หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหมากเติมใจ เติมเต็ม เติมฝัน เติมพลัง เติมชีวิต "เติมใจ"  (อ่าน 324421 ครั้ง)
BLACK TIGER
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #608 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 07:58:22 AM »

สวัสดีครับน้าแสบสบายดีนะครับ แม่ไก่นกแดงสวยดี ว่างๆลงรูปพ่อพันธุ์ให้ผมดูบ้างนะครับ

เติมใจ  : สวัสดีครับน้าก้าน ตามอัตภาพครับแล้วน้าสบายดีนะครับ อย่ากระไรกะพ่อพันธุ์ของซุ้มนี้เลย บ้าๆ บอๆ  มั่วๆ เหมือนเจ้าของแหล่ะครับ และเท่านั้นไม่พอทำไปทำมาเหมือนเป็นสถานที่เลี้ยงไก่พิการยังไงไม่รู้ครับ  โกรธ โกรธ โกรธ

สายนกแดงที่ตั้งใจจะเอาทำพ่อพันธุ์ก็มีแค่ 2 หลักๆครับ แดงหงอนแจ้ กะ เจ้าทองบอดครับ รูปส่วนใหญ่ไม่ได้ถ่ายครับเอารูปเก่าๆ ไปดูเล่นก่อนแล้วกัน

ตัวแรกเลยที่ขึ้นธรรมเนียบพ่อพันธุ์แบบไม่ได้ตั้งใจ เจ้าก้อยกุด น้องที่โรงงาน พอรู้ว่าเราจะเลี้ยงไก่ชน ก็ยัดเยียดให้มาคู่หนึ่ง เป็นตระกูลเหลืองหางขาว แต่เป็นเขียวใหญ่ น้องเค้าครอบสุ่มไว้ห่ามไปนิดเตะสุ่มเล่นนิ้วหักน้องมันเลยยกให้มารักษา ตอนมาแผลเริ่มอักเสบ เลยตัดสินใจตัดก้อยทิ้ง ได้ลูก 2 ครอกแล้ว จาก 2 แม่ เก็บไว้ 6+6 = 12 ตัว ยังไม่สู้ไก่ ส่วนพ่อไก่เพื่อนตะหานเรือ มาเที่ยวหาเห็นว่าหน่วยก้านดี เลยขอยืม (แต่น่าจะลืม) เอาไปทำพ่อเพาะอยู่ที่สัตหีบครับ

ตัวถัดมาเป็น เจ้าแดงแจ้  ชื้อไก่รุ่นเล็กจากเหล่านกแดงเมืองกรุง ชุดนี้เป็นไก่ชุดแรกที่เริ่มเลี้ยงครับ ไปหลงไหลบล๊อค นกแดงดอทคอม อยู่พักใหญ่ๆ สุดท้ายเหมาไก่หลุดคัดมาครับ รวมทั้งซื้อทั้งแจกได้มา 9 ตัว รอดมาได้แค่ 2 ตัว
ตอนรุ่นๆ

บัจุบัน ตอนนี้เป็นหวัด คอครอก มา 3 เดือนล่ะ ให้ยาไปหลายขนาดแล้วยังไม่หายเลย

อีกตัวเป็นตัวโปรดเลย เจ้าทองบอด เป็นไก่สายตีจากเมืองน่าน สมัยเป็นหนุ่มโดนตีตาซ้ายบอร์ด เลยถูกปรดระวางเป็นพ่อพันธุ์ ปัจจุบันแก่มากละแต่เจ้าของเก่าหวงมาก ผมให้เพื่อนไปอ้อนอยู่หลายเดือนกว่าจะได้มา ชอบที่โครงสร้างดีสีแดงสวย แม้จะมีขาวแซมเยอะก้ยังดูดี ที่สำคัญค่าตัวพอสัมผัสได้

ยังเหลือแดงๆ อีก 2 ตัว น่าจะออกแนวทองแดง ตัวแรกจากน่าน เคยเอาเข้ากะตัวหนหนึ่งไข่ไม่ฟักสักฟอง เลยงดก่อน อีกตัวพึ่งปล้นมาจากบ้านสวนพสธร สวยอยู่รอยเล็กเลยยังไม่ได้เอาเข้าอีกเช่นกัน

ที่ไม่ใช่นกแดงหรือตะกูลแดงๆ ก็มีอีกตัวน่าจะเป็นตระกูลเหลืองหางขาว (เหลืองเข้ม) ได้รับบริจาคจากพี่ธวัช (น้ำใจ ) ตัวนี้ ขี้โรคมาก เป็นมาเกือบจะครบทุกโรคล่ะมั่ง  รักษากันปล่อย อุ้มป้อนข้าว ป้อนนม ป้อนยา เกือบจะทุกวัน (เหมือนหนูลองยา) เลยกลายเป็นไก่ตัวเดียวที่คุ้นกะผม พ่อเขียวใหญ่ไม่อยู่เลยให้จัดแทนพึ่งจะได้ลูกคอกแรก  แต่ไม่เคยได้ถ่ายรูปเลย  ลังเล ลังเล ลังเล ล่าสุดที่แคบกรงไม่พอเลยเอาขังในกรงผสมที่แม่ไก่กำลังฟัก เป็นปรวดถ่ายไม่ออก เบ่งตูดปี้น ไม่ยอมกินข้าว ต้องทั้งป้อนทั้งสวน ทั้งใส่ยา ถ้าไม่ติดว่าสัญญากับคนให้ไว้ทุบหัวฝังดินไปแล้ว  แต่มันดันรอดอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แล้วก็มีไก่หนุ่มสีขาวแดงกะเขียวเหลือง อีกอย่างละตัว ยังไม่ได้ขึ้นธรรมเนียบ รอดูสีดูเชิงก่อนครับ จะไเป็นไก่ตี ไก่แข่ง หรือไก่เข่ง

ส่วนลูกเพาะคอกแรกๆ ก็เป็นหนุ่มกันล่ะ ถ่ายขนออกแนวพ่อเขียวใหญ่ทุกตัว แต่ไก่เลี้ยงปล่อยเลยเบียวมาก ใกล้ไม่ได้เลย สงสัยต้องเอา DSLR ไปส่อง ไว้มีโอกาสจะถ่ายรูมมาให้ชมนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 10:26:59 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

BLACK TIGER
*

« ตอบ #609 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 08:00:12 AM »

ล่าสุดเมื่อเช้า 15 ตัวล่ะ แว๊บๆ น่าจะมีไก่พันธุ์มั่ว(ใหม่) ของโลกหลุดมาตัว เจ้าของไข่ถ้าแวะมาเจอรบกวนแจ้งหน่อยว่ามันใช่ใช่มั้ย

ส่วนไก่ชนแห่งความฝัน พูดถึงแล้วก็จัดซักหน่อย วันก่อนปั่นจักรยานไปหาดูฟาร์มไก่ เข่งท้ายหมู่บ้าน (เลี้ยงปล่อยตามบ้าน) ราคากิโลละ 80 กะเลือกเอามาทำสายต่อ แต่ไม่มีที่ถูกใจ
สุดท้ายไปส่องเจอในเฟส ว่าจะไม่แล้วนะ อดไม่ได้จัดมาอีก 2 จากเมืองเกินร้อย ตัวแรกสีเข้มหน่อย

ตัวที่ 2 ซีดๆ นิด รอเจ้าของเดิมส่งมาให้ แต่ที่แน่ๆ ค่าส่งจ่ายค่าไก่ได้ตัวหนึ่งแล้วยังมีเหลือทอน ไม่เป็นไร ความยากมันไม่ปราณีใคร หวังเพียงเล็กๆว่า จะได้ลูกไก่แห่งความหวังสักตัว   โกรธ โกรธ โกรธ

ตัวเลืองในสุ่มสวยดี น้ำหนักเท่าไหร่ครับ ขอดูชัดๆหน่อยชอบๆๆ

เติมใจ : ต้องขออภัยครับ ไม่ใช่ไก่ผมครับ รูป 4 รูปด้านบน เป็นรูปจากท่านเจ้าของเดิมถ่ายมาให้ดูก่อนตัดสินใจชื้อขายกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 09:18:50 AM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
orrwi
*

ต้องการกิ่งมะม่วงสวนนนท์ คิดถึงเรา Line:arjarnwi

« ตอบ #610 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 11:19:29 AM »

ขอบคุณ น้องเติมใจค่ะ
แนะนำลูกค้ากิ่งมะม่วงให้ป้า
ผ่านมาเมืองนนท์ แวะมารับกิ่งค่ะ

เติมใจ  : สวัสดีครับคุณครูป้าวิ พอดีเปิดร้านค้าออนไลน์ ทิ้งไว้นะครับ ลูกค้าเค้าโทรมาถามเลยให้เบอร์ไปครับ

ส่วนเมืองนนท์นี่ขอไม่ผ่านได้มั้ยครับ เดี๋ยวตั้งใจไปเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 01:43:54 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

วิลาวัลย์ สุริยะฉายโทร.0819251021
ธ กรุงไทยบางกรวย1091199353ธกรุงเทพ2080536838
สวนนนทบุรี:บางกรวยซ.42สะพานพระราม๕
ไร่สุพรรณบุรี:บ้านโข้ง อู่ทอง
POOMJIT
*

« ตอบ #611 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 06:33:14 PM »

สวัสดีครับน้าแสบสบายดีนะครับ แม่ไก่นกแดงสวยดี ว่างๆลงรูปพ่อพันธุ์ให้ผมดูบ้างนะครับ

เติมใจ  : สวัสดีครับน้าก้าน ตามอัตภาพครับแล้วน้าสบายดีนะครับ อย่ากระไรกะพ่อพันธุ์ของซุ้มนี้เลย บ้าๆ บอๆ  มั่วๆ เหมือนเจ้าของแหล่ะครับ และเท่านั้นไม่พอทำไปทำมาเหมือนเป็นสถานที่เลี้ยงไก่พิการยังไงไม่รู้ครับ  โกรธ โกรธ โกรธ

สายนกแดงที่ตั้งใจจะเอาทำพ่อพันธุ์ก็มีแค่ 2 หลักๆครับ แดงหงอนแจ้ กะ เจ้าทองบอดครับ รูปส่วนใหญ่ไม่ได้ถ่ายครับเอารูปเก่าๆ ไปดูเล่นก่อนแล้วกัน

ตัวแรกเลยที่ขึ้นธรรมเนียบพ่อพันธุ์แบบไม่ได้ตั้งใจ เจ้าก้อยกุด น้องที่โรงงาน พอรู้ว่าเราจะเลี้ยงไก่ชน ก็ยัดเยียดให้มาคู่หนึ่ง เป็นตระกูลเหลืองหางขาว แต่เป็นเขียวใหญ่ น้องเค้าครอบสุ่มไว้ห่ามไปนิดเตะสุ่มเล่นนิ้วหักน้องมันเลยยกให้มารักษา ตอนมาแผลเริ่มอักเสบ เลยตัดสินใจตัดก้อยทิ้ง ได้ลูก 2 ครอกแล้ว จาก 2 แม่ เก็บไว้ 6+6 = 12 ตัว ยังไม่สู้ไก่ ส่วนพ่อไก่เพื่อนตะหานเรือ มาเที่ยวหาเห็นว่าหน่วยก้านดี เลยขอยืม (แต่น่าจะลืม) เอาไปทำพ่อเพาะอยู่ที่สัตหีบครับ

ตัวนี้เป็นประดู่เลาหางขาวครับพี่ สวยเชียว ถ่ายขนสองถ้าห้าพระองค์มาผมว่างามเลยครับ ถูกใจผมมากๆ

เติมใจ  : สวัสดีครับน้าภูมิจิต ตกลงเป็นประดู่เลาหางขาว เหรอครับ ผมเรียกว่าเขียวใหญ่มาตลอด มีลูกเพาะอยู่หลายตัว น่าจะมีลุ้นที่จะออกเป็น ห้าพระองค์ ครับ

พอพูดถึงก็เกิดอาการคิดถึงขึ้นมากระทันหัน เลยวานเพื่อนถ่ายรูปส่งไลน์มาให้ดู  ดูสภาพ หลังจากที่ไปอยู่ในค่ายตะหานได้ไม่เท่าไหร่ สภาพแทบจำไม่ได้เลย  โกรธ โกรธ โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 01:00:09 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #612 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 04:26:53 PM »

สรุปผลการฟักรอบล่าสุดครับ เอาเข้าตู้ทั้งหมด 48 เชื้อไม่เดิน 14 ฟอง เสียไปอีก 5 ฟอง  ได้มาทั้งหมด 29 ตัว   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนใข่ไก่แจ๊ ก็คงต้องเก็บออกต้มจิ้มซอสถั่วเหลือง เพราะส่องๆดู ทั้ง 5 ฟอง แลจะไม่มีเชื้อซักฟอง  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #613 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 05:00:45 PM »

ดูแต่ไก่กะไข่ มาดูต้นไม้กันมั่งดีกว่า หลังจากที่ลองศึกษาและหาเมล็ดมาเพาะเล่นๆ  ว่าจะไม่แล้วนะ สุดท้ายก็อดไม่ได้เหมือนเดิม กิ่งมะเดื่อฝรั่ง โกรธ โกรธ โกรธ

ไปเจอราคาเยาว์เลยจัดการซะหน่อย เห็นว่าเป็นพันธุ์แบล็คแจ๊ค (Black Jack) เห็นถนุถนอมกันจังมั่นใส้ซื้อมาตัดเล่นซะเลย  เอ้ยไม่ใช่เผื่อฟลุ๊คได้หลายๆ ต้น  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ดินเพาะชำใช้ดินสำเร็จเหมือนเดิม ขี้เกียจหาขุยมะพร้าวกะแกลบดำแล้ว สั่งไว้จนลืมไม่ยอมเอามาให็ซักที เล่นตัวซะเหลือเกิน

พยายามจะพอเพียง แต่ความโลภไม่เคยปราณีใคร จาก 2 กิ่ง ชำ 5 ตอเลย ถ้าเกิดทุกตอราคาต่อต้นก็น่าจะพอเพียง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รดน้ำใส่ถุงรอ ไว้มาลุ้นกันว่าจะได้ต้นมะเดื่อไว้ชิมผลหรือจะได้ฟื้นไว้เป็นเชื้อก่อไฟ

ส่วนเมล็ดที่เพาะไว้ 17 สายพันธุ์ ล่าสุดเมื่อวานเริ่มมีสัญญาณชีพแล้ว 5 สายพันธุ์ละ ไว้ค่อยถ่ายรูปมาอัพให้ดูว่ามีอะไรมั่ง  อายจัง อายจัง อายจัง
มาดูอันนี้ก่อนดีกว่า งานงอกครับ งอกจริงๆ เมล็ดอินทผาลัม หมกทิชชู่ไว้แล้วก็ทำลืม ลืมจริงๆ รากเดินซะน่ากลัว เอาไปหมกดินลงตุ้มละไม่รู้ช้าไปหรือป่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 05:06:51 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

POOMJIT
*

« ตอบ #614 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 05:14:11 PM »

ตัวนี้เป็นประดู่เลาหางขาวครับพี่ สวยเชียว ถ่ายขนสองถ้าห้าพระองค์มาผมว่างามเลยครับ ถูกใจผมมากๆ

เติมใจ  : สวัสดีครับน้าภูมิจิต ตกลงเป็นประดู่เลาหางขาว เหรอครับ ผมเรียกว่าเขียวใหญ่มาตลอด มีลูกเพาะอยู่หลายตัว น่าจะมีลุ้นที่จะออกเป็น ห้าพระองค์ ครับ

พอพูดถึงก็เกิดอาการคิดถึงขึ้นมากระทันหัน เลยวานเพื่อนถ่ายรูปส่งไลน์มาให้ดู  ดูสภาพ หลังจากที่ไปอยู่ในค่ายตะหานได้ไม่เท่าไหร่ สภาพแทบจำไม่ได้เลย  โกรธ โกรธ โกรธ

เอากลับมาครอบสุ่มเลยพี่บำรุงซักหน่อย ไก่น่าจะกำลังถ่ายขนไม่ก็โดนตัวเมียรุมโทรม ยิงฟันยิ้ม ขนนี้น่าจะมองเห็นความเป็นประดู่เลามากขึ้น ขนหางจะขาวมากขึ้นและสร้อยคอก็จะออกเลาถ้าแกนสร้อยคอแดงเหมือนแกนสร้อยหลังละงามมากๆ ถ้าพี่ขายผมขอซื้อนะครับเดี๋ยวผมจะมาบำรุงเอง ยิ้ม

เติมใจ  : ใจร่มครับน้าภูมิจิต ตัวนี้ปล่อยให้มันได้ทำหน้าที่ตามสัญชาตญาณมันไปก่อน เดี๋ยวคงจะเอากลับมาเป็นจ่าฝูงที่สวนเพราะก่อนไปมันกันไก่ดีมาก ไม่งั้นไก่ที่สวนตีกันตายหมด ตอนนี้เดี้ยงไป 2 ตัวล่ะ (เบื่องต้นกำชับเพื่อนไปล่ะว่าเพลาๆ หน่อยอย่าไปปล้ำมันบ่อย)

ตัวนี้คงจะให้ใครไม่ได้ครับ ชอบสีชอบรอยมัน อีกอย่างผมสะสมไก่พิการ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าน้าชอบสีนี้อยากได้จริงๆ มีรุ่นกำลังหนุ่มเปรี้ยวอยู่อีก 8 หนุ่มกับ 2 สาวครับ รับรองเห็นแล้วจะอดใจไม่ไหว เดี๋ยวจะพยายามถ่ายรูปมาให้ดู ส่วนเรื่องจะซื้อเรื่องขายหรือให้โดยเสน่หาค่อยว่ากันอีกที่ครับ   จุมพิต จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 05:56:05 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
นายเติมใจ
*

« ตอบ #615 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 03:56:31 PM »

ไข่นกกระทา จากโลตัสน้อย รอบที่แล้วไม่ได้ซักตัว เก็บออกเอามาต้มและแกะเปลือกดู จากรูปสันนิฐานว่าว่า ทั้งหมดไม่น่าจะมีเชื้อเพราะไข่แดงยังแยกกับไข่ข้าวอย่างชัดเจน ไม่มีล่องรอยการเจริญเติมโต

เมนูไข่นกกระทาค้างรัง(ตู้ฟัก)ต้ม จิ้มซีอิ้วขาว ออกแข็งนิดๆ เหมือนไข่อบ อาหย่อยยยยย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไข่ไก่แจ้ ของน้องที่โรงงานมาฝากฟัก ส่องดูเื้อไม่เดินคาดว่าไม่มีเชื้อ (เอาออกมาต้มกินไปล่ะ) มีความรู้สึกว่ามันไม่แล้วใจยังไงไม่รู้ เลยลองสั่งอีกเจ้ามาฟักดู  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

แพคมาอย่างดี

น้าเค้าบอกเข้าไม่ได้เน้นประกวด แต่มีหลายสีหลายไซด์หลายทรง เลยบอกให้คละๆกันมา มีสีอะไรแบบไหนมั่งไม่รู้ ไข่ไก่แจ้มี 10 ฟอง ฟองเล็ก 7 ฟอง ฟองโตหน่อย 3 ฟอง มีแอบแถมไข่ไก่ชนมา 2 ฟอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 04:04:08 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #616 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 04:08:05 PM »

เมล็ด อัลมอนด์ เพาะไว้ในตู้เย็น จนพอจะลืม วันก่อนเปิดดู จาก 4 งอกมา 1 เมล็ด จัดการเอาลงกระถางเพาะไปเรียบร้อย

มะเดื่อฝรั่งหยอดไว้แก้วละ 5 เม็ด เริ่มงอกแล้ว ทีแรกว่าจะปล่อยให้โตแข่งกันในแก้วเดียว สุดท้ายอดไม่ได้ นั่งแยกแก้วละต้นจนได้ ไม่รู้พันธุ์อะไรเป็นอะไรเค้าเขียนข้างซองมาอ่างไรก็เขียนไปอย่างนั้น

GREEN PATLICAN ได้มา 5 ต้น

PURPLE 3 ต้น

GOKLOP 3 ต้น

AUTOMN GREEN 2 ต้น

BURSA 3+2 ต้น

MINI PURPLE 3 ต้น

BLACK PATLICAN 5 ต้น

BROWN 3 ต้น

มีที่หว่านรวมๆ ในตระกร้าแยกไม่ได้ว่าพันธุ์อะไร อีก 12 ต้น จัดการแยกใส่แก้วละต้น รวมๆได้เพิ่มมา 32 ต้น รวมเป็น 40 ต้น เลี้ยงและลุ้นให้โตกันต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 04:13:51 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
*

« ตอบ #617 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 04:11:33 PM »

วันอาทิตย์ ทำความสะอาดสวน้อยข้างบ้าน คัดเอาต้นไม้ที่เพาะๆไว้ ไปลงที่สวน(ชาวบ้าน) พอมีเวลาเลยถ่ายรูปไก่มาให้ชมกันครับ ลูกเพาะส่วนใหญ่เริ่มโตเป็นหนุ่มกันแล้ว

นายเติมใจ
*

« ตอบ #618 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 04:35:45 PM »

ไก่เลี้ยงปล่อย เปรียวมาก พยายามล่อมาถ่ายใกล้ๆ

ลูกแม่เครา ได้เลือดแม่มาพอสมควร หน้าเคราแข้งเครา

แม่ไก่นกแดงนิ้วงอ เลี้ยงประคบประหง่มมาตั้งแต่เล็ก ตอนนี้เริ่มเป็นสาวแล้ว อีกไม่นานก็คงจะได้เข้าประจำการ แม่พันธุ์ต้นเหล่า  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ปานเทพ
*

« ตอบ #619 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 08:42:36 PM »

มะเดื่อถ้าจะให้ออกรากไวแตกใบไว ให้ใช้ถุงพลาสติกใสครอบรักษาความชื้นวางไว้ที่โปร่งแสง มี100กิ่งงอก100กิ่ง (รู้แล้วขออภัย)

เติมใจ : สวัสดีครับป๋าเทพ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ รู้ไว้ใช่ว่าใส่ตระกร้าล้างน้ำ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ตกลงต้องเป็นถุงใสใช่มั้ยครับ ช้าไปหน่อยผมใช้ถุงขุ่นๆ 108 โลตัส Top เท่าที่จะหยิบได้จากในครัว ครอบไม่รู้เกี่ยวกันป่ะ จาก 5 เน่าไป 3 ละ แต่ไม่เป็นไร รอกิ่งใหม่เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนถุงดู

ส่วนอีก 2 ยังงงกะมันอยู่รากอากาศเพรียบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 09:19:45 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
POOMJIT
*

« ตอบ #620 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 12:00:53 PM »

วันอาทิตย์ ทำความสะอาดสวน้อยข้างบ้าน คัดเอาต้นไม้ที่เพาะๆไว้ ไปลงที่สวน(ชาวบ้าน) พอมีเวลาเลยถ่ายรูปไก่มาให้ชมกันครับ ลูกเพาะส่วนใหญ่เริ่มโตเป็นหนุ่มกันแล้ว

ว้าวๆไก่หนุ่มสวยๆทั้งนั้นเลย พ่อประดู่เลาแต่แม่ประดู่หรือเปล่าครับพี่ถ้าใช่ผมสนใจครับถ้าแม่เฉดสีอื่นขอผ่านครับ
POOMJIT
*

« ตอบ #621 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 12:05:15 PM »

ประดู่เลาหางขาวครับพี่ ขอบคุณรูปภาพจากเว็บไก่สยามด้วยครับ  ยิ้ม ตำหนิเดียวไก่พี่คือหงอนถ้าหงอนกอดกระหม่อมซ่ะหน่อยนะ  อายจัง อายจัง อายจัง

เติมใจ : สวัสดีครับน้าภูมจิต ขอบคุณสำหรับรูปตัวอย่างไก่ประดู่เลาหางขาวคสวยๆ ครับ แลๆแล้วไก่ผมน่าจะไม่เข้าเหล่าซะแล้วมั่งครับ น้องเค้าเห็นผมเลี้ยงไก่เลยให้มา ผมก็เพาะ ๆ ไป รู้แต่ว่าเป็นสายตี ผสมไขว้มาเยอะหรือป่าวก็ไม่แน่ใจ ส่วนไก่หนุ่มๆ ที่มีอยู่เดี๋ยวสู้ไก่จะลองป้ำดู ตัวไหนเชิงไม่ดีไปต่อไม่ได้ก็ต้มครับ  โกรธ โกรธ โกรธ

ว้าวๆไก่หนุ่มสวยๆทั้งนั้นเลย พ่อประดู่เลาแต่แม่ประดู่หรือเปล่าครับพี่ถ้าใช่ผมสนใจครับถ้าแม่เฉดสีอื่นขอผ่านครับ

ส่วนแม่ประดู่หรือป่าว ผมไม่รู้หรอก แต่ลูกของคู่นี้แหล่ะครับ

แม่ไก่คอกแรก (รูปแอบซุกแม่ตอนเป็นเด็กๆ )

ส่วนอีกคอกพ่อเดียวกันแต่เป็นแม่เครา (เอามาจากแม่สะเรียง)

รูปเก่าที่เคยโพสไว้ ตอนเป็นเด็กๆ เหมือกันครับ

เสียดายผมไม่ได้ทำกรงไว้อนุบาลลูกไก่ บ่อยให้แม่ไก่เลี้ยงจนทิ้งลูกเอง ไม่ค่อยรอด โดยเฉพาะที่สวนปล่อยตามมีตามเกิดเลย ไม่งั้นไก่ก็คงจะเยอะกว่านี้ครับ

ตอนนี้สายที่ผมจะบรีดกำลังเอาเข้าคอกผสมที่บ้าน กะว่าพอฟักจะเลี้ยงให้โตหน่อยถึงจะเอาไปปล่อยที่สวน คาดว่าอัตรารอดน่าจะดีกว่า  ถ้าเอาไว้ที่สวนพ่อท่านปล่อยผสมกันมั่วไปหมดไม่รู้พ่อไหนแม่ไหน ผมแยกคู่ขังใส่กันไว้ท่านก็ปล่อยออกกรง บอกให้มันออกมาหาอาหารกิน  โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 05:23:03 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
นายเติมใจ
*

« ตอบ #622 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 12:53:11 PM »

อัพเดท กิ่งมะเดื่อที่ชำไว้ให้ดูครับ  2 กิ่งยาว ตัดชำ 5  กระถาง กระถางแรก ตัดยาว คือเหลือไว้2 ตา (2ข้อ) รากงอกแล้วครับ แต่งอกกลางอากาศเลย

อีกกระถาง ตัด 1 ข้อ หรือ เหลือตาไว้แค่ 1 ตา รากงอกกางอากาศ เช่นกัน ไม่รู้ว่าใต้ดินจะมีรากป่าว  ลังเล ลังเล ลังเล

อีก 2 กระถาง จากกิ่งยาวไซด์เล็ก ตัด 1 ข้อ ออกอาการจะเน่าแหล่มิเน่าแหล่

กระถางสุดท้าย  จากกิ่งยาวไซด์เล็ก ตัด 1 ข้อ สังเกตุตรงที่อยู่ใต้ดินเน่า แต่ออกรากอากาศมาเส้นหนึ่ง เลยลองจับนอนเอาดินกลบรากกลบตาดู รอดก็งอก ถ้าไม่รอดก็เน่า  โกรธ โกรธ โกรธ

ปานเทพ
*

« ตอบ #623 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 12:57:28 PM »

เอาดินกลบราก จะได้แตกยอดอ่อน

เติมใจ : สวัสดีครับป๋าเทพ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำครับ แต่ว่ากลบยังไงครับป๋า เอาดินพูนโคนขึ้นมา(แต่อีกกิ่งมันยาวเกือบคืบนะครับ) หรือถอนแล้วจับนอนเลย   ฮืม ฮืม ฮืม

เอาไปเอามาเลยเป็นภาระไปเลย รู้งี้เอาปักทิ้งๆ ในกาละมังเป็นเพื่อนหน่อนซะก็ดี  โกรธ โกรธ โกรธ

น่าจะเสียบกลับด้าน ตาหน่อกับตารากต้องดูก่อนเวลาชำครับ

เติมใจ : ผมว่าผมก็ดูดีแล้วนะไม่น่ากลับนะครับป๋า เดี๋ยวเย็นนี้ไมรื้อดูใหม่อีกทีครับ ไม่ได้การยังไงเดี๋ยวจับนอนเลย

จะมีกะเค้าสักต้นนี่มันยากเหมือนกันแฮะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปลาลิง.วันนี้กิ่งมะเดื่อฝรั่งจาก เจ๊ต้อมศรี มณีเด้ง น่าจะเดินทางมาถึง เดี๋ยวจะลองชำอบถุงใสแบบที่ป๋าแนะนำดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 02:31:45 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์