หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 371002 ครั้ง)
5XXA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 12:28:00 PM »

สนใจหม่าจูเพาะเมล็ดครับ อยากได้ข้อมูลราคาครับ

เมื่อช่วงหนาวที่ผ่านมาผมได้เดินทางไปที่ดอยอ่างขางเลยนำประสบการ์ณมาแชร์กันครับ  ยิงฟันยิ้ม

เมื่อเดินทางถึงดอยอ่างขางอากาศหนาวเย็นมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

บนดอยอ่างขางมีดอกบัวตองด้วยครับแต่ไม่มากเหมือนดอยแม่อุคอ  ยิ้ม

จอดรถไว้ข้างหน้าอาคารสำนักงานโครงการหลวงดอยอ่างขางแล้วเดินเที่ยวกันครับ  เจ๋ง

ที่อาคารสโมสรดอยอ่างขางพบเฟอร์นิเจอร์ทำจากไม้ไผ่สอบถามดูทราบว่าทางโครงการหลวงอ่างขางใช้ไม้ไผ่ที่ปลูกเองในพื้นที่สถานีเกษตรประกอบขึ้นเองครับ สวยงามมากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ผมพบซุ้มเห็ดจำนวนหลายซุ้มซึ่งเสาทำจากใผ่ขนาดใหญ่เลยนำมาให้ชมกันครับ  ยิ้ม

โครงสร้างของซุ้มเห็ดครับ  ยิงฟันยิ้ม

หลังจากนั้นก็เข้าไปดูไผ่ที่สวนรวบรวมพันธุ์ไผ่ครับ ซึ่งมีพันธุ์ไผ่ที่น่าสนใจหลายชนิดครับ  ยิงฟันยิ้ม
พบป้ายอธิบายเรื่องไผ่ได้ดีมากเลยนำมาให้ดูกันครับ

ไผ่หวานอ่างขางหรือไผ่หม่าจูครับเป็นไผ่ที่สวยงามหน่ออร่อยใบใช้ห่อขนมบ๊ะจ่างได้ เป็นไผ่ในหัวใจของผมอีกตัวหนึ่งครับ  ยิงฟันยิ้ม
แผ่นป้ายอธิบายไผ่หม่าจูครับ

แถวนี้เป็นไผ่หม่าจูครับลำเปลาตรงสีเขียวสดสวยงามจริงๆครับ  จุมพิต

ถ่ายรูปเทียบกับมือผมครับซึ่งมีลำใหญ่โตมากแต่มือผมใหญ่ครับเลยมองดูลวงๆตานะครับ  ยิงฟันยิ้ม

สถานะไผ่หม่าจูตอนนี้ออกดอกแล้วครับทำให้ใครจะลงทุนปลูกมากๆต้องมองจุดนี้ด้วยครับ ส่วนการขยายพันธุ์ไผ่หม่าจูจากเมล็ดก็มีโอกาสกลายพันธุ์ทำให้ไม่เหมือนต้นแม่ได้ครับ แต่ผมโชคดีได้ต้นไผ่หม่าจูที่เพาะจากเมล็ดแถมผ่านการคัดเลือกพันธุ์ได้ใกล้เคียงกับต้นแม่พันธุ์มากที่สุดจากดอยอ่างขางมาจำนวน4ต้นครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต ที่เห็นเป็นปล้องโตๆเป็นการขยายพันธุ์โดยการชำปล้องจากต้นที่โตมาจากเมล็ดและผ่านการคัดเลือกพันธุ์มาแล้วครับ เมื่อกลับถึงบ้านเลยรีบนำมาชำไว้ก่อนครับ  เจ๋ง

ยังมีต่อนะครับจะลงให้ดูต่อไปครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้กำลังขยายพันธุ์เพิ่มอยู่ครับ เพราะได้มาเพียง5ต้นเท่านั้นครับ ซึ่งเป็นไผ่หม่าจูเพาะจากเมล็ดและผ่านการคัดพันธุ์แล้วว่าดีที่สุดจากโครงการหลวงครับ ใจเย็นรอสักพักนะครับ จะเปิดจำหน่ายเร็วๆนี้แน่นอนครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน

5XXA
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 07:43:03 PM »

มาดูขุมกำลังที่เตรียมไว้ปลูกในหน้าฝนนี้กันครับ  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง600ต้นจากสวนพี่เปียครับ  ยิงฟันยิ้ม

เนื่องจากไปรับมาหน้าแล้งระบบน้ำยังไม่พร้อมเลยชำไว้ก่อนครับมาช่วงนี้ฝนตกมากแล้วเลยรีบลงปลูกครับ  จุมพิต

ปลูกระหว่างต้นกล้วยหอมทองครับเผื่อหน่อไม้จะมีกลิ่นเป็นกล้วยหอมครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ต้นมะรุมอินเดียครับสั่งเมล็ดจากในเวปนี้นี่เองครับ  เจ๋ง

ต้นมะเดื่อฝรั่งได้กิ่งมาจากพี่เปียครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นมะละกอหลากหลายพันธุ์ครับขอรับมาจากในเวปนี้ครับ  ยิ้ม

ต้นขนุนครับพันธุ์อะไรไม่รู้กินอร่อยดีเลยจับเพาะเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าก็มีกับเขาเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นลีลาวดีครับ ชอบดอกสวยๆและมีกลิ่นหอมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมได้รับแรงบันดาลใจจากคุณตั้มกระทู้คนหลงป่าครับ เลยเพาะไม้ป่าไว้ปลูกบ้างครับ  ยิ้ม ยิ้ม

ต้นอะคาเซียหรือกระถินเทพาครับ เจ๋ง

ต้นมะฮอกกานีครับ ยิงฟันยิ้ม

ต้นยางนาครับผม เจ๋ง

ต้นพระเจ้าห้าพระองค์ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นอะโวกาโด้กับต้นมะม่วงหิมพานครับ  ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 09:41:40 PM »

มาชมสวนกันต่อนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

นอกจากปลูกต้นไม้รับประทานได้ ที่สวนยังเพาะไม้ดอกอย่างเช่นชวนชมไว้หลายสายพันธุ์ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ประดับอย่างไผ่น้ำเต้าก็ปลูกไว้เช่นกันครับ  เจ๋ง

ไผ่หม่าจูเพาะจากเมล็ดซึ่งคัดพันธุ์แล้วจากดอยอ่างงขางที่ชำไว้ตอนหน้าแล้งตอนนี้มีกิ่งก้านและใบเขียวครึ้มพร้อมที่จะนำไปปลูกลงดินแล้วครับพี่น้อง  จุมพิต

พี่เปียกับพี่รำพึงแห่งสวนไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งให้เกียรติถ่ายรูปคู่กับไผ่ยักษ์พบพระที่สวนครับ  อายจัง อายจัง

พี่เปียกับผมเองครับ  ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้หน่อไผ่ยักษ์พบพระออกเยอะมากครับ ต้องแทงหน่อเล็กๆออกไปแจกและขายตลอดครับ  ยิงฟันยิ้ม

คนงานล้างหน่อไม้จนเมื่อยมือไปเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน่อขนาดพอกินทั้งครอบครัวเลยครับ  ยิ้ม

เช้านี้เอาไปขาย6กระสอบครับ เก็บจากไผ่ยักษ์พบพระ2กอเองนะเนี๊ย  จุมพิต

แยกไผ่ยักษ์พบพระที่ชำปล้องไว้ตั้งแต่หน้าแล้งจากแปลงเพาะมาไว้ในถุงดำก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม

มีรากเดินแล้วครับ รอด100เปอร์เซนต์  จุมพิต

นำมาลงในถุงดำพร้อมที่จะนำไปปลูกขยายต่อไปครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 09:03:46 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 01:08:48 PM »

ไผ่กิมซุงที่ปลูกไว้หลังบ้านพักที่อำเภอแม่สอดอายุกอได้1ปีช่วงนี้แทงหน่อออกมาเรื่อยๆทั้งกินทั้งแจกครับ ต้องยกนิ้วให้พันธุ์นี้เขาโตไวมากๆครับ  จุมพิต

ไปเจอต้นดอกดินกับต้นดอกก้านซึ่งทางภาคเหนือนิยมรับประทานกัน แต่เวลานี้หายากแล้วครับ  เจ๋ง

อันนี้ต้นดอกดินครับ เขาจะมีดอกโผล่มาจากดินเลยครับ  จุมพิต

ตัวนี้ต้นดอกก้านครับก้านดอกของเขาเอามารับประทานได้มีรสหวานกรอบครับ  ยิงฟันยิ้ม

ได้แรงบันดาลใจจากคนหลงป่า อยากหลงกับเขาบ้าง เลยไปเก็บเมล็ดยางนามาเพาะครับ  ยิงฟันยิ้ม

อีกสัก50-60ปีข้างหน้าคงจะต้นใหญ่เท่าต้นแม่ครับ แหงนมองจนสุดคอเลยครับ ยิ่งใหญ่สวยงามจริงๆครับ พญายางนา  จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 01:11:53 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

chunkung
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 02:32:03 PM »

สู้ครับของพี่ได้เริ่มแล้วของผมนี่สิ
แปลงยังต้องแย่งที่กับ คนที่บ้านอยู่เลยว่าจะเอายังไงกันดีที่ดินมีไม่มากเลยต้อง
ลุ้นกันยาวๆ

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 03:06:24 PM »

สู้ครับของพี่ได้เริ่มแล้วของผมนี่สิ
แปลงยังต้องแย่งที่กับ คนที่บ้านอยู่เลยว่าจะเอายังไงกันดีที่ดินมีไม่มากเลยต้อง
ลุ้นกันยาวๆ
ครับคุณรุ่ง ค่อยเป็นค่อยไปครับ ผมดีหน่อยที่อยู่จังหวัดรอบนอกครับเลยพอหาที่ได้ ค่อยขยับขยายครับ กรุงโรมหรือกรุงเทพไม่ได้สร้างเสร็จภายในอาทิตย์เดียวครับ  จุมพิต

5XXA
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 09:24:48 PM »

วันหยุดที่ผ่านมาได้เดินทางไปปลูกต้นไม้ที่สวนเลยนำภาพมาให้ติชมกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นไม้ที่นำมาปลูกรอบนี้มีไผ่หม่าจูเพาะจากเมล็ด , ไผ่เปาะยักษ์สาละวิน , ไผ่โปก(หกวัดจันทร์) , ไผ่รวกกินรำ(กินอร่อย) ,ไผ่เลี้ยงเชียงคำ ,ไผ่เปาะน่าน , ไผ่เลี้ยงลายด่าง , กล้วยหินจากบันนังสตา ,กล้วยนาก ,กล้วยน้ำว้าไส้แดง และกล้วยหักมุก

ต้นไผ่เต็มหลังกะบะรถเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน่อกล้วยนากและกล้วยหักมุกครับ  เจ๋ง

อันนี้หน่อกล้วยหินแท้ๆจากบันนังสตาครับ  ยิ้ม

ปลูกกล้วยไว้ริมๆห้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

กล้วยน้ำว้ามะลิอ่องได้หน่อจากสวนพี่เปียออกเครือมาให้ชื่นใจแล้วครับ  จุมพิต

ฟักข้าวที่ขอเมล็ดมาจากเวปนี้มีลูกออกมาแล้วครับ  จุมพิต

เริ่มมหกรรมการตอนไผ่กิมซุงครับ ตอนมันทุกกิ่งเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

กิ่งตอนไผ่กิมซุงแทงรากออกมาแล้วครับ  จุมพิต

อันนี้งานทดลองครับ ตอนไผ่น้ำเต้าครับ ผลจะเป็นยังไงต้องลองดูครับ  เจ๋ง

ปิดท้ายด้วยหน่อไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งที่ปลูกไว้หลังบ้านพักที่อำเภอแม่สอดครับ  จุมพิต

5XXA
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:09:35 PM »

วันนี้จะพาไปดูพื้นที่ในอำเภอพบพระว่าเขาทำการเกษตรอะไรกันบ้างครับ  เจ๋ง

แปลงนี้ปลูกข้าวโพดครับ  ยิงฟันยิ้ม

แปลงนี้ปลูกมันสำปะหลังครับ  ยิ้ม

แปลงนี้ปลูกอ้อยโรงงานครับ  ยิงฟันยิ้ม

แปลงนี้ปลูกดอกดาวเรืองกันครับ  ยิ้ม

ส่วนแปลงนี้ปลูกมันฝรั่งครับ  เจ๋ง

แปลงนี้ปลูกอะโวกาโด้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

แปลงนี้มีปลูกต้นสักไว้ด้วยครับตัดสางกิ่งก้านซะโล่งโจ่งเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนเจ้าตัวนี้พบเห็นได้ทั่วไปครับ หมูแม้ว เลี้ยงปล่อยๆหากินเอาเองครับ  ยิงฟันยิ้ม

พบกล้วยหักมุกเลยถ่ายภาพสวยๆมาแบ่งกันชมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนอันนี้กล้วยนากครับ ต้นแดงๆ  เจ๋ง

ระหว่างทางเจอต้นตาลครับเลยเก็บลูกเอาไปปลูกครับ  ยิงฟันยิ้ม

ภาพวิวสวยๆแถวๆอำเภอพบพระครับ  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 08:12:17 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

chunkung
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:51:21 PM »

สวยครับ ผมคงต้องหาโอกาสไปเยือนสักคราแล้วหล่ะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
แต่ตอนนี้ขอทำภาระ ให้โล่งๆหน่อยครับ โกรธ โกรธ โกรธ
เถ้าแก่ในอนาคตหล่ะครับพี่

น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:23:19 PM »

สวยครับ ผมคงต้องหาโอกาสไปเยือนสักคราแล้วหล่ะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
แต่ตอนนี้ขอทำภาระ ให้โล่งๆหน่อยครับ โกรธ โกรธ โกรธ
เถ้าแก่ในอนาคตหล่ะครับพี่
ยินดีต้อนรับคุณรุ่งเสมอครับ ถ้าว่างขึ้นมาเที่ยวนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 09:26:01 PM »

วันนี้มาชมไผ่ยักษ์พบพระกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ยักษ์พบพระกอสูงใหญ่มากครับจากในภาพเมื่อเทียบกับบ้านขนาด2ชั้นบ้านดูหลังจ่อยไปเลยครับ  เจ๋ง

ไผ่ยักษ์พบพระดกโดยกำเนิดจริงๆครับ ในภาพปลูกได้ประมาณ1ปี ออกหน่อที่เดียว5หน่อเลยครับ  จุมพิต

รูปนี้หน่อของไผ่ยักษ์พบพระกอที่โตแล้วครับแค่ด้านนี้ของกอก็นับได้17หน่อแล้วครับอีกด้านหนึ่งก็มีหน่อเหมือนกันครับดกจริงๆ  จุมพิต

ไผ่ยักษ์พบพระนอกจากหน่อดกแล้วยังมีขนาดใหญ่มากครับในรูปหน่อยังไม่โตเต็มที่ครับยังโตกว่านี้ได้อีกครับ  ยิงฟันยิ้ม

ด้วงหน่อไม้ตัวนี้มาป้วนเปี้ยนแถวๆกอไผ่ยักษ์พบพระครับ คงกำลังงงว่าจะเจาะหน่อไหนดีหน่อมันเยอะจัด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขยายพันธุ์ไผ่ยักษ์พบพระเพิ่มโดยวิธีการชำปล้องครับ ค่อยๆทำไป เกษตรวันหยุดครับ  เจ๋ง

ไผ่หวานยักษ์ซึ่งหวานเหมือนยอดมะพร้าวจากสวนคุณโต้งครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลักษณะใบของไผ่หวานยักษ์ครับ  ยิ้ม

chunkung
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 05:54:41 AM »

พี่ใจป้ำมากเลยครับไผ่หวานยักษ์ที่เห็น ผมเคยสอบถามว่ากิ่งละเท่าไหร่
คำตอบคือ 1 K บะเจ้า แพงจริงได้ใจ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
พี่มีสองต้นแล้วอีกสักหน่อยคงขายได้รวยไม่รู้เรื่องหล่ะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
(สวนพี่มีแล้วก็เหมือนที่สวนผมมีหล่ะครับรอพี่ขยายได้ก่อนผมจะไปขอถึงที่เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 06:19:27 AM »

พี่ใจป้ำมากเลยครับไผ่หวานยักษ์ที่เห็น ผมเคยสอบถามว่ากิ่งละเท่าไหร่
คำตอบคือ 1 K บะเจ้า แพงจริงได้ใจ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
พี่มีสองต้นแล้วอีกสักหน่อยคงขายได้รวยไม่รู้เรื่องหล่ะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
(สวนพี่มีแล้วก็เหมือนที่สวนผมมีหล่ะครับรอพี่ขยายได้ก่อนผมจะไปขอถึงที่เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
คุณรุ่งจะมาปล้นหรือครับ ผมเตรียมการรับมือโจรไว้แล้ว รถเก๋งจะไม่พอขนเอานะครับ อิอิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 09:32:58 PM »

วันหยุดที่ผ่านมาในสวนกิ่งไผ่มีกิจกรรมอะไรบ้างมาดูกันครับ  ยิ้ม

ปลูกต้นมะฮอกกานี ไว้เอาร่มในหน้าแล้งครับเนื่องจากเขาจะไม่ผลัดใบในหน้าแล้งครับ และมะฮอกกานีมีชื่อเสียงเรื่องเนื้อไม้สวยด้วยครับ  จุมพิต

มะฮอกกานีต้นนี้ปลูกไปรอบก่อนได้ประมาณ3สัปดาห์กำลังแตกยอดอ่อนสวยงามเลยครับพี่น้อง  จุมพิต

อันนี้เป็นต้นเบาบับพันธุ์ไม้จากอัฟริกาซึ่งได้ชื่อว่าเป็นต้นไม้แห่งชีวิตลองปลูกดูครับเคยดูรูปเขาในเวปแล้วสวยแปลกดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

รอบนี้ปลูกตาลเรียงตามแนวรั้วด้วยครับ ขอให้รอดทั้งหมดนะเจ้าตาลน้อย  จุมพิต

ฝังเมล็ดไว้ตื้นๆครับ ฝังหงายขึ้นบ้าง ฝังคว่ำลงบ้าง เพราะเคยอ่านพบว่าถ้าหงายจะเป็นต้นตัวเมียถ้าคว่ำจะเป็นต้นตาลผู้เลยลองดูครับ อีกสักสิบปีจะมาแจ้งผลให้ทราบกันนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผักหวานป่าที่สั่งเมล็ดมาเพาะเริ่มแตกยอดออกมากันแล้วครับ  จุมพิต

ต้นนี้เป็นมะรุมอินเดียครับเพาะใส่ถุงดำไว้นานจนรากฝังลงดินลึกมากตอนถอนไปปลูกรากขาดเยอะด้วยไม่รู้จะรอดรึเปล่าต้องรอดูครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลองตอนไผ่ลายเสือดูครับซึ่งไผ่ตัวนี้เมื่อลำแก่แล้วจะมีลายสีน้ำตาลคล้ายลายเสือสวยงามมากครับนิยมเอาไปทำอังกะลุงกันครับ  เจ๋ง

รากของไผ่ลายเสือกำลังชอนไชในตุ้มตอนอย่างสนุกสนานครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตัดหญ้าในแปลงไผ่ครับรกมากๆครับ  ลังเล

อันนี้หญ้าตัวแสบครับเป็นเถาวัลย์สามารถโน้มยอดต้นไม้ให้ล้มลงมาถ้าปล่อยไว้นานๆต้นไม้ตายเลยครับ  ลังเล

ไผ่กิมซุงที่ตอนไว้ก็ออกรากดีมากครับ  จุมพิต

มาปิดท้ายด้วยหน่อสวยๆของไผ่ยักษ์พบพระกันครับ อันนี้กอแรกครับ  จุมพิต

ไผ่ยักษ์พบพระอีกกอครับหน่อดกและบิ๊กไซส์จริงๆครับ  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2013, 09:36:28 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

udomsak
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 10:21:04 PM »

วันหยุดที่ผ่านมาในสวนกิ่งไผ่มีกิจกรรมอะไรบ้างมาดูกันครับ  ยิ้ม

ปลูกต้นมะฮอกกานี ไว้เอาร่มในหน้าแล้งครับเนื่องจากเขาจะไม่ผลัดใบในหน้าแล้งครับ และมะฮอกกานีมีชื่อเสียงเรื่องเนื้อไม้สวยด้วยครับ  จุมพิต

มะฮอกกานีต้นนี้ปลูกไปรอบก่อนได้ประมาณ3สัปดาห์กำลังแตกยอดอ่อนสวยงามเลยครับพี่น้อง  จุมพิต

อันนี้เป็นต้นเบาบับพันธุ์ไม้จากอัฟริกาซึ่งได้ชื่อว่าเป็นต้นไม้แห่งชีวิตลองปลูกดูครับเคยดูรูปเขาในเวปแล้วสวยแปลกดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

รอบนี้ปลูกตาลเรียงตามแนวรั้วด้วยครับ ขอให้รอดทั้งหมดนะเจ้าตาลน้อย  จุมพิต

ฝังเมล็ดไว้ตื้นๆครับ ฝังหงายขึ้นบ้าง ฝังคว่ำลงบ้าง เพราะเคยอ่านพบว่าถ้าหงายจะเป็นต้นตัวเมียถ้าคว่ำจะเป็นต้นตาลผู้เลยลองดูครับ อีกสักสิบปีจะมาแจ้งผลให้ทราบกันนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผักหวานป่าที่สั่งเมล็ดมาเพาะเริ่มแตกยอดออกมากันแล้วครับ  จุมพิต

ต้นนี้เป็นมะรุมอินเดียครับเพาะใส่ถุงดำไว้นานจนรากฝังลงดินลึกมากตอนถอนไปปลูกรากขาดเยอะด้วยไม่รู้จะรอดรึเปล่าต้องรอดูครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลองตอนไผ่ลายเสือดูครับซึ่งไผ่ตัวนี้เมื่อลำแก่แล้วจะมีลายสีน้ำตาลคล้ายลายเสือสวยงามมากครับนิยมเอาไปทำอังกะลุงกันครับ  เจ๋ง

รากของไผ่ลายเสือกำลังชอนไชในตุ้มตอนอย่างสนุกสนานครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตัดหญ้าในแปลงไผ่ครับรกมากๆครับ  ลังเล

อันนี้หญ้าตัวแสบครับเป็นเถาวัลย์สามารถโน้มยอดต้นไม้ให้ล้มลงมาถ้าปล่อยไว้นานๆต้นไม้ตายเลยครับ  ลังเล

ไผ่กิมซุงที่ตอนไว้ก็ออกรากดีมากครับ  จุมพิต

มาปิดท้ายด้วยหน่อสวยๆของไผ่ยักษ์พบพระกันครับ อันนี้กอแรกครับ  จุมพิต

ไผ่ยักษ์พบพระอีกกอครับหน่อดกและบิ๊กไซส์จริงๆครับ  จุมพิต

สวนกิ่งไผ่มีความหลากหลายจริงๆเลยนะครับ..อย่าลืมจดชื่อแต่ละต้นไว้ด้วยนะครับเดี๋ยวพอผมไปเยี่ยมจะได้รู้ว่าปลูกอะไรไว้บ้างอะครับ

Liked By: 5XXA, chunkung, sompol, TAWUN
5XXA
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 10:28:51 PM »

สวนกิ่งไผ่มีความหลากหลายจริงๆเลยนะครับ..อย่าลืมจดชื่อแต่ละต้นไว้ด้วยนะครับเดี๋ยวพอผมไปเยี่ยมจะได้รู้ว่าปลูกอะไรไว้บ้างอะครับ

ครับท่านประธานที่เคารพ ว่างๆเรียนเชิญมาแวะที่สวนนะครับผม  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chunkung, TAWUN

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 62   ขึ้นบน
  พิมพ์