หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 378422 ครั้ง)
5XXA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #816 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 11:23:59 AM »

เมื่อวานนี้ขยายพันธุ์ไผ่เพิ่มได้พอสมควรครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่กิมซุงหรือตงลืมแล้ง เป็นไผ่โตเร็วหน่อดก เป็นพันธุ์ไผ่ที่ขายได้เรื่อยๆครับ ยิงฟันยิ้ม

ไผ่หวานเพชรล้านนาจากสวนอาจาร์เปียครับ เป็นไผ่หวานขนาดหน่อกลางๆรสชาติหวานกรอบคล้ายยอดมะพร้าว พันธุ์นี้หน่อหนัก1กก.ขึ้นไปครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่อังกะลุงหรือไผ่ลายเสือ ไผ่หนังงู ไผ่ลายสวยสามารถนำลำไผ่ไปประดิษฐ์เป็นเครื่องดนตรีหรือเฟอร์นิเจอร์สวยๆเพิ่มมูลค่าได้ดีครับ   ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 11:27:32 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน

THAMMARAT
*

« ตอบ #817 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 10:11:46 PM »

เมื่อวานนี้ขยายพันธุ์ไผ่เพิ่มได้พอสมควรครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่กิมซุงหรือตงลืมแล้ง เป็นไผ่โตเร็วหน่อดก เป็นพันธุ์ไผ่ที่ขายได้เรื่อยๆครับ ยิงฟันยิ้ม

ไผ่หวานเพชรล้านนาจากสวนอาจาร์เปียครับ เป็นไผ่หวานขนาดหน่อกลางๆรสชาติหวานกรอบคล้ายยอดมะพร้าว พันธุ์นี้หน่อหนัก1กก.ขึ้นไปครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่อังกะลุงหรือไผ่ลายเสือ ไผ่หนังงู ไผ่ลายสวยสามารถนำลำไผ่ไปประดิษฐ์เป็นเครื่องดนตรีหรือเฟอร์นิเจอร์สวยๆเพิ่มมูลค่าได้ดีครับ   ยิงฟันยิ้ม

ขยันจริงๆครับ ขอให้ร่ำรวยๆเน้อ...
5XXA
*

« ตอบ #818 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 07:29:01 AM »

ขยันจริงๆครับ ขอให้ร่ำรวยๆเน้อ...

ครับพี่โย  พ่อลูกอ่อนครับ ไม่ขยันไม่ได้แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #819 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 10:14:28 AM »

ชะอมเพาะจากเมล็ด อายุ2ปี พึ่งตัดแต่งเสร็จ ทะยอยแตกหน่อออกมาให้เก็บกินครับ  ยิงฟันยิ้ม จุมพิต จุมพิต

deemeechai
*

« ตอบ #820 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 10:50:54 AM »

ครบครันเลยนะสวนกิ่งไผ่สุดชายแดนตะวันตก
แกงหน่อไม้ใส่ยอดผักหละ เอาน้ำปู๋มาแอมแหมน้อย มันตึงลำแต้ๆ ... โกรธ โกรธ โกรธ
5XXA
*

« ตอบ #821 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 10:57:16 AM »

พูดถึงน้ำปู เดี่ยวนี้น้ำปูแท้ดีหายากครับพี่ดีมีชัย โดนยาฆ่าแมลงตายกันหมด บางที่ได้ยินว่าตอนเคี่ยวแออบใส่ถ่านกาบมะพร้าวไปด้วยเพื่อเพิ่มปริมาณ แลบลิ้น แลบลิ้น

deemeechai
*

« ตอบ #822 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 11:06:18 AM »

พูดถึงน้ำปู เดี่ยวนี้น้ำปูแท้ดีหายากครับพี่ดีมีชัย โดนยาฆ่าแมลงตายกันหมด บางที่ได้ยินว่าตอนเคี่ยวแออบใส่ถ่านกาบมะพร้าวไปด้วยเพื่อเพิ่มปริมาณ แลบลิ้น แลบลิ้น

จริงแท้แน่นอนเลยคุณโหน่งเรื่องแบบนี้เพื่อการค้า ความเห็นแก่ตั๋วอย่างเดียวเลยนะ
แถวบ้านเฮาคงจะมีผ่องเน๊อะ น้ำปู๋ของแต้ๆชัวร์ๆ
แต่คงบ่าป้นเรื่องยาฆ่าแมลงหนามันตึงมีแจมผ่อง
@konhimdoi
*

« ตอบ #823 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:49:07 PM »

จริงแท้แน่นอนเลยคุณโหน่งเรื่องแบบนี้เพื่อการค้า ความเห็นแก่ตั๋วอย่างเดียวเลยนะ
แถวบ้านเฮาคงจะมีผ่องเน๊อะ น้ำปู๋ของแต้ๆชัวร์ๆ
แต่คงบ่าป้นเรื่องยาฆ่าแมลงหนามันตึงมีแจมผ่อง

หนีไปไหน ก็บ่พ้น จะซ้าย ไปขวา ป๊ะคนละอย่างสองอย่าง
ขนาดน้ำปู๋ โค๊ะ! ยะจะอี้ อ้ายหน้อยไค่ไห้ โกรธ สมัยนี้ มนุษย์เคมี.. วิถีลั้ลลา
เลี่ยงจะไดหา? อยู่ที่ไผจะอึดกว่ากัน ว่าอั้นเต๊อะ ...
ไปยะยำหน่อ ใส่น้ำปู๋ กินกับขิงแมงดาก่อนเน้อ..ท่าจะลำลืมตุ๊กอย่างเปิ้นพ่อง ตกใจ

ู^o^เกษตรพอดี..วิถีธรรมดา^o^
5XXA
*

« ตอบ #824 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:59:43 PM »

หนีไปไหน ก็บ่พ้น จะซ้าย ไปขวา ป๊ะคนละอย่างสองอย่าง
ขนาดน้ำปู๋ โค๊ะ! ยะจะอี้ อ้ายหน้อยไค่ไห้ โกรธ สมัยนี้ มนุษย์เคมี.. วิถีลั้ลลา
เลี่ยงจะไดหา? อยู่ที่ไผจะอึดกว่ากัน ว่าอั้นเต๊อะ ...
ไปยะยำหน่อ ใส่น้ำปู๋ กินกับขิงแมงดาก่อนเน้อ..ท่าจะลำลืมตุ๊กอย่างเปิ้นพ่อง ตกใจ

คับอ้ายคอทสมัยนี้ของกิ๋นบ่าก่อยปลอดภัยคับ กิ๋นอะหยังก่าต้องระวังๆเน้อ  เจ๋ง

5XXA
*

« ตอบ #825 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 09:44:13 AM »

กล้วยงาช้างน้ำใจจากพี่ Suteera งอกมาแล้วครับ ต้องขอบคุณอีกครั้งครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จุมพิต

5XXA
*

« ตอบ #826 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 10:47:03 AM »

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเบอร์3 ตอนกิ่งได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

กิ่งตอนสวยๆรากเดินแล้วครับ  ยิ้ม

ชำในถุงจนแข็งแรงแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

แตกกิ่งแขนงอวบๆออกมาแล้วครับ  เจ๋ง

หน่อไผ่บงหวานครับทานดิบได้ถ้านำไปต้มยิ่งหวานกรอบกาบน้อยแกะกาบไม่กี่ชิ้นเจอเนื้อแล้วครับ  จุมพิต

บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #827 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 02:12:08 PM »

สวัสดีคับ  ยิ้มเท่ห์
ไผ่เต็มไปหมด สมชื่อสวนจริง ๆ คับ

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
5XXA
*

« ตอบ #828 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 03:08:22 PM »

สวัสดีคับ  ยิ้มเท่ห์
ไผ่เต็มไปหมด สมชื่อสวนจริง ๆ คับ

ไผ่ถูกโฉลกกับผมที่สุดครับพี่บ่าววี ทำอย่างอื่นไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่ครับ ที่สวนเลยเน้นไผ่เป็นหลักครับ แต่พืชอย่างอื่นก็พยามผสมผสานกันไปครับ ยิงฟันยิ้ม

bundidta
*

« ตอบ #829 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 11:27:23 AM »

ยิ้มเท่ห์ เรียน สอบถามครับคุณโหน่ง ไผ่กิมซุงที่สวนดูเหมือนเพลี้ยลงใช่หรือเปล่าครับ  หน่อที่เกิดขึ้นใหม่เป็นสีดำหมดเลย
     ยังไม่กล้าหายามาฉีด  ใช้กิ่งไม้ขูดออกก่อน ไม่ทราบจะแก้ไขอย่างไรครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

5XXA
*

« ตอบ #830 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 01:45:43 PM »

ยิ้มเท่ห์ เรียน สอบถามครับคุณโหน่ง ไผ่กิมซุงที่สวนดูเหมือนเพลี้ยลงใช่หรือเปล่าครับ  หน่อที่เกิดขึ้นใหม่เป็นสีดำหมดเลย
     ยังไม่กล้าหายามาฉีด  ใช้กิ่งไม้ขูดออกก่อน ไม่ทราบจะแก้ไขอย่างไรครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

พี่ดาบใช้วิธีนี้ครับ ใช้น้ำราว10ลิตร ผสมผงซักฟอก1ช้อนโต๊ะ+ไฮเตอร์1ฝาผสมให้เข้ากันแล้วนำไปรดหรือฉีดขับไล่แมลง วิธีนี้ไม่เป็นอันตรายต่อผู้บริโภคแต่อย่างใดครับ ลองดูครับผม ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

bundidta
*

« ตอบ #831 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 06:34:55 AM »

พี่ดาบใช้วิธีนี้ครับ ใช้น้ำราว10ลิตร ผสมผงซักฟอก1ช้อนโต๊ะ+ไฮเตอร์1ฝาผสมให้เข้ากันแล้วนำไปรดหรือฉีดขับไล่แมลง วิธีนี้ไม่เป็นอันตรายต่อผู้บริโภคแต่อย่างใดครับ ลองดูครับผม ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
   ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62   ขึ้นบน
  พิมพ์