หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 380419 ครั้ง)
5XXA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 06:42:28 AM »

สวัสดีครับคุณ 5XXA  ยิ้มเท่ห์

มาติดตามชมด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นอะไรไม่รู้ผุดขึ้นมาหลังบ้านครับ  ลังเล ลังเล

เจ้านี้น่าจะเป็นต้นบุกป่า ( หัวบุกป่า ) นะครับ พอดอกบานและโรยไปจะมีลำต้นขึ้นตามมาครับ ต้นลายๆ ใช้ทำแกงได้ครับ

ด้านล่างของที่ก็ติดลำห้วยเหมือนด้านบนครับ มีต้นกล้วยพันธุ์อะไรไม่รู้มีเมล็ดด้วย ต้นก็สูงมากครับ

กล้วยที่เห็น น่าจะเป็นกล้วยป่าครับ ลูกจะมีเมล็ดครับ หากนำกล้วยน้ำหว้าไปปลูกบริเวณใกล้กัน กล้วยน้ำหว้าก็จะมีเมล็ดด้วยครับ แต่กล้วยป่า ใบตองใช้ประโยชน์ได้มากครับ หากไม่ตัดกล้วยป่าออกต้องคอยเดินไปดูเรื่อยๆครับ พอเห็นแทงปลีต้องตัดปลีออกครับ เก็บต้นและใบไว้ใช้ครับ

ปลูกหลายๆอย่างเยี่ยมเลยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากสำหรับความรู้ครับ  อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:31:39 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 07:05:02 AM »

สวนสวยมากๆครับ จะเข้ามาชมบ่อยๆ
  แกงโฮ๊ะ ใส่ซะปะ ลงไปในแกง เหมือนสวนนี้เลยครับ แม่สอดเป็นพื้นที่แพงมากๆอีกพื้นที่หนึ่ง ยินดีที่คุณมีทำเลทองในมือครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
thoop
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:12:45 AM »

เข้ามาชื่นชมเป็นกำลังใจให้ครับ คุณยุทธ อย่าลืมลงรูปและข้อมูลให้ชมบ่อยๆน่ะครับ

ต้นไผ่ยักษ์น่านครับเริ่มจะยักษ์สมชื่อแล้วครับ จากตอนแรกต้นเท่าดินสอ ประคบประหงมริ้นไม่ให้ไต่ไรไม่ให้ตอมดูทั้งเช้าเย็นได้ฤกษ์ลงดินซะทีครับ

ไผ่ยักษ์น่านแทงหน่อมาอีกหน่อแล้วครับ ชื่นใจจริงๆ

ไผ่ยักษ์น่านเริ่มนับอายุวันแรกตอนปลูกลงดินนี่แหละครับ ผมแนะนำให้ใส่ปุ๋ยเดือนละครั้งรดน้ำบ้างถ้าดินแห้งมากๆ  แล้วไผ่ยักษ์น่านจะโตเร็วมากจนคนปลูกตกใจเอาได้ ฮ่าๆๆ ที่สวนผมอายุกอครบหนึ่งปีหลังปลูกผมหมกหน่อกินและขายอร่อยมากหน่อออกดกมาก ตอนนี้ผมปลูกไผ่ยักษ์น่านเป็นแปลงเพื่อผลิตหน่อเป็นหลักแปลงแรกของไทย กำลังเก็บข้อมูลอยู่ไว้เรียบร้อยได้ข้อมูลมากพอแล้วจะนำเสนอบ้าง ผมดีใจมากครับที่เห็นไผ่ยักษ์น่านไปโตที่อื่นๆอีก  
    ผมเอารูปไผ่ยักษ์น่านที่ปลูกไปหนึ่งปีพร้อมเก็บหน่อมาให้ดูครับ  หน่อหมกหวานอร่อยมากต้มกระดูกหมู หั่นหน่อไผ่ยักษ์เป็นชิ้นแล้วเอาลงหม้อปรุงรสเสร็จกินได้เลย ไม่ต้องต้มน้ำทิ้งรสเดียวกันกับไผ่ตงปราจีนหมกหน่อเลยแต่เสี้ยนน้อยกว่ามาก กรอบกว่าและหน่อออกดกมากตลอดทั้งปีกระตุ้นง่ายมากแค่ให้น้ำกับปุ๋ยอย่างเต็มที่ น่าจะทำเป็นไผ่ตัดหน่อที่มีอนาคตดีมากด้วยรสชาติและความดกที่เหนือกว่า

ขออภัยที่ลงข้อมูลใช้พื้นที่กระทู้คุณยุทธเยอะไปหน่อย แต่เพื่อลูกค้าที่เคยอุดหนุนกันมาจึงชื่นชมครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 09:18:45 AM โดย thoop » บันทึกการเข้า
5XXA
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 12:26:23 PM »

สวนสวยมากๆครับ จะเข้ามาชมบ่อยๆ
  แกงโฮ๊ะ ใส่ซะปะ ลงไปในแกง เหมือนสวนนี้เลยครับ แม่สอดเป็นพื้นที่แพงมากๆอีกพื้นที่หนึ่ง ยินดีที่คุณมีทำเลทองในมือครับ
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:32:26 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 12:28:27 PM »

เข้ามาชื่นชมเป็นกำลังใจให้ครับ คุณยุทธ อย่าลืมลงรูปและข้อมูลให้ชมบ่อยๆน่ะครับ

ต้นไผ่ยักษ์น่านครับเริ่มจะยักษ์สมชื่อแล้วครับ จากตอนแรกต้นเท่าดินสอ ประคบประหงมริ้นไม่ให้ไต่ไรไม่ให้ตอมดูทั้งเช้าเย็นได้ฤกษ์ลงดินซะทีครับ

ไผ่ยักษ์น่านแทงหน่อมาอีกหน่อแล้วครับ ชื่นใจจริงๆ

ไผ่ยักษ์น่านเริ่มนับอายุวันแรกตอนปลูกลงดินนี่แหละครับ ผมแนะนำให้ใส่ปุ๋ยเดือนละครั้งรดน้ำบ้างถ้าดินแห้งมากๆ  แล้วไผ่ยักษ์น่านจะโตเร็วมากจนคนปลูกตกใจเอาได้ ฮ่าๆๆ ที่สวนผมอายุกอครบหนึ่งปีหลังปลูกผมหมกหน่อกินและขายอร่อยมากหน่อออกดกมาก ตอนนี้ผมปลูกไผ่ยักษ์น่านเป็นแปลงเพื่อผลิตหน่อเป็นหลักแปลงแรกของไทย กำลังเก็บข้อมูลอยู่ไว้เรียบร้อยได้ข้อมูลมากพอแล้วจะนำเสนอบ้าง ผมดีใจมากครับที่เห็นไผ่ยักษ์น่านไปโตที่อื่นๆอีก  
    ผมเอารูปไผ่ยักษ์น่านที่ปลูกไปหนึ่งปีพร้อมเก็บหน่อมาให้ดูครับ  หน่อหมกหวานอร่อยมากต้มกระดูกหมู หั่นหน่อไผ่ยักษ์เป็นชิ้นแล้วเอาลงหม้อปรุงรสเสร็จกินได้เลย ไม่ต้องต้มน้ำทิ้งรสเดียวกันกับไผ่ตงปราจีนหมกหน่อเลยแต่เสี้ยนน้อยกว่ามาก กรอบกว่าและหน่อออกดกมากตลอดทั้งปีกระตุ้นง่ายมากแค่ให้น้ำกับปุ๋ยอย่างเต็มที่ น่าจะทำเป็นไผ่ตัดหน่อที่มีอนาคตดีมากด้วยรสชาติและความดกที่เหนือกว่า

ขออภัยที่ลงข้อมูลใช้พื้นที่กระทู้คุณยุทธเยอะไปหน่อย แต่เพื่อลูกค้าที่เคยอุดหนุนกันมาจึงชื่นชมครับ ขอบคุณครับ

ยินดีมากครับคุณโต้ง มาใช้พื้นที่ได้เลยครับ แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ สวนของผมที่ปลูกมากสุดก็ไผ่นี่แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:37:26 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 08:11:45 PM »

เมื่อตั้งใจจะทำสวนให้สำเร็จผมจึงเดินทางไปดูตัวอย่างสวนหลายๆสวนที่ประสบความสำเร็จเพื่อศึกษาว่าเขามีวิธีบริหารจัดการอย่างไรจึงประสบความสำเร็จ  เจ๋ง

สวนแรกที่เดินทางไป สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้งของพี่เปียที่เด่นชัยจังหวัดแพร่ครับ  ยิ้ม พี่เปียพาเดินดูงานอย่างเป็นกันเองครับ ต้องขอบคุณมากๆครับ ยิงฟันยิ้ม

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งไผ่ตัวเด่นของสวน ระหว่างแถวไผ่พี่เปียปลูกข้าวโพดไว้ เป็นการใช้พื้นที่ให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ  อายจัง

ไผ่หวานเพชรล้านนาไผ่ที่น่าสนใจอีกตัวหนึ่งของสวนครับ  ยิงฟันยิ้ม

เสียมที่ทางสวนใช้ขุดเหง้าไผ่บึกบึนแข็งแรงและหนักมากครับ  ยิ้ม

เพื่อนสมาชิกที่ร่วมดูงานสนใจต้นกล้วยของพี่เปียครับ พันธุ์อะไรไม่รู้ครับเครือใหญ่มาก  ยิงฟันยิ้ม

ดอกชมจันทร์ครับ

ฝักเมล็ดชมจันทร์ครับ

ลักษณะค้างของต้นดอกชมจันทร์ครับ

แปลงผักงามมากๆครับ

แปลงผักหวานป่าปลูกเป็นพี่เลี้ยงผักหวานป่าครับ

หมูป่าที่พี่เปียเลี้ยงไว้ครับ

บ้านของพี่เปียครับ น่าอยู่มากๆ

แปลงมะม่วงของพี่เปียครับ เท่าที่ดูทางสวนจะมีผลผลิตหลายๆอย่างทะยอยออกมาขายได้ตลอดทั้งปีเลยครับ

แปลงแก้วมังกรพืชอีกตัวหนึ่งของสวนครับ

มะเดื่อฝรั่งกำลังสุกน่ากินเลยครับ

ต้องห่อไว้กันนกมากินครับ

แฟนผมสนใจกิ่งพันธุ์ พี่เปียเลยตัดให้ไปชำครับ

กองขี้เถ้าชีวมวลที่พี่เปียใช้ในการชำเหง้าไผ่และคลุมกอไผ่รักษาความชื้นครับ

เหง้าไผ่บงหวานที่ชำไว้จำหน่ายครับ ยิงฟันยิ้ม

แตกกิ่งออกมาแล้วครับ

เดินไปเจออากู๋กำลังเก็บผักคื่นช่ายอยู่ครับเลยคุยกับแกพักใหญ่ ยิงฟันยิ้ม

มะละกอลูกดกและงามมากครับ  ยิ้ม

ไผ่ตัวใหม่ของสวน ไผ่รวกยอดเพชร กินดิบได้ไม่หืนครับ ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ยักษ์สาละวินหรือไผ่แม่ตะวอเพาะจากเมล็ดครับ

ไผ่หกยักษ์วัดจันทร์หรือไผ่โปกครับ

ไผ่ซางดำหรือไผ่ซางหวานเพาะจากเมล็ดครับ

พี่เปียสาธิตการขุดไผ่บงหวานให้ดูครับ

หน่อไผ่บงหวานขาวอวบน่ากินมากครับ  จุมพิต

รวมกันเราอยู่...ในถังครับ  ยิงฟันยิ้ม

พี่เปียสาธิตการตัดแต่งหน่อไผ่บงหวานครับ  อายจัง

ได้ความรู้จากพี่เปียแล้ว ก็ต้องลงมือปฏิบัติครับ

เหง้าไผ่บงหวานกองนี้ของผมเองครับ  ยิงฟันยิ้ม

พี่เปียกำกับการขนและมัดยึดโยงด้วยตนเองครับ มั่นใจได้ในความแข็งแรง  อายจัง

ปิดท้ายด้วยสวนไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งสวยๆครับ  จุมพิต

ขอถ่ายรูปคู่กับพี่เปียเจ้าของสวนก่อนเดินทางกลับครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้องขอขอบคุณพี่เปีย มา ณ ที่นี้ด้วยครับ ที่กรุณาให้ความรู้ เลี้ยงมื้อเที่ยง และต้อนรับอย่างเป็นกันเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:37:52 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

keawfa
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 10:11:57 AM »

เห็นสวนคนอื่นแล้วชื่นใจค่ะ
5XXA
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 11:43:23 AM »

เห็นสวนคนอื่นแล้วชื่นใจค่ะ
ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:39:02 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 11:56:56 AM »

ไปดูอีกสวนหนึ่งครับ สวนไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวของคุณลุงสมจิตร อำเภอเชียงดาว จังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งสายพันธุ์นี้เนื้อไม้จะหนา ข้อสั้น แข็งแรงมาก มอดไม่กินครับ ผมวาดฝันว่าอีกสัก3-4ปีเมื่อไผ่ซางหม่นโตจะสร้างบ้านไม้ไผ่ครับ  เจ๋ง

ไปเชียงดาวถ้าไม่เที่ยวถ้ำเชียงดาวก็เหมือนไปไม่ถึงครับ เลยเข้าไปชมดู มีหินงอกหินย้อยสวยงามมากๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

ถึงแล้วครับบ้านคุณลุงสมจิตรผู้รวบรวมสายพันธุ์ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์ดีทั่วเชียงใหม่

ถ่ายรูปกับคุณลุงสมจิตรครับ

บ้านไม่ไผ่สร้างจากไผ่ซางหม่นทั้งหลังของคุณลุงสมจิตรสวยงามมากๆครับ

เข้าไปดูโครงสร้างภายในบ้านกันครับว่าคุณลุงมีวิธีเข้าไม้ยังไงให้คงทนแข็งแรง เผื่อท่านใดสนใจจะสร้างบ้างครับ

ความแข็งแรงของไผ่ซางหม่นครับจากรูปจะเห็นว่าเนื้อไม้หนาและเส้นใยมีขนาดใหญ่อัดกันแน่นเลยครับ

มาดูเฟอร์นิเจอร์จากไผ่ซางหม่นที่คุณลุงสมจิตรทำขายส่งนอกในราคาชุดหนึ่งหลายหมื่นบาทครับ สวยงามสุดบรรยายครับ

ดอกลีลาวดีสวยๆที่บ้านคุณลุงสมจิตรครับ

น้ำหมักที่คุณลุงทำไว้ใช้ในสวนครับ

คุณลุงสมจิตรสะสมรถรุ่นโบราณที่คลาสสิคไว้หลายคันครับ ท่านบอกว่าเป็นความฝันในช่วงหนุ่มๆว่าอยากมีรถพวกนี้ครับ

เหง้าไผ่ซางหม่นขนาดใหญ่ที่คุณลุงชำไว้ครับ

ต้นไผ่ซางหม่นอายุประมาณ2ปีที่คุณลุงปลูกไว้ในบ้านเพื่อให้สะดวกในการตอนกิ่งพันธุ์ครับ

ไผ่ซางหม่นกำลังแทงหน่ออันอวบอ้วนสวยงามออกมาดูโลกแล้วครับ

จากนั้นเดินทางไปดูที่สวนใหญ่กันครับ อยู่ห่างจากบ้านไปประมาณ3กิโลเมตรครับ

ทางเข้าสวนครับ

ข้างทางเข้าสวนมีกอไผ่รวกเชียงคำซึ่งเปลาตรงสวยงามแข็งแรงครับ

ถัดมาอีกหน่อยพบกอไผ่ซางหม่นกอใหญ่สวยงามมากๆครับ

ไผ่ซางหม่นไฮไลท์ของสวนครับ กอใหญ่มากๆ สูง40กว่าเมตรเมตรครับ แหงนดูจนปวดคอเลยครับ

หลังจากนั้นก็กลับมาขึ้นไผ่ที่บ้านคุณลุงสมจิตรครับ ซึ่งผมเก็บมาทุกสายพันธุ์ที่ท่านมีอยู่เลยครับ  เจ๋ง

ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวทั้ง5สายพันธุ์ รวมทั้งสายพันธุ์ดอยหลวงที่เพาะจากเมล็ดด้วยครับ

ไผ่รวกกินรำ(กินอร่อย)

ไผ่รวกเชียงคำ

เต็มหลังกะบะเลยครับ แล้วยังมีบางส่วนอยู่ที่หน้ารถด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลาก่อนเชียงดาว ขอบพระคุณลุงสมจิตรที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดีครับ  อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:46:55 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

udomsak
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 07:18:55 PM »

ไปดูอีกสวนหนึ่งครับ สวนไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวของคุณลุงสมจิตร อำเภอเชียงดาว จังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งสายพันธุ์นี้เนื้อไม้จะหนา ข้อสั้น แข็งแรงมาก มอดไม่กินครับ ผมวาดฝันว่าอีกสัก3-4ปีเมื่อไผ่ซางหม่นโตจะสร้างบ้านไม้ไผ่ครับ  เจ๋ง

บ้านไม่ไผ่สร้างจากไผ่ซางหม่นทั้งหลังของคุณลุงสมจิตรสวยงามมากๆครับ

เข้าไปดูโครงสร้างภายในบ้านกันครับว่าคุณลุงมีวิธีเข้าไม้ยังไงให้คงทนแข็งแรง เผื่อท่านใดสนใจจะสร้างบ้างครับ

ความแข็งแรงของไผ่ซางหม่นครับจากรูปจะเห็นว่าเนื้อไม้หนาและเส้นใยมีขนาดใหญ่อัดกันแน่นเลยครับ

มาดูเฟอร์นิเจอร์จากไผ่ซางหม่นที่คุณลุงสมจิตรทำขายส่งนอกในราคาชุดหนึ่งหลายหมื่นบาทครับ สวยงามสุดบรรยายครับ

นี่คืออีกหนึ่งความฝันของผมเลยครับคือมีบ้านไม้ไผ่สักหลังไม้งั้นคงนอนตายตาไม่หลับเป็นแน่แท้..
5XXA
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 07:33:20 PM »

ไปดูอีกสวนหนึ่งครับ สวนไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวของคุณลุงสมจิตร อำเภอเชียงดาว จังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งสายพันธุ์นี้เนื้อไม้จะหนา ข้อสั้น แข็งแรงมาก มอดไม่กินครับ ผมวาดฝันว่าอีกสัก3-4ปีเมื่อไผ่ซางหม่นโตจะสร้างบ้านไม้ไผ่ครับ  เจ๋ง

นี่คืออีกหนึ่งความฝันของผมเลยครับคือมีบ้านไม้ไผ่สักหลังไม้งั้นคงนอนตายตาไม่หลับเป็นแน่แท้..

อีกไม่นานฝันของท่านประธานก็คงจะเป็นจริงครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:42:11 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 07:47:13 PM »

หายไปหลายวันไม่ได้มาอัพกระทู้เลยเนื่องจากสมาชิกคนใหม่ของครอบครัวได้ถือกำเนิดขึ้นมาดูโลกครับ ชื่อน้องกิ่งไผ่ครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ยินดีต้อนรับน้องกิ่งไผ่ พ่อจะเลี้ยงหนูให้เติบโตทั้งทางร่างกายและจิตใจแม้ว่าโลกปัจจุบันจะมากมายไปด้วยปัญหา แต่พ่อคิดว่าครอบครัวเราเดินมาถูกทางแล้วนะลูก  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:42:26 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 08:12:46 PM »

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาอาจาร์ยเปียแห่งสวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้งได้แวะมาดูไผ่ยักษ์ที่สวน(ของพ่อตา)แล้วยืนยันว่าเป็นสายพันธุ์ไผ่ยักษ์จริงและยังตั้งชื่อให้ว่า "ไผ่ยักษ์พบพระ" เนื่องจากพบในบริเวณอำเภอพบพระ โดยจากคำบอกเล่าของพ่อตาบอกว่าได้พันธุ์ไผ่นี้มาจากเพื่อนชาวม้ง ซึ่งมีพี่น้องชาวม้งอาศัยอยู่ในอำเภอพบพระเยอะมากและมีบางส่วนอพยพมาจากจังหวัดทางเหนือและมีการนำพันธุ์ไม้ไผ่มาปลูกที่อำเภอพบพระแห่งนี้ด้วย  เจ๋ง

อาจาร์ยเปียตรวจดูลักษณะของใบของไผ่ยักษ์พบพระ

อาจาร์ยเปียถ่ายรูปกับไผ่ยักษ์พบพระ

อาจาร์ยเปียกับถ่ายรูปกับไผ่ยักษ์พบพระกอที่ปลูกได้1ปี

ต้องขอขอบพระคุณอาจาร์ยเปียมากครับที่กรุณาเดินทางมาให้ความชัดเจนเรื่องไผ่ยักษ์ถึงที่อำเภอพบพระจังหวัดตากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:44:35 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 08:43:37 PM »

ตอนกิ่งขยายพันธุ์ไผ่ยักษ์พบพระเพิ่มครับ แล้วถือโอกาสตั้งชื่อสวนตามชื่อลูกครับคือ "สวนกิ่งไผ่"  ยิงฟันยิ้ม

กิ่งไผ่กำลังแตกรากออกมาแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

กอไผ่ยักษ์พบพระที่อายุ1ปีก็กำลังแทงหน่อออกมาเรื่อยๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 09:21:02 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:33:23 PM »

ไผ่ยักษ์พบพระที่สวนปลูกแบบเทวดาเลี้ยงเนื่องจากพ่อตามีพืชหลายอย่างที่ต้องดูแลเลยไม่ได้สนใจอะไรมาก ส่วนผมก็ทำงานประจำอยู่ที่อำเภอแม่สอดวันหยุดถึงได้ขึ้นไปสักครั้ง ซึ่งถ้ามีการดูแลเรื่องน้ำและปุ๋ยตลอดจนสางกอเอาลำเล็กๆออกบ้างจะต้องมีขนาดใหญ่กว่านี้แน่ๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขนาดไม่ได้ดูแลอะไรไผ่ยักษ์พบพระก็สูงจนเลยต้นมะพร้าวในสวนไปแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของไผ่ยักษ์พบพระครับ ขนาดไม่ได้ดูแลอะไรเลยนะเนี๊ย  ยิงฟันยิ้ม

เมื่อได้กลิ่นฝนต้นฤดูหนอไผ่ยักษ์พบพระก็เริ่มแทงหน่อออกมาแล้วครับพี่น้อง  จุมพิต

ลักษณะใบของไผ่ยักษ์พบพระครับ  ยิ้ม

นำมาตกแต่งสวนก็แปลกตาสวยงามดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 06:17:54 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:49:32 PM »

ตัดหน่อเล็กๆของไผ่ยักษ์พบพระออกไปจำหน่ายเพื่อเป็นค่านมน้องกิ่งไผ่ครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ขนาดหน่อเล็กๆก็ปาเข้าไป4-5กิโลกรัมแล้วครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:40:00 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 62   ขึ้นบน
  พิมพ์