หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 371001 ครั้ง)
5XXA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:31:55 AM »

สวนสวยมากๆครับ จะเข้ามาชมบ่อยๆ
  แกงโฮ๊ะ ใส่ซะปะ ลงไปในแกง เหมือนสวนนี้เลยครับ แม่สอดเป็นพื้นที่แพงมากๆอีกพื้นที่หนึ่ง ยินดีที่คุณมีทำเลทองในมือครับ

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน

NPrasan
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 11:12:52 AM »

ไผ่ยักษ์สวยมากเลยครั น่าปลูกสุดๆ
daecha1121
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 11:43:35 AM »

เข้ามาดูสวนกิ่งไผ่ที่สวยมากทำเกษตรถ้ามีน้ำผมว่าดีมากๆครับ
adds
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:09:39 PM »

พบพระเป็นพื้นที่ที่เหมาะทำการเกษตรแห่งหนึ่งครับ หน้าแล้งยังเคยเห็นมีน้ำซับไหลออกมาจากเขาเลยครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ
5XXA
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:25:51 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้กำลังใจ  อายจัง อายจัง อายจัง

NPrasan
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 02:35:40 PM »

ทำกิ่งจำหน่ายด้วยนะครับ
5XXA
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 02:57:52 PM »

ทำกิ่งจำหน่ายด้วยนะครับ
ผมกำลังขยายพันธุ์เพิ่มอยู่ครับ ทั้งนี้ผมได้รับคำแนะนำจากผู้มีความรู้ด้านไผ่หลายท่านรวมถึงเพื่อนสมาชิกทุกๆท่านต้องขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ครับ  จุมพิต

5XXA
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 09:57:59 PM »

เมื่อช่วงหนาวที่ผ่านมาผมได้เดินทางไปที่ดอยอ่างขางเลยนำประสบการ์ณมาแชร์กันครับ  ยิงฟันยิ้ม

เมื่อเดินทางถึงดอยอ่างขางอากาศหนาวเย็นมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

บนดอยอ่างขางมีดอกบัวตองด้วยครับแต่ไม่มากเหมือนดอยแม่อุคอ  ยิ้ม

จอดรถไว้ข้างหน้าอาคารสำนักงานโครงการหลวงดอยอ่างขางแล้วเดินเที่ยวกันครับ  เจ๋ง

ที่อาคารสโมสรดอยอ่างขางพบเฟอร์นิเจอร์ทำจากไม้ไผ่สอบถามดูทราบว่าทางโครงการหลวงอ่างขางใช้ไม้ไผ่ที่ปลูกเองในพื้นที่สถานีเกษตรประกอบขึ้นเองครับ สวยงามมากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ผมพบซุ้มเห็ดจำนวนหลายซุ้มซึ่งเสาทำจากใผ่ขนาดใหญ่เลยนำมาให้ชมกันครับ  ยิ้ม

โครงสร้างของซุ้มเห็ดครับ  ยิงฟันยิ้ม

หลังจากนั้นก็เข้าไปดูไผ่ที่สวนรวบรวมพันธุ์ไผ่ครับ ซึ่งมีพันธุ์ไผ่ที่น่าสนใจหลายชนิดครับ  ยิงฟันยิ้ม
พบป้ายอธิบายเรื่องไผ่ได้ดีมากเลยนำมาให้ดูกันครับ

ไผ่หวานอ่างขางหรือไผ่หม่าจูครับเป็นไผ่ที่สวยงามหน่ออร่อยใบใช้ห่อขนมบ๊ะจ่างได้ เป็นไผ่ในหัวใจของผมอีกตัวหนึ่งครับ  ยิงฟันยิ้ม
แผ่นป้ายอธิบายไผ่หม่าจูครับ

แถวนี้เป็นไผ่หม่าจูครับลำเปลาตรงสีเขียวสดสวยงามจริงๆครับ  จุมพิต

ถ่ายรูปเทียบกับมือผมครับซึ่งมีลำใหญ่โตมากแต่มือผมใหญ่ครับเลยมองดูลวงๆตานะครับ  ยิงฟันยิ้ม

สถานะไผ่หม่าจูตอนนี้ออกดอกแล้วครับทำให้ใครจะลงทุนปลูกมากๆต้องมองจุดนี้ด้วยครับ ส่วนการขยายพันธุ์ไผ่หม่าจูจากเมล็ดก็มีโอกาสกลายพันธุ์ทำให้ไม่เหมือนต้นแม่ได้ครับ แต่ผมโชคดีได้ต้นไผ่หม่าจูที่เพาะจากเมล็ดแถมผ่านการคัดเลือกพันธุ์ได้ใกล้เคียงกับต้นแม่พันธุ์มากที่สุดจากดอยอ่างขางมาจำนวน4ต้นครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต ที่เห็นเป็นปล้องโตๆเป็นการขยายพันธุ์โดยการชำปล้องจากต้นที่โตมาจากเมล็ดและผ่านการคัดเลือกพันธุ์มาแล้วครับ เมื่อกลับถึงบ้านเลยรีบนำมาชำไว้ก่อนครับ  เจ๋ง

ยังมีต่อนะครับจะลงให้ดูต่อไปครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2013, 02:49:38 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:24:05 PM »

กอไผ่ยักษ์พบพระในรูปนี้ปลูกอยู่สูงกว่าระดับน้ำทะเลกี่เมตรครับ ถ้าจำหน่ายกิ่งพันธ์เมื่อไหร่กระซิบให้ทราบบ้างนะครับ

5XXA
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 07:43:19 AM »

กอไผ่ยักษ์พบพระในรูปนี้ปลูกอยู่สูงกว่าระดับน้ำทะเลกี่เมตรครับ ถ้าจำหน่ายกิ่งพันธ์เมื่อไหร่กระซิบให้ทราบบ้างนะครับ

กอไผ่ยักษ์พบพระในรูปนี้ปลูกอยู่สูงกว่าระดับน้ำทะเลราวๆ 500เมตรครับคุณจิ๊กโก๋บ้านนอก ถ้าผ่านมาแถวๆ อ.พบพระ อ.แม่สอด ก็มาแวะได้ครับยินดีต้อนรับทุกท่านครับ เราคนรักไผ่เหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2013, 02:43:05 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

wee6
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 02:00:37 PM »

ยิ้ม เข้ามาติดตามด้วยคนครับ
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 03:12:00 PM »

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาอาจาร์ยเปียแห่งสวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้งได้แวะมาดูไผ่ยักษ์ที่สวน(ของพ่อตา)แล้วยืนยันว่าเป็นสายพันธุ์ไผ่ยักษ์จริงและยังตั้งชื่อให้ว่า "ไผ่ยักษ์พบพระ" เนื่องจากพบในบริเวณอำเภอพบพระ โดยจากคำบอกเล่าของพ่อตาบอกว่าได้พันธุ์ไผ่นี้มาจากเพื่อนชาวม้ง ซึ่งมีพี่น้องชาวม้งอาศัยอยู่ในอำเภอพบพระเยอะมากและมีบางส่วนอพยพมาจากจังหวัดทางเหนือและมีการนำพันธุ์ไม้ไผ่มาปลูกที่อำเภอพบพระแห่งนี้ด้วย  เจ๋ง

อาจาร์ยเปียตรวจดูลักษณะของใบของไผ่ยักษ์พบพระ

อาจาร์ยเปียถ่ายรูปกับไผ่ยักษ์พบพระ

อาจาร์ยเปียกับถ่ายรูปกับไผ่ยักษ์พบพระกอที่ปลูกได้1ปี

ต้องขอขอบพระคุณอาจาร์ยเปียมากครับที่กรุณาเดินทางมาให้ความชัดเจนเรื่องไผ่ยักษ์ถึงที่อำเภอพบพระจังหวัดตากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณมากสำหรับการต้อนรับที่อบอุ่น  น้องกิ่งไผ่สุขภาพแข็งแรงน่ารักน่าชังมากครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
5XXA
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 07:35:15 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน สำหรับคนหัวใจสีเขียวอย่างเรา กิจกรรมในวันหยุดอย่างหนึ่งคงไม่พ้นการปลูกต้นไม้เพิ่มพื้นที่สีเขียวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เดินทางมาถึงสวนพร้อมกำลังพลครับ

เดินตรวจพื้นที่ ชักจะไม่ค่อยดีแล้วครับ ต่างคนต่างอยู่อย่าเบียดเบียนกันเลยนะเจ้าของคราบในมือข้า  ลังเล ลังเล ลังเล

เดินไปก็ยังพบอีก มีผึ้งรังใหญ่มาอยู่บนต้นสะเดา ต่างคนต่างอยู่เถิดนะ ลังเล ลังเล ลังเล

มาดูไผ่ด้ามขวานที่ตอนแรกคิดว่าหมดหวังแล้ว พอได้น้ำฝนก็รอดชีวิตราวปาฏิหารย์ครับ  จุมพิต

ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวก็ไม่น้อยหน้าครับ  จุมพิต

ไผ่ซางหม่นมีลำและใบสีเขียวสดสวยงามมากครับ  จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2013, 08:01:04 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 08:12:36 PM »

มาดูกันต่อครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่เปาะยักษ์กำลังแตกหน่อ โตเร็วมากครับ  จุมพิต

ไผ่ยักษ์น่านจากดอยติ้วก็โตเร็วไม่ยอมน้อยหน้าเช่นกันครับ  จุมพิต

ไผ่ยักษ์พบพระที่ขยายพันธุ์เพิ่มก็เติบโตเร็วเหมือนกันครับ  จุมพิต

น้องกิ่งไผ่อายุครึ่งเดือนก็เติบโตไม่ยอมน้อยหน้าต้นไม้ที่สวนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ที่สวนผมพอมีรายได้เสริมเล็กน้อยจากมะนาวและหน่อไม้ที่เริ่มเก็บผลผลิตได้บ้างครับ เป็นค่านมของน้องกิ่งไผ่ครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

เริ่มสางลำไผ่ยักษ์พบพระลำที่ไม่ได้ขนาดออกจากกอครับ ซึ่งก็ยังถือว่าใหญ่อยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2013, 08:28:58 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 08:15:44 AM »

วันนี้จะพาไปดูแหล่งปุ๋ยคอกชั้นดีของสวนครับ ที่คอกม้าพี่แขกแห่งชมรมม้าแม่สอดครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ทางเข้าคอกม้าจะมีรูปปั้นม้าเซรามิคตั้งอยู่ครับ  เจ๋ง

รอบๆคอกม้ามีม้าผูกอยู่หลายตัวครับ  จุมพิต

พี่แขกคนที่ใส่เสื้อสีเหลืองครับ คนในวงการม้าของแม่สอดรู้จักกันดีครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ได้ปุ๋ยเต็มหลังรถเลยครับ ขนกันหลายเที่ยวถึงจะหมดครับ ผลผลิตจากสวนผมมั่นใจได้ว่ามีหลายแรงม้าแน่นอนครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

NPrasan
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:30:21 AM »

สนใจหม่าจูเพาะเมล็ดครับ อยากได้ข้อมูลราคาครับ

เมื่อช่วงหนาวที่ผ่านมาผมได้เดินทางไปที่ดอยอ่างขางเลยนำประสบการ์ณมาแชร์กันครับ  ยิงฟันยิ้ม

เมื่อเดินทางถึงดอยอ่างขางอากาศหนาวเย็นมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

บนดอยอ่างขางมีดอกบัวตองด้วยครับแต่ไม่มากเหมือนดอยแม่อุคอ  ยิ้ม

จอดรถไว้ข้างหน้าอาคารสำนักงานโครงการหลวงดอยอ่างขางแล้วเดินเที่ยวกันครับ  เจ๋ง

ที่อาคารสโมสรดอยอ่างขางพบเฟอร์นิเจอร์ทำจากไม้ไผ่สอบถามดูทราบว่าทางโครงการหลวงอ่างขางใช้ไม้ไผ่ที่ปลูกเองในพื้นที่สถานีเกษตรประกอบขึ้นเองครับ สวยงามมากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ผมพบซุ้มเห็ดจำนวนหลายซุ้มซึ่งเสาทำจากใผ่ขนาดใหญ่เลยนำมาให้ชมกันครับ  ยิ้ม

โครงสร้างของซุ้มเห็ดครับ  ยิงฟันยิ้ม

หลังจากนั้นก็เข้าไปดูไผ่ที่สวนรวบรวมพันธุ์ไผ่ครับ ซึ่งมีพันธุ์ไผ่ที่น่าสนใจหลายชนิดครับ  ยิงฟันยิ้ม
พบป้ายอธิบายเรื่องไผ่ได้ดีมากเลยนำมาให้ดูกันครับ

ไผ่หวานอ่างขางหรือไผ่หม่าจูครับเป็นไผ่ที่สวยงามหน่ออร่อยใบใช้ห่อขนมบ๊ะจ่างได้ เป็นไผ่ในหัวใจของผมอีกตัวหนึ่งครับ  ยิงฟันยิ้ม
แผ่นป้ายอธิบายไผ่หม่าจูครับ

แถวนี้เป็นไผ่หม่าจูครับลำเปลาตรงสีเขียวสดสวยงามจริงๆครับ  จุมพิต

ถ่ายรูปเทียบกับมือผมครับซึ่งมีลำใหญ่โตมากแต่มือผมใหญ่ครับเลยมองดูลวงๆตานะครับ  ยิงฟันยิ้ม

สถานะไผ่หม่าจูตอนนี้ออกดอกแล้วครับทำให้ใครจะลงทุนปลูกมากๆต้องมองจุดนี้ด้วยครับ ส่วนการขยายพันธุ์ไผ่หม่าจูจากเมล็ดก็มีโอกาสกลายพันธุ์ทำให้ไม่เหมือนต้นแม่ได้ครับ แต่ผมโชคดีได้ต้นไผ่หม่าจูที่เพาะจากเมล็ดแถมผ่านการคัดเลือกพันธุ์ได้ใกล้เคียงกับต้นแม่พันธุ์มากที่สุดจากดอยอ่างขางมาจำนวน4ต้นครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต ที่เห็นเป็นปล้องโตๆเป็นการขยายพันธุ์โดยการชำปล้องจากต้นที่โตมาจากเมล็ดและผ่านการคัดเลือกพันธุ์มาแล้วครับ เมื่อกลับถึงบ้านเลยรีบนำมาชำไว้ก่อนครับ  เจ๋ง

ยังมีต่อนะครับจะลงให้ดูต่อไปครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: bigsim, chunkung, 5XXA, TAWUN
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 62   ขึ้นบน
  พิมพ์