รู้น้าเปิดกระทู้ส่วนตัวยัง) ก็ได้แต่แอบตาร้อน อิจฉาคนมีสถานที่กว้างขวางครับ แล้วอยุ่บ้านงิ้วนี่ ใช่แถววัดบ้านงิ้ว เทศบาลซอย 10 หรือป่าวครับ เมื่อก่อนผมผ่านบ่อย (หนีรถติด) ตอนนี้มาใช้เทศบาลซอย 8 เพราะเค้าทำคอนกรีตใหม่แล้ว (แต่ตอนนี้คนเริ่มรู้จักเยอะ หันมาลัดกันเยอะ ก็เริ่มติดอีกเหมือนเดิม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 04:24:49 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
JOY
*

« ตอบ #370 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 10:52:18 PM »

ปีนี้แล้งจัด  อย่าปลูก เยอะ เด้ออออ.. เสียดายแรง  โกรธ โกรธ   ....เวลานอน  บรรดา ต้นไม้ จะไปเข้าฝันอีก  ว่า พาเขาไปเกิดใหม่ ร้องไห้

เติมใจ : ปีนี้ว่าจะงดปลูกครับเจ๊จอย ตราบใดที่ระบบท่อยังไม่ได้วางว่าจะไม่ลงต้นไม้เพิ่มละ เน้นเพาะกล้าเตรียมกระสุนอย่างเดียว ปีที่ผ่านมาฟิตจัด ช่วงปิดเทอม 2 อาทิตย์กลับบ้านที ค่าน้ำมันเล่นเอากระเป๋าเบาไปเลยเหมือนกัน  โกรธ โกรธ โกรธ  กรอปกับปีนี้ดวงใจจัง โดนบังคับเรียนซัมเมอร์ด้วย ช่วงสงกานต์หยุดยาวปีนี้เลยว่าจะไม่กลับบ้าน (ไม่ได้เที่ยวกลางดินกินกลาางทรายมาหลายปีล่ะ หาเที่ยวดีกว่า)

ส่วนต้นที่ขนๆ มาจากบ้านเจ๊ยังอยู่ดีสบายที่บ้านน้อย ณ. เมืองชลครับ ยกเว้นกล้วยที่ถูกส่งไปเผชิญชะตากรรมเป็นที่เรียบร้อยโรงเรียนลาวอินเตอร์ไปละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2014, 11:44:41 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
โอ้-อั่งเปา
*

« ตอบ #371 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 09:15:54 AM »

พัฒนาการของลูกไก่ทั้ง 10 ตัว ของแม่เขียวหงอก ดูไม่เป็นครับไม่รู้ตัวไหนตัวผู้ตัวเมีย แล้วตัวไหนโตมาจะออกสีอะไร วานผู้รู้ช่วยทีนะครับ

ตัวที่ 1

ตัวที่ 2

ตัวที่ 3

ตัวที่ 4

ตัวที่ 1 ดูเป็นสง่ามากเลยครับ
น่าจะสร้างชื่อเสียงได้มากพอสมควร ดูแลท่านดีๆนะครับ

เติมใจ : ตอนนี้โตขึ้นมาเยอะแล้วครับ ทำให้จำไม่ได้แล้วว่าตัวไหนเป็นตัวไหน แล้วก็อาทิตย์ก่อนแบ่งให้พวกไปเลี้ยงแล้วคู่หนึ่ง ไม่รู้เป็นเจ้าเบอร์ 1 ป่าว แต่ไม่ได้ซีเรียสครับ อะไรที่มันจะเป็นของเรายังไงมันก็ต้องเป็นของเรา แต่ถ้ามันไม่ใช่ยังไงมันกก็ต้องจากไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2014, 11:27:50 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

+++ "ถ้าจะทำสิ่งใด จงทำสิ่งนั้นจริงๆ พะนะ" +++
pp_79
*

« ตอบ #372 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:48:18 AM »

สวัสดีครับน้องเติมใจ  ยิ้มเท่ห์

เอากำลังใจมาเสริมอีกแรงครับ...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องการฝากรูปนะครับ กำลังฝึกฝีมืออยู่ครับ...

เห็นเลี้ยงไก่เยอะแยะเลยครับ...เอาเทคนิคเรื่องการแยกเพศลูกไก่มาฝาก...ให้จับลูกไก่หมอบกับพื้น แล้วใช้ฝ่ามือกดไปที่หลังพร้อมกับเขย่ามือซ้ายขวา ประมาณ 5 - 10 วินาที แล้วก็ปล่อย...คอยสังเกตพฤติกรรมครับ หากไก่เป็น...

เพศเมีย...จะลุกขึ้นยืน แล้ว " สบัดขน "  แล้วก็วิ่งหนี หรือวิ่งหนีก่อน แล้วจะหยุดสบัดขนครับ
 เพศผู้...พอลุกขึ้นได้วิ่งหนีอย่างเดียวเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การแยกเพศแบบนี้เรียกว่า " พฤติกรรมการสบัดขน " ครับ จะเกิดเฉพาะกับเพศเมียครับ

ลองดูนะครับ ความถูกต้อง เกิน 80 % ครับ ยิ่งไก่โตขึ้นเรื่อยๆ ความถูกต้องก็จะเพิ่มมากขึ้นครับ หากดูลักษณะอื่นๆร่วมด้วย ก็จะแยกเพศไม่ยากครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

เติมใจ : ขอบคุณพี่หมอพีมากครับสำหรับกำลังใจ เรื่องสวนไม่ต้องห่วงครับ ไม่รีบ ทำเล่นๆไปเรื่อยๆ ดีกว่าปล่อยให้ที่รกร้างไว้าเฉยๆ ครับ

ไก่เดี๋ยวเย็นนี้จะรีบกลับไปทำดูเลยครับ เพราะลุ้นๆ อยู่เหมือนกันว่าตัวไหนผู้ตัวไหนเมีย คู่ที่แบ่งให้พวกไปก็เดาๆ เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2014, 12:19:16 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #373 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 04:35:49 PM »

วันจันทร์ที่ 4 ที่ผ่านมาท่านพี่ไปรษณีย์เอาเมล็ดไผ่จากระบี่มาส่งให้ เลยจับโยนใส่ตู้เย็นไว้ทั้งซองเลย ว่าจะเพาะ ว่าจะเพาะ ว่าจะเพาะ ก็ไม่ได้เพาะซักที ผัดวันประกันทุ่งไปเรื่อย เสาร์ที่ผ่านมาเลยจัดการทำลายล้างซะเลย รอบที่แล้วขอเมล็ดท่านสมาชิกมาลองเพาะ ครั้งแรกในชีวิตกับการเพาะเมล็ดไผ่ ดีใจมากจัดการเพาะแบบประนีตทันที (เพาะบนทิชชูในกล่อง) ปลาดุฟูกว่า ไม่งอกซักเมล็ด ทำให้รอบนนี้ไม่ต้องคิดมากเลย ตะกร้าที่เคยเพาะหมากเขียบ(น้อยหน่า) กับอินทผผาลัม ย้ายลงถุงแล้วนี่ จัดการซะเลยง่ายๆ ไม่ต้องไรมาก

แกะถุงซิบเทแยกใส่ขวดแก้ว 2 ขวด มีเมล็ดที่ลอยน้ำเป็นส่วนน้อย คิดในใจว่า รอบนี้อัตตราการงอกน่าจะดี

จากข้อมูลที่ค้นๆ เค้าใช้แช่ตู้เย็นช่องแช่ผักอย่างน้อย 32-48 ชั่วโมง แต่แล้วทันใด ความขี้เกียจเริ่มเป็นบ่อเกิดแห่งความขยัน เดี๋ยวลองวิธีลัดดูหน่อยดีกว่า คิดได้ดังนั้น
ตู้เย็นที่บ้านเป็นแบบ 2 ฝาเลยจัดการทดลองเล่นๆ ขวดแรกแช่ช่องฟิต 2 ชั่วโมง ขวดที่ 2 แช่น้ำอุ่น 2 ชั่วโมง จากนั้นเอาลงแช่ประตูตู้ด้านล่าง อีก 17 ชั่วโมง (ช่องแช่ผักเต็ม)

เอาออกจารตู้เย็นมา ก็ยังมีทั้งเมล็ดที่ลอยและจม แต่ส่วนใหญ่จะจม

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #374 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 04:37:55 PM »

จัดดการเตรียมอุปกรณ์เพาะ เอากระดาษรอง ดินปลูกสำเร็จรูปโยนใส่

รดน้ำให้ชุ่ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมล็ดไผ่โรยๆ เล่นๆ ลงไป ทั้งเมล็ดจมเมล็ดลอย เอาลงหมดแบบว่าเสียดาย ตะกร้าฟ้า เป็นประเภทผ่านร้อนผ่านหนาว ตะกร้าเขียวเป็นพวก เยือกแข็งและเย็นชา นับได้ประมาณตะกร้าละ 75 เมล็ด เดี๋ยวมาลุ้นอัตตราการกลัวตายกัน

กลบดินปลูกทับอีกชั้น

ฉีดน้ำตั้งเรียงริ้มรั้วหลังบ้าน เป็นอันเสร็จพิธี ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2014, 05:03:12 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #375 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 04:48:03 PM »

มาดูเรื่องไก่ๆ กันมั่ง  แม่เคราดำ ฟักมาได้อาทิตย์กว่า ขังยังไงก็หาทางมุดออก เลยปล่อยเลยตามเลย

เช้าวันอาทิตย์ ตื่นมาดูไก่ตามปกติ ตัวนี้ไม่รู้เป็นอะไร อยู่ๆ ก็น้อยใจตายไปซะงั้น เป็นผลให้ตอนนี้ลูกเจี๊ยบเหลือแค่ 10 ตัว จากที่ฟักได้มา 11 ตัว จากไข่ 11 ฟอง

อีกแม่ แม่ขาวทองแซม หลังจากร้องแอ้ๆ หารังอยู่พักใหญ่เลยจัดให้เข้ากะพ่อเหลืองด้วนและหนุ่มน้อยนกแดง โหดไปป่าวเนี้ย แม่เดียว 2 พ่อ
ปลาดุกฟูว่า ไข่ 12 ฟอง ส่องๆตอนฟักไม่มีเชื้อ 4 ฟอง (น่าจะเป็นตอนทับกับไก่หนุ่มนักแดง) เลยเอาอกมาต้ม เหลือให้ฟัก 8 ฟอง แม่เเหยีบแตกตายไปตัวเหลือ 7 ตัว

แอบเอาไข่จากแม่สาวอีกตัวที่ซื้อมาวันแรกก็ไข่ออกมาฟองแล้วก็หยุดไข่ไปเลย มาให้แม่ขาวแซมทองฟัก แต่น่าไม่ทันออก แม่โดนรังซะก่อน เมื่อวานมุดไปดูไม่รู้ไข่หายไปไหน กะว่าจะเก็บเอามาไว้ทดลองเพาะเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงเล่นๆซะหน่อย หายไปได้ไงนี่  โกรธ โกรธ โกรธ

นายเติมใจ
*

« ตอบ #376 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 04:30:16 PM »

ไปเจอในกระทู้ หนีกรุง ของน้าแว่น (josave69) อ่านแล้วชอบ ขออณุญาตุเอามาแปะไว้ที่กระทู้ตัวเองหน่อยแล้วกันนะครับ

อยากเป็นเศรษฐีต้องมีฤกษ์ยามในการปลูกพืช
อย่าปลูกซี้ซั้วต้องมีฤกษ์ยามถึงจะเฮงๆ ผมมีฤกษ์ยามจะบอกครับ
1.ปลูกกล้วยให้รวย ต้องเตรียมดินเดือนธันวาคม ปลูกเดือนมกราคม ตัดผลขาย เดือนกุมภาพันธ์ตรงกับเทศการตรุษจีนไหว้เจ้าพอดี เพระกล้วยตั้งแต่ปลูกจนถึงเก็บเกี่ยวใช้ระยะเวลาประมาณ 350-360 วัน
2. ถั่วฝักยาวปลูกเดือนกุมภาพันธุ์เพราะเดือนเมษาจะมีราคาแพง
3.ชะอมต้องบำรุงให้มียอดเก็บเดือนพฤษภาคม
4.ฟักทองต้องปลูกพฤษภาคม ขายในช่วงเข้าพรรษาราคาจะดี เนื่องจากหน้าฝนติดผลน้อยเพราะดอกตัวผู้มากกว่าดอกตัวเมีย
อาจารย์ทอง ธรรมดาบอกเอาไว้ว่า อะไรแพงอย่าปลูก อะไรถูกปลูกอย่างนั้นโดยมีหลักดังนี้
1.เลิกทำ ไล่ (ไล่ตามเขา) ให้ทำ สวน (สวนทาง สวนกระแส)
2.อะไรแพงอย่าปลูก คนจะปลูกกันมากในที่สุดจะถูก
3. อะไรถูกปลูกอย่างนั้น คนจะไม่สนใจปลูกที่มีอยู่โค่นทิ้งและจะกลับมาแพง
4.ไม่เน้นปริมาณแต่เน้นคุณภาพ (ทำน้อยให้ได้มาก)
5.กินผักผลไม้ตามฤดูกาล (สารพิษน้อย ราคาถูก)
6.แต่เน้นทำนอกฤดู (ราคาดีไม่มีปัญหาตลาด)
ถูกใจ ·  · แชร์

คุณปู่ บ้านสวนชลิดา
*

« ตอบ #377 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 01:49:52 PM »

เจริญพร เหล่าญาติโยมสมาชิก สวนหมากเติมใจ ฯลฯ ทุกท่าน นำบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมอนุโมทนาเมื่อครา อาตมาลาบวชมาฝากทุกท่าน ขอให้เจริญด้วย อายุ วันโน สุขขัง พลัง เทอญ.
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #378 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 11:41:12 PM »

มาดูเรื่องไก่ๆ กันมั่ง  แม่เคราดำ ฟักมาได้อาทิตย์กว่า ขังยังไงก็หาทางมุดออก เลยปล่อยเลยตามเลย

เช้าวันอาทิตย์ ตื่นมาดูไก่ตามปกติ ตัวนี้ไม่รู้เป็นอะไร อยู่ๆ ก็น้อยใจตายไปซะงั้น เป็นผลให้ตอนนี้ลูกเจี๊ยบเหลือแค่ 10 ตัว จากที่ฟักได้มา 11 ตัว จากไข่ 11 ฟอง

อีกแม่ แม่ขาวทองแซม หลังจากร้องแอ้ๆ หารังอยู่พักใหญ่เลยจัดให้เข้ากะพ่อเหลืองด้วนและหนุ่มน้อยนกแดง โหดไปป่าวเนี้ย แม่เดียว 2 พ่อ
ปลาดุกฟูว่า ไข่ 12 ฟอง ส่องๆตอนฟักไม่มีเชื้อ 4 ฟอง (น่าจะเป็นตอนทับกับไก่หนุ่มนักแดง) เลยเอาอกมาต้ม เหลือให้ฟัก 8 ฟอง แม่เเหยีบแตกตายไปตัวเหลือ 7 ตัว

แอบเอาไข่จากแม่สาวอีกตัวที่ซื้อมาวันแรกก็ไข่ออกมาฟองแล้วก็หยุดไข่ไปเลย มาให้แม่ขาวแซมทองฟัก แต่น่าไม่ทันออก แม่โดนรังซะก่อน เมื่อวานมุดไปดูไม่รู้ไข่หายไปไหน กะว่าจะเก็บเอามาไว้ทดลองเพาะเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงเล่นๆซะหน่อย หายไปได้ไงนี่  โกรธ โกรธ โกรธ

ผมพลาดกระทู้ของพี่ได้ยังไงเนี๊ยะ โกรธ ทั้งที่เข้ามาอ่านแล้วหลายกระทู้ สู้ๆ อายจัง ครับพี่ ผมก็เป็นขี้ข้าญี่ปุ่นเหมือนกันคร้าบ อยู่เฟส 8 คิดว่าอีก 5 ปี จะเป็นนายตัวเอง เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่อยู่บ้าน ปลูกสวนลำไย มะม่วง มะนาว ทำนา และก็ทำไปเรื่อยๆ ตอนยังมีแรงครับ เดี๋ยวแก่อยากทำแล้วไม่ได้ทำ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตั้ม บ้านงิ้ว ชลบุรี

เติมใจ : สวัสดีครับน้าตั๊ม กระทู้ผมไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจหรอกครับ ออกแนวมั่วๆซะส่วนใหญ่ แต่ก็อย่างที่เกริ่นไว้แหล่ะครับ ทำเพราะอยากทำ เขียนเพราะอยากเขียนครับ ยังไงก็ต้องขอบคุณที่แวะเข้ามานะครับ รบกวนเก็บไปแต่สิ่งๆดีๆนะครับ อะไรที่คิดว่าพอจะเป็นประโยชน์ก็เก็บไปเป็นแนวทางครับ

ตอนนี้ผมก็ทำอยู่เฟส  8 ครับ บริษัทผลิตแซสซีรถยนต์ ครับ ผมเองแอบส่องเล้าเป็ดเล้าไก่น้าในกระทู้พี่ธวัชอยู่บ่อยๆครับ (ไม่รู้น้าเปิดกระทู้ส่วนตัวยัง) ก็ได้แต่แอบตาร้อน อิจฉาคนมีสถานที่กว้างขวางครับ แล้วอยุ่บ้านงิ้วนี่ ใช่แถววัดบ้านงิ้ว เทศบาลซอย 10 หรือป่าวครับ เมื่อก่อนผมผ่านบ่อย (หนีรถติด) ตอนนี้มาใช้เทศบาลซอย 8 เพราะเค้าทำคอนกรีตใหม่แล้ว (แต่ตอนนี้คนเริ่มรู้จักเยอะ หันมาลัดกันเยอะ ก็เริ่มติดอีกเหมือนเดิม)

แวะมาเที่ยวอีก

ไม่ต้องอิจฉาผมหรอกครับ เห็นลูกไก่แล้วน่ารักดี ตอนนี้ผมทำแต่ไก่ไข่อย่างเดียว มีไม่กี่ตัว กับเป็ดไข่ ไข่ไก่ผมขายแผงละ 85 บาทเอง แฟนถามทำไมขายถูกจัง ผมหัวเราะ  ยิงฟันยิ้ม ขายไข่เอาบุญงัย ก็เราได้ค่าอาหารคืนก็พอ เหอ...สบายใจ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าต้ัม ไว้ว่างๆ จะแวะไปอุดหนุนไข่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2014, 10:13:01 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
orrwi
*

ต้องการกิ่งมะม่วงสวนนนท์ คิดถึงเรา Line:arjarnwi

« ตอบ #379 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:01:05 PM »

แสบ เติมใจน้องรัก
ป้าไม่ได้เข้ามาเขียนอีกเลยตั้งแต่วันนั้น
วันนี้พอว่างหน่อย

ป้าก็มึนกับสวนที่สุพรรณบุรี โดนงัดปั๊มน้ำไป เป็นตัวที่สองแล้ว
ตัวแรกก็หล่อปูนหุ้มขา  พี่เค้าก็งัดไปได้
ตัวที่สอง ทำกรงเหล็กแน่นหนา หล่อปูน เอาถังกลมมาล้อมไว้อีกชั้นนึง
พี่เค้ายังัดไปได้อีก  ป้าไม่รู้จะทำยังไงเลย

ตอนนี้ขอให้คนที่ดูแล ไปเช่าปั๊มเค้ามา พอหล่อเลี้ยงต้นไม้ ไม่อยากเห็นเค้ายืนตายไปต่อหน้า

ป้าว่า สักวัน  พี่เค้ามาถอดหลังคาไปแน่  ไม่มีคนเฝ้า  
คนสวนจะมาดูแล รดน้ำตอนกลางวัน บ้านอยู่ถัดไปนิดนึง

ก่อนหน้านี้มีชาวนนนท์ อยู่ใกล้ ๆ เค้าก็ถอดใจกลับกรุงเทพไป เลยเหลือบ้านป้าโดเด่นคนเดียว
ทำใจเหมือนน้องแหล่ะ  เค้าไม่สงสารกันบ้างเลย

แต่ละคนก็มีปัญหาไปกันคนละแบบ  เรามีงานประจำอื่นกันอยู่ก็ต้องทำใจอย่างน้องว่า

สำหรับป้า ร้ายที่สุด คือ ปลูกอ้อยอย่างเดียว ไม่ต้องกลัวใครมาขโมยไป

แต่ต้นไม้ป้าก็ลงไว้ไม่ใช่น้อย

ขอบคุณที่ติดตามข่าวสาร  กด Like  ให้กำลังซึ่งกันและกัน
แต่ป้าไปแนวต้นไม้  เห็นน้องชอบแนวไก่  ๆ
เมื่อไหร่จะปลูกมะม่วง บอกป้า  เดี๋ยวป้าหาให้ใหม่
และป้ามีประเภท ต้นทดลองทาบ  เสียบ  ไม่สำเร็จ  มีรอยมีดนิดหน่อยบ้าง  เยอะบ้าง ไม่คิดเงิน
เอาไปปลูกทิ้ง ๆ ไว้

เดี๋ยวเข้ามาคุยใหม่ค่ะ

เติมใจ : ขอบคุณคุณครูป้าวิที่แวะมาเยี่ยมครับ เสียใจด้วยกับเรื่องปั๊มน้ำครับ

จริงๆต้นไม้ก็ชอบครับ แต่บ้านที่ชลบุรีคับแคบเลยไม่ค่อยได้ปลูก สวนก็อยู่ไกล อยากไปปล่อยๆ แต่ก็สู้ค่าใช้จ่ายไม่ไหว ก็ขึ้นไปปลูกทิ้งๆไว้ตามโอกาสครับ

ส่วนไก่ก็เริ่มจากที่น้ำมิตรเค้าแบ่งๆให้มา จนตอนนี้เริ่มแผร่ ต้องคิดหาที่อยู่ใหม่ให้อยู่ล่ะครับ รอโตกว่านี้อีกนิด ไม่นานคงมีโอกาสได้แบ่งปันออกไปมั่ง

สุดท้ายขอบคุณสำหรับต้นไม้ครับ ไว้จะหาโอกาสแวะไปเอามาดูแลต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2014, 10:11:07 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

วิลาวัลย์ สุริยะฉายโทร.0819251021
ธ กรุงไทยบางกรวย1091199353ธกรุงเทพ2080536838
สวนนนทบุรี:บางกรวยซ.42สะพานพระราม๕
ไร่สุพรรณบุรี:บ้านโข้ง อู่ทอง
นายเติมใจ
*

« ตอบ #380 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 04:11:29 PM »

แวะมาอัพหน่อย หลังจากไม่ได้อัพมานานพอสมควร เนื่องจากอัพเดทเวอร์ชั่นวินโดว์ ลงโปรแกรม Picasa ใหม่ อัพโหลดรูปไม่ได้ซะงั้น

กลางเดือนที่ผ่านมาได้รับพัสดุจากเมืองนนท์

แกะออกมาแบบ งง ๆ อะไรหว่า นึกขึ้นได้ว่าเคยเปรยๆ กับคุณครูป้าวิไว้ว่าอยากชิมมะม่วงยายกล่ำ

มะม่วงยายกล่ำสวนนท์ มีโอกาสได้ลิ้มลองครั้งแรกในชีวิตรดชาด ขอขอบคุณคุณครูป้าวิครับ ที่กรุณาครับ
มีแอบแถมมะปางด้วย  (หรือมะยงชิดอ่ะไม่แน่ใจ) จัดการหมดละเด็กๆชอบมาก ส่วนเมล็ดทั้งหมดลงถุงเพาะไปแล้วครับ

นายเติมใจ
*

« ตอบ #381 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 04:20:19 PM »

วันที่ 1 เมษา กลับเข้าบ้านมาเป็นงงอีก ไปรษณีมาส่งอะไรอีกหว่า  ฮืม ฮืม ฮืม

แกะออกมาดูเพคเกจยิ่งงงเข้าไปใหญ่  โกรธ โกรธ

ดีนะที่เขียนมาด้วยว่ามันคืออะไร "รากชำไผ่ดำจีน" สั่งจองและโอนตังค์ทิ้งไว้จนลืมไปแล้ว

ดูสภาพแล้วไม่รู้จะรอดหรือป่าว ชำใส่ถุงดำไว้รอลุ้นกันต่อกไป

นายเติมใจ
*

« ตอบ #382 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 04:33:30 PM »

มาดูไผ่เพาะเมล็ดแบบคนขี้เกิยจกันมั่ง หลังจากงอกก็ต้องยกหนีไก่ มาไว้บนขอบหน้าต่าง ไม่งั้นกระจุยหมดแน่

อัตราการงอกค่อนข้างดี;D ยิงฟันยิ้ม งอกแล้วแห้งตายก็มี  โกรธ  โกรธ

ล่าสุดถ่ายเช้าวันที่ 8 เมษายน ยังมีทยอยงอกและทยอยตายอยู่อีก  ยิ้ม ยิ้ม

นายเติมใจ
*

« ตอบ #383 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 07:43:37 AM »

ฟักข้าวที่ร้ัวหน้าบ้านน้อย ท่านผู้รู้ช่วยดูหน่อยครับ ตัวผู้หรือป่าว  ฮืม ฮืม ฮืม

ออกดอกเยอะมาก

แต่เหี่ยวล่วงไปหมดเลย  โกรธ โกรธ โกรธ

หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์