หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหมากเติมใจ เติมเต็ม เติมฝัน เติมพลัง เติมชีวิต "เติมใจ"  (อ่าน 323153 ครั้ง)
บ้านสวนพสธร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #688 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 12:02:53 AM »

พี่ขับรถจากซอยบ้านผม มุ่งหน้าไปหนองกะขะ พี่จะเห็น จุดกลับรถ

ให้มองทางซ้ายมือ ที่รถกระบะจอดอยู่ จะมีซอยเข้า

เลี้ยวเข้าไปในซอย ตรงไป 20 เมตร จะมีทางซ้ายมือ (ตรงถังขยะสีน้ำเงิน) นั้นแหละโรงสีจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : ขอบคุณครับ เทศบาลซอย 9 นะ ไว้จะหาเวลาหนีงานไปครับ แต่อาทิตย์นี้ตื่นสาย เอาแจ๊สตี้มาทุกวันเลย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2014, 08:24:23 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #689 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 03:22:33 PM »

มีเพื่อนสมาชิก เอาไก่มาแลกอาหารไก่ วันอาทิตย์ที่ผ่านมาเลย ไปอยุธยามา กว่าจะออกบ้านแวะซื้ออาหารไก่กว่าจะถึงก็บ่าย 2 กว่า บึ่งรถไปที่นี่ก่อนเลย ร้านป้าเล็ก จัดไปนิดหน่อยพอกันตาย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

จากนั้นไปไหว้พระที่ วิหารพระมงคลบพิตร

สุขใจจัง จอมวุ่นขอซักรูป  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ไหว้พระเสร็จก็เดินตลาดเล่นๆ กันครับเรียกว่าตลาดอะไรก็ไม่รู้ แต่อยู่ข้างวิหารแหล่ะครับ จัดกาแฟลิแก แก้ง่วงอีกซักถุง

มาอยุธยาก็ต้องโรตีสายไหม

อันนี้ไปทีไรไม่ซื้อไม่ได้ซักที กับแล้มชั้นเลิศเลย หนังปลาและก้างปลาทอด

กาละแม รสชาดอาจจะไม่เหมือนของเชียงใหม่เจ้าประจำ แต่ก็อร่อยไปอีกแบบ

ของกินแล้วก็มาของเล่นมั่ง ของสุขใจจัง เป็นรถเต่า ของพี่สาวเป็นไดโนเสา

เดินเสร็จแวะพักเหนื่อยให้อาหารปลาซะหน่อย ข้างวิหารอีกเช่นกัน

ขากลับออกจากวิหารเจอช้าง สัตว์ประจำชาติ เลยกดภาพมาฝากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2014, 03:24:37 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #690 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 03:35:48 PM »

ออกจากวิหารพระมงคลบพิตรก็บึ่งแจ๊สตี้มาต่อกันที่ วัดหน้าพระเมรุราชิการาม พระประจำวัน เดือน หรือ ปีเกิด จำไม่ได้ละแต่มาทีไรก็ต้องมาวัดนี้ครับ

พระพุทธนิมิตรวิชิตมารโมลีศรีสรรเพชญ์บรมไตรโลกนาถ

ใกล้ๆครับ นั่งจ้องนิ่งๆ ทำสมาธิ ทำให้จิตใจสงบ

จากนั้นเดินมาไหว้พระที่วิหารด้านข้าง จำไม่ได้ว่าพระอะไร แต่เห็นว่าอายุนับ 1200 ปีแล้ว

ด้านในชัดๆ

เดินต่อกันที่วิหารด้านหลัง พระพุทธลีลา อายุ 800 กว่าปี

เน้นๆ อีกซักรูป ส่วนด้สนในมีเซียนต่างๆ ให้เลือกไหว้ตาม พศ. เกิด แต่รอบนี้ไม่ได้ถ่ายรูปมาเพราะแลๆ เวลาจะไม่ทัน

จากนั้นเดินมาอีกหน่อย เป็นหลวงพ่อขาว

ซูมเน้นๆ สวยดีครับ ไหว้หลวงพ่อขาวเสร็จก็ถือโอกาสทำสังฆทานก่อนกลับ เป็นอันเสร็จสิ้นการไหว้พระทำบุญรอบนี้

นายเติมใจ
*

« ตอบ #691 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 03:58:38 PM »

ไหว้พระเสร็จก็ย้อนกลับแวะบางประอิน และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งเหตุผลที่มุ่งหน้ามาอยุธยาหนนี้ แม่ไก่เหลืองหางขาวแลกอาหารไก่ เวลาน้อยคุยกับแป๊บๆ เลยไม่มีโอกาศได้ถ่ายรูป (ขออนุญาตยืมรูปน้องบาสนะครับ)

ส่วนตัวนี้ ดอกหมากหางขาว สองจิตสองใจ เอามาเลี้ยงดีหรือป่าวนะ สุดท้าย สวนหมากเติมใจก็มีดอกเป็นดอกหมากหางขาว   โกรธ โกรธ โกรธ

หลังสวยๆ แต่รูปนี้ไม่แน่ใจไม่รู้ว่าใช่ตัวที่เอามาหรือป่าว  ฮืม ฮืม ฮืม

แข้งสวยๆ ครับ

POOMJIT
*

« ตอบ #692 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 06:25:07 PM »

ตัวที่อยู่กับพี่เป็นอีกตัว เป็นหนึ่งในสองตัวที่ผมแหล่ๆไว้ ยิงฟันยิ้ม ตัวที่อยู่กับพี่ตัวจะหนากว่าและสร้อยดกกว่า  ยิ้ม
อยากเห็นหน้าดอกหมากหางขาวแบบชัดๆครับพี่จัดให้หน่อย  ยิ้มเท่ห์

เติมใจ : สวัสดีครับน้าภูมิจิตร ผมมองไม่ออกหรอกครับตัวไหนเป็นตัวไหน หรือตัวไหนสวยกว่ากัน เห็นรอยมันใหญ่เลยเอามาเลี้ยงครับ เผื่อจะตีมึนอุ้มไปเที่ยวงานบางประกง

ส่วนรูปรอหน่อยครับ มันยังไม่คุ้นผมจับยืนหัวสุ่มยังแถหนีอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 09:34:36 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
BLACK TIGER
*

« ตอบ #693 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 09:07:20 PM »

รอชมด้วยคนครับ ดอกหมากสวนหมากเติมใจ และทั้งที่ส่งไปสามพันเทพด้วยครับ อิอิ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าก้าน เงียบหายไปเลยบายดีนะครับ เดี๋ยวว่าจะปิดกระทู้หนีอยู่ มีแต่เซียนทั้งนั้นเลย เล่นเอาผมไม่กล้าเอาไก่กากๆ มาโชว์

สบายดีเช่นเดิมครับน้าแสบ ช่วงนี้ยุ่งๆเลยไม่ได้มาอัพรูปไก่เลยครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 09:40:05 AM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
POOMJIT
*

« ตอบ #694 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 06:56:27 AM »

ฮ่าฮ่ามีคนรู้จักสามพันเทพด้วยวุ๊ย   อายจัง อายจัง อายจัง

เติมใจ : สวัสดีครับท่านคนดังแห่งบึงสามพัน  ยังไงก็ของฝากเนื้อฝากตัวหน่อยนะครับ  หรือจะฝากไก่ไปต้มดี ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แล้วตกลงกลับบ้านมามั่งยัง น้องหมาเหลือนกแดงไว้ให้ผมแวะไปอุ้มมั่งมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 09:40:38 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #695 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 07:30:30 AM »

ฮ่าฮ่ามีคนรู้จักสามพันเทพด้วยวุ๊ย   อายจัง อายจัง อายจัง
พี่ BLACK TIGER ไม่พูดก็ไม่รู้นะครับว่าเป็นสามพันเทพ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม  เคยเห็นในเว็บไก่อุดมทัศนีย์ 55

เติมใจ : สวัสดีครับน้องบาส น้องเองก็ใช่ย่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 09:38:36 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #696 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 09:21:46 AM »

ใช่อันนี้ปล่าวครับ อายจัง อายจัง อายจัง
http://siamesegamefowl.org/index.php?topic=935.0
http://siamesegamefowl.org/index.php?topic=23.375

เติมใจ : สวัสดีครับน้าตั้ม อันนี้แหล่ะครับ แต่ล่าสุดรู้สึกว่าจะโดนเล่นเกลี้ยงเล้าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 09:42:24 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
นายเติมใจ
*

« ตอบ #697 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 09:45:44 AM »

มาอัพเดทสถานการณ์ไข่ๆ ไก่ๆ ในบ้านครับ ผลงานการฟักรอบล่าสุด ผลไม่น่าจะพอใจเท่าไหร่ เนื่องจากตายโคมไปถึง 4 ฟอง ไก่เจาะเองได้แต่เหมือนมีน้ำท่วมอยู่ในไข่ จมน้ำตายไปซะ 3

ไก่ดำขนขาวช่วยไว้ได้ตัวหนึ่ง แต่อีกวันต่อมานอนตายซะงั้น  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ไข่ทดลองชุดแรก ไม่มีเชื้อซะส่วนใหญ่ สงสัยพ่อไก่ไม่ชอบขาวๆ

ชุดนี้เป็นชุดที่ตั้งใจฟักเก็บทำสายพันธุ์ ลุ้นแล้วลุ้นอีก ไม่ได้ดังใจเลย มีไก่แจ้ ฟักมาได้ 3 ไก่ดำขนขาว 4 บาพลีฯ 1 ที่เหลือน่าจะเป็นโร๊ด (จากร้อยเอ็ด น้าโด่ง น้าตั้ม ไม่รู้ตัวไหนเป็นตัวไหน)

กล่องนี้เป็นโร๊ดและไทยบาร์ ไม่รู้น้องที่จะมาเอาไก่ช่วงวันปิยะ จะเอาไปด้วยหรือป่าวเพราะยังเล็กเกินไป  โกรธ โกรธ โกรธ

กรงอนุบาลหลังบ้าน ไก่ไข่รอน้องแถวบ้านมาเอากลับ น้องมันจองโร๊ดไว้  50 ตัว ตอนนี้ไม่น่าจะพอน่าจะหักคอให้ไทยบาร์ไปเลี้ยงด้วยซะเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ส่วนลูกเพาะก็รอเอาไปปล่อยสวน ไม่รู้โตมาจะได้สีสวยๆ แบบที่อยากได้หรือป่าว

ขังรวมๆ ไว้กับไทยบาร์และโร๊ด ไม่เสาร์ก็อาทิตย์นี้คงต้องเคลียร์กรงรอชุดเล็กออกมาอนุบาล  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

นายเติมใจ
*

« ตอบ #698 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 09:51:30 AM »

คุยเรื่องไก่วันเสาร์น้องที่ทำงานไปเที่ยวหา บอกอยากมาดูไก่ เลยพาไปเที่ยวสวนและเลยไปดูไก่เหลืองหางขาวซุ้มใหญ่แถวบ้าน (มันจ้องไอ้เขียวลูกเพาะเลยต้องรีบพามันหนี)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็นรูปฟาร์มรูปกรงก็เกิดกิเลส อยากมีแบบเค้ามั่ง

ไก่รุ่นขังรวม พื้นกรงยกพื้นสูง ทำความสะอาดง่ายมากๆ อนาคตอยากทำแบบนี้มั่งจัง  อายจัง อายจัง อายจัง

ตัวเมียคัดสวยๆ ครอบสุมไว้รอผสม

คอกผสมบางส่วน (เห็นว่าเป็นคอกเก่อรอรื้อทำใหม่)

น้องมันเลย จองไว้ 2 ตัว ตัวนี้

และตัวนี้ รอรับกลับไปสร้างชื่อที่อุดรช่วงสิ้นเดือน

ส่วนรูปนี้เป็นรูปพ่อของเด็กๆ ทั้ง 2 เห็นว่าตอนนี้ไม่อยู่แล้ว

นายเติมใจ
*

« ตอบ #699 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 09:59:14 AM »

เห็นไก่เหลืองหางขาวคนอื่นแล้วก็ตาร้อน อยากมีเหมือนเค้ามั่ง ขออวดไก่กากๆ ของซุ้มเติมใจไก่งามมั่งแล้วกันครับ ตัวนี้ไก่จากพี่ธวัธขี้โรคมากเป็นมาเกือบจะทุกโรค ไม่ตายแต่ไม่โต โดนขังเดียวไว้ไม่กล้าเอาไปปล่อยที่สวน กลัวโรคไปแพร่ตัวอื่น

เหลืองหางขาว ตัวนี้พอจะเป็นหน้าเป็นตาหน่อยก็ดันเป็นของชาวบ้านเค้าเอามาฝากเลี้ยงซะ รอน้องมันเอาหงษ์(ทอง) 7 ตัวมาแลก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ดอกหมากที่รับเข้ามาเสริมซุ้มครับ คงเป็นอีกสีที่จะลองบรีดดู ไก่สวยรอยใหญ่ๆ จากน้องบาส บางประอิน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ว่าที่แม่พันธุ์หลัก รับเข้ามาใหม่จากน้องบาสอีกเช่นกัน ตอนนี้โทรมมากๆ ขอเวลาพักแป๊บหนึ่ง

อีกตัวจากน้องบาสอีกล่ะ ปากแข้งไม่เท่าไหร่ แต่ชอบที่รอยใหญ่ โดนรวมถือว่าใช้ได้

อีกแม่ลืมถ่ายมาให้ชม ขออุบไว้ก่อนแล้วกันนะครับ ท่านเซียนๆ ทั้งหลาย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

POOMJIT
*

« ตอบ #700 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 11:58:41 AM »

ใช่อันนี้ปล่าวครับ อายจัง อายจัง อายจัง
http://siamesegamefowl.org/index.php?topic=935.0
http://siamesegamefowl.org/index.php?topic=23.375

เติมใจ : สวัสดีครับน้าตั้ม อันนี้แหล่ะครับ แต่ล่าสุดรู้สึกว่าจะโดนเล่นเกลี้ยงเล้าเลย

ถูกต้องเลยครับผม ยิงฟันยิ้ม เล้าโล่งไปเยอะเลยไก่ที่คัดไว้แจกเพื่อนๆหมามันกัดไปเกือบยกเล้า

เติมใจ : สวัสดีครับน้าภูมิจิตร ยังไงก็อย่าลืมนกแดงผมก็แล้วกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 12:40:55 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
POOMJIT
*

« ตอบ #701 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 12:02:10 PM »

ตัวที่อยู่กับพี่เป็นอีกตัว เป็นหนึ่งในสองตัวที่ผมแหล่ๆไว้ ยิงฟันยิ้ม ตัวที่อยู่กับพี่ตัวจะหนากว่าและสร้อยดกกว่า  ยิ้ม
อยากเห็นหน้าดอกหมากหางขาวแบบชัดๆครับพี่จัดให้หน่อย  ยิ้มเท่ห์

เติมใจ : สวัสดีครับน้าภูมิจิตร ผมมองไม่ออกหรอกครับตัวไหนเป็นตัวไหน หรือตัวไหนสวยกว่ากัน เห็นรอยมันใหญ่เลยเอามาเลี้ยงครับ เผื่อจะตีมึนอุ้มไปเที่ยวงานบางประกง

ส่วนรูปรอหน่อยครับ มันยังไม่คุ้นผมจับยืนหัวสุ่มยังแถหนีอยู่ครับ

โอ้ดีๆครับพี่ไก่ไทยแท้สวยงามจะได้มีที่ยืนเพื่มขึ้นอีกที่  อายจัง อายจัง อายจัง

เติมใจ : สวัสดีครับน้าภูมิจิตร ที่แน่ๆ พึ่งรู้ตัวเมื่อเช้าว่า งานประกวดไก่ที่วัดลาดยาว มีวันอาทิตย์ที่ 19 นี้ เตรียมไก่ไม่ทันซะ โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 12:42:05 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
BLACK TIGER
*

« ตอบ #702 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 03:58:54 PM »

สวยงามมากครับ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าก้าน อิหยั๋งน้อ อยู่ๆ ก่า สวยงามมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 04:37:15 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
dong2004
*

« ตอบ #703 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 07:58:45 PM »

พี่เติมใจ ถ้าไก่โร๊ดจากผมจะเป็นสีแบบนี้ครับ มีบ้างไหม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง ไม่รู้ตัวไหนเป็นตัวไหนหรอก แต่เท่าที่เช็คเปลือกไข่ที่ฟัก มีโร๊ดน้า 2 ฟองที่ฟัก

ไก่ดำได้ 4 ส่วนบาลีมัลร๊อคได้ตัวเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2014, 10:03:14 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์