หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหมากเติมใจ เติมเต็ม เติมฝัน เติมพลัง เติมชีวิต "เติมใจ"  (อ่าน 325826 ครั้ง)
tapairat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #528 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 01:40:15 PM »

เห็นไก่เยอะๆแบบนี้อยากเลี้ยงบ้างจัง เห็นแล้วก็มีความสุขแทน แต่คงกินไม่ลง คงเลี้ยงไว้ให้กำจัดหนอน

เติมใจ : สวัสดีครับพี่นก อยากเลี้ยงก็เลี้ยงเลยครับ ไก่บ้านไม่ได้เลี้ยงยากเหมือนไก่พันธุ์ครับ ส่วนเรื่องกินต้องทำใจครับสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 03:13:43 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #529 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 11:13:41 AM »

คืนก่อนว่างๆ เลยจัดการขยายตุ้มให้ไผ่บงเพาะเมล็ดซะหน่อย ถุงเล็กเดี๋ยวไหลไม่เดินเกิดน้อยใจไปเฝ้าท่านเทวดา คนที่ให้มาเค้าจะแช่งเอา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ส่วนตุ้มก็ไม่ต้องหาไกลถุงใส่ดินปลูกนี่แหล่ะครับ ผับปากนิดพอดีเลย

เหลือบไปเห็นหม่อนทานผล ที่ตัดรากลงตุ้มไว้ก็แตกยอดล่ะ เลยถ่ายรูปมาฝาก  จุมพิต จุมพิต

ส่วนกิ่งที่ตัดเสียบไว้ในกาละมังก็เริ่มแตกยอดเช่นกัน ใครว่าหม่อนชำยากนี่เติมใจเถียงตายเลย นี่ไม่ได้ชุบน้ำยาอะไรนะครับ ตัดเสียบเลย เกิดทุกกิ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 12:49:20 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

deemeechai
*

« ตอบ #530 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 11:38:36 AM »

ไม่ต้องไปหาที่ไหนแล้ว รอปล้นท่านเติมใจนี่แหละ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เติใจ : ไม่ต้องปล้นครับท่านพี่ เดี๋ยวหาโอกาสดีๆ เอาโยนใส่ท้ายรถไปให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 10:20:59 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
ปานเทพ
*

« ตอบ #531 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 11:41:47 AM »

ไม่ต้องไปหาที่ไหนแล้ว รอปล้นท่านเติมใจนี่แหละ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ปล้นเผื่อแนเด้อจิดูต้นทางให้

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
deemeechai
*

« ตอบ #532 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 12:12:39 PM »

ปล้นเผื่อแนเด้อจิดูต้นทางให้

โอเชครับ...เดี๋ยวผมสิเข้าไปคนเดียวเงียบๆ
เดี๋ยวไก่ตื่น...เพราะที่บ้านท่านเติมใจไก่ตรึม...

เติมใจ : เอาจริงรึเอาเล่น ถ้าเอาจริงไม่ต้องมาให้เสียเวลา รู้สึกว่าที่อยู่ท่านดี... ผมยังเก็บไว้นะ
ส่วนท่านป๋าเทพก็เช่นกันครับ อยากได้อะไรหลังไมค์หรือหน้าไมค์มาได้เลย เดี๋ยวจัดให้ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับท่านเติมใจ เอาไว้โอกาสหน้าก่อนครับ... ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2014, 02:58:29 PM โดย นายเติมใจ » บันทึกการเข้า
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #533 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 01:21:02 PM »

ช่วงนี้พี่ไปร ฯ เริ่มแวะเวียนมาปล่อยขึ้นอีกละ แต่หลังๆ มาไม่ยอมเรียกเขียนใบเสียบตู้อย่าเดียว จำเป็นต้องตามไปเอาที่ ปณ.  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
เมล็ดมะเดื่อฝรั่ง พืชอีกตัวที่ในเฟสเค้าฮิตกัน แต่เห็นว่าเวป กพพ. ฮิตไปก่อนหน้าตั้งแต่เมื่อ 3 ปีที่แล้วแล้ว เค้าเลิกฮิตไม่เป็นไรสวนหมากเติมใจยังไม่มีเลยอยากมีมั่ง

ทำไมอยากปลูกมะเดื่อฝรั่ง ไม่ได้ฟรีเวอร์กับชาวบ้านเค้าหลอก แค่อยากจะปลูกไว้เลี้ยงแมลงหวี่ เอ้ยไม่ใช่ ชอบที่มันเป็นไม้ยืนต้น และที่สำคัญปลูกครั้งเดียวอยู่ได้อีกหลายร้อยปี
จัดมาเลยราคาเหมา 14 สายพันธุ์ ได้แถมพันธุ์อะไรมาอีกถุงก็ไม่รู้ ไม่ได้คิออะไรมาก ขึ้นก็ขึ้นไม่ขึ้นไม่เป็นไร ทั้งหมดรอดซักต้นก็ถือว่าคุมค่าดีกว่าไปซื้อกิ่งราคาเวอร์ๆ 

เก็บใส่ซองยัดตู้เย็นไว้ก่อน ช่องใส่ฝักไม่ว่างเอามันตรงฝาตู้นี่แหล่ะ ยังไม่รู้จะเพาะแบบไหนดี 2 พันธุ์ก่อนเอาเพาะบนทิชชูในกระปุกไอศะติมยังนิ่งสนิท ตอนนี้เพาะไม่ทันห่อๆไว้ได้ 4 ห่อแล้ว มะเดื่อฝรั่ง,อัลมอล,อิทผาลัม,ไผ่ เดี๋ยวทะยอยเพาะไปรื่อยๆ อยากที่บอกสวนนี้ไม่ได้รีบ เน้นทำเรื่อยๆ ตามทฤษฎีคู่ขนาน เพระาถึงจะรีบยังไงก็คงจะต้องอยู่ใช้หนี้บ่วงกรรมที่ตกเป็นทาสทุนอีกอย่างน้อยๆ ก็คงไม่ต่ำกว่า 15 ปี

tapairat
*

« ตอบ #534 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 02:20:22 PM »

คืนก่อนว่างๆ เลยจัดการขยายตุ้มให้ไผ่บงเพาะเมล็ดซะหน่อย ถุงเล็กเดี๋ยวไหลไม่เดินเกิดน้อยใจไปเฝ้าท่านเทวดา คนที่ให้มาเค้าจะแช่งเอา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ส่วนตุ้มก็ไม่ต้องหาไกลถุงใส่ดินปลูกนี่แหล่ะครับ ผับปากนิดพอดีเลย

เหลือบไปเห็นหม่อนทานผล ที่ตัดรากลงตุ้มไว้ก็แตกยอดล่ะ เลยถ่ายรูปมาฝาก  จุมพิต จุมพิต

ส่วนกิ่งที่ตัดเสียบไว้ในกาละมังก็เริ่มแตกยอดเช่นกัน ใครว่าหม่อนชำยากนี่เติมใจเถียงตายเลย นี่ไม่ได้ชุบน้ำยาอะไรนะครับ ตัดเสียบเลย เกิดทุกกิ่ง

จะลองให้คนสวน
ลองชำดูบ้าง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : จัดไปครับพี่นก ชำไม่ยากครับ ตัดกิ่งจิ้มเลย ว่าแต่กิ่งมีหรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 02:50:09 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130
นายเติมใจ
*

« ตอบ #535 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 03:02:45 PM »

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ สิบมือคำหรือจะเท่าลองทำดู พอเลี้ยงไก่ก็เลยอยากจะลองฟักไข่เอง บ่นๆในกระทู้ไปเรื่อยเปื่อยแต่แล้วฟ้าก็ประทานตู้ฟักไข่มาให้ ขอขอบคุณน้าหนุ่ม ดอกคำใต้ (setome) มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ
หลังจากรอลุ้นว่าอีกเจ้าเค้าจะเอามั้ย ปรากฎว่าเงียบเลยเสร็จโจรอย่าเราตามระเบียบ จัดการตกลงพูดคุยกันเป็นที่เรียบร้อย วันก่อนพี่ไปรฯ แวะมาที่บ้านอีก ไม่รู้เพราะมันชิ้นใหญ่เลยไม่เอามาส่งหรือว่ามาแล้วไม่มีใครอยู่บ้าน เขียนใบใส่ตู้รับจดหมายไว้อีกล่ะ เมื่อวานเลยวานน้องไปรับให้

ช่วงนี้พี่ไปรฯ เป็นข่าวปล่อย ดูรูปทรงด้านนอกแล้วก็ต้องลุ้นเพราะรู้ว่าวัสดุข้างในเป็นก่อนโฟม แต่ก็ห่อมาอย่างดีเลย

ชั้นที่ 3 มีกันกระแทกอีก ต้องขอบคุณอีกครั้งสำหรับความรอบครอบของน้าหนุ่ม

เรียบร้อยโรงเรียนลาวอินเตอร์ ยังอยู่ดีสบาย แต่มีรอยแตกบนแผ่นอะคิลิกด้านบน ตรงรอยเจาะยึดสกรู คาดว่าน่าจะแตกอยู่แล้ว เลยไม่ได้คิดอะไร ขอบคุณน้าหนุ่ม ดอกคำใต้อีกทีที่เอื้อเฟิ้อน้ำมิตรหนนี้ครับ

นายเติมใจ
*

« ตอบ #536 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 03:08:32 PM »

ไม่ค่อยจะเท่าไหร่ชื้อหลอดมาเตรียมไว้รอตั้งแต่รู้ว่าส่งไปรษณีย์มาให้แล้ว  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม เสียบไฟลองเลยดีกว่า อารามเด็กได้ของเล่นชิ้นใหม่กลับมาอีกครั้ง เจ้าของเดิมบอกใช้หลอดใส้ขุ่น 40 วัตต์ หาชื้อไม่ได้ถามมา 3 ร้าน ต่ำสุดที่มีขาย 60 วัตต์ แต่ดันเป็นหลอดใสซะอีก มาลองใช้ดุก่อนแล้วกัน ไม่รู้ไข่มันจะสุกก่อนฟักเป็นตัวหรือป่าว  ลังเล ลังเล ลังเล

จากข้อมูลเบื้องต้นจากท่านเจ้าของเดิม ตั้งให้หยุดทำงานที่ 38 องศา เริ่มทำงานใหม่อีกครั้งที่อุณหภูมิ 37.5 องศา ของจริงก็ตัดที่ 38 องศา แต่อุณหภูมิสูงสุดที่วัดได้ 38.3 องศา

เริ่มทำงานใหม่ที่อุณหภูมิ 37.5 องศา แต่ตัวเลขที่โชว์ตกลงมาต่ำสุดที่ 37.4 องศา

สรุปคร่าวๆ จากการเสียบเช็คคั้งแรก เริ่มบูตเครื่องประมาณ 2 นาทีเศษๆ อุณหภูมิถึงขึ้นมาที่ 37.5 จากนั้นพอถึง 38 องศา เครื่องก็ตัด (หยุดทำงาน ) ประมาณ 2 นาทีครึ่ง อุณหภูมลดลงถึ ง 37.5 เครื่องกลับมาทำงาน ใช้เวลาประมาณ 30 วินาที อุณหภูมิถึงขึ้นมาที่  38 องศา เครื่องก็ตัดอีกครั้ง

วันเสาร์จะเข้าไปเอาไข่น้าตั้ม ณ.บ้านงิ้ว มาทดลองฟัก เดี๋ยวจะมารายงานผลให้ทราบครับ อีกหนึ่งกิจกรรมที่อยากรู้อยากลอง แต่ก็ยังคิดหนัก ถ้าประสบความสำเร็จ ลูกไก่ฟักออกมาแล้วจะเอาไปเลี้ยงที่ไหนนี่  โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 04:16:42 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

POOMJIT
*

« ตอบ #537 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 04:05:45 PM »

ชักสงสัยว่าคงจะมีที่หลายร้อยหลายพันไร่แน่ๆเลยคลังต้นไม้เยอะจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม เลี้ยงไก่คงน้อยไปวัวควายซักฝูงท่าจะดีนะครับ  :

เติมใจ : คงสู้สวนแถวหนองแจง เพชรบูรณ์ไม่ได้หรอกครับ ที่บ้านก็แค่เท่าแมวดิ้นตายนี่แหล่ะครับ ที่สวนที่เชียงใหม่ก็ยังไม่ใช่ของเราก็มึนๆ ทำไปงั้นๆแหล่ะครับ ที่เพาะเยอะเพราะะปลูกแล้วก็ปล่อยให้ท่านเทวดาดูแลให้อัตตราการรอดน้อยมาก ก็อาศัยลงแยะจะได้รอดเยอะๆ

ส่วนไก่ตอนนี้ก็ทำกรงผสมริมรั้วข้างบ้าน จากนั้นก็ไปอาศัยที่ชาวบ้านเค้าเลี้ยงแบบปล่อยๆ ครับ แต่ที่แน่ๆ  เขียวหางดำสวนนู้นไม่เท่าไหร่ครับ แต่เห็นมีแอบนกแดงไว้นี่ดิ เล่นเอาเติมใจตาร้อนผ่าวอีกล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 04:55:53 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
yangna
*

« ตอบ #538 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 05:36:44 PM »

กิ่งหม่อนกี่อาทิตย์ออกใบคะ
พี่คนหนึ่งละที่ลุ้นอยู่ ไปขยับดูว่ารากงอกยัง
ตอนขยับรากคงขาด อีก2-3วันก็ตายอะ
กำลังลุ้นกิ่งอื่นแต่เห็นมันแห้งๆแล้วอะ
สงสัยไม่รอด พอดีปักไว้หลายกิ่งอยู่ ยิงฟันยิ้ม
จะดูว่ารอดกี่กิ่ง
ฝีมือเป็นรองน้องเติมใจได้ไงเนี้ย โกรธ โกรธ โกรธ
ถ้าว่างๆ ก็สอนอย่างละเอียดหน่อยนะ
เผื่อจะติดทุกกิ่งบ้าง
เคล็ดลับของพี่ขนาดแช่น้ำยาเร่งรากนะเนี้ย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เมื่อกี้ออกไปดู นับได้ว่าปักไป19กิ่ง แต่แตกใบอ่อนมาแค่กิ่งเดียวเอง โกรธ โกรธ โกรธ
ฝีมือ ฝีมือ  ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : เยี่ยมมากครับพี่ยางนา 1:19 ถือว่ายังใช้ได้เพราะยังไงก็ยังเหลือกิ่งไว้เป็นแนวต่อ

ส่วนเคล็ดไม่ลับผมคืออย่าไปใส่ใจกับมันมาก ทำลืมๆไป เพราะอันไหนที่ตั้งใจทำนะ ไม่ค่อยจะรอด  โกรธ โกรธ โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 10:28:06 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
setome
*

« ตอบ #539 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 07:33:23 PM »

ดีใจด้วยครับ.. ยิ้มเท่ห์

ที่ของยังอยู่ครบทุกชิ้น... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลัวอยู่เหมือนกันว่าจะมีแตกมีอะไรมั้ย....

รอดูการฟักไข่ต่อไปครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แพ็คกล่องเองกะมือเลยครับพี่...เพราะพี่ไปรษณีย์ บอกว่า

พี่ไปรษณีย์ ....กล่องใหญ่เกินไป..ทำไมไม่ฝากรถทัวร์ น่าจะสะดวกกว่าอีกอย่างมีเครื่อ+วงจรอะไร เยอะแยะนี่..ถ้าเสียมาชดใช้ไม่ได้ไม่เกิน 2,000 บาทนะครับ(ซะงั้นไป)..นิ่งไปสัพัก(เหมือนไม่อยากรับของ..ทำหน้าโหดมาก..โทดนะครับหน้าตาเหมือนไม่รับแขกเลย โกรธ)

ผม... .......................ไม่เปนไรครับพี่(ในใจเริ่มกังวล)

พี่ไปรษณีย์ .......................สงสัยกล่องจะไม่มีละใหญ่เกิ๊นนนน(ลากเสียงง)

ผม............................คิดในใจ(สงสัยจะงานเข้าต้องส่งรถทัวร์ละตรู)

อีกอึดใจใหญ่หลังจากเห็นผมทำหน้าเศร้า (อิอิ)

พี่ไปรษณีย์ ..............................ไม่เปนไรเด๋วพี่หากระดาษกับแผ่นกันกระแทกก่อน..รอแปบ

ผม..............................ผมขอกระดาษกับแผ่นรองกระแทกด้วยครับ...เด๋วผมช่วยห่อเองครับ

ผ่านไป 10 นาที

หลังจากถูลู่ถูกังพักใหญ่ ก็เสร็จออกมาสภาพอย่างที่เห็น ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

พี่ไปรษณีย์ ............................... เสร็จละ..เด๋วพี่จะกำชับเขาให้เวลาขนส่งกลัวของน้องแตก  ยิ้ม

ผม ............................น้ำตาแทบไหล.. จุมพิต จุมพิต จุมพิต

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า...คนเราอย่าตัดสินคนแค่หน้าตา..จิตใจต่างหากที่สำคัญกว่า.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปล.บางคนหน้าตาดีซะเปล่า..จิตใจไม่เอาอ่าวซักนิด

เติมใจ : ขอบคุณอีกครั้งครับน้าหนุ่ม ไว้มีอะไรจะโทรไปรบกวนครับ

ว่าแต่ฝามันแตกอยู่ก่อนแล้วใช่มั้ยครับ

setome : เท่าที่จำได้..ไม่มีแตกหักนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สงสัยเกิดขึ้นระหว่างการขนส่ง  ไม่ก็แตกจากผม แล้วผมไม่ได้สังเกตเอง

เติมใจ : สวัสดึครับน้าหนุ่ม ผมดูจากรูปที่น้าส่งมาให้ น่าจะแตกจากการขนส่งวครับ แต่ไม่เป็นไร ยังใช้ได้อยู่เดี๋ยวค่อยหาแผ่นอคิลิกมาเปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 07:50:30 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #540 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 11:58:53 PM »

พี่เติมใจพรุ่งเข้ามาเอาไข่ได้เลยครับ ว่าแต่กิ่งหม่อนมีเยอะปล่าว ขอซื้อสัก 3 กิ่งครับ พรุ่งนี้มีเซอร์ไพร์พิเศษด้วย กรุณาขับรถหกล้อมาแทนรถเก๋ง ไม่ยั่งงั้นขนไม่หมดนะ ขอบอก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ(มีโร๊ดอยู่ 1 คู่ กำลังจะแจกแต่คิดว่าเก็บไว้ให้พี่เติมดีกว่า แฟนพี่จะได้ไม่บ่น )และจะได้มีไข่ฟักตลอด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เติมใจ : เดี๋ยวขออณุญาตุเคลียร์ธุระก่อนนะครับ บ่ายแก่ๆ เจอกันครับ หม่อนเดี๋ยวจัดไปให้ครับอย่ากะไรเลย แล้วมีต้นไรอยากปลูกอีกมั่งป่ะ เผื่อมีติดสวนน้อยอยู่จะได้โยนใส่ท้ายรถไปให้

ส่วนไก่มันจะดีนะ เดี๋ยวต้องลำบากหาที่อยู่ให้ตัวอื่นที่อยู่ในกรงอีก รอบนี้ขอเป็นสี่ล้อก็พอครับ หกล้อเกรงจะไม่คุ้มค่าน้ำมัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 11:55:09 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
POOMJIT
*

« ตอบ #541 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 12:04:25 PM »

ชักสงสัยว่าคงจะมีที่หลายร้อยหลายพันไร่แน่ๆเลยคลังต้นไม้เยอะจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม เลี้ยงไก่คงน้อยไปวัวควายซักฝูงท่าจะดีนะครับ  :

เติมใจ : คงสู้สวนแถวหนองแจง เพชรบูรณ์ไม่ได้หรอกครับ ที่บ้านก็แค่เท่าแมวดิ้นตายนี่แหล่ะครับ ที่สวนที่เชียงใหม่ก็ยังไม่ใช่ของเราก็มึนๆ ทำไปงั้นๆแหล่ะครับ ที่เพาะเยอะเพราะะปลูกแล้วก็ปล่อยให้ท่านเทวดาดูแลให้อัตตราการรอดน้อยมาก ก็อาศัยลงแยะจะได้รอดเยอะๆ

ส่วนไก่ตอนนี้ก็ทำกรงผสมริมรั้วข้างบ้าน จากนั้นก็ไปอาศัยที่ชาวบ้านเค้าเลี้ยงแบบปล่อยๆ ครับ แต่ที่แน่ๆ  เขียวหางดำสวนนู้นไม่เท่าไหร่ครับ แต่เห็นมีแอบนกแดงไว้นี่ดิ เล่นเอาเติมใจตาร้อนผ่าวอีกล่ะ

55 ที่เท่าแมวดิ้นตายเหมือนกันครับแต่ว่ามีหลายแปลง  ยิงฟันยิ้ม ส่วนไก่เป็นอะไรที่รักไม่น้อยไปกว่าเมียเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
อยากจะทำให้ได้ซัก10สีสายพันธุ์แท้ตามหลักอุดมทัศนีย์ไก่ชนไทย ตอนนี้ไก่ชนไทยปนเลือดม่าเลือดง่อนซะเยอะ
ส่วนนกแดงเป็นสีที่3ที่จะทำต่อจากดู่หางดำและเขียวหางดำ  ยิ้ม ได้ลูกเพาะแล้วจะส่งไปแลกไผ่ซักกิ่งนะครับ  จุมพิต
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #542 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 12:21:03 PM »

พี่เติมใจพรุ่งเข้ามาเอาไข่ได้เลยครับ ว่าแต่กิ่งหม่อนมีเยอะปล่าว ขอซื้อสัก 3 กิ่งครับ พรุ่งนี้มีเซอร์ไพร์พิเศษด้วย กรุณาขับรถหกล้อมาแทนรถเก๋ง ไม่ยั่งงั้นขนไม่หมดนะ ขอบอก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ(มีโร๊ดอยู่ 1 คู่ กำลังจะแจกแต่คิดว่าเก็บไว้ให้พี่เติมดีกว่า แฟนพี่จะได้ไม่บ่น )และจะได้มีไข่ฟักตลอด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เติมใจ : เดี๋ยวขออณุญาตุเคลียร์ธุระก่อนนะครับ บ่ายแก่ๆ เจอกันครับ หม่อนเดี๋ยวจัดไปให้ครับอย่ากะไรเลย แล้วมีต้นไรอยากปลูกอีกมั่งป่ะ เผื่อมีติดสวนน้อยอยู่จะได้โยนใส่ท้ายรถไปให้

ส่วนไก่มันจะดีนะ เดี๋ยวต้องลำบากหาที่อยู่ให้ตัวอื่นที่อยู่ในกรงอีก รอบนี้ขอเป็นสี่ล้อก็พอครับ หกล้อเกรงจะไม่คุ้มค่าน้ำมัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
พี่ส่วนเชอรี่ที่เพาะอยู่ ไม่ต้องทำแล้วนะ ผมสั่งตอนให้แล้ว 10 กิ่ง เป็นเชอรี่หวาน เดี๋ยวมาแล้วลองชิมดูครับ ว่าสนใจไหม (ไม่เอาผมก็แจกต่อเหมือนเดิม) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #543 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:54:46 PM »

สงสัยพี่เติมใจคงกำลังยุ่งๆอยู่แน่เลย อย่าไปเฝ้ามันเยอะนะ เฝ้าสุขภาพตัวเองบ้างเด้อ (เข้ามาแกล้งเล่น ไปแย้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

เติมใจ : สวัสดึครับน้าตั้ม ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ เมื่อวานมีสัมภาษณ์บรรจุพนักงานทั้งวัน เลยยังไม่ได้อัพให้ดูครับ ออนมือถือมันอัพรูปไม่ได้ (ผมทำไม่เป็น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 09:17:13 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์