หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหมากเติมใจ เติมเต็ม เติมฝัน เติมพลัง เติมชีวิต "เติมใจ"  (อ่าน 326222 ครั้ง)
teerapan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 05:58:31 PM »

แวะมาเยี่ยมชมครับ  เรื่องผักหวานป่านี่ยังมีการถกเถียงกันพอสมควรเรื่องที่ว่าเพาะในถุงแล้วย้ายไปปลูกจะมีอัตรารอดน้อยกว่า การฝังเมล็ดที่เพิ่งงอกลงในพื้นดินที่จะปลูกตรงๆ  ปีนี้ผมก็ทำการทดลองขนาดจิ๋วด้วยการปลูกผักหวานป่าที่เพาะในถุงเพาะแบบยาวจำนวน 5 ต้นปลูกตามโคนต้นวัชพืชในป่าตามธรรมชาติ เอาไว้เดี๋ยวจะลองดูว่าจะรอดสักกี่ต้น  ปีหน้าอาจจะต้องจองเมล็ดผักหวานป่ามาทดลองปลูกในพื้นที่เลยดูบ้างว่าจะรอดเยอะมั๊ย  ยิ้ม ยิ้ม

“Stupidity is an attempt to iron out all differences, and not to use them or value them creatively.” Bill Mollison

Lungmhee
*

« ตอบ #113 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 07:38:15 PM »

ผมเหมือนคุณ
คุณก็เหมือนผม ที่ส่วนหนึ่งของชีวิต
ทำสวนเกษตรริมรั้วคอนกรีตครับ
สนุกดี  ต่างกันหน่อยที่ผมมีที่ดิน
เพียง 50 วา ในขณะที่คุณมีหลายไร่

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #114 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 09:09:29 AM »

แวะมาเยี่ยมชมครับ  เรื่องผักหวานป่านี่ยังมีการถกเถียงกันพอสมควรเรื่องที่ว่าเพาะในถุงแล้วย้ายไปปลูกจะมีอัตรารอดน้อยกว่า การฝังเมล็ดที่เพิ่งงอกลงในพื้นดินที่จะปลูกตรงๆ  ปีนี้ผมก็ทำการทดลองขนาดจิ๋วด้วยการปลูกผักหวานป่าที่เพาะในถุงเพาะแบบยาวจำนวน 5 ต้นปลูกตามโคนต้นวัชพืชในป่าตามธรรมชาติ เอาไว้เดี๋ยวจะลองดูว่าจะรอดสักกี่ต้น  ปีหน้าอาจจะต้องจองเมล็ดผักหวานป่ามาทดลองปลูกในพื้นที่เลยดูบ้างว่าจะรอดเยอะมั๊ย  ยิ้ม ยิ้ม

ว้าวๆๆๆ ไอดอล แวะมาเยี่ยม ขอบคุณลุงทีครับ

เรื่องฝักหวานป่า เติมใจว่ามันน่าจะอยู่ที่ระบบรากมันเหละครับ รากมันน่าจะวิ่งก่อน (คิดเอาเอง) เหมือนเงาะ เพราะเม็ดมันคล้ายๆกัน จากนั้นมันถึงจะงอกต้น
ทีนี่อ้ายที่ถกเถียงกันว่าแบบไหนดีกว่ากัน รอดไม่รอด เติมใจคิดว่า (คิดเอาเองอีกเหมือนกัน) มันไม่ได้อยู่ที่ปลูกแบบไหน จะปลูกเม็ดปลูกถุง น่าจะผลพอกัน
แต่ปลูกในถุง ยาวน่าจะดีกว่า เพราะระบบรากผักหวานป่ามันยาว ถ้าปลูกถุงสั้นรากมันก็ยาวเหมือนกัน แต่มันจะขดวนอยู่ในถุง เวลานำไปลงดินกว่าจะแทงราก
ตั้งตัวใหม่น่าจะนานกว่า (เคยนั่งคุยกันในวงเล่า) เจ้าหน้าที่เกษตรแถวเมืองกาญจน์ เค้าตั้งข้อสังเกตว่า ผักหวานป่าที่เพาะถุง ระหว่างย้ายที่ปลูกกะตั้งที่เดิมแล้วรากทะลุเอง
อัตตราการเจริญเติบโตของต้นที่ตั้งไว้เฉยๆ ดีว่าต้นที่ย้ายลงดิน แสดงว่าระบบรากผักหวานมันค่อนข้างจะอ่อนแอ หรือพื้นตัวยาก

และมันก็น่าจะขึ้นกะปัจจัยหลายๆอย่าง ไม่ว่าลักษระของดิน สภาพอากาศ การให้น้ำ ถ้าดินดี น้ำดี สภาพอากาศเหมาะสม ปลูกแบบไหนมันก็เกิด แต่ถ้อีกที่หนึ่ง
ทั้งแล้ง ทั้งร้อน ทั้งหิน ปลูกทิ้งปลูกขว้าง ยังไงมันก็ไม่เกิด ของแบบนี้เติมใจว่าเอาที่มันเหมาะสมกับสภาพสวนและคนปลูกก็พอครับ

ถ้าเติมใจอยู่ที่สวนก็คงเอาลงดินไปล่ะ (ขี่คร้านคือกันครับ) ไม่มานั่งผสมดิน ใส่ดินให้ปวดหลังปวดเอวหรอก

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #115 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 09:16:17 AM »

ผมเหมือนคุณ
คุณก็เหมือนผม ที่ส่วนหนึ่งของชีวิต
ทำสวนเกษตรริมรั้วคอนกรีตครับ
สนุกดี  ต่างกันหน่อยที่ผมมีที่ดิน
เพียง 50 วา ในขณะที่คุณมีหลายไร่

สวัสดีครับลุงหมี ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมครับ ที่หลายไร่ที่ลุงหมีกล่าวอ้างนะ โดยทางนิตินัยแล้วมันเป็นของใครก็ไม่รู้ ของเติมใจ
ก็มีแค่ 63 ตรารางวา เป็นที่ซุกหัวนอนไปซะ 90 % เหลือตามซอกระหว่างรั่วกะชายคาบ้านแหล่ะครับ ที่พอจะนับเป็นสวนได้

ซึ่งจริงๆ ของจริงๆ เติมใจได้พร้อมใจกับขวัญใจจังเอาไปฝาก ธอส. ไว้ กว่าจะเป็นไทก็คงอีกหลาย 10 ปี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายเติมใจ
*

« ตอบ #116 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:09:00 PM »

เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา ก็ยังไม่มีอะไรคืบหน้าเท่าที่ควร ว่าจะหาดินมาเพราะเม็ดพันที่เหลือ แต่เป็นเสาร์ทำงาน อาทิตย์ว่างแค่วันเดียว ครื้มฟ้าครื้มฝน ทำเอาคนขี้เกียจ
สวนหมากเติมใจ เลยยังไม่ไปถึงไหน  ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไปตามประสาเกษตรกรรายปี  (ก่าธรรมดาเจ้าของมันขี้คร้านขนาดนี้ )

วันนี้เหงาๆ ขอณุญาตุ เอาทริปเก่าๆ มาเหลาหน่อยนะครับ วันหยูดช่วงปีใหม่ หลายปีมาแล้วล่ะครับ เป็นปีที่ประทับใจมาก
ปีนั้น ไล่เที่ยวตั้งแต่ สวนสนบ่อแก้ว อ.ฮอด เชียงใหม่ เอาไปเอามา ไหลยาวมาจบทริป เล็กๆ ที่ อช.น้ำหนาว เพชรบูรณ์

มาติดตามกันนะครับ เปิดตัวด้วยลูกชายคันโปรด แล้วกันนะครับ "คิตโด้" ทริปที่ 2
(ทริปแรก จากทะเลสู่ภูผา จากศรีราชาสู่เมื่องน่าน กำลังหารูปอยู่นะครับ ไว้จะเอามาลงให้ชม )

อีกมุมด้านหลังมั่งดิ ไปกันหลายคันอยู่ หุหุ กะภาระกิจเล็กๆ ของทีมงานที่จิตใจเจ้าช่างยิ่งใหญ่เหลือเกิน (โอ้ฟังดูเป็นคนดีอีกล่ะ)

Liked By: teerapan, tapairat, vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 05:16:25 PM โดย NaSab » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #117 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:12:03 PM »

รูปไม่สวยเท่าไหร่นะครับ มือใหม่ คืนแรกแวะนอนสวนสนครับ

ไม่ได้หุงข้าวแบบนี้มานายล่ะ ปรากฎว่า แฉะคร๊าบบบ พี่น้อง

คืนแรก นอนกันที่สนสนบ่อแก้ว กิจกรรมยังไม่เท่าไหร่ครับ เพราะเหนื่อยจาการเดินทาง หนาวๆ ก็ต้องนั่งเฝ้ากองไฟ ตามประสาคนชอบเล่า

Liked By: teerapan, tapairat, vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 05:16:46 PM โดย NaSab » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #118 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:19:41 PM »

เช้าเดิทางต่อสู่หมู่บ้านดอกแดงครับ ถนนม่เท่าไหร่ ซิวๆ

และแล้ว "คิตโด้" ลูกรักก็พาเติมใจถึงจุดหมายปลายทาง บ้านดอกแดง  ฮอด เชียงใหม่

ถึงเวลาเอาลงซักที่ แบกมาตั้ง 2วัน 2 คืนละ ระยะทางเกือบพันโล

Liked By: teerapan, tapairat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 05:39:17 PM โดย NaSab » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #119 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:20:32 PM »

ร่วมด้วยช่วยกันครับ

อันนี้กองเชียร์ครับ (พวกพี่ๆ พวกนี้ เค้าบ้าขนอะไรมา)

น้องๆ ผู้ใจดีมาช่วยเป็นขุมกำลังหลัก ให้พี่ๆ

และแล้ว แต๊นแตนแต๊น ของแบบนี้มันต้องเช็คก่อนว่าไม่มีสารอันตราย (เอ้าชน)

Liked By: tapairat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 05:39:30 PM โดย NaSab » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #120 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:22:14 PM »

แล้วก็ถึงเวลาแจก

เอ้าๆๆๆ ไม่ต้องแย่งกัน ของมีเยอะ

ขอผู้ใหญ่มั่งดิ (ดีนะกำนันไม่มาด้วย)

เข้าแถวอย่างเป็นระเบียบ ไม่มีการเอาเปรียบแบบหน้าลอย ทำท่าเดินไปวะโงกว่ามีอะไร แล้วก็เสียบเอาแบบหน้าด้านๆ

เอ้ยแบ่งตรูมั่งดิเว้ย ทำไม ได้ไม่เหมือนกัน ฟระ  โกรธ โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 05:39:43 PM โดย NaSab » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #121 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:23:24 PM »

แล้วก็ถึงคิวผู้ใหญ่ สิ่งเล็กๆที่เกือบจะไร้ค่าจากสังคมเมือง

เอ้าเอามายังไงฟระ ทำไมของเหลือ ไม่เป็นไร ลุยกันต่อ ขับเลยเข้าไปอีกหมู่บ้าน จำชื่อหมู่บ้านไม่ได้ครับ

เอ้าๆๆ มาๆๆๆ รวมๆกัน เดี๋ยวถ่ายรูปไว้เป็นที่ระทึก เอ้ยระลึกหน่อย

อีกมุมหนึ่งครับ เติมใจชอบรูปนี้จัง ตอนกดซัตเตอร์ก็ไม่ได้อะไร พอมาเปิดดู อืม โคตรดีใจเลยอ่ะ สีหน้าแววตา (ท ำไมตรูเป็นคนดี๊ดี)

ขากลับ คิตโด้ คงเหนือยงอแงซะแหล่ะ ดับกลางเนินเขาเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 05:39:54 PM โดย NaSab » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #122 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:26:53 PM »

คืนนั้นนอนที่ บ้านดอกแดงครับ บรรยากาศใช้ได้ที่เดียว

ก่อนอื่นก็ปกติครับ ได้เรามันครบคนแก่สร้างเมือง ก็ต้องหาที่ซุกหัวนอนของแต่ละท่านก่อนละครับ

กิจกรรมคืนนี้ ก็นั่งกองไฟเม้ามอย ตามประสาคนขรี้เล่า เหมือนเดิม

และแล้วลูกเสือเก่าอย่างเติมใจก็จัดการ ......เสียบตรูดซ้าย เสียบตรูดขวา ร้อนจริง.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 05:59:21 PM โดย NaSab » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #123 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:38:35 PM »

เคาว์ดาว ครับ ลืมตัวมัวแต่จุด ถ่ายมาได้รูปสุดท้ายรูปเดียวแค่นี้แหละครับ

เช้าวันใหม่ตื่นนอนคล้ายๆกัน เดินทางไปทุกวัน เผื่อฝ่าฟัน....
( เมื่อคืนหลับไม่รู้เรื่องเลย ขอบคุณคร๊าบบบ พี่น้องชาวบ้านดอกแดงครับ แล้วเติมใจจะจดและจำมันไปจนวันตาย "ดาวลอย" )

รูปนี้แถมครับ เอามาฝากมีโอกาสเติมใจจะเอาไปทำที่ สวนหมากเติมใจมั่ง เห็นรูปนี้พาลให้นึกถึงคำว่า ชาติพันธุ์ (เอหรือว่าเผ่าพันธุ์ดี)

กลับเข้าบ้านดีกว่า แค่นี้ก็โดนบ่นแย่ละ รักพ่อรักแม่กันจริงๆ กลับบ้านแทนที่จะพากันแวะบ้านนอนกะพ่อกะแม่ก่อน ดันขับเลยบ้านไปซะงั้น

ทำไมทุกจังหวัด ทุกอำเภอ มันถึงมีไอ้นี่นะ มีที่ไหนไม่มีมั่นหรือป่าว (สวัสดี จอมทอง)

จบทริปครับ "คืนสู่สังคมบ้างถ้ามีโอกาส"  ขอบคุณที่ติดตามนะครับ ขออภัยที่เนื้อหาไม่เกี่ยวกะเกษตรพอเพียงนะครับ แค่อยากจะนำเสนอ
วิธีเที่ยวแบบพอเพียงครับ เที่ยวทริปนี้เป็นเที่ยวล่องครับ ผ่านไป 2 คืนแรก ว่าจะเป็นอยู่ฟรีกินฟรีก็ไม่ได้ น่าจะเรียกว่า อยู่ฟรี แต่หากินกันเอง

ไว้มาต่อทริปต่อไปครับ เที่ยวล่อง เที่ยววงกลม ของเติมใจมันเที่ยวยังไง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 06:02:33 PM โดย NaSab » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #124 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 06:06:36 PM »

อัพเดทสวนน้อยข้างบ้านครับ

หมากขาม ปลูกง่าย ยังไงก็ขึ้น (หรือป่าว) ว่าจะแนะนำลุงเอ๋ เอาไปทำถั่ว(เม็ดมะขาม)งอก ดองน่าจะโอเค เห็นว่าสวนพ่อตาท่านลุง ปลูกไว้ให้เยอะ

อีกสวนก็โอเค (ว่าที่ลำเยาะ?)

ส่วนสวนนี้เหมือนเดิม (ยังไม่กลัวตายหรือทากน้อยสอยไปหมดไม่รุ้)

สวนนี้ หน่อกล้วยที่ ขุดจากหลังบ้านมาซำไว้ก็ยังอยู่ดีสบาย

เง้า(ราก)ที่ยัดถุงไม่ได้เลยแยกถุงใหม่ เริ่มแตกหน่อมาให้ชื่นใจ

นายเติมใจ
*

« ตอบ #125 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 06:10:41 PM »

จบจากสวนน้อย ริมรั้ว มา เที่ยวล่อง กันต่อ  กลับมาที่ ทริปส่งท้ายเก่า ต้อนรับปีใหม่ ยังอยู่กันที่เชียงใหม่ครับ
หลังจากแวะนอนบ้านที่จอมทอง คืนหนึ่ง ก็กราบลา คุณพ่อตากะแม่ยายเดินทางต่อ

เมื่อก่อนชื่องาน "พืชสวนโลก"  ตอนนี้ชื่อ "สวนราชพฤกษ์"   
เข้าไปก็เจอไอ้นี่ครับ เข้าใจทำ

นั่งรถครับ (แดดร้อน + คนเยอะ)

จัดได้ค่อนข้างสวย

นายเติมใจ
*

« ตอบ #126 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 06:11:57 PM »

มุมบนครับ

นายเติมใจ
*

« ตอบ #127 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 06:13:37 PM »

ไม่อธิบายนะครับ ดูกันเรื่อยๆแล้วกัน จำไม่ค่อยได้ว่าที่ไหนเป็นที่ไหน ของประเทศอะไร

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์