หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 377383 ครั้ง)
chunkung
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 11:21:47 PM »

เจ้าของสวนหายไปไหนครับ
มารายงานตัวด้วยด่วน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง

5XXA
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 08:18:33 AM »

เจ้าของสวนหายไปไหนครับ
มารายงานตัวด้วยด่วน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
อยู่แถวๆนี้แหละครับคุณรุ่ง วันหยุดไปทำสวนมาทั้งวันยังไม่มีเวลาลงรูปครับ แล้วจะลงรูปให้ดูกันครับผม  ยิงฟันยิ้ม ; ยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
adds
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:26:33 AM »

ว่างๆชำไผ่ยักษ์ไว้ให้สัก2 ต้นเน้ออยากได้มาปลูกที่พิจิตรจัง

Liked By: 5XXA, chunkung, adulsri, bigsim, TAWUN
5XXA
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:36:44 AM »

ว่างๆชำไผ่ยักษ์ไว้ให้สัก2 ต้นเน้ออยากได้มาปลูกที่พิจิตรจัง
อยู่พิจิตรใกล้ๆกัน ว่างๆผ่านมาเชิญมาดูกอไผ่ยักษ์พบพระครับ เดินทางสะดวกจากเส้นแม่สอด-อุ้มผางแยกเข้าบ้านเจดีย์โค๊ะ(หมู่บ้านม้งที่มีชื่อเสียงเรื่องวัวชน)นิดเดียวเองครับ  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนต้นพันธุ์กำลังเร่งขยายเต็มที่ครับ แต่พันธุ์นี้ขยายติดยากครับเปอร์เซนต์ติดน้อย(รึฝีมือผมไม่ถึงก็ไม่รู้นะครับ)เลยต้องเอาปริมาณเข้าแลกครับ ทำร้อยติดประมาณ20เองครับ ต้องศึกษาไปเรื่อยๆครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 11:38:19 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

chunkung
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 03:55:59 PM »

อยู่พิจิตรใกล้ๆกัน ว่างๆผ่านมาเชิญมาดูกอไผ่ยักษ์พบพระครับ เดินทางสะดวกจากเส้นแม่สอด-อุ้มผางแยกเข้าบ้านเจดีย์โค๊ะ(หมู่บ้านม้งที่มีชื่อเสียงเรื่องวัวชน)นิดเดียวเองครับ  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนต้นพันธุ์กำลังเร่งขยายเต็มที่ครับ แต่พันธุ์นี้ขยายติดยากครับเปอร์เซนต์ติดน้อย(รึฝีมือผมไม่ถึงก็ไม่รู้นะครับ)เลยต้องเอาปริมาณเข้าแลกครับ ทำร้อยติดประมาณ20เองครับ ต้องศึกษาไปเรื่อยๆครับ  ยิงฟันยิ้ม
ยังไม่ทันไรมีลูกค้าซะแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอ้าเร่งเข้าครับขอให้ชำ100 ต้น ติด 120 ต้นครับ

น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 04:30:03 PM »

ยังไม่ทันไรมีลูกค้าซะแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอ้าเร่งเข้าครับขอให้ชำ100 ต้น ติด 120 ต้นครับ
สมพรปากครับคุณรุ่ง ขอบคุณครับ  จุมพิต

Liked By: adulsri, chunkung, bigsim, TAWUN

Taraniramit
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 04:50:40 PM »

ดินดีน้ำดีแบบนี้เก้าดาวต้องชอบแน่ๆครับ
5XXA
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:00:43 PM »

ดินดีน้ำดีแบบนี้เก้าดาวต้องชอบแน่ๆครับ
ครับท่านTaraniramit สภาพแวดล้อมน่าจะใกล้เคียงกับถิ่นกำเนิดของเขาคืออเมริกาใต้น่าทดลองปลูกดูมากๆครับผม  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: adulsri, chunkung, bigsim, TAWUN

5XXA
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 07:20:26 PM »

วันนี้เอารูปร้านข้าวเม่าข้าวฟ้างสาขาแม่สอดมาให้ดูกันครับ ทั้งนี้ผมไม่ได้ค่าสปอนเซอร์ใดๆทั้งสิ้นนะครับ ในเมื่อเพื่อนสมาชิกอยากดูเลยนำมาให้ดูเท่านั้นครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวนสวยๆบริเวณหน้าร้านครับ

บริเวณในร้านมีพันธุ์ไม้สวยงามมากมายครับ

บรรยากาศโต๊ะรับประทานอาหารริมน้ำและมีน้ำตกไหลผ่านท่านซุงตกลงมาสวยงามมากๆครับ

ในหนองน้ำมีนกกระทุมหรือเปล่าไม่แน่ใจ ให้ดูด้วยครับ

อันนี้เวปของร้านเขาครับผม http://www.khaomaokhaofang.com/photo.php

chunkung
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 08:43:22 PM »

น่าไปเยี่ยมชมสักครั้งครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หนาวนี้เจอกันครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: 5XXA, deer art, TAWUN

น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 09:15:03 PM »

วันหยุดที่ผ่านมาผมไปปลูกไผ่ยักษ์พบพระกับตัดหญ้าที่สวนเลยขออนุญาตินำรูปมาให้ติชมกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โอ้นี่มันสวนรึนี่หญ้ารกสุดๆมองแทบไม่เห็นต้นไม้ที่ปลูกเลยนะเนี๊ย  เศร้า

ปลูกไผ่ยักษ์พบพระไปห้าต้นครับวันนี้  เจ๋ง

ต้นนี้ขยายพันธุ์จากการชำปล้องครับ

ไผ่ยักษ์พบพระต้นนี้ขยายพันธุ์จากการตอนกิ่งแต่ตาเต่าน่าจะเสียหมดแล้วเนื่องจากปลูกมานานไม่ยอมออกหน่อเลยทดลองปลูกแบบนอนแล้วเอาดินกลบลำต้นไว้ครับลองดูว่าจะออกรากตามข้อกิ่งเป็นหน่อขึ้นมาไหม  ยิงฟันยิ้ม

ต้นนี้ไผ่เลี้ยงสีทองครับกำลังแทงหน่อแรกขึ้นมาครับ  ยิ้ม

ต้นนี้ไผ่จีนปักกิ่งครับผม  เจ๋ง

ต้นนี้ไผ่ยักษ์สาละวินหรือไผ่แม่ตะวอครับ  เจ๋ง

ต้นนี้เป็นไผ่หม่าจูเพาะเมล็ดคัดพันธุ์แล้วจากดอยอ่างขางครับ  ยิงฟันยิ้ม

มุมนี้เป็นไผ่หม่าจูกับไผ่ซางดำหรือไผ่ซางหวานเพาะจากเมล็ดจากสวนพี่เปียครับ มองเห็นกันไหมครับหญ้ารกมากๆครับ ยิงฟันยิ้ม

มาดูไผ่ซางหม่นสายพันธุ์จากเชียงดาวกับอุตรดิตย์สวยๆกันครับผม  ยิงฟันยิ้ม

เส้นทางสายนี้ไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบครับ นี่เป็นอีกครั้งที่ได้แผลจากการทำงานในสวนครับ  เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 02:54:49 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

chunkung
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 09:26:04 PM »

สวยจริงครับ ผมยังห่างจากพี่อีกเยอะครับ
อยากไปเยือนไวๆครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA, bigsim, sompol, TAWUN

น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:20:02 AM »

สวยจริงครับ ผมยังห่างจากพี่อีกเยอะครับ
อยากไปเยือนไวๆครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขยันๆแบบคุณรุ่งอีกไม่นานไผ่ก็โตทันผมแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chunkung, sompol, TAWUN

chunkung
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 09:20:42 PM »

พ่อน้องกิ่งไผ่ไปไหนน้อ
อย่ามัวแต่ป้อนนมน้องกิ่งไผ่นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA, sompol, TAWUN

น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 08:57:10 AM »

ด้อมๆมองอยู่แถวๆนี้เองครับคุณรุ่ง วันหยุดที่ผ่านมาก็ไปตัดหญ้าที่สวนมาไว้แล้วจะลงรูปให้ดูกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chunkung, TAWUN

adds
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:20:54 AM »

ขยันจริงๆครับ ไว้ผ่านไปทางโน้นจะแวะชมสวนครับ  เรื่องบาดแผลเจอกันทุกคนครับเดี่ยวนี้ผมต้องใส่ถุงมือทุกครั้งที่ทำงานสวนครับ  แต่ก่อนกลับบ้านพร้อมบาดแผลประจำครับ

Liked By: 5XXA, chunkung, sompol, TAWUN
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 62   ขึ้นบน
  พิมพ์