หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 378386 ครั้ง)
5XXA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:51:05 PM »

มาดูสวนหลังบ้านที่ตัวอำเภอแม่สอดหลังจากผ่านพ้นภัยพิบัติน้ำท่วมมาแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งรุ่นปลูกชิมลาง20ต้นเมื่อปีก่อนตอนนี้แทงหน่อใหญ่ขึ้นเรื่อยๆครับ  จุมพิต

ไผ่หวานเพชรล้านนาก็เติบโตอย่างดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่หวานเพชรล้านนาแทงหน่อทีเดียวหกหน่อเลยครับ อะไรจะขนาดนั้น  จุมพิต

กล้วยน้ำว้ามะลิอ่องที่ได้หน่อจากสวนพี่เปียออกหัวปลีมาอีกแล้วครับ  จุมพิต

ปิดท้ายด้วยลูกฟักข้าวสีสันจัดจ้านครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 12:56:00 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน

5XXA
*

« ตอบ #177 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:54:39 PM »

สัปดาห์ที่ผ่านมาที่สวนกิ่งไผ่มีการถางหญ้ารอบๆต้นไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งและใส่ปุ๋ยแกลบผสมขี้วัวรอบๆต้นไผ่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

กองแกลบผสมขี้วัวที่กองไว้ท้ายสวนครับ  ยิ้ม

ต้นนี้ถางหญ้ารอบๆแล้วใส่ปุ๋ยแกลบผสมขี้วัวรอบๆต้นเสร็จแล้วครับ  จุมพิต

ไผ่แถวนี้ก็เสร็จแล้วครับ อีกอย่างที่ต้องทำคืบคอยตัดใบแก่ของต้นกล้วยข้างๆทิ้งครับเพื่อไม่ให้บังแสงแดดจนเกินไปครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวนไปไกลแล้วนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ถ้าหน่อไม้เริ่มจะเก็บได้ เมื่อไหร่แจ้งด้วยนะครับจะไปช่วยเก็บ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับเสมอครับ คุณรุ่ง  จุมพิต

5XXA
*

« ตอบ #178 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 01:07:07 PM »

ไปเทียวตลาดชาวเขาดอยมูเซอกันครับ  ยิ้ม ยิ้ม

ตลาดชาวเขาดอยมูเซอเป็นตลาดที่อยู่กลางทางระหว่างเส้นทางอำเภอเมืองตากกับอำเภอแม่สอด มีสินค้าการเกษตรที่ชาวเขาปลูกเองกับที่ไปรับมาขายครับ  ยิงฟันยิ้ม  
ในตลาดจะเห็นชาวมูเซอแต่งชุดประจำเผ่ามาขายของกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตรงนี้เป็นลูกฟักแม้วกับหน่อไผ่ตงครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตรงนี้เป็นหน่อไผ่ตงกับหน่อไผ่ไร่ครับ ราคากิโลละ20-30บาทครับ ต่อรองได้  ยิงฟันยิ้ม

ตรงนี้เป็นหน่อไผ่ตงที่ยังไม่ได้ล้างและตัดแต่งครับ  ยิ้ม

ตรงนี้มีทับทิมจากเมืองจีนกับเมลอนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตรงนี้มีอะโวกาโด้ครับ  เจ๋ง

ทั้งนี้ตลาดชาวเขาดอยมูเซอที่ผมสังเกตุเห็นเป็นตลาดที่ซื้อง่ายขายคล่องมากครับเนื่องจากมีรถสัญจรผ่านเป็นจำนวนมากและเกือบทุกคันต้องแวะซื้อของกินของฝากครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 01:39:01 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

mosoman
*

« ตอบ #179 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 02:49:47 PM »

เข้ามาอ่านครับ
หน้าใหม่ ไร้วรยุทธ์  ยิงฟันยิ้ม
5XXA
*

« ตอบ #180 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 05:18:34 PM »

เข้ามาอ่านครับ
หน้าใหม่ ไร้วรยุทธ์  ยิงฟันยิ้ม
ยินดีครับ ผมก็ใหม่ครับพึ่งเริ่มได้ปีเดียวเองครับ  ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #181 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 11:33:55 AM »

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้อัพกระทู้เลยครับ วันธรรมดาก็ยุ่งตามประสามนุษย์เงินเดือน วันหยุดก็ทำงานสวน แต่เก็บภาพไว้เรื่อยๆ แล้วจะนำมาลงให้ดูกันนะครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

naturefarm
*

« ตอบ #182 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 01:16:21 PM »

ใกล้น้ำตกทีลอซูหรือเปล่าครับ
5XXA
*

« ตอบ #183 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 01:28:11 PM »

ใกล้น้ำตกทีลอซูหรือเปล่าครับ
ไม่ใกล้ครับสวนผมอยู่อำเภอพบพระซึ่งเป็นทางผ่านครับ จากพบพระไปหาอำเภออุ้มผางที่น้ำตกทีลอซูอยู่ก็ราว200กิโลเมตรครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2013, 02:09:32 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

chunkung
*

« ตอบ #184 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 03:12:41 PM »

นึกว่าเจ้าของสวน มัวแต่เลี้ยงลูก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #185 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 09:18:39 PM »

ผมเอารูปความคืบหน้าช่วงนี้มาให้ติชมกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

กล้วยน้ำว้ามะลิอ่องที่หน้าบ้านพักอำเภอแม่สอดมีลูกแล้วครับนับได้11หวีครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ขยายพันธุ์ไผ่ยักษ์พบพระเพิ่มครับ  ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้ขยายโดยการชำปล้องครับ เริ่มแทงยอดออกมาบ้างแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้เป็นกิ่งตอนที่ตัดมาชำไว้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

เริ่มแทงยอดออกมาแล้วครับ  ยิ้ม

ไผ่ยักษ์พบพระที่ขยายพันธุ์โดยการชำปล้องที่นำไปปลูกรอบก่อนเริ่มแทงหน่อออกมาเรื่อยๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

เท่าที่ผมสังเกตดูไผ่ยักษ์พบพระที่ขยายพันธุ์โดยการชำปล้องจะแทงหน่อได้ไวและจำนวนมากกว่าที่ขยายโดยการตอนกิ่งนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวที่ปลูกรอบแรกเมื่อปีที่แล้วเริ่มตั้งลำได้แล้วครับ ในรูปเทียบกับมีดในฝักแปมหวายครับ  จุมพิต

ด้วงงวงตัวจิ๋วๆแอบมาเจาะหน่อไม้ครับ ดูไปๆก็น่ารักดีเลยไม่ได้ทำอะไรเขาแบ่งๆกันกินครับ สวนอินทรีย์เป็นธรรมดาที่แมงเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

เขาเชื่องมากครับจับมาวางไว้ในมือก็อยู่ดี ไม่เคยเห็นด้วงงวงตัวเล็กๆอย่างนี้มาก่อนครับ  ยิ้ม

ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวที่ปลูกรอบแรกเมื่อปีที่แล้วเริ่มแทงหน่อใหม่ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ  จุมพิต

รูปนี้เป็นไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวที่ปลูกจากเหง้าปลูกมาได้3เดือนแทงหน่อแรกออกมาแล้วครับ  จุมพิต

แมลงอีกตัวครับสีเขียวๆสวยงามมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่รวกหวานยอดเพชรซึ่งเป็นไผ่รวกที่หวานทานสดๆได้เลยก็แทงหน่อแรกออกมาแล้วครับ  จุมพิต

ไผ่รวกกินลำ(กินอร่อย)แทงหน่อแรกมาเช่นกันครับผม  ยิงฟันยิ้ม

รูปนี้เป็นการประจันหน้ากันระหว่างเกษตรเคมีที่อยู่ฝั่งห้วยตรงข้ามซึ่งหญ้าตายหมดจากยาฆ่าหญ้ากับแปลงแบบอินทรีย์ใช้วิธีตัดหญ้าเอาครับไม่ใช้สารเคมีทุกชนิด  ยิงฟันยิ้ม

ตรงจุดที่จะสร้างกระท่อมผมปลูกต้นตะขบไว้เป็นแถวเพื่อเป็นร่มเงาครับ  ยิ้ม

ต้นไผ่ยักษ์น่านจากคุณโต้งก็สปีดอย่างรวดเร็วครับในรูปเป็นหน่อบินแล้วครับ  จุมพิต

bamboo999
*

« ตอบ #186 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 09:55:03 PM »

ขยายไว้เยอะๆนะครับเดี๋ยวจะได้แลกกันไผ่ตระกูลยักษ์เมืองไทยผมจะปลูกให้หมด  ยิงฟันยิ้ม

ผมขอเดาแบบนักวิชาเกิน ผมถามคนเฒ่าคนแก่ที่พอมีความรู้เรื่องไผ่ ส่วนผมไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ
ไผ่ข้าวหลามถ้าปลูกเดี่ยวๆได้แดดเต็มๆข้อจะสั้นลำหนา ถ้าปลูกที่ร่มลำจะยาวเนื้อบางเพราะมันยืดต้นหาแดด
ไผ่ซางนวลในป่าถ้าปลูกที่มีแดดทั้งวันต้นจะสั้นลำหนา มีหนาม ลำเล็ก แต่หน่อจะดกกว่าต้นที่แสงแดดน้อย ถ้าปลูกที่ไม่ค่อยมีแดดลำจะใหญ่กว่าเล็กน้อยลำสูง และมีหนามน้อยนะครับ
ไผ่ซางหม่นที่สวนอาผมลำขนาดไม่เกิน 4 นิ้ว แต่ต้นพันธุ์ที่เอามาอยู่พื้นที่สูงลำขนาด 6 นิ้ว ระดับความสูงน่าจะมีส่วน ไผ่ลำเดี่ยว4พันธุ์เอามาปลูกที่สวนผมก็ไม่โต ผมจะแบ่งให้พี่ปลูกทุกตัว

อันนี้ผมขอเดาไผ่ยักษ์พบพระไม่ค่อยได้ตัดแต่งลำเก่าออกทำให้กิ่งออกเพิ่มมากขึ้นทุกปีทำให้หนักจนปลายโค้ง
ลำต้นสั้นเพราะได้รับแสงเต็มที่จึงไม่ต้องยืดปล้องเพื่อแย่งแสงจากต้นไม้อื่น และทำให้เนื้อไม้หนา  บวกกับกิ่งเยอะเลยโค้งแบบนี้ครับ

ขอจบการเดาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2013, 10:08:20 PM โดย bamboo999 » บันทึกการเข้า
5XXA
*

« ตอบ #187 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 10:42:14 PM »

ขยายไว้เยอะๆนะครับเดี๋ยวจะได้แลกกันไผ่ตระกูลยักษ์เมืองไทยผมจะปลูกให้หมด  ยิงฟันยิ้ม

ผมขอเดาแบบนักวิชาเกิน ผมถามคนเฒ่าคนแก่ที่พอมีความรู้เรื่องไผ่ ส่วนผมไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ
ไผ่ข้าวหลามถ้าปลูกเดี่ยวๆได้แดดเต็มๆข้อจะสั้นลำหนา ถ้าปลูกที่ร่มลำจะยาวเนื้อบางเพราะมันยืดต้นหาแดด
ไผ่ซางนวลในป่าถ้าปลูกที่มีแดดทั้งวันต้นจะสั้นลำหนา มีหนาม ลำเล็ก แต่หน่อจะดกกว่าต้นที่แสงแดดน้อย ถ้าปลูกที่ไม่ค่อยมีแดดลำจะใหญ่กว่าเล็กน้อยลำสูง และมีหนามน้อยนะครับ
ไผ่ซางหม่นที่สวนอาผมลำขนาดไม่เกิน 4 นิ้ว แต่ต้นพันธุ์ที่เอามาอยู่พื้นที่สูงลำขนาด 6 นิ้ว ระดับความสูงน่าจะมีส่วน ไผ่ลำเดี่ยว4พันธุ์เอามาปลูกที่สวนผมก็ไม่โต ผมจะแบ่งให้พี่ปลูกทุกตัว

อันนี้ผมขอเดาไผ่ยักษ์พบพระไม่ค่อยได้ตัดแต่งลำเก่าออกทำให้กิ่งออกเพิ่มมากขึ้นทุกปีทำให้หนักจนปลายโค้ง
ลำต้นสั้นเพราะได้รับแสงเต็มที่จึงไม่ต้องยืดปล้องเพื่อแย่งแสงจากต้นไม้อื่น และทำให้เนื้อไม้หนา  บวกกับกิ่งเยอะเลยโค้งแบบนี้ครับ

ขอจบการเดาครับ

ท่านเดาได้แม่นยังกับตาเห็นเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #188 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 03:08:57 PM »

ไชโย ดีใจมากๆครับพรุ่งนี้วันหยุดจะได้ไปสวนแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

nomadic_man
*

« ตอบ #189 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:55:24 AM »

ไชโย ดีใจมากๆครับพรุ่งนี้วันหยุดจะได้ไปสวนแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไปทำอะไรมามั่งน๊อ  ยิงฟันยิ้ม
5XXA
*

« ตอบ #190 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:00:25 AM »

ไปทำอะไรมามั่งน๊อ  ยิงฟันยิ้ม
ไปตัดหญ้ามาครับ กับตอนกิ่งไผ่ได้ราวๆ50กิ่ง เอาไว้จะลงรูปให้ดูกันนะครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

kriengsak p,
*

« ตอบ #191 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 12:42:31 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอติดตามนะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: 5XXA, deemeechai, deer art, TAWUN
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 62   ขึ้นบน
  พิมพ์