หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหมากเติมใจ เติมเต็ม เติมฝัน เติมพลัง เติมชีวิต "เติมใจ"  (อ่าน 324687 ครั้ง)
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #624 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 02:26:15 PM »

ถามผู้รู้หน่อยครับ (เผื่อมีใครหลงมาไขข้อข้องใจ) ลูกเจี๊ยบ โร๊ดไอแลนด์เรด พ่อเดียวกันแม่เดียวกัน แต่ไหงออกมาคนละสี หรือว่ามันแยกสีตัวผู่กะตัวเมียครับ

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #625 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 03:58:00 PM »

เมื่อวานป๋าปานเทพ ทักมาว่าเติมใจปักกิ่งกลับหัวป่าว มั่นใจว่าไม่น่าจะผิด แต่ก็ไม่แล้วใจเลยกลับไปดูซะหน่อย เล็งไปเล็งมา จดๆ จ้องๆ มันก็หันถูกด้านนะ

ว่าจะไม่ทำอะไร แต่ไหนๆ ก็เปิดออกมาดูแล้วเลยจัดการตามคำแนะนำครับ เอาดินมาพูนกลบด้านที่รากอากาศงอก ส่วนอีกด้านตรงตายอด เว้นเป็นแอ่งไว้เผื่อจะแตกยอดอ่อนๆ เร็วๆ ไวๆ ให้ทันใจวัยรุ่น (ทำให้พาลแว๊บนึกไปถึงทฤษฏีแนวเส้นขอบแห่งสวนขี้คร้านของลุงทีละพัน แบบนี้เข้าข่ายหรือเปล่านะ )  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ส่วนอีกตอ(ยาว) ก็น่าจะหันถูกแหล่ะน่า เสียดายกิ่งที่ได้มาปล้องข้อแต่ละข้อค่อนข้านจะห่าง อย่างตอนี้ ตาแรกเกือบติดดินเลย อีกตาด้านบนเกือบยอดแต่ดันงอกราก

รากอากาศเริ่มจะเหี่ยวๆ ล่ะ ไม่รู้จะพูนยังไง จะถอนแล้วจับนอนก็เกรงว่าใต้ดินจะมีรากแล้ว เลยเอาอบเก็บกลับไว้เหมือนเดิม   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อีกกิ่งเน่าสนิท เลยถอนทิ้งเก็บกระถางไว้ชำกิ่งใหม่ต่อไป ส่วนอีก 2 ตอ ยังคงสภาพเก็บเข้าที่เหมือนเดิม โกรธ โกรธ โกรธ

ไหนๆก็ไหนๆ เลยเปิดถุงดูตระกร้าเพาะเมล็ดมะเดื่อพันธุ์มิกซ์ (หว่านมั่วๆรวมๆ กันหลายๆ พันธุ์) มีงอกเพิ่มมาอีกนิดหน่อย เก็บกลับเหมือนเดิม ไว้ขยันกว่านี้ เดี๋ยวค่อยเจาะแก้วพาสติกมาแยกกล้า

ส่วนต้นกล้าที่แยกไว้วันก่อน 32 กล้า ยังอยู่ดีสบายกันถ้วนหน้า แต่แลดินแห้งๆ เลยเปิดฝาเสปร์น้ำซะหน่อย  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ปิดฝาครอบไว้เหมือนเดิม ลุ้นๆๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

POOMJIT
*

« ตอบ #626 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 06:00:07 PM »

ถามผู้รู้หน่อยครับ (เผื่อมีใครหลงมาไขข้อข้องใจ) ลูกเจี๊ยบ โร๊ดไอแลนด์เรด พ่อเดียวกันแม่เดียวกัน แต่ไหงออกมาคนละสี หรือว่ามันแยกสีตัวผู่กะตัวเมียครับ

แม่ไก่โดนพ่อไก่ชนขืนใจมาหรือเปล่าครับพี่  ยิงฟันยิ้ม
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #627 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 12:17:06 AM »

เป็นเหมือนกันหรือครับ ได้ทั้งพันธุ์แท้ และพันธุ์ทางเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ผมก็เป็นเหมือนกัน มันถูกผสมกับไฮบริดมาแล้วครับ ตัวลายๆผสม ตัวแดง แท้เลือดน่าจะ75 ขึ้นนะ ก็ไม่รู้ทำยังไงเหมือนกัน เลี้ยงมาตั้งแต่เล็กไม่นึกเลย โดนซะแล้วเรา   โกรธ โกรธ โกรธ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
นายเติมใจ
*

« ตอบ #628 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 11:04:21 AM »

แม่ไก่โดนพ่อไก่ชนขืนใจมาหรือเปล่าครับพี่  ยิงฟันยิ้ม

อย่าว่าแต่ไก่ชน(บุรี)เลย ตอนนี้แม้แต่ไก่แม่ฮองสอน น่าน กรุงเทพฯ ร้อยเอ็ด สกลฯ หรือไก่อื่นๆ ก็ไม่ได้แอ้มครับน้าภูมิจิต เพราะมีแค่คู่เดียวผลิตไข่ไม่ทันฟัก ตอนนี้ยอดสั่งจองพุ่งกระฉูด   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

บอกแล้วว่าบ้าๆ บอๆ ไปตามเรื่องตามราว(ลาว) เลี้ยงไก่พันธุ์ไข่แต่ดันต้องไปชื้อไข่จากตลาดกิน ส่วนไข่เรามีไว้สำหรับฟักแจก สุดยอดมั้ยละบ้านผม  โกรธ โกรธ โกรธ

เป็นเหมือนกันหรือครับ ได้ทั้งพันธุ์แท้ และพันธุ์ทางเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ผมก็เป็นเหมือนกัน มันถูกผสมกับไฮบริดมาแล้วครับ ตัวลายๆผสม ตัวแดง แท้เลือดน่าจะ75 ขึ้นนะ ก็ไม่รู้ทำยังไงเหมือนกัน เลี้ยงมาตั้งแต่เล็กไม่นึกเลย โดนซะแล้วเรา   โกรธ โกรธ โกรธ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ตามนั้นครับน้าตั้ม ไก่มันเข้ามานานละจะให้เลือดนิ่งๆ ก็คงจะยากอยู่แค่เหลืออยู่ 75 % ก็โอเคแล้ว ชุดสองผมมีตัวแดงเข้มจนออกดำติดมาตัว ไม่รู้โตมาจะเป็นยังไง แต่อย่าไปใส่ใจกับมันมากครับ แมวไม่ว่าสีไหนก็จับหนูได้ฉันใด ไก่ไม่ว่าจะสีอะไรก็ไข่ได้ฉันนั้นเช่นกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทีแรกผมนึกว่ามันแบ่งสี ผู้-เมีย ตกลงมันไม่ใช่ใ่มั้ยครับ แต่ไม่เป็นไร มันจะออกมายังไงก็เลี้ยงเหมือนเดิม ไม่ได้หวังผลทางกิจธุระ เอ้ย ธุรกิจ อยู่แล้ว ไม่เหมือนบ้านสวนพสธร จะได้ขายไข่ถูกๆ เก็บเงินไปซื้อตึก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

นายเติมใจ
*

« ตอบ #629 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 05:09:26 PM »

ค้นไปค้นมา เจอจนได้ ทางลัด เอามแปะไว้ก่อน เผื่อลืมจะได้ไม่ต้องไปค้นใหม่   อายจัง อายจัง อายจัง

ไก่พันธุ์ไข่ที่เรียกชื่อว่า "ไทยบรา" มันคือพันธุ์พลีมัธร๊อก ชนิดหนึ่งนั่นเอง ที่เรียกว่า บราพลีมัธร๊อก จะเป็นสีลายดำตัวลายๆน่ะครับ ส่วนที่เรียกว่าไทยบรา นั้นเรียกชื่อเต็มๆว่า ไทยพลีมัธร๊อก เกิดจากการกลายพันธุ์มาจากพันธุ์บราพลีมัธร๊อก นักวิชาการของกรมปศุสัตว์เขาคัดพันธุ์ออกมาตั้งชื่อสั้นๆว่า "ไทยบรา" ตัวสีขาว สร้อยคอดำ ปลายหางสีดำครับ เมื่อนำมาผสมกับพ่อพันธุ์โร๊ดไอร์แลนด์เรด จะได้ลูกไก่ไข่ที่สามารถแยกเพศได้ตั้งแต่แรกฟักออกมา ได้ไก่ไข่ที่เรียกว่าไก่ไข่กรมปศุสัตว์ครับ  

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=43832.0

กระทู้นี้ก็เข้าอ่านปล่อย จะอ่านที่ค้นที แปะไว้ดีกว่า ไก่ไข่ (Layer Chicks) มาตรฐานสายพันธุ์ Rhode Island Red, Barred Plymouth etc.
ไก่ไข่"ฮาร์โก้" หรืออีกชื่อหนึ่งว่า "แบล็คร็อค" เป็นไก่ไข่พันธุ์ผสมระหว่างโร๊ดไอสแลนด์แดง และบาร์พลีมัทร็อค

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=54986.0

พอจะได้แนวทางล่ะ  แรกๆ เพาะเล่นๆ แค่ 3 สาย ก่อน ค่อยขยับไป ฮาร์โก้
1) โร๊ด แท้
2) ไทยบาร์ แท้
3) ลูกผสมระหว่าง พ่อโร๊ด กับ แม่ไทย-บรา ได้ไก่ไข่กรมปศุสัตว์
4) ลูกผสมระหว่าง พ่อโร๊ด กับ แม่บาร์พลีมัทร๊อค ได้ ฮาร์โก้ (เดี๋ยวต้องหาบาร์พลีมัทร๊อค เพิ่ม)

ส่วนเบรสที่มีอยู่เดี๋ยวค่อยลองทำไก่บ้านเนื้อนิ่ม ส่วนไก่พันธุ์มั่วของโลกเดี๋ยวค่อยว่ากัน

แถมหน่อย พ่อบาร์พลี & พ่อฮาร์โก้ แตกต่างกันยังไง

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=98496.0

มาทำความรู้จักกับไก่พันธุ์ต่างๆทั่วโลกครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=55322.0

ขอขอบคุณและ ขออนุญาตุท่านเจ้าขอกระทู้ด้วยนะครับ

ด้วยจิตคารวะ

dong2004
*

« ตอบ #630 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 07:46:42 PM »

อ่านยังไม่หมดนะพี่ทำหลายอย่างจัง ไก่บาร์พลีมัทร๊อค มีไข่อยู่ 2 ฟองเดี๋ยวเอาไปฝากแต่ใบยังเล็กนะครับส่วนไข่ไก่โร็ดมี 3 ฟองเล็กเหมือนกัน เดี๋ยวเอาไปฝากของผมเจ้าของฟาร์มบอกนำเขามาจากต่างประเทศ บอกโร็ด 100 บาร์พลีมัทร๊อค 100 ให้พี่ลองก่อนว่า100 จริงไหม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับน้าโด่ง ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมครับ เติมใจก็บ้าๆ บอๆ ไปเรื่อยเปลื่อยตามประสาแหล่ะครับ เก็บไปแต่สิางดีๆ แล้วกันนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับไข่ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2014, 09:39:00 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #631 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 08:17:26 PM »

อ่านยังไม่หมดนะพี่ทำหลายอย่างจัง ไก่บาร์พลีมัทร๊อค มีไข่อยู่ 2 ฟองเดี๋ยวเอาไปฝากแต่ใบยังเล็กนะครับส่วนไข่ไก่โร็ดมี 3 ฟองเล็กเหมือนกัน เดี๋ยวเอาไปฝากของผมเจ้าของฟาร์มบอกนำเขามาจากต่างประเทศ บอกโร็ด 100 บาร์พลีมัทร๊อค 100 ให้พี่ลองก่อนว่า100 จริงไหม ยิงฟันยิ้ม
ขอจองเป็นคิวต่อไปด้วยนะครับ ว่างเมื่อไหร่จะไปเที่ยวหา แต่ว่าไปหาพี่เติมใจเค้าแล้ว มีอะไรขนกลับมาให้หมดนะ เพราะพี่แกมีโครงการใหญ่อีกแล้ว กลัวพื้นที่จะระเบิดก่อน หรือ ห้องวิจัยจะระเบิดก่อนกันน่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
dong2004
*

« ตอบ #632 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 08:26:30 PM »

ขอจองเป็นคิวต่อไปด้วยนะครับ ว่างเมื่อไหร่จะไปเที่ยวหา แต่ว่าไปหาพี่เติมใจเค้าแล้ว มีอะไรขนกลับมาให้หมดนะ เพราะพี่แกมีโครงการใหญ่อีกแล้ว กลัวพื้นที่จะระเบิดก่อน หรือ ห้องวิจัยจะระเบิดก่อนกันน่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ครับผมไม่รู้ไก่จะผ่านฝนไปได้ไหม ไม่เคยทำวัคซีนเลยครับตั้งแต่เอามาเลี้ยงตอน 2 สป
dong2004
*

« ตอบ #633 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 09:35:50 AM »

พี่ ถามหน่อย ตู้ฟักพี่ อุณหภูมิ ความชื้นเท่าไหร่ครับ ผมส่งข้อความไม่เป็นครับ

เติมใจ : อ่ะนะ เท่าไหร่หว่า ถ้าไม่ถามนี่ลืมไปเลยนะครับว่า ตั้งแต่ได้เทอร์มอมิเตอร์แบบดิจิตอนมา ไม่เคยเก็บข้อมูล ไม่เคยถ่ายรูปลงไว้เป็นข้อมูลย้อนหลังเลย

เข็คแต่ช่วงแรก พอตั้งเวลาแล้วมันฟักออกปกติเลยไม่ได้วัดอีก เอาเท่าที่จำได้คร่าวๆ นะครับ อุณภูมิประมาณ 37 C ํ+- 0.5 ครับ
ส่วนความชื้นวัดได้ 45-50% พยายามเพิ่มแก้วใส่น้ำแต่ไม่เคยสูงกว่า 50 เลยปล่อยเลยตามเลย

อย่างที่เคยบอก ผมตั้งเทมคอลโทลให้ทำงาน 36.8-37.3 C ํ เพราะเคยตั้งตัดที่ 38 C ํ และและเริ่มทำงาน 37.5 C ํ (37.5-38) พอวันที่ 19 มันก็ฟักเป็นตัว แต่ตายโครมไปเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 03:57:48 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
ปานเทพ
*

« ตอบ #634 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 11:10:01 AM »

พี่ ถามหน่อย ตู้ฟักพี่ อุณหภูมิ ความชื้นเท่าไหร่ครับ ผมส่งข้อความไม่เป็นครับ
ส่งข้อความ คลิกไปที่ IM  ด้านซ้ายมือนะจ๊ะ

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
dong2004
*

« ตอบ #635 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 02:06:06 PM »

ส่งข้อความ คลิกไปที่ IM  ด้านซ้ายมือนะจ๊ะ

ขอบคุณครับ
นายเติมใจ
*

« ตอบ #636 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 04:42:29 PM »

พี่ไปรฯ เริ่มขยันกลับมาเที่ยวที่บ้านอีกครั้งหลังห่างหายไปเป็นช่วงๆ วันก่อนมีมา 2 กล่อง กล่องแรกไม่เท่าไหร่เพราะรู้อยู่แล้วว่าเป็นพัสดุอะไรจากไหน

แต่กล่องที่ 2 งงๆ มาจากอำนาจเจริญ  ฮืม ฮืม ฮืม

นึกยังไงก็นึกไม่ออกแกะดูเลยดีกว่า   โกรธ โกรธ โกรธ

ห่อมาอย่างสวยงาม   อายจัง อายจัง อายจัง

เสื้อที่ใช้ห่อมายังดูดีเลย แสดงว่าตั้งใจมาก เสียดายตัวเล็กไปหน่อย ไม่งั้น เก็บไว้ให้ดวงใจจังใส่ไปลุยสวน   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แกะออกดูกันแบบเต็มๆ ตาดีกว่า ไผ่เหลืองชำ รากเดินดีมากเลย ส่งมาให้ตั้ง 7 ราก ขอขอบคุณน้ำมิตรจากน้าประสิทธิ์ครับ  (Henry)

นายเติมใจ
*

« ตอบ #637 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 05:11:46 PM »

อีกกล่องนี่รู้แล้วว่าเป็นอะไรเพราะรอๆๆๆๆ ขอบคุณนางฟ้าใจดี เจ๊ต้อมศรี มณีเด้ง มานะที่นี้ด้วยครับ สำหรับน้ำมิตรอันยิ่งใหญ่

มีแอบแถม เถาวนิลา มาให้เอาไปเกาะต้นไม้เล่นด้วย

กิ่งมะเดือฝรั่งงามๆ และสมกับเป็นนางฟ้าใจดีมีการควั่นกิ่งมาให้เรียบร้อย (สังเกตุว่าจะมียอดและใบอ่อนแตกออกมาด้วย)

อันนี้น่าจะเป็น สไปร์ที่หลังไมค์มาบอก ผลมะเดือฝรั่งงามๆ พึ่งจะเคยเห็นก็วันนี้แหล่ะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

เก็บใส่ตู้เย็นไว้ก่อน ไม่กล้ากิน กลัวตาย เอ้ย เสียดาย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

นายเติมใจ
*

« ตอบ #638 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 05:28:17 PM »

ก่อนไปชำกิ่งเล่นกัน ขออณุญาตขยายความนิดหน่อย ก่อนจะตัดกิ่งส่งมาให้ เจ๊แกมีการควั่นกิ่งมา 3 ท่อน เหตุผลที่ต้องควั้นคือ ให้มะเดื่อแตกยอดใหม่ก่อนที่จะเอามาชำ คาดว่ามะเดื่อฝรั่งรอบนี้น่าจะรอดทุกต้น เพราะรอบที่แล้วรากมาเร็วมาก แต่ใบยังนิ่งสนิท เอาเป็นว่ามะเดือรากเดินก่อนใบ ไม่เหมือนหม่อนใบเดินก่อนราก จัดการตัดตามรอยควั้น

และแล้วความโลภและความอยากรู้อยากเห็นก็เข้าสิงสถิตในจิตใจ เอาน่าลองดูเผื่อมันจะเกิด เลยจัดการแถมอีกท่อน

วันก่อนหาซื้อขุยมะพร้าวได้แล้ว เอามาผสมดินสำเร็จเพื่อแยกกล้ามะเดือเพาะเมล็ด เลยแบ่งไว้กะเอาไว้ชำกิ่งมะเดื่อ แต่ที่ไหนได้พี่ชาย ผบทบ. ไม่รู้อารมไหนสังสัยติดเชื้อจากเติมใจ เห็นน้องเขยบ้าชำไผ่(มั่ง) ไปเจอแขนงไผ่เลยตัดมาชำมั่ง ถามว่าไผ่อะไร บอกไม่รู้  โกรธ โกรธ โกรธ

แต่ที่สำมะคัญคือ ดินปลูกสำเร็จกองเต็มริมรั้วไม่เอามาชำ ดันเอาดินที่เราผสมไว้ชำซะ สุดท้ายก็ต้องดินสำเร็จดิบๆ อีกเหมือเดิม ดีหน่อยเจ้านี้ผสมขุยมะพร้าวมาเยอะและไม่ใส่ดินเหนียว

ชำเรียบร้อย 4 กระถาง กระถางที่ชำยอดบนสุด เป็นดินกระถางเก่า ที่กิ่งมันเน่าเอามาใช้ชำ รอดูกันว่ายอดนี้จะงอกหรือจะเน่า

วนิลา ไม่มีต้นไม้ให้เกาะ จับเกาะในเปลือกมะพร้าวเก่าๆ เล่นไปก่อน  อายจัง อายจัง อายจัง

นายเติมใจ
*

« ตอบ #639 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 05:30:10 PM »

ไผ่ที่ชำเมื่อคืน ส่วนที่เห็นแขนงยาวๆ คือ ไผ่ที่พี่เอามาชำ แม่ยายบอกว่าหน่อเหมือนกิมซุง แต่ดูลักษณะลำแขนง เติมใจว่าไม่น่าจะใช่ ไว้รอดูกันต่อไป

ไหนๆ ก็ไหนๆ มาดูที่ทยอยสะสมไว้ดีกว่า ติดมั่งตายมั่ง แทงหน่อแล็กๆ สวยๆ แล้วก็มีมั่ง

ส่วนอันนี้ ไผ่นวลราชินีเพาะเมล็ด หลังจากที่โดนไก่จิกกินใบ รอดมาได้ ตอนนี้มาเจอมรสุมลูกหอยทากอีก กัดขาดเป็นต้นๆไป  โกรธ โกรธ โกรธ

แต่ก็มีบางตุ้มที่เริ่มขยายไหลออกหน่อ มาพอให้ได้ชื่นใจ

สวนผักหวานป่า ตอนนี้ใช้ทุเรียนทำพี่เลี้ยง (ทุเรียนเจ๊จอย ยังอยู่กันดีสบาย ขังไว้ในกระถาง ไม่ได้ฤกษ์ได้ยามเอาไปลงดินซะที)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2014, 08:40:23 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์