หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 378387 ครั้ง)
BAW
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:07:27 PM »

ไชโย ดีใจมากๆครับพรุ่งนี้วันหยุดจะได้ไปสวนแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไปทำอะไรมามั่งน๊อ  ยิงฟันยิ้ม
ไปตัดหญ้ามาครับ กับตอนกิ่งไผ่ได้ราวๆ50กิ่ง เอาไว้จะลงรูปให้ดูกันนะครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คุณโหน่งตอนไผ่อะไรบ้างครับ เผื่อผมบ้างหรือเปล่า ฮิฮิ

5XXA
*

« ตอบ #193 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:56:23 PM »

ไชโย ดีใจมากๆครับพรุ่งนี้วันหยุดจะได้ไปสวนแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไปทำอะไรมามั่งน๊อ  ยิงฟันยิ้ม
ไปตัดหญ้ามาครับ กับตอนกิ่งไผ่ได้ราวๆ50กิ่ง เอาไว้จะลงรูปให้ดูกันนะครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คุณโหน่งตอนไผ่อะไรบ้างครับ เผื่อผมบ้างหรือเปล่า ฮิฮิ

ตอนทุกกิ่งทุกพันธุ์ที่ตอนได้ครับคุณบ่าว กิ่งเล็กกว่าดินสอก็ตอนครับเผื่อฟลุคงอกรากออกมาครับ ถ้าตอนติดเยอะๆมีเฮแน่ครับคุณบ่าว ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
5XXA
*

« ตอบ #194 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:17:30 PM »

วันนี้มีภาพแอบถ่ายหมู่บ้านม้งแถวๆพบพระมาให้ดูกันครับผม  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เมื่อเข้ามาในหมู่บ้านจะเห็นต้นอะโวกาโด้มากมายครับ ในรูปต้นใหญ่มากครับ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นชาวม้งนิยมใช้กระบุงใส่ของสะพายหลังกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ฟากไม้ไผ่มีใช้กันทั่วไปในหมู่บ้านครับ  ยิงฟันยิ้ม

ท้ายหมู่บ้านมักจะมีไผ่ยักษ์พบพระปลูกไว้เพื่อใช้สอยกันทั้งหมู่บ้านครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

thaimanmail
*

« ตอบ #195 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 12:42:48 AM »

เข้ามาติดตามชมและให้กำลังใจครับ..สู้ๆครับท่าน
5XXA
*

« ตอบ #196 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 02:47:13 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอติดตามนะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
ยินดีครับ มีอะไรมาแชร์กันครับผม  ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #197 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 02:48:58 AM »

เข้ามาติดตามชมและให้กำลังใจครับ..สู้ๆครับท่าน
ขอบคุณมากครับ กำลังใจสำคัญเสมอพอๆกับกำลังกายเลยครับผม ยิงฟันยิ้ม จุมพิต

5XXA
*

« ตอบ #198 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 02:55:37 AM »

คืนนี้มาเข้าเวรเข้ากรรม ณ ที่ ทำงาน ตั้งแต่กลางคืนยันสว่างเลยครับ นี่แหละครับชีวิตมนุษย์เงินเดือน ต้องอดทนครับ ที่เตรียมการไว้หลายอย่างยังไม่พร้อม   ลูกก็เพิ่ง3เดือน ปลอบใจตัวเอง สู้ๆครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จุมพิต

nomadic_man
*

« ตอบ #199 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:24:13 AM »

คืนนี้มาเข้าเวรเข้ากรรม ณ ที่ ทำงาน ตั้งแต่กลางคืนยันสว่างเลยครับ นี่แหละครับชีวิตมนุษย์เงินเดือน ต้องอดทนครับ ที่เตรียมการไว้หลายอย่างยังไม่พร้อม   ลูกก็เพิ่ง3เดือน ปลอบใจตัวเอง สู้ๆครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จุมพิต

สู้ๆครับ
ของผมเองก็เช่นกัน งานปลูกต้นไม้ค่อยๆทำควบคู่กันไปกับงานประจำ
เพราะหากทิ้งงานประจำทันที คงอดตายกันทั้งครอบครัวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
5XXA
*

« ตอบ #200 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:26:17 AM »

สู้ๆครับ
ของผมเองก็เช่นกัน งานปลูกต้นไม้ค่อยๆทำควบคู่กันไปกับงานประจำ
เพราะหากทิ้งงานประจำทันที คงอดตายกันทั้งครอบครัวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากครับสำหรับแรงใจที่มีให้กัน  จุมพิต

5XXA
*

« ตอบ #201 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:45:27 AM »

มาดูความเคลื่อนไหวในอาทิตย์ที่ผ่านมากันครับ  ยิงฟันยิ้ม

กล้วยเล็บมือนางที่หน้าบ้านพักที่ตัวอำเภอแม่สอดออกหวีออกเครือมาให้ชื่นชมแล้วครับหลังจากปลูกมาแล้ว1ปี  จุมพิต

ที่สวนพ่อตาที่พบพระเกิดเรื่องตื่นเต้นครับ คือหน่อบิน(บินสมชื่อ)ของไผ่ยักษ์พบพระซึ่งกำลังชูขึ้นสูงส่วนยอดหน่อหักพุ่งลงมาทะลุหลังคาห้องน้ำคนงานโชคดีที่ขณะนั้นไม่มีใครทำธุระอยู่ ไม่งั้นได้ดับอนาถกันแน่ๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เก็บกาบหน่อบินของไผ่ยักษ์พบพระซึ่งอยู่ห่างจากโรงรถไม่ไกลมาเทียบกับความสูงของรถให้ดูกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่บงป่าที่สวนพ่อตากำลังแทงหน่อลายๆออกมาดกมากครับช่วงนี้  จุมพิต

ไปดูที่สวนกิ่งไผ่ที่อำเภอพบพระกันครับ ช่วงนี้มีกิจกรรมหลักคือตัดหญ้าครับ  ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ลำมะลอกเริ่มแทงหน่อใหม่ขนาดโตขึ้นเรื่อยๆครับ  จุมพิต

ต้นมะแขว่นที่ผมขโมยเมล็ดจากเครื่องลาบของแม่ยายมาปลูกอายุ2ปี  ปีนี้กำลังออกดอกเป็นครั้งแรกแล้วครับ  จุมพิต

แมลงเต่าทองสวยๆที่อยู่บนกิ่งไผ่ซางหม่นเชียงดาวครับ ดูแล้วน่าจะมากินเพลี้ยแป้งที่เกาะเป็นกลุ่มอยู่ข้างๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2013, 08:47:28 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #202 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:59:13 AM »

วันนี้มาเข้าเวรกลางวันอยู่ที่ทำงานครับ เมื่อวานนี้วันหยุดก็ไปสวนเหมือนเช่นเคยครับผม แล้วจะลงรูปให้ดูกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

BAW
*

« ตอบ #203 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 03:20:33 PM »

วันนี้มาเข้าเวรกลางวันอยู่ที่ทำงานครับ เมื่อวานนี้วันหยุดก็ไปสวนเหมือนเช่นเคยครับผม แล้วจะลงรูปให้ดูกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
จะรอดูครับ ไม่ได้เข้าสวนหลายวันแล้วครับ

Liked By: 5XXA, kriengsak p,, TAWUN
5XXA
*

« ตอบ #204 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 09:11:34 PM »

อาทิตย์ที่ผ่านมา ที่สวนกิ่งไผ่ มีการปลูกกล้วยแทรกระหว่างแถวไผ่ครับ กล้วยที่ปลูกมี กล้วยน้ำว้ามะลิอ่อง กล้วยนาก กล้วยเล็บมือนาง และกล้วยหอมทอง เป็นการใช้พื้นที่ให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ อีกอย่างลองปลูกดูว่ากล้วยจะงามไหมถ้าปลูกระหว่างกอไผ่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

จากนั้นก็มาตอนกิ่งไผ่ครับ กิ่งเล็กๆก็ลองตอนดูครับ ทดลองดูว่าจะออกรากไหม  ยิ้ม

ทำงานเหนื่อยๆก็มาหลบร้อนใต้กอไผ่เลี้ยง เย็นสดชื่นดีจริงๆครับ อย่างที่ผู้รู้กล่าวไว้ว่าไผ่เป็นพืชที่ให้ออกซิเจนมากกว่าต้นไม้อื่นๆ ตอนนี้ผมสัมผัสได้จริงๆแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม จุมพิต

กอไผ่เลี้ยงสวยๆครับ จุมพิต

รอบๆสวนกิ่งไผ่มองไปเห็นไร่ข้าวโพดสุดลูกหูลูกตาครับ  ยิ้มเท่ห์

แปลงติดๆกันหน้าดินถูกกัดเซาะเนื่องจากไม่มีหญ้าหรือพืชคลุมดิน คงมีแต่สวนกิ่งไผ่พื้นที่เล็กๆซึ่งยังเขียวขจีและนับปีแล้วปีเล่าที่ผ่านไปต้นไม้ที่ปลูกไว้หลากชนิดก็จะเติบโตขึ้นๆเรื่อย แต่พื้นที่รอบข้างอีกหลายปีข้างหน้าก็คงจะไม่ต่างจากวันนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

แล้วพบกันใหม่ครับ  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2013, 09:14:35 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

tong1981BKK
*

« ตอบ #205 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 03:36:16 PM »

ผมเอารูปความคืบหน้าช่วงนี้มาให้ติชมกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

กล้วยน้ำว้ามะลิอ่องที่หน้าบ้านพักอำเภอแม่สอดมีลูกแล้วครับนับได้11หวีครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ขยายพันธุ์ไผ่ยักษ์พบพระเพิ่มครับ  ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้ขยายโดยการชำปล้องครับ เริ่มแทงยอดออกมาบ้างแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้เป็นกิ่งตอนที่ตัดมาชำไว้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

เริ่มแทงยอดออกมาแล้วครับ  ยิ้ม

ไผ่ยักษ์พบพระที่ขยายพันธุ์โดยการชำปล้องที่นำไปปลูกรอบก่อนเริ่มแทงหน่อออกมาเรื่อยๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

เท่าที่ผมสังเกตดูไผ่ยักษ์พบพระที่ขยายพันธุ์โดยการชำปล้องจะแทงหน่อได้ไวและจำนวนมากกว่าที่ขยายโดยการตอนกิ่งนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวที่ปลูกรอบแรกเมื่อปีที่แล้วเริ่มตั้งลำได้แล้วครับ ในรูปเทียบกับมีดในฝักแปมหวายครับ  จุมพิต

ด้วงงวงตัวจิ๋วๆแอบมาเจาะหน่อไม้ครับ ดูไปๆก็น่ารักดีเลยไม่ได้ทำอะไรเขาแบ่งๆกันกินครับ สวนอินทรีย์เป็นธรรมดาที่แมงเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

เขาเชื่องมากครับจับมาวางไว้ในมือก็อยู่ดี ไม่เคยเห็นด้วงงวงตัวเล็กๆอย่างนี้มาก่อนครับ  ยิ้ม

ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวที่ปลูกรอบแรกเมื่อปีที่แล้วเริ่มแทงหน่อใหม่ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ  จุมพิต

รูปนี้เป็นไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวที่ปลูกจากเหง้าปลูกมาได้3เดือนแทงหน่อแรกออกมาแล้วครับ  จุมพิต

แมลงอีกตัวครับสีเขียวๆสวยงามมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่รวกหวานยอดเพชรซึ่งเป็นไผ่รวกที่หวานทานสดๆได้เลยก็แทงหน่อแรกออกมาแล้วครับ  จุมพิต

ไผ่รวกกินลำ(กินอร่อย)แทงหน่อแรกมาเช่นกันครับผม  ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้เป็นการประจันหน้ากันระหว่างเกษตรเคมีที่อยู่ฝั่งห้วยตรงข้ามซึ่งหญ้าตายหมดจากยาฆ่าหญ้ากับแปลงแบบอินทรีย์ใช้วิธีตัดหญ้าเอาครับไม่ใช้สารเคมีทุกชนิด  ยิงฟันยิ้ม

ตรงจุดที่จะสร้างกระท่อมผมปลูกต้นตะขบไว้เป็นแถวเพื่อเป็นร่มเงาครับ  ยิ้ม

ต้นไผ่ยักษ์น่านจากคุณโต้งก็สปีดอย่างรวดเร็วครับในรูปเป็นหน่อบินแล้วครับ  จุมพิต

ไม่ทราบว่าไผ่รวกหวานยอดเพชรท่านได้แต่ไดมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 04:11:55 PM โดย tong1981BKK » บันทึกการเข้า
5XXA
*

« ตอบ #206 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 03:45:13 PM »

ผมเอารูปความคืบหน้าช่วงนี้มาให้ติชมกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

กล้วยน้ำว้ามะลิอ่องที่หน้าบ้านพักอำเภอแม่สอดมีลูกแล้วครับนับได้11หวีครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ขยายพันธุ์ไผ่ยักษ์พบพระเพิ่มครับ  ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้ขยายโดยการชำปล้องครับ เริ่มแทงยอดออกมาบ้างแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้เป็นกิ่งตอนที่ตัดมาชำไว้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

เริ่มแทงยอดออกมาแล้วครับ  ยิ้ม

ไผ่ยักษ์พบพระที่ขยายพันธุ์โดยการชำปล้องที่นำไปปลูกรอบก่อนเริ่มแทงหน่อออกมาเรื่อยๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

เท่าที่ผมสังเกตดูไผ่ยักษ์พบพระที่ขยายพันธุ์โดยการชำปล้องจะแทงหน่อได้ไวและจำนวนมากกว่าที่ขยายโดยการตอนกิ่งนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวที่ปลูกรอบแรกเมื่อปีที่แล้วเริ่มตั้งลำได้แล้วครับ ในรูปเทียบกับมีดในฝักแปมหวายครับ  จุมพิต

ด้วงงวงตัวจิ๋วๆแอบมาเจาะหน่อไม้ครับ ดูไปๆก็น่ารักดีเลยไม่ได้ทำอะไรเขาแบ่งๆกันกินครับ สวนอินทรีย์เป็นธรรมดาที่แมงเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

เขาเชื่องมากครับจับมาวางไว้ในมือก็อยู่ดี ไม่เคยเห็นด้วงงวงตัวเล็กๆอย่างนี้มาก่อนครับ  ยิ้ม

ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวที่ปลูกรอบแรกเมื่อปีที่แล้วเริ่มแทงหน่อใหม่ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ  จุมพิต

รูปนี้เป็นไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวที่ปลูกจากเหง้าปลูกมาได้3เดือนแทงหน่อแรกออกมาแล้วครับ  จุมพิต

แมลงอีกตัวครับสีเขียวๆสวยงามมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่รวกหวานยอดเพชรซึ่งเป็นไผ่รวกที่หวานทานสดๆได้เลยก็แทงหน่อแรกออกมาแล้วครับ  จุมพิต

ไผ่รวกกินลำ(กินอร่อย)แทงหน่อแรกมาเช่นกันครับผม  ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้เป็นการประจันหน้ากันระหว่างเกษตรเคมีที่อยู่ฝั่งห้วยตรงข้ามซึ่งหญ้าตายหมดจากยาฆ่าหญ้ากับแปลงแบบอินทรีย์ใช้วิธีตัดหญ้าเอาครับไม่ใช้สารเคมีทุกชนิด  ยิงฟันยิ้ม

ตรงจุดที่จะสร้างกระท่อมผมปลูกต้นตะขบไว้เป็นแถวเพื่อเป็นร่มเงาครับ  ยิ้ม

ต้นไผ่ยักษ์น่านจากคุณโต้งก็สปีดอย่างรวดเร็วครับในรูปเป็นหน่อบินแล้วครับ  จุมพิต

ไม่ทราบว่าไผ่รวกหวานยอดเพชรท่านได้แต่ไดมา

อ้อ...พี่เปียนั่นหนาท่านแบ่งจำหน่ายให้  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

tong1981BKK
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 04:23:14 PM »

ไม่ทราบว่าพี่เปียจะมีจำหน่ายบุคคลทั่วไปเปล่า ยิ้ม

Liked By: deemeechai, 5XXA, TAWUN
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 62   ขึ้นบน
  พิมพ์