หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 370370 ครั้ง)
5XXA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 02:05:39 PM »

ที่ผมต้องการอย่างที่สุดตอนนี้คือเวลาครับ อยากมีเวลาทำงานสวนเต็มที่เหนื่อยจากงานสวนก็มาเล่นกับลูก เช้าๆจิบกาแฟชมความงามของไผ่ชนิดต่างๆ ไม่ต้องตาลีตาเหลือกคว้าเสื้อใส่รองเท้าเหยียบรถเพื่อไปตอกบัตรทำงานแบกรับความกดดันจากเจ้านาย ทำงานให้คนอื่นแทบตาย สุดท้ายปลายทางได้โรคติดตัวพร้อมเงินนิดหน่อย ผมมองเห็นปลายทางแล้วแต่ตอนนี้ต้องทนเหนื่อยไปก่อนครับ สรุปแล้วที่อยากได้สุดๆก็คือเป็นนายตัวเองครับ   

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
ขอบคุณครับ  จุมพิต ผมคิดว่าสมาชิกส่วนใหญ่ในเวปนี้คงจะคิดเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมคิดว่าคนที่ทำงานประจำแล้วทำสวนควบคู่กันไปทุกคนต่างนับถอยหลังกันทั้งนั้นเลย..รวมถึงผมด้วยแต่ที่ยังไม่สามารถออกจากงานประจำก็ด้วยเหตุจำเป็นหลายๆประการ..ไม่ว่าจะเป็นเงินทุนที่จะไปต่อยอดที่ทำอยู่หรือภาระหนี้สินที่ยังคงพันรอบตัวอยู่เช่นผมเป็นต้น..แต่สักวันก็จะไปใช้ชีวิตที่เหลืออยู่ในสวนที่สร้างไว้อย่างแน่นอนครับ
ครับท่านประธาน มาร่วมกันสร้างความฝันให้เป็นความจริงครับ ถึงวันนั้นรวมกลุ่มกันไปเที่ยวสวนเพื่อนสมาชิกคงสนุกน่าดูครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน

5XXA
*

« ตอบ #161 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 08:36:33 PM »

วันหยุดที่ผ่านมาก็ไปสวนตามเคยครับ รอบนี้มีอะไรบ้างมาดูกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

หญ้าที่สวนรกสุดๆครับ ตัดเองไม่ไหวต้องจ้างคนงานมาช่วยครับ  เจ๋ง

อันนี้ตัดแบบโบราณครับ  ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ตัดแบบไฮเทคหน่อยใช้เครื่องตัดหญ้า  ยิงฟันยิ้ม

ต้นมะขามป้อมอินเดียโดนหญ้าคลุมซะมิด ดีที่คนงานตาดีไม่ตัดขาดไปซะก่อน  จุมพิต

ตัดหญ้าใหม่ๆก็เตียนอย่างนี้แหละครับท่าน  จุมพิต

ต้นไผ่ยักษ์น่านหน่อที่ออกมาใหม่เริ่มขยายขนาดขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ  จุมพิต

ต้นแดงเป็นต้นไม้ประจำจังหวัดตากต้นนี้โตเท่านิ้วก้อยแล้วครับอายุได้1ปี  จุมพิต

ต้นแอ๊ปเปิ้ลสตาร์1ปีผ่านไปโตขึ้นนิดเดียวครับ  ลังเล

ต้นจันทร์ทอง1ปีผ่านไปทำขนาดใช้ได้ที่เดียวครับ  จุมพิต

ต้นสักก็โตตามมาติดๆครับ  จุมพิต

ต้นไผ่เลี้ยงเชียงคำแทงหน่อแรกออกมาแล้วครับ  จุมพิต

ต้นไผ่ปักกิ่งก็แทงหน่อแรกออกมาเช่นกันครับผม  จุมพิต

ต้นไผ่ข้าวหลามเพาะจากเมล็ดที่รอดชีวิตมาได้แทงหน่อแรกออกมาเช่นกันครับ ผมจะมีข้าวหลามกินแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ต้นไผ่ลำมะลอกก็ได้หลายลำแล้วครับ แต่ละลำขึ้นห่างๆกันสมชื่อไผ่ย้ายกอจริงๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นไผ่ด้ามขวานก็แทงหน่อที่สองออกมาแล้วครับ  จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2013, 08:40:34 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

chunkung
*

« ตอบ #162 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 10:34:41 AM »

ผมจองไผ่ทุกสายพันธุ์ ที่พี่มีเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #163 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:21:42 AM »

ผมจองไผ่ทุกสายพันธุ์ ที่พี่มีเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ได้เลยครับผม จัดไป..  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

manava
*

« ตอบ #164 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 07:28:11 PM »

ผมอยู่อำเภอเมืองตาก  เป็นที่ราบ
สภาพดินลูกรัง  จะสามารถปลูกไผ่หกให้ลำใหญ่ได้ไหมครับ

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
5XXA
*

« ตอบ #165 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 08:43:34 AM »

ผมอยู่อำเภอเมืองตาก  เป็นที่ราบ
สภาพดินลูกรัง  จะสามารถปลูกไผ่หกให้ลำใหญ่ได้ไหมครับ
ปลูกได้ครับขนาดลำอาจจะเล็กลงไปบ้างแต่ก็ถือว่าใหญ่เมื่อเทียบกับไผ่อื่นๆลำขนาดใหญ่มากๆบางทีก็ไม่เหมาะกับบางงานนะครับ ตอนปลูกให้ปรับปรุงดินโดยการเติมอินทรีย์วัตถุให้เยอะหน่อย  ยิงฟันยิ้ม

abman
*

« ตอบ #166 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 09:57:38 PM »

สวนคุณโหน่งสวยงาม และคงจะมีไผ่อีกหลายตัวมาปลูก
ว่างๆจะชวนกันไปดูไผ่หลายๆตัวในป่าแถวๆที่ผมอยู่ แล้วขุดไปแบ่งกันปลูกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 10:49:24 PM โดย abman » บันทึกการเข้า
5XXA
*

« ตอบ #167 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 11:22:52 AM »

สวนคุณโหน่งสวยงาม และคงจะมีไผ่อีกหลายตัวมาปลูก
ว่างๆจะชวนกันไปดูไผ่หลายๆตัวในป่าแถวๆที่ผมอยู่ แล้วขุดไปแบ่งกันปลูกนะครับ

ยินดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

abman
*

« ตอบ #168 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 12:11:46 PM »

ดูโหงวเฮ้งน้องกิ่งไผ่ อีกไม่นานจะมีพ่อเป็นเศรษฐีนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (หรือว่าเป็นอยู่แล้วแต่ไม่บอก) ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #169 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 02:06:11 PM »

ดูโหงวเฮ้งน้องกิ่งไผ่ อีกไม่นานจะมีพ่อเป็นเศรษฐีนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (หรือว่าเป็นอยู่แล้วแต่ไม่บอก) ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้แค่พออยู่พอกินครับ เป็นลูกจ้างบริษัทอยู่ เงินเก็บที่มีอยู่นิดหน่อยก็เอามาซื้อที่ดินกับพันธุ์ไม้ลงในสวนหมดแล้วครับ ยังไงก็สมพรปากนะครับคุณabman  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

chunkung
*

« ตอบ #170 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 04:25:09 PM »

พ่อน้องกิ่งไผ่ไปเที่ยวไหนครับ
เงียบไปหลายวันเลย

Liked By: deemeechai, 5XXA, TAWUN

น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #171 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 04:43:41 PM »

พ่อน้องกิ่งไผ่ไปเที่ยวไหนครับ
เงียบไปหลายวันเลย
ไปหาน้องกิ่งไผ่ที่บ้านสวนมาครับคุณรุ่ง ที่นั่นไม่มีอินเตอร์เนตนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #172 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 11:04:19 AM »

สัปดาห์ที่ผ่านมาที่สวนกิ่งไผ่มีการถางหญ้ารอบๆต้นไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งและใส่ปุ๋ยแกลบผสมขี้วัวรอบๆต้นไผ่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

กองแกลบผสมขี้วัวที่กองไว้ท้ายสวนครับ  ยิ้ม

ต้นนี้ถางหญ้ารอบๆแล้วใส่ปุ๋ยแกลบผสมขี้วัวรอบๆต้นเสร็จแล้วครับ  จุมพิต

ไผ่แถวนี้ก็เสร็จแล้วครับ อีกอย่างที่ต้องทำคืบคอยตัดใบแก่ของต้นกล้วยข้างๆทิ้งครับเพื่อไม่ให้บังแสงแดดจนเกินไปครับ  ยิงฟันยิ้ม

witawasit
*

« ตอบ #173 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 11:50:14 AM »

เห็นแล้วชื่นใจจัง ว่าแต่สวนพี่อยู่ไกลจาก บขส.จ.กำแพงเพชรกี่ กม. ครับ ถ้ามีโอกาสจะขอไปเยี่ยมชมครับ แบบว่าบ้านพ่อตาอยู่บ้านใหม่สุววณภูมิ จ.กำแพงเพชรครับ

Liked By: 5XXA, adulsri, sompol, TAWUN
5XXA
*

« ตอบ #174 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:08:40 PM »

เห็นแล้วชื่นใจจัง ว่าแต่สวนพี่อยู่ไกลจาก บขส.จ.กำแพงเพชรกี่ กม. ครับ ถ้ามีโอกาสจะขอไปเยี่ยมชมครับ แบบว่าบ้านพ่อตาอยู่บ้านใหม่สุววณภูมิ จ.กำแพงเพชรครับ
สวนผมอยู่อำเภอพบพระครับ ถ้ามาจากจังหวัดกำแพงเพชรให้ขึ้นเหนือมาทางจังหวัดตากก่อนถึงตัวเมืองตากให้เลี้ยวซ้ายไปทางอำเภอแม่สอด(80กิโล)ขับมาเรื่อยๆจนถึงวงเวียนใหญ่แม่สอดให้เบี่ยงออกซ้ายไปอำเภอพบพระ(40กิโล) ถ้ารวมระยะทางทั้งหมดจากกำแพงเพชรน่าจะราวๆ160กิโลเมตรครับ ถ้าสนใจจะมาแวะเที่ยวสวนติดต่อผมได้ที่เบอร์นี้ครับ 085-7078941 นัดหมายมาก่อนนะครับเนื่องจากผมยังทำงานเป็นขี้ข้าบริษัทอยู่ ยังไม่อิสระครับ
ยินดีต้อนรับเสมอครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

chunkung
*

« ตอบ #175 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:44:40 PM »

สัปดาห์ที่ผ่านมาที่สวนกิ่งไผ่มีการถางหญ้ารอบๆต้นไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งและใส่ปุ๋ยแกลบผสมขี้วัวรอบๆต้นไผ่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

กองแกลบผสมขี้วัวที่กองไว้ท้ายสวนครับ  ยิ้ม

ต้นนี้ถางหญ้ารอบๆแล้วใส่ปุ๋ยแกลบผสมขี้วัวรอบๆต้นเสร็จแล้วครับ  จุมพิต

ไผ่แถวนี้ก็เสร็จแล้วครับ อีกอย่างที่ต้องทำคืบคอยตัดใบแก่ของต้นกล้วยข้างๆทิ้งครับเพื่อไม่ให้บังแสงแดดจนเกินไปครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวนไปไกลแล้วนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ถ้าหน่อไม้เริ่มจะเก็บได้ เมื่อไหร่แจ้งด้วยนะครับจะไปช่วยเก็บ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น้องรุ่ง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 62   ขึ้นบน
  พิมพ์