หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 378395 ครั้ง)
5XXA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 04:38:19 PM »

ไม่ทราบว่าพี่เปียจะมีจำหน่ายบุคคลทั่วไปเปล่า ยิ้ม

มีครับ ตามลิ้งค์นี้ครับผม http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=3243.0  ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน

5XXA
*

« ตอบ #209 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 08:12:39 PM »

สัปดาห์ที่ผ่านมา ผมขยายพันธุ์ไผ่กิมซุง,ไผ่น้ำเต้า,ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง ที่สวนหลังบ้านพักตัวอำเภอแม่สอดเพิ่มเติมครับ  ยิงฟันยิ้ม

กิ่งตอนไผ่กิมซุงตอนได้มาหลายสิบกิ่งเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

นำกิ่งตอนไผ่กิมซุงมาแช่น้ำให้ชุ่มครับเนื่องจากบางตุ้มแห้งมากๆ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่กิมซุงรากเดินดีจริงๆครับ เต็มถุงเลย  จุมพิต

ส่วนอันนี้กิ่งไผ่กิมซุงสำหรับชำครับ  ส่วนใหญ่เป็นกิ่งที่อยู่สูงๆผมตอนไม่ถึงเลยตัดมาชำซะเลย ยิงฟันยิ้ม

ส่วนอันนี้เป็นงานทดลองตอนไผ่น้ำเต้าครับ ส่วนใหญ่เห็นเขาขุดเหง้าขยายกัน อยากรู้เลยทดลองดูครับ  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนนี่เป็นงานทดลองตอนไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งครับ ส่วนใหญ่เห็นเขาขุดเหง้าขยายกัน อยากรู้เลยทดลองดูเช่นกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

เมื่อลงถุงดำแล้วจะได้อย่างนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

มาดูต้นกล้วยกันบ้างครับ ตอนนี้โดนหญ้ารุมล้อมครับยังไม่มีเวลาตัด  ลังเล

2ต้นแรกริมรั้วเป็นกล้วยหินจากบันนังสตาครับ ส่วนต้นเล็กๆเป็นกล้วยนางพญาจากบันนังสตาเช่นกัน  ยิงฟันยิ้ม

ต้นนี้เป็นกล้วยเทพพนมครับ มีอยู่ต้นเดียว  ยิงฟันยิ้ม

nomadic_man
*

« ตอบ #210 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:02:08 AM »

สุดยอดไปเลยครับ ตอนกิ่งไผ่บงหวานได้ด้วย  ยิงฟันยิ้ม
5XXA
*

« ตอบ #211 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:18:34 AM »

สุดยอดไปเลยครับ ตอนกิ่งไผ่บงหวานได้ด้วย  ยิงฟันยิ้ม
ตอนได้ครับ แต่เมื่อเทียบกับการขยายพันธุ์โดยการขุดเหง้าอาจจะเติบโตช้ากว่าครับ ผมเองก็เพิ่งทดลองตอนกิ่งไผ่บงหวานเป็นครั้งแรกนี่แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 12:45:01 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

Captoon
*

« ตอบ #212 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 12:50:30 PM »

ก่อนลงถุงดำ จำเป็นต้องแช่น้ำก่อนใช่มั้ยครับ
5XXA
*

« ตอบ #213 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 12:59:23 PM »

ก่อนลงถุงดำ จำเป็นต้องแช่น้ำก่อนใช่มั้ยครับ
ถ้าตุ้มตอนที่ตัดลงมาชื้นอยู่แล้วไม่ต้องแช่น้ำก็ได้ครับ ตุ้มตอนของผมที่ตัดมารอบนี้บางอันแห้งมากๆ เลยต้องแช่น้ำก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม

Captoon
*

« ตอบ #214 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 01:40:10 PM »

ถ้าตุ้มตอนที่ตัดลงมาชื้นอยู่แล้วไม่ต้องแช่น้ำก็ได้ครับ ตุ้มตอนของผมที่ตัดมารอบนี้บางอันแห้งมากๆ เลยต้องแช่น้ำก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม

อ๋อครับ  ทีแรกสงสัยว่าต้องล้างรากให้สะอาดก่อนรึเปล่า ขอบคุณครับ
5XXA
*

« ตอบ #215 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 02:11:35 PM »

อ๋อครับ  ทีแรกสงสัยว่าต้องล้างรากให้สะอาดก่อนรึเปล่า ขอบคุณครับ
ไม่ต้องล้างรากครับ และมีข้อควรระวังคืออย่าให้รากไผ่ในตุ้มตอนกระทบกระเทือนหรือขาดครับ เพราะจะทำให้กิ่งตอนเสียได้  ยิงฟันยิ้ม

sittichokesaythong
*

« ตอบ #216 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:19:19 PM »

มาขอ ตามอ่าน ครับ
5XXA
*

« ตอบ #217 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:49:34 PM »

มาขอ ตามอ่าน ครับ
ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #218 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:09:38 PM »

ไผ่ลายเสือหรือไผ่อังกะลุงที่ตอนกิ่งไว้ ตอนนี้ได้นำมาชำไว้เรียบร้อยแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ลายเสือที่ลำจะมีลายประเป็นสีน้ำตาลขึ้นกระจายอยู่ทั่วทั้งลำไผ่ครับ  ยิ้ม

ยิ่งเมื่อลำแห้งแล้วลายเสือยิ่งออกลายชัดเจนมากขึ้นครับ  จุมพิต  ลำจะมีลายเสือสวยงามมักเอาไปประดิษฐ์เป็นเครื่องดนตรีไทย อังกะลุงกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #219 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 09:51:15 PM »

สัปดาห์ที่ผ่านมามีฝนตกหนักและน้ำป่าไหลหลาก ที่สวนกิ่งไผ่ก็ได้รับความเสียหายบางส่วนที่ติดกับลำห้วยครับ  ร้องไห้

กล้วยหินที่ปลูกไว้โดนน้ำพัดต้นหักเสียหายเกือบทั้งหมด  โกรธ

มาดูไผ่ที่ปลูกไว้บนที่ดอนให้ชื่นใจกันดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

อันนี้หน่อไผ่กิมซุงมีขนครับ  ยิ้ม

อันนี้ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์อุตรดิตครับ  เจ๋ง

ไผ่เปาะยักษ์ซินิคัสจากสวนนานาพันธุ์ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ยักษ์พบพระอายุ2เดือนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ดำยักษ์สยามจากชมรมคนรักไผ่ดำครับ  เจ๋ง

ไผ่ดำยักษ์สยามอีกต้นครับ โดนน้ำพัดเกือบแย่เหมือนกัน  ยิ้ม

ไผ่เลี้ยงเชียงคำจากสวนนานาพันธุ์ออกหน่อมาหลายหน่อเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ยักษ์น่านกอที่งามที่สุดอายุ1ปีทำขนาดได้ดีครับ  ยิ้ม

ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาว มีแป้งสีขาวๆหม่นสมชื่อซางหม่นจริงๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวกอนี้หน่อดกดีจริงๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

udomsak
*

« ตอบ #220 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 09:04:03 AM »

ไผ่ลายเสือหรือไผ่อังกะลุงที่ตอนกิ่งไว้ ตอนนี้ได้นำมาชำไว้เรียบร้อยแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ลายเสือที่ลำจะมีลายประเป็นสีน้ำตาลขึ้นกระจายอยู่ทั่วทั้งลำไผ่ครับ  ยิ้ม

ยิ่งเมื่อลำแห้งแล้วลายเสือยิ่งออกลายชัดเจนมากขึ้นครับ  จุมพิต  ลำจะมีลายเสือสวยงามมักเอาไปประดิษฐ์เป็นเครื่องดนตรีไทย อังกะลุงกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอซื้อไปปลูกที่สวนลำพูนสัก2ต้นนะครับ
5XXA
*

« ตอบ #221 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 01:21:22 PM »

ขอซื้อไปปลูกที่สวนลำพูนสัก2ต้นนะครับ

ผมตอบกลับ ที่ข้อความส่วนตัว นะครับ ท่านประธานที่เคารพ  ยิงฟันยิ้ม

thoop
*

« ตอบ #222 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 02:36:44 PM »

คุณโหน่ง ไผ่ขาวผมลงถุงรอแล้วครับ ได้รูปชุดใหม่มาให้ชมสวยกว่าเดิม แล้วจะลงภาพไผ่ Textile Bamboo ให้ชมกันครับ
5XXA
*

« ตอบ #223 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 03:59:09 PM »

คุณโหน่ง ไผ่ขาวผมลงถุงรอแล้วครับ ได้รูปชุดใหม่มาให้ชมสวยกว่าเดิม แล้วจะลงภาพไผ่ Textile Bamboo ให้ชมกันครับ
ไผ่ลายเสือก็ลงถุงได้1สัปดาห์แล้วครับคุณโต้ง รอเขาแข็งแรงอีกสักนิดจะจัดส่งให้ครับ ขอบคุณสำหรับการแลกเปลี่ยนพันธุ์ไผ่ในครั้งนี้ครับผม  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 62   ขึ้นบน
  พิมพ์