หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหมากเติมใจ เติมเต็ม เติมฝัน เติมพลัง เติมชีวิต "เติมใจ"  (อ่าน 325807 ครั้ง)
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #480 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 10:39:35 AM »

เป็นที่น่าเสียดายแขนงไผ่ตรงหวาน อาทิตย์ก่อนอุตส่าขาสั่นเลาะกิ่งมาจากป่า ขนาดออกรากอากาศแล้วแต่พอเอามาแช่น้ำกับไม่รอด ก็มีหลายคนเค้าบอกไว้แล้วว่าวิธีนี่ไม่ไม่เหมาะสมกับไผ่ตรง  โกรธ โกรธ โกรธ

ส่วนอันนี้แขนงไผ่เหมือนกัน น่าจะตรงลืมแล้งหรือกิมซุง วันก่อนไปนั่งโม้อยู่ร้านลาบเห็นกอไผ่ข้างร้านรกๆ เลยอาสาสางกอให้เจ้าของร้านท่านซะ เก็บขึ้นท้ายแจ๊สตี้มาแช่น้ำไว้กะแขนงไผ่ตรง

ใบบางส่วนเหี่ยว แต่ภาพรวม ๆ น่าจะรอด จัดการรื้อตุ้มเก่าๆ ที่ขยายน้อยหน่ากะทำที่เลี้ยผักหวานป่าโดยเอาเมล็ดงอกมาหมกซักถุงละ 10 เม็ด แต่ดันน้อยใจตาย แต่ที่ไม่ตาย ทั้งน้อยหน่าทั้งตะขบอุตส่าย้ายใส่ถุงใหญ่ไว้ ดันไม่เหลือเมล็ดผักหวานมาหยอดซะ  โกรธ โกรธ โกรธ

เลยจัดการเอามาชแขนงไผ่ลำ ถุงค่อนข้างใหญ่เลยจัดซะ 1 ถุงต่อ 4 กิ่งเลย ดินเพาะมันแพง ถ้างอกแล้วเกิดขยัน เดี๋ยวค่อยแยกอีกรอบ

พูดถึงไผ่  ปีที่แล้วลงไป 35 ตุ้ม(กอ) เมื่อวานโทรหาพ่อตาว่าฝนเริ่มตกแล้วเป็นไงมั่ง ไผ่รอดกี่ก่อ คำตอบคือ 4 กอ แต่แค่แตกแขนงยังไม่ยอมออกหน่อ อืมมมมมมมม   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ได้มา 3 ถุง เอาหมกป่าข้างบ้านไว้ก่อน  รอดก็ได้ ไม่รอดไม่เป็นไร ทำลืมๆ ไปจะได้ไม่ต้องเครียด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 02:56:34 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #481 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 10:44:21 AM »

เมล็ดอินทผาลัมหมกทิชชูไว้ในกระแป๋งกลูโคส งอกแล้วคร๊าบบบบบบ   อายจัง อายจัง อายจัง

แยกออกมาดู 6 เม็ดแรก รากเดินดีมาก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มี 1 เม็ดที่กำลังงอกเป็นตุ่ม ๆ  ยิ้ม

อีก 5 เม็ด ไม่งอกแต่สังเกตุดูเมล็ดไม่เน่าไม่เหี่ยว เลยเปลี่ยนทิชชู่เติมน้ำ เอาเมล็ดหมกไว้อย่างเดิม รอลุ้นกันต่อไป

ก็บอกแล้ว ดินมันแพง หาตุ้มเก่าๆ เอาเมล็ดมาหมกลงไป

ตอนนับมันมีงอก 6 เม็ด แต่พอเอาลงตุ้ม ทำไมมันเหลือแค่ 5 ตุ้มหว่า เลยต้องไปเอาเม็ดที่แตกตุ่มมาหมกด้วย

นายเติมใจ
*

« ตอบ #482 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 10:50:06 AM »

ภาพรวมๆ สวนน้อยข้างบ้าน เมล็ดต่างๆ ที่เอาหมกๆ ไว้ ตายมากกว่ารอด เพราะหลังๆมาเติมใจจะปลูกแบบทิ้งๆขว้างๆ มีความรู้สึกว่าต้นไหนที่ดูแลดีไม่ค่อยจะรอด
อีกอย่างคือ ถ้าแค่นี้ยังไม่รอด ต่อให้เอาไปปลูกที่สวนยังไงก็คงไม่สามารถผ่านแล้งไปได้ ทำให้ช่วงนี้เลยไม่กล้าแวะเวียนไปกระดาษแจกซะเท่าไหร่ เอาให้คนที่เค้าดูแลดีๆ เอาไปเพาะกันดีกว่า

ตุ้มเพาะเมล็ดผักหวานป่าครับ ปีนี้รวมๆ สั่งทั้งหมด 1,400 เม็ด แจกมั่งแบ่งมั่ง ของตัวเอาเตรียมตุ้มไว้ 160 ตุ้ม เอาเมล็ดไปหมกจนรากงอก เอามาเพาะตุ้ม 2 มั่ง 3 เมล็ดมั่ง เมล็ดไม่พอเหลือตุ้มเปล่าอีก 6 ตุ้ม  โกรธ โกรธ เดี๋ยวเสาร์นี้จะไปลองเขี่ยๆ ทรายตรงที่หมกเมล็ดดู เผื่อมีหลงให้เอามาหยดให้เต็ม

เอาไปตั้งลืมๆ ไว้ข้างบ้านน้อยอีกเช่นกัน รอดูปีนี้จะได้กี่ต้น เอา ปีหน้าค่อยเอาไปลง แล้วค่อยมาลุ้นกันต่อว่าจะรอดกี่ต้น

หมาก(มะ)ม่วง ไม่หลักของสวน เพาะเมล็ดได้ 60 ตุ้มหน่อยๆ ปีนี้คงพอแค่นี้ มีทั้งซื้อมากินแล้วเก็บเมล็ดและน้ำมิตรจากที่ต่างๆ คร่าวๆ ก็ มะม่วงเบา,น้ำดอกไม้สีทอง,ยายกล่ำ,น้ำตาลเตา,การะเกด,มะม่วงมน,มะม่วงฝ้าย,มะม่วงแก้ว,ตลับนาถ,กำปั้น,เขียวเสวย ขอขอบคูณน้ำมิตรทุกท่านอีกครั้งครับ
แต่ที่ต้องขอโทษแบบออกตัวไว้ก่อนเลยคือ อย่าถามว่าต้นไหนพันธุ์อะไรเพราะกราบเรียนตามตรงว่าจำไม่ได้ และที่สำคัญปีนี้พิศดารหน่อยเพราะ ตุ้มเดียว 2 เม้ดก็มี 3 เม็ดก็มี และที่สำคัยคือ ตุ้มเดียวดันไม่ใช่พันธุ์เดียวกันก็มี (มีแผนจะทดลองความอยากรู้ของตัวเองอยู่) เดี๋ยวก็รู้ครับว่าจะออกมาเป็นอย่างไร  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ultranoi
*

« ตอบ #483 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 04:05:32 PM »

เห็นพี่เติมใจปลูกแล้วอิจฉา ทุกวันนี้ ขนาดต้นหน้าวัวผมยังทำตายเลยพี่

เติมใจ : สวัสดีครับน้าซี ยินดีต้อนรับครับ ผมก็บ้าๆ บอๆ ของผมไปเรื่อยล่ะครับ อยากรู้อะไรก็ลองๆ ทำดู สำเร็จมั่ง ล้มเลวมั่ง พอเป็นยากระษัยครับ เก็บไปแต่สิ่งดีๆ นะครับ

สวนนี้ยังคงห่างไกลกับสวนแถวน้ำหนาวครับ อย่างแรกที่ยังเทียบไม่ได้คือเติมใจยังไม่มีที่เป็นของตัวเองเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 05:02:31 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
นายเติมใจ
*

« ตอบ #484 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 04:57:48 PM »

อาทิตย์นี้เตรียมตัวรับแม่พันธุ์นกแดงมาเสริมทัพอีกตัว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตั้งใจจะเอามาลบหางขาวของพ่อนี้

BLACK TIGER
*

« ตอบ #485 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 01:07:18 PM »

ขอให้สมหวังนะครับเหมือนไก่ใต้เลย รับไก่จากค่ายไก่ นกแดง ภาคกลางใช่ไหมครับน้า ทั้งสวยทั้งใหญ่

เติมใจ : สวัสดีครับ ตามนั้นครับน้าก้าน ของพี่เค้าดีจริงๆ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 04:09:00 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
POOMJIT
*

« ตอบ #486 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:25:13 PM »

อาทิตย์นี้เตรียมตัวรับแม่พันธุ์นกแดงมาเสริมทัพอีกตัว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตั้งใจจะเอามาลบหางขาวของพ่อนี้

ชอบแม่ไก่ตัวนี้จริงๆเลย ยิ้ม

เติมใจ : สวัสดีครับ แอบสวยมาจากซุ้มใหญ่แถวๆ เวปนี้แหล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 04:08:04 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #487 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:31:55 PM »

เมล็ดอินทผาลัมหมกทิชชูไว้ในกระแป๋งกลูโคส งอกแล้วคร๊าบบบบบบ   อายจัง อายจัง อายจัง

แยกออกมาดู 6 เม็ดแรก รากเดินดีมาก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มี 1 เม็ดที่กำลังงอกเป็นตุ่ม ๆ  ยิ้ม

อีก 5 เม็ด ไม่งอกแต่สังเกตุดูเมล็ดไม่เน่าไม่เหี่ยว เลยเปลี่ยนทิชชู่เติมน้ำ เอาเมล็ดหมกไว้อย่างเดิม รอลุ้นกันต่อไป

ก็บอกแล้ว ดินมันแพง หาตุ้มเก่าๆ เอาเมล็ดมาหมกลงไป

ตอนนับมันมีงอก 6 เม็ด แต่พอเอาลงตุ้ม ทำไมมันเหลือแค่ 5 ตุ้มหว่า เลยต้องไปเอาเม็ดที่แตกตุ่มมาหมกด้วย

หน่อยเคยเพาะอย่างงี้แหล่ะค่ะ ไม่ได้ไส่น้ำยากันเชื้อรา สรุปบรากงอกแล้วค่อยๆเน่าไปค่ะ เสียดายมาก
รู้งี้เอาลงดินไปเลยน่าจะรอดค่ะ

เติมใจ : สวัสดีครับพี่หน่อย รอบที่แล้วเติมใจเอาเพาะในตะกร้า ปรากฎว่ามันเน้่าซะส่วนใหญ่เลยลองแบบนี้มั่ง เดี๋ยวรอบน้าจะรองเอาลงตุ้มที่เดียวเลย จะได้ไม่ต้องทำงานหลายรอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 03:58:55 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

Never Never Never
Give-up!!
deemeechai
*

« ตอบ #488 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 08:06:14 AM »

ไก่สวยครับท่านเติมใจ... รูดซิบปาก

เติมใจ : สวัสดีครับท่านพี่ดีมีชัย สวยครับ แต่ไม่รู้สวยประหารหรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2014, 04:22:25 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
นายเติมใจ
*

« ตอบ #489 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 04:27:24 PM »

คุยเรื่องไก่ ตอนนี้ก็มีเหตุการณ์ผิดปกติเกิดขึ้นในบ้าน หาสาเหตุไม่ได้แล้วก็ยังงงไม่หาย

ไก่แม่นี้ไข่ 12 ฟอง เก็บไข่กินเหลือให้ฟักมั่ง ได้ลูกมา 5 ตัว แต่ค่อยๆ หายไปทีละตัว ตอนนี้ไม่เหลือซักตัว ไม่รู้ว่าลูกไก่หายไปไหนซากก็ไม่มี (งงมาก)

คู่นี้เอาเข้ากันแล้ว เริ่มไข่ได้ 4 ฟอง ตอนนี้ไข่ก็อันตพาลหายไปทั้ง 4 ฟอง งง มากกกกกก อีกเช่นกัน

ก็พยายามหาร่องรอยงู เพราะคิดเองบว่า ดูจากช่องของกรง ยกเว้นงูแล้วอย่งอื่นไม่น่าเข้าได้ ก็ไม่มีร่องรอย แต่วันก่อนเปิดกรงเปลี่ยนน้ำ  เอะ สภาพตัวผู้ทำไมมันเยินๆ

สภาพขนด้านหน้าจากสวยๆ ตอนนี้แทบจะไม่เหลือเลยครับ

เป็นไปได้มั๊ยครับ ที่ตัวเมียมันขาดสารอาหารเลยกินลูกไก่จากกรงข้างๆ ที่ลอดเข้ามา หลังจากกินลูกเจี๊ยบหมด ไม่มีอะไรกินก็ซัดไข่ตัวเอง พอไข่ตัวเองหมด ก็ไม่ยอมไข่ไม่มีอะไรจะกินเลยเล่นขนของเจ้าตัวผู้ซะเลย เหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นได้หรือปล่าวครับ วานผู้รู้ช่วยที ไม่อยากจะโทษมัน แต่ว่าตอนที่ลูกเจี๊ยบยังวไม่หมดฝูงมันก็ไข่ปกติจนได้ถึง 4 ฟอง ตอนนี้ไม่เหลือซักฟองเลย ไม่รู้ยังไข่อยู่หรือป่าว ประมาณว่าตรูไข่ออกมาแล้วก็กินมันเข้าไปเลย เพราะเติมใจเองก็ไม่ได้ลองนั่งเฝ้าเล้าดูซักที

ปานเทพ
*

« ตอบ #490 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 08:13:06 PM »

ติดกล้องเลยครับจะได้รู้สาเหต

เติมใจ : สวัสดีครับท่าน(ป๋า)เทพ ขอบคูณที่แวะมาเยี่ยมและแนะนำครับ อยากติดเหมือนกันแหล่ะครับแต่เกรงว่าจะเป็นการขี่ช้างจับตั๊กแตนนะครับ
กล่อง1ตัวราคาไม่แพงเท่าลูกไก่หรอกครับ ราคา 4-6 ร้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 03:20:00 PM โดย pantep » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
deemeechai
*

« ตอบ #491 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 08:20:32 AM »

เสียใจกับลูกไก่ด้วยครับท่านเติม... ร้องไห้ ร้องไห้

เติมใจ : สวัสดีครับท่านพี่ดีมีชัย ไม่ได้เสียใจอะไรทำไมมากครับ ลูกไก่แต่ละคอกที่ออกมาก็มีรอดบางตายบ้าง ตัวที่ยังมีชีวิตรอดเราก็เลี้ยงดูเค้าต่อไป สัตว์โลกย่อมเป็นตามกรรมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 08:36:04 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #492 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 09:24:12 PM »

ดูจากเหตุการดังกล่าว ผมให้เหตุผลว่าถ้าเป็นงู กินแม่ไก่ดีกว่าอ้วนเชียว ถ้าเป็นไก่กินไข่ และลูกไก่จะเหลือเปลือกไข่และขนลูกไก่ แต่ถ้าเป็นหนูตัวใหญ่กับพังพอนอันนี้เป็นไปได้ครับ ดูในเล้านะพี่มีขี้หนูไหม? ถ้ามีวางกาวดักได้เลยครับ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าตั้ม ไม่น่าจะใช่หนูหรอก แม่ไก่ตัวอ้วนนั่นแหล่ะครับ  ลังเล ลังเล ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 08:37:55 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
นายเติมใจ
*

« ตอบ #493 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 03:15:08 PM »

และแล้วก็เป็นไปอย่างที่คิด   โกรธ โกรธ โกรธ เมื่อวานออกไปประชุมข้างนอก กลับบ้านเร็ว ได้ยินเสียงกระต๊ากก เลยวิ่งไปดูที่กรง ตามรูปเลยครับ

ใกล้ๆ หน่อย แบบว่าไข่เองกินเอง  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ (เผลอแป๊บเดียวเปลือกก็ไม่เหลือ)

เลยออกไปซื้อแคลเซียมเม็ดมาให้กิน เย็นนี้กลับไปหวังว่าจะมีไข่อยู่ในรัง แล้วก็เจ๊ร้านขายอาหารแนะนำเปลือกหอยบดมาลอง เดี๋ยวเย็นนี้จะเอาผสมอาหารให้กินดู ถ้าทำทั้ง 2 อย่างแล้วไม่หายเดี๋ยวค่อยคิดวิธีการใหม่อีกที่ แม่กะพ่อนี้ค่อนข้างจะคลาดหวังมากด้วย  ลังเล ลังเล ลังเล

บ้านสวนพสธร
*

« ตอบ #494 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 10:25:35 PM »

โอ้....หลักฐานชัดเจน แต่ก่อนผมเคยเห็นไก่กินลูกนกเขา แต่ไม่นึกจะกินลูกไก่ แส..ดง...ว่า มันต้องเคยกินแน่ๆ และถ้า เจาะไข่กินอย่างนี้ หมดโอกาศให้ฝักแล้วครับ เพราะได้กินคาวไข่จนเคยแล้ว นอกจากซื้อไข่ปลอมมาหรอก ให้มันจิก บ่อยๆ เดี๋ยวมันก็เลิกจิกไปเองครับ ( พี่เติม เข้ามาเอาไข่ ไทยบาร์ กับ เบรส ไปฝักบ้างไหม? ผมกินไม่ไหว ไม่มีแม่ไก่ฝักครับ)

เติมใจ : สวัสดีครับน้าตั้ม เรื่องแม่ไก่เดี๋ยวจะลองหาวิธีแก้ดูครับ ยังไงก็ต้องแก้ให้ได้เพราะคู่นี้คลาดหวังไว้มากครับ ส่วนไข่ไว้จะแวะเข้าไปรบกวนครับ เมื่อเช้าเอาไก่อีกคู่เข้าเล้าผสมแล้ว เดี๋ยวถ้ามันไข่แล้วจะแว๊บไปเอา ไข่ไทยบาร์กับเบรส มาให้แม่มือปืนลองฟักดู

ตอนนี้ผมก็ 2 จิต 2 ใจ จะถอยเครื่องฟักมาศึกษาเล่นดูดีหรือป่าว แต่ดูๆ แล้วน่าจะไม่คุ้มกับการลงทุนเลยอดใจไว้ก่อน (ณ.เพลานี้ เล้าผสมที่สวนก็ยังไม่ถึงไหน แผงโซล่าเซลก็ยังไม่ได้เอาไปติดเลย อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2014, 09:37:08 AM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
setome
*

« ตอบ #495 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 10:36:32 AM »

เสียดาย...ไข่+ลูกไก่ด้วยนะครับ.. ขยิบตา

เครื่องฟัก...เสียดายว่าไกลกันไปหน่อย + ผมส่งของไม่เป็น โกรธ โกรธ

ไม่งั้นจะยกให้ฟรีๆ เลยครับ ......เครื่องฟัก กล่องโฟม ขนาด 56 ฟอง กลับไข่อัตโนมัติโดยการกลิ้ง ฟักไป 3-4 ชุด ทั้ง เป็ ไก่ห่าน ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ถ้าได้แวบมาทางเหนือ จะให้ฟรีๆเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ด้านในประมาณนี้ครับ

เติมใจ : สวัสดีครับน้าหนุ่ม ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมครับ เรื่องไก่ตอนนี้ก็ต้องทำใจล่ะครับ ส่วนตู้ฟักก็เป็นที่น่าเสียดาย กลับบ้านเชียงใหม่ดันไม่ผ่านพะเยา ไม่งั้นคงได้แวะไปเอาของฟรีมาใช้  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2014, 01:17:13 PM โดย เติมใจ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์