หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหมากเติมใจ เติมเต็ม เติมฝัน เติมพลัง เติมชีวิต "เติมใจ"  (อ่าน 324387 ครั้ง)
ต้อมศรี มณีเด้ง
staff
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #672 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 01:44:23 PM »

มะเดื่อฝรั่งรากมาเร็วอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องตอนก่อนส่ง เสี่ยงกระเทือนและรากเน่าหรือรากไม่เดินต่อเมื่อลงกระถาง
และไม่จำเป็นต้องชำให้ก่อนส่ง หนักเครื่องปลูกปล่าว ๆ
การส่งกิ่งสดเพื่อชำต่อ สำหรับมือใหม่มะเดื่อ ผู้ส่งก็ต้องมีเทคนิคทำให้ เพื่อให้กิ่งชำรอดสูง ตามที่คุณเติมใจได้เสนอไปแล้ว
ส่วนผู้ที่ชำเก่งแล้ว หรือใจร้อนอยากได้กิ่ง ส่วนมากก็ตัดชั๊วส่งให้เลย

งานนี้ถือว่าช้า ๆ ได้พร้าเล่มงาม ยินดีด้วยค่ะ คงรอดแน่ หากช่วงแรก เครื่องปลูกไม่แฉะ ราไม่ขึ้น หนอนไม่กินราก

ส่วนรสชาติของมะเดื่อ ก็ต่างไปตามสายพันธุ์ค่ะ ถือว่าเป็นไม้ผลตามกระแส เท่าที่ตามอ่านก็มีวูบมีบูม แต่ช่วงนี้บูมค่อนข้างแรง
มีติดบ้าน ติดสวนไว้ ไม่เสียหลาย ขายก็ได้ตัง ตัดแจกก็ถือว่าได้ให้ บางครั้งก็ได้มิตรเพิ่ม  ยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับเจ๊ต้อม ขอบคุณอีกครั้งครับ มะเดื่อฝรั่งกิ่งยอดตอนนี้ แตกยอดแล้วครับใบมาแล้ว ต่อไปที่เหลือก็ลุ้นให้รอด รอหมดฝนและใบแก่กว่านี้ จะเอาอิกตั้งหน้าบ้านท้าแดดดูครับ กะเอาตั้งโชว์หน้าบ้านให้คนผ่านไปผ่านมาถามเล่นๆ ว่าต้นอะไร  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนกิ่งเบลคแจ็คชุดแรกที่ชื้อมาชำ เหลือกิ่งยาวกิ่งเดียวที่ยังไม่เน่า ทีแรกว่าจะรื้อตัดแต่งเปลี่ยนวัสดุชำ แต่คิดไปคิดมา (ขี้เกียจ) ปล่อยตามยะถากรรมดีกว่า  โกรธ โกรธ โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2014, 09:38:13 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #673 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 04:27:12 PM »

ว่างๆ ยังไม่มีเรื่องต้นไม้กะความคืบหน้าสวนหมากเติมใจ มาคุยไม่ใช่ซิ จริงๆ ก็มีความคืบหน้านิดหน่อย วันก่อนโทรคุยกับพ่อตาท่านบอกว่า ไผ่ที่ลงไปปีที่แล้ว ออกหน่อแล้ว 2 กอ  อายจัง อายจัง อายจัง จาก 20 กว่ากิ่งที่ลงดินไป

มาคุยเรื่องไข่ๆ ไก่ๆ ต่อดีกว่า โร๊ด มีพ่อแม่พันธุ์อยู่คู่หนึ่ง เก็บไข่เข้าตู้ฟักอาทิตย์ละครั้ง ก็ฟักออกมาเรื่อยๆ ตอนนี้ซักจะเหนื่อยกับการแยกอนุบาลละ

วันก่อนคัดไข่เสียออกอีก 16 ฟอง รอบนี้เสียค่อนข้างจะเยอะ แต่ก็อย่างว่า ไข่ที่เสียส่วนใหญ่เดิมทางวมาไกลๆ ที้งนั้น เจียวครับเจียว เก็บไว้เจียว วันก่อนทำผัดแพนงไข่เจียว อร่อยไปอีกแบบ

ส่วนไก่แจ้ได้มา 3 ตัว จากเดิมส่องดูมีเชื้อ 4 ฟอง อีก 1 ฟองเชื้อตายไปซะน่าเสียดาย ส่วนตัวดำๆ ไก่ชนเหล่าไหนพันธุ์อะไรไม่รู้ รู้แต่ว่าสายตี ได่ไข่แถมมากับไข่ไก่แจ้จากน้ากมล อีกตัวเป็นโร๊ดที่บ้าน

ไก่แจ้ตอนนี้ได้มา 3 ตัว รอไก่แจ้เบจรงค์ของอาจารย์บันอีกคร่าวๆ น่าจะได้ไม่เกิน 4 ตัว จาก 8 ฟอง ที่เหลือเชื้อไม่เดินซะละ แต่ก็คงจะพอละสำหรับตั้งต้นพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์

น้ำมิตรจากระยองส่งต่อมาพัทยาแล้วก็เลยๆ มาแถวศรีราชา ไข่ไก่งวง 8 ฟอง ฝากขอบคุณผ่าน Wi-Fi และสายลมไปขอบคุณ ฟาร์มไก่งวง ระยองและน้าโด่ง มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ

ตอนนี้ที่บ้านก็ มีไก่เบรส โร๊ด ไก่ชน(สายนกแดง) เริ่มจะบรีดแบบมั่วๆ เอาพ่อโร๊ดแม่เบรสใส่กันดู ส่วนนกแดงก็ 2 พ่อ 6 แม่ ไม่รู้ว่าแม่ไหน เลยแยกเป็นเล้าเอาแล้วกัน มาลุ้นกันต่อไปว่าจะออกมาเป็นยังไง (เค้าบอกว่าไข่ไก่สาวคอกแรกให้เอาออกมากินเพาะเชื้อจะไม่แข็งแรง แต่ไม่เป็นไรลองฟักก่อนเห็นท่าไม่ดีเอามาต้มทีหลังได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

เลยลองเอาเรียงเปรียบเทียบกันดู ครับ ไข่ไก่พันธุ์เนื้อ พันธุ์ไข่ ไก่ชน และไก่งวง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ว่าจะหยุดฟักแล้ว แต่สุดท้าย สภาพตู้ฟักปัจจุบัน ยังแออัดเหมือนเดิม ตั้งใจว่าหมดชุดนี้จะงดฟักไว้ก่อน เดี๋ยวหันมาแจกไข่ดีกว่า (ขี้เกียจแยกอนุบาล)
แต่ไม่รู้นกแดงจะยังไงทำรังให้ก็ไม่ยอมไข่ ตัวเมียก็ยังไล่ตีกันเหมือนเดิม ถ้ายังเป็นแบบนี้ก็คงต้องเก็บไข่ทยอยฟักแบบนี้ไปเรื่อยๆ อีก สาระพัดไข่ รวมๆ ที่ลุ้นๆ ก็ไก่ดำขนขาว ไก่ไข่บาพีมัลร๊อค อาทิตย์หน้าน่าจะรู้กัน

ตอนนี้สัตว์ปีก ต่อไปเล่นสัตว์เลื้อยคานมั่งดีกว่ามั้ยนี่  โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2014, 04:48:32 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

POOMJIT
*

« ตอบ #674 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 06:06:40 PM »

ส่งมาให้น้องซัก10ตัวซิครับพี่ไก่ไข่นะ  ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าภูมิจิต เอาจริงเอาเล่นครับ ถ้าบอกตั้งแต่อาทิตย์ก่อนฝากเพื่อนไปโยนไว้ที่เพชรบูรณ์แล้ว มันพึ่งกลับบ้านหล่มสักมาเมื่อเสาร์อาทิตย์ เห็นพาลูกพาเมียไปสูดยาฆ่าแมลงที่ดอยกะหล่ำมาด้วย ส่วนผมได้ข้าวไรเบอรี่มา 2 โล ไม่รู้ปลอดสารป่ะ ทีแรกดีใจนึกว่าชื้อมาฝาก มันบอกเห็นบ่นๆว่าอยากได้เลยชื้อมาให้ เก็บตังค์ด้วยถือว่าฝากชื้อไม่ได้ชื้อมาฝาก 2 โล 150 บาท โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2014, 09:42:39 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #675 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 03:36:09 PM »

วันพุธ ขวัญใจจังไม่สบาย เลยต้องลางานพาไปหาหมอ ช่วงบ่ายเลยมีโอกาสอยู่บ้าน มาแอบส่องไข่ กันดีกว่ารอบที่เอาเข้า 19/9/14 เริ่มเจาะกันแล้ว

แต่ที่งง และเสียดายคือ ไก่ชนหนึ่งเดียวจากลำพูน ฟักออกมากกไฟ อยู่ๆ ก็ตาย เมื่อเช้าก่อนไปโรงพยาบาลยังดีๆ อยู่เลย เป็นลูกเจี๊ยบตัวแรกที่ตายตอนกกไฟ  โกรธ โกรธ โกรธ

บ่ายสองกว่าๆ พี่ไปรฯ มากดแตรเรียกหน้าบ้าน ถึงครา งง อีกครั้ง ช่วงนี้งดสั่งของแล้วนี่ ลังอะไรหว่า  ฮืม ฮืม ฮืม

กิ่งตอนมะเดื่อฝรั่ง สั่งทางเฟสไว้ รอคิวจนลืมไปละ

แพคมาอย่าดี  อายจัง อายจัง อายจัง

มีใบร่วงนิดหน่อย แต่สภาพโดยทั่วไป ยังสดชื่น

นายเติมใจ
*

« ตอบ #676 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 04:21:10 PM »

เอาออกมานั่งเล็งๆ กิ่งยาวใช้ได้ ข้อตาเพียบ

เลาะรากช้ำๆ ทิ้ง ตัดใบ อาการเดิมกำเริบอีกจนได้ ตัดกิ่งซะ

จัดการผสมดิน จากประสบการณ์อันน้อยนิด รอบนี้เลยผสมขุยมะพร้าวหน่อย จะได้ระบายน้ำได้ดีขึ้น

กิ่งที่ตัดก็จับปักเอาใส่ถุงเก็บ เรียบร้อยโรงเรียนลาว

ดินเหลือเลยลองชำกิ่งมะนาวเล่นๆดู ถือโอกาสหยิบต่อมะขวิด ส้มโอ ที่รอบแล้วเสียบยอดไว้แต่ล้มเลวมาแก้มือซะเลย

สุดท้ายหาถุงใสไม่ได้เลยเอาถุงขุ่นใส่ไว้ก่อน รูปไม่ทันได้ถ่ายเพราะน้องฝนมาเที่ยวหาซะก่อน ไว้จะมารายงานความคืบหน้าอีกครั้งครับ

Buaroeynop
*

« ตอบ #677 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 05:01:40 PM »

เห็นห่อมาทีแรกนึกว่าท่านสั่งหม่ำตับมากิน  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

เติมใจ : สวัสดีครับ ผมงงตั้งแต่ไปรษณีมาจอดหน้าบ้านละ พี่ท่านพยายยามชักกล่องออกจากกระเป๋าพร้อมกับบ่นๆ ว่ากระเป๋ารุ่นใหม่ใช้ไม่ค่อยดีเหมือนแบบเก่า

ดึงเสร็จพี่ท่านยื่นให้ คิดในใจ กล่องอะไรฟระนี่ว่าจะเป็นไข่ก็ไม่ใช่กล่องเบิ่อเร้อแต่เบาซะ

แต่ต้องขอขอบคุณต้นทางแพคมาดีมากๆ ส่วนหม่ำบ้านผมไม่มีใครทานด้วย ขืนสั่งเข้าบ้านเกรงว่าจะกลายเป็นวาระแห่งชาติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 10:41:54 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
POOMJIT
*

« ตอบ #678 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 06:10:27 AM »

เสือปืนไว้จริงๆพี่เติมใจขอชมดอกหมากหางขาวหน่อยซิหมดสิทธิเลือกซ่ะแล้วเรา ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าภูมิจิต ดอกหมงดอกหมากอะไรอีก ต้นมันยังไม่เคยเห็นเลย  โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 10:44:52 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
dong2004
*

« ตอบ #679 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 08:38:10 AM »

พีแสบผมเห็นร้าน 1 ขายขุ่ยมะพร้าวผสมแกลบ กระสอบปุ๋ยใหญ่กระสอบละ 40 บาท ราคานี้ถูกไหมพี่

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง ที่อื่นถูกแพงไม่รู้ครับ  แต่ถ้าเทียบกับที่ผมอยู่ถูกครับ

แต่เลยไปหน่อย วันก่อนพี่ยะชื้อแกลบกระสอบปุ๋ยละ 15 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 10:48:19 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
dong2004
*

« ตอบ #680 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 04:11:30 PM »

แกลบผมหาซื้ออยู่ครับหายากมากเลยไม่ได้ใช้

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง ผมก็ไม่ได้ใช้เหมือนกัน ตอนนี้ก็อาศัยขุดทรายตามข้างทางแหล่ะครับมาโรยๆ เอา อาทิตย์หน้าก็ว่าจะเอากระสอบไปขุดอีก หมดฝนแล้วคงจะเบาหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 01:15:55 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
POOMJIT
*

« ตอบ #681 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 05:05:48 PM »

ส่งมาให้น้องซัก10ตัวซิครับพี่ไก่ไข่นะ  ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าภูมิจิต เอาจริงเอาเล่นครับ ถ้าบอกตั้งแต่อาทิตย์ก่อนฝากเพื่อนไปโยนไว้ที่เพชรบูรณ์แล้ว มันพึ่งกลับบ้านหล่มสักมาเมื่อเสาร์อาทิตย์ เห็นพาลูกพาเมียไปสูดยาฆ่าแมลงที่ดอยกะหล่ำมาด้วย ส่วนผมได้ข้าวไรเบอรี่มา 2 โล ไม่รู้ปลอดสารป่ะ ทีแรกดีใจนึกว่าชื้อมาฝาก มันบอกเห็นบ่นๆว่าอยากได้เลยชื้อมาให้ เก็บตังค์ด้วยถือว่าฝากชื้อไม่ได้ชื้อมาฝาก 2 โล 150 บาท โกรธ โกรธ โกรธ
อยากได้จริงครับพี่เติมใจจะไปเลี้ยงกินไข่ที่เพชรบูรณ์  ยิงฟันยิ้ม ว่าแต่จะส่งกันยังเไงเนี๊ย ส่งมารถทัวร์ได้ใหม ยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้าภูมิจิต รอหน่อยหนึ่งนะครับ ตอนนี้ผลิตไม่ทัน เพราะเจ้าของมัวแต่ไปบ้าไก่ชน  ไม่ใช่สิ ต้องบอกว่าบ้าสาระพัดไก่ไปซะล่ะ ทำอะไรก็ไม่เป็นโล้เป็นพายกะเค้าซักอย่าง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไว้ได้แล้วยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ ส่งรถทัวร์คงไม่คุ้มครับ เผลอๆ ค่าส่งแพงกว่าค่าไก่  โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 01:53:41 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #682 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 10:17:05 PM »

แกลบผมหาซื้ออยู่ครับหายากมากเลยไม่ได้ใช้
ที่ผมแกลบดิบ กระสอบป่าน ลูกละ 20 บาท กระสอบปุ๋ย ลูกละ 10 บาท ขุ้ยมะพร้าว กระสอบปุ๋ยละ 50 บาทคร้าบ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าตั้ม รู้แล้วครับ แต่ไม่เห็นพาไปซื้อที เดี๋ยวรอยายแกปิดโรงสีหนีก่อนค่อยไปพาไปเน๊าะ  โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 01:20:38 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
dong2004
*

« ตอบ #683 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 07:34:24 AM »

ที่ผมแกลบดิบ กระสอบป่าน ลูกละ 20 บาท กระสอบปุ๋ย ลูกละ 10 บาท ขุ้ยมะพร้าว กระสอบปุ๋ยละ 50 บาทคร้าบ
แจ่มเลยครับพี่ตั้ม ว่างๆ ต้นๆเดือนหน้าจะเข้าไปหาครับ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง ไปด้วยคนดิ เอารถน้าไป ผมจะได้ฝากติดรถมาซัก 5 กระสอบป่าน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 01:22:37 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #684 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 10:02:41 AM »

เข้ามาเยี่ยมสวนครับ คอมะเดื่อเหมือนกันหรอครับเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม่งั้นจะให้ตัดโคนาเดียที่บ้านไปชำบ้าง
มันใบร่วงเหมือนจะตายแต่ตัดกิ่งออกแล้วก็แตกเหมือนเดิมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตัดไปชำแล้วได้8-9กระถางครับ
วันหลังผ่านมาเข้ามาเอาไปได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้องบาส ขอบคุณครับ ไม่ได้คงได้คออะไรหรอกครับ เห็นในเฟสเค้าฺชฮิตๆ กัน เลยหามาปลูกไว้ พอมีเรื่องคุยกะชาวบ้าน 
ไว้ไปไหว้พระรอบหน้า จะแวะเข้าไปโค่นเอาต้นนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 01:41:28 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
dong2004
*

« ตอบ #685 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 03:58:18 PM »

แจ่มเลยครับพี่ตั้ม ว่างๆ ต้นๆเดือนหน้าจะเข้าไปหาครับ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง ไปด้วยคนดิ เอารถน้าไป ผมจะได้ฝากติดรถมาซัก 5 กระสอบป่าน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ได้ๆครับ รอก่อนนะครับช่วงนี้งานเยอะมาก ทั้งในโรงงานทั้งนอกโรงงานทั้งไก่ 55555

เติมใจ : สวัสดีครับน้าโด่ง พูดเล่นครับ จริงๆ ผมผ่านทุกวัน แต่ยังไม่สะดวกแวะนะครับ  โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 04:17:40 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #686 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 07:17:16 PM »

เข้ามาเยี่ยมสวนครับ คอมะเดื่อเหมือนกันหรอครับเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม่งั้นจะให้ตัดโคนาเดียที่บ้านไปชำบ้าง
มันใบร่วงเหมือนจะตายแต่ตัดกิ่งออกแล้วก็แตกเหมือนเดิมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตัดไปชำแล้วได้8-9กระถางครับ
วันหลังผ่านมาเข้ามาเอาไปได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับน้องบาส ขอบคุณครับ ไม่ได้คงได้คออะไรหรอกครับ เห็นในเฟสเค้าฺชฮิตๆ กัน เลยหามาปลูกไว้ พอมีเรื่องคุยกะชาวบ้าน 
ไว้ไปไหว้พระรอบหน้า จะแวะเข้าไปโค่นเอาต้นนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

55555555  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม มีอยู่สองสามสายพันธุ์ครับ น้ำท่วมตายไปปีละต้นสองปีแล้วครับ คือดอร์ฟินกะบราวน์ตุรกี  โกรธ โกรธ

ลงมือซะ !!
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #687 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 11:39:40 PM »

เติมใจ : สวัสดีครับน้าตั้ม รู้แล้วครับ แต่ไม่เห็นพาไปซื้อที เดี๋ยวรอยายแกปิดโรงสีหนีก่อนค่อยไปพาไปเน๊าะ  โกรธ โกรธ โกรธ
ก็พี่ท่านเล่นเลิกทำงานตอน จะทุ่ม เค้าให้เลิก 5 โมงเย็นกลัวรถติดอีก  เดี๋ยวว่างจะขนมาทิ้งไว้ที่บ้านสัก 20 กระสอบปุ๋ย ได้เมื่อไหร่ เข้ามาเอาเด้อ..... ยิงฟันยิ้ม

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์