หน้า: 1 ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 [33] 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหมากเติมใจ เติมเต็ม เติมฝัน เติมพลัง เติมชีวิต "เติมใจ"  (อ่าน 325818 ครั้ง)
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #512 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 01:24:20 PM »

ว่าจะไม่ยุ่งแล้วแต่เห็นสภาพก็อดใจไม่ได้ จัดการเช็คและหารังใหม่มาใส่ บางฟองเปียกไม่รู้เสียหรือป่าว ทีแรกกะเก็บล้างมาต้มให้สุขใจจังกิน แต่คิดไปคิดมา ปล่อยไวแบบนี้ดีกว่า ถ้าเน่าเดี๋ยวก็เอามาขยายเชื้อน้ำแดงได้ไม่ต้องทิ้ง

ทำรังใหม่ให้แยกรังที่ไก่นอนกับรังที่จะให้พักออกจากกัน

ด้านบนรังไข่ เอาผ้ามาคุมๆไว้หน่อย เผื่อพ่อไก่และแม่ไก่ ตามมานอนที่รังใหม่ขี้ไก่จะได้ไม่ตกลงไปโดนไข่อีก  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ย้ายได้วันเดียว เย็นอีกวันกลับบ้านไปดู อ่าว แม่ไก่เริ่มกกไข่แล้วซะงั้น ทำไมเร็วจัก รอบที่แล้ว 12 ฟอง รอบนนี้น่าจะไม่เกิน 10 ฟอง ไว้ว่างๆ ค่อยนับดูอีกที

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #513 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 01:29:26 PM »

อิทผาลัม ผ่านไป 9 วัน 9 คืนอัตตรางอกค่อนข้างดี  อายจัง อายจัง อายจัง

ฟิกซ์ หรือมะเดื่อฝรั่ง 6 วัน 6 คืน ยังนิ่งสนิน มะเดื่อม่วงเล็ก

มะเดื่อฝรั่งพันธุ์ White Syrian Fig ก็ยังนิ่งแต่ก็ไม่เน่า ลุ้นกันต่อไป  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

deemeechai
*

« ตอบ #514 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 02:45:22 PM »

ท่านเติมใจขอรับ อนาคตเปิดศูนย์เพาะพันธุ์ได้เลยครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับท่านพี่ดีมีชัย ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ ผมก็ทำไปเทอะไปเรื่อยแหล่ะครับ หยิบๆ จับๆ ของที่ไม่ได้ใช้ใกล้ๆ มือนี่แหล่ะมาลองทำเล่นๆ ดู  แค่อยากรู้ว่าทำแบบไหนมันจะดี แบบนี้มันจะดีหรือป่าว หรือว่านั้น แบบไหนดีกว่ากัน เกิดมั่งตายมั่งตามประสาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 05:45:58 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
Numdoitung
*

« ตอบ #515 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 08:12:37 PM »

ท่านพี่ดีหมีครับ น้องอินนี่แม่ยิงหมดกะคับ  ยิ้มกว้างๆ

เติมใจ : สวัสดีครับท่านพี่หนุ่....ตุง ถ้าผมหรือถามท่านพี่ดีมีชัยนิ

แต่ถามใขก่าช่างเต๊อะ เอาเป๋นว่า น้องอินบ่ฮู้ว่าเป๋นแม่ยิงหรือป่อชายครับ

เปิ้ลลงทุนซื้อแว่นมาส่องเหมือนท่านอาจารย์เหมือนกั๋น แต่หันมีทั้งหลุมทั้งตุ่ม เลยเพาะแบบมั่วๆ ตึ๋งหมดเล๋ย

ไว้รอลุ้นตอนนออกดอกครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 07:59:21 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
นายเติมใจ
*

« ตอบ #516 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 02:42:22 PM »

ไผ่เป็นพืชอีกตัวหนึ่งที่เติมใจสนใจและเลือกที่จะปลูกลงสวน ปีที่แล้วลงไป 30 กว่าก่อ น่าจะประมาณ 6-7 สายพันธุ์ เท่าที่จำได้น่าจะมี ตงลืมแล้งหรือกิมซุง,ไผ่หวาน,ไผ่มัน,เลี้ยงหวาน,เลี้ยงหล่ม,หม่าจู,นวลราชินี จากการโทรไปสอบถามพ่อตาล่าสุดตอนนี้เหลือรอดอยู่ 4 ก่อ ไม่รู้เป็นพันธุ์ไหนมั่งที่รอด เพราะตอนปลูกพ่อตาไม่ได้ปลูกด้วย
ด้วยความรู้เกี๋ยวกับไผ่ที่มีเพียงน้อยนิด ทั้งๆ ที่จำความได้ก็รู้จักและคุ้นเคยกับไผ่และหน่อไม้มาตั้งแต่เด็ก เอ้าพอสนใจไผ่ก็ต้องศึกษาเรื่องไผ่ เที่ยวสวนนู้ออกสวนนี้ ทำให้รู้ว่าไผ่ในโลกนี้ยังมีอีกหลากหลายสายพันธุ์ที่เราไม่รู้จัก เริ่มค้นก็เริ่มสนุก เริ่มสนุกก็เกิดความอยาก (ตามประสาบุถุชน) หุหุ แล้วก็โชคดีจาก กระทู้
Black Bamboo(ไผ่ดำ)ความงามที่ชวนให้หลงใหล...เป้าหมายคือตามหาไผ่ดำที่ชอบ

เมื่อวันเสาร์ที่ 19 มิ.ย. 57 เดินสายไปทำธุระ เลยถือโอกาศ ไปรับรางวัลเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ ขอขอบคุณท่านพี่ต๋องประธานชมรมคนรักไผ่และท่านพี่จิระเป็นอย่างสูงครับ
ทั้งวันขับรถวนไปวนมา ขับเองยังงเอง

ไปไหนมาไหนทีก็ต้องตามธรรมเนียมครับ ก่อนรับถ่ายรูปเป็นที่ระลึกซักหน่อย เป็นการยืนยันการออกจากเสมือนจริง(โลกออนไลน์)มาสู่โลกแห่งความเป็นจริง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เสร็จจากท่านประทานก็ไปธุรต่อ จากนั้นย้อนไปรับรางวัลถัดไปที่รามอินทรา 77 แต่กว่าจะถึงวนไปวนมาหลายที่ ไปถึงซะมืดเลย

อันนี้มียัง แล้วนี่ล่ะมียัง สุดท้าย อิอิ เสร็จโจร  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายเติมใจ
*

« ตอบ #517 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 02:50:45 PM »

จับยัดท้ายรถกลับบ้านบ้านด้วยหัวใจอันพองโต ขับรถทั้งวันหายเหนื่อเป็นปริดทิ้งเลย

ใจดีแถมเมล็ดไผ่เหี๊ยะ มาเป็นภาระให้ตัองลุ้นเพิ่มอีกถุงใหญ่ "มันเยอะไปนะพี่"  "เอาน่าเพาะขึ้นแล้วก็แจกๆ กันไป"

ก่อนกลับถ่ายรูปคู่คนดังเป็นที่ระทึกซะหน่อย "เห็นผมหรือป่าวนี่ ผมยิ่ง ดำๆ อยู่ด้วย "  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ถึงบ้านซะดึกเลย เอาลงจากรถวางๆ ไว้ก่อน เดี๋ยวค่อยมาดูกันว่ามีพันธุ์อะไรมั่ง

นายเติมใจ
*

« ตอบ #518 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 03:32:08 PM »

ครับมาดูกันว่ามีไผ่อะไรมั่ง ตัวแรกเลย ไผ่ดำ เป็นไผ่อยากได้มาปลูกมากๆ เคยสั่งปล้องชำไผ่ดำจีนมาชำแต่ไม่รอด เลยไปลุ้น บนๆ ล่างๆ เล่นในกระทู้ Black Bamboo(ไผ่ดำ)ความงามที่ชวนให้หลงใหล...เป้าหมายคือตามหาไผ่ดำที่ชอบ อยู่หลายงวด สมใจอยากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ไผ่ดำติมอร์ Bambusa Lako

ตัวนี้ ไผ่หยกเศรษฐี

ภาษาไทยเรียกอะไรก็ไม่รู้ พี่จิระบอกว่าเป็น ไผ่ Dendrocalamus asper จากประเทศลาว ตามข้อมูลที่ให้มาจากผู้ขายว่าลักษณะจะคล้ายๆ Dendrocoalmus gigantues. (เอาเป็นว่ามันคือ ไผ่ตงที่คล้ายไผ่เป๊าะ ล่ะกัน เดี๋ยวถ้ารอดจนลำบักเอ๊บจะถ่ายรูปมาให้ดูอีกทีครับ)

ไผ่ซางหม่นเชียงดาว Dendrocalamus sericues  เจ้าของบอกว่านำมาจากสวนพี่อิ๊ดนักร้องนำวงFLY นำมาโดยการไปถอนจากไต้ต้นที่ออกดอกและงอกตามธรรมชาติ เก็บมา3กล้า ตาย1เหลือ2ให้คุณเติมใจไป1 เหลือ1

เป็นไผ่บงเพาะเมล็ด ท่านเจ้าของบอกว่าท่านเดอกเตอร์ให้มา3ต้นให้เติมใจมา1ต้นเหลือ2ต้น

สุดท้ายไผ่ Dendrocalamus maximuslamina จากจีนตามข้อมูลจากคนขายเมล็ดคือเป็นไผ่ที่สูงที่สุดในโลก

หุหุ ยังเหลือไผ่ยักพบพระอีก 1 สายพันธุ์ แต่ละตัวทั้งชื่อพันธุ์และที่มาที่ไป ทั้งจำนวนต้นที่มี มันบีบหัวใจซะเหลือเกิน สุดท้ายไผ่คงจะเป็นพืชอีกตัวที่เติมใจต้องสะสมแล้วซินะ ว่าไปว่ามา ต้นปีที่แล้ว โบนัสออก จ้างแบล็คโฮไปปรับที่มรดกคุณปู่ที่ปล่อยรกร้างไว้เฉยๆ หมดไป 2 หมื่นกว่าบาท แต่ท่านเจ้าของที่ตัวจริงขอเอาไปปลูกข้าวโพดอาหารสัตว์ซะก่อน ตอนนี้ภาวะนาว่าขอให้ท่านเจ้าของตัวจริงท่านยกที่ให้เร็วๆ ทีเถอะ สวนที่เเชียงใหม่มันแคบไปถ้าจะสะสมไผ่ แต่ถ้าบอกว่าจะทำสวนไผ่จะโดนด่าหรือป่าวหว่า เพราะไม้ที่ล้มตอนปรับที่ ส่วนใหญ่ก็ไผ่ล้วนๆ ล้มไผ่เพื่อทำสวนไผ่  โกรธ โกรธ โกรธ

teerapan
*

« ตอบ #519 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 04:13:54 PM »

ท่านเติมใจ ผมพยายามรวบรวมข้อมูลมะเดื่อให้ท่านแล้วใน http://my-experimental-farm.blogspot.com/2014/06/fig.html  ยังไม่สมบูรณ์มากนัก แต่จะค่อยๆ update ข้อมูลในเพจให้อีกครั้งเมื่อมีเวลานะครับ  ยิ้มเท่ห์

เติมใจ : ขอบคุณครับท่านพี่ เดี๋ยวคืนนี้ตามไปอ่านครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2014, 04:33:39 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

“Stupidity is an attempt to iron out all differences, and not to use them or value them creatively.” Bill Mollison
setome
*

« ตอบ #520 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 08:53:13 AM »

สวัสดีครับ..น้าแสบ

ฝากให้น้าครับ

สภาพด้านนอก ..โกโรโกโส ไปหน่อย

ด้านในก็อย่างที่เห็น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขยิบตา

นี่ก็แทรก ไปรษณีย์ ยิ้ม

ใช้ได้ไม่ได้...ดีไม่ดี สอบถามได้ครับน้า ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เติมใจ : สวัสดีครับน้าหนุ่ม ขอบคุณที่เอื้อเฟื้อครับ เดี๋ยวตู้มาถึงจะทดลองดูครับ

ตอนนี้ก็เริ่มหาไข่ไว้รอล่ะ แล้วก็เล็งๆ ไข่ น้าตั้ม ณ. บ้านงิ้ว ไว้เหมือนกัน เสร็จผมแน่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปล.แล้วหลอดไฟใช้กี่วัตต์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 09:12:12 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
yangna
*

« ตอบ #521 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 09:51:29 AM »

ระวังพอถึงปลายทางมันจะกลายร่างเป็นก้อนหิน
หนัก3.5กิโลเด้อ ยิงฟันยิ้ม

ล้อเล่น ยิงฟันยิ้ม

เติมใจ : ถ้าหินไซด์นี้ คงไม่ 3.5 กิโล ละพี่ยางนา ถ้าพี่ไปรฯ ท่าน ปา-รถ-นา ก็ยกให้ท่านไปเถอะ   โกรธ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 01:11:03 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
นายเติมใจ
*

« ตอบ #522 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 01:16:37 PM »

วันอาทิตย์ที่ 20 มิ.ย. 57 จัดการเอาเมล็ดอิทผาลัม ที่เพาะทิชชู ไว้ลงตุ้ม เพาะทั้งหมด 22 เม็ด งอก 20 เม็ด อัตตราการงอก 90% หน่อย ๆ ถือว่าผ่านครับ  อีก 2 ไม่ยังงอก แต่ดูลักษณะของเมล็ดแล้วน่าจะงอก เลยเอาลงตุ้มทั้งหมดเลย เพราะเดี๋ยวต้องเอากระปุกมาเพาะชุดใหม่ (เมล็ดชุด รองเท้าบูตเพคกิ้ง)

ช่วงเย็นแดดร่มลมตกเลยแว๊บไปดูไก่ที่สวนซะหน่อย ลูกเพาะ 3 คอก ที่เอาไปเลี้ยง เริ่มเป็นหนุ่มกันล่ะ

เลี้ยงแบบปล่อยผสมกันทั้งไก่ทั้งห่าน ของท่านพ่อเจ้าของสวนเลย

ไม่รู้ตัวไหนเป็นคอกไหน แล้วตัวเมียของเติมใจที่ติดลูกมาด้วย ตอนนี้ทิ้งลูกไปอีกคอกเป็นคอกที่ 2 ละ่ แต่ท่านพ่อท่าน เล่นปล่อยให้ตัวผู้ทับมั่วไปหมดเลย ไม่รู้พ่อไหนเป็นพ่อไหน  โกรธ โกรธ โกรธ

เดี๋ยวคงต้องเริ่มจัดการจับคู่เข้าเล้าผสมกันใหม่อีกครั้ง

setome
*

« ตอบ #523 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 02:19:53 PM »

เติมใจ : สวัสดีครับน้าหนุ่ม ขอบคุณที่เอื้อเฟื้อครับ เดี๋ยวตู้มาถึงจะทดลองดูครับ

ตอนนี้ก็เริ่มหาไข่ไว้รอล่ะ แล้วก็เล็งๆ ไข่ น้าตั้ม ณ. บ้านงิ้ว ไว้เหมือนกัน เสร็จผมแน่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมใช้ 40 วัตต์อยู่ครับ หลอดไส้สีขุ่นนะครับ

เติมใจ : ขอบคุณครับน้าหนุ่ม จัดการค่าเสียหายให้แล้วนะครับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 02:44:37 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
POOMJIT
*

« ตอบ #524 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 06:50:58 PM »

ไก่เยอะเหมือนกันนะครับเนี๊ย  ยิ้ม

เติมใจ : ไก่ผมที่เอาไปเลี้ยงที่สวน มีไก่แม่ 2 แม่ ไก่รุ่น 12 ตัว ครับ ที่เหลือเป็นของเจ้าของสวน ส่วนรุ่นที่ 2 ไม่รู้ว่าจะเป็นไก่ใครดีเพราะแม่ไก่ผม พ่อไก่ท่านเจ้าของสวน. ตอนนี้ก็เลี้ยงปล่อยๆ ไปก่อน เดี๋ยวค่อยเอาพ่อไก่เราไปใส่ยังไม่มีตัวไหนว่าง ตอนนี้เอาเข้ากับตัวเมียอยู่ที่บ้านครับ ส่วนพ่อของเจ้า 12 ตัวนี้ เพื่อนทหารเรือมายืมไปคอบอยู่สัตหีบ ไม่รู้ว่าตกลงมันยืมหรือลืม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 08:53:55 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #525 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 06:34:18 AM »

ตัวเมียสีเทาๆสวยจังครับ ถ้าเยอะจัดวุ่นวาย เขี่ยมาทางผมได้นะครับ  ไม่มีพ่อไก่ แต่อยากได้แม่ไก่  ยิงฟันยิ้ม

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
setome
*

« ตอบ #526 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:07:13 AM »

ตอนนี้ก็เริ่มหาไข่ไว้รอล่ะ แล้วก็เล็งๆ ไข่ น้าตั้ม ณ. บ้านงิ้ว ไว้เหมือนกัน เสร็จผมแน่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมใช้ 40 วัตต์อยู่ครับ หลอดไส้สีขุ่นนะครับ

เติมใจ : ขอบคุณครับน้าหนุ่ม จัดการค่าเสียหายให้แล้วนะครับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

โอ้ว...ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์

ได้รับของเมื่อไหร่.. .แจ้งด้วยนะครับ

หวังว่าคงได้ลูกไก่มากมาย...........สมดังใจหวังครับ

เติมใจ : ขอบคุณอีกครั้งครับน้าหนุ่ม เดี๋ยวจะเอามาอัพฮื้อผ่อเรื่อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 03:11:36 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #527 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:19:27 PM »

ไก่บ้านเป่อเล้อเป่อเต๋อหน้อครับท่านเติมใจ... อายจัง อายจัง

เติมใจ : สวัสดีครับท่านพี่ดีมีชัย ไก่เป่อเล้อเป่อเต๋อแต่มันของเปิ้ลนะก่าบ่ใจ่ของเฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 03:09:48 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 [33] 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์