หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 247186 ครั้ง)
5XXA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:57:43 PM »

มาดูการเตรียมพันธุ์ไม้และการปลูกพืชผักภายในบริเวณบ้านพักกันต่อครับ  ยิ้มเท่ห์

ซื้อพันธุ์มะนาวพิจิตร1 มา10ต้นครับ ปลูกในกระสอบกำลังเติบโตได้ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขุดไผ่น้ำเต้า(เต้ามันยาวๆยังไงไม่รู้)มาชำไว้3ต้นครับ  ยิ้ม

สะเดามันทวายครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวครับ  เจ๋ง

ต้นมะขามป้อมอินเดียเติบโตได้ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปลูกไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งจากสวนพี่เปียที่หลังบ้านพัก 20ต้นครับ  ยิ้ม

ปลูกไผ่กิมซุงที่หลังบ้านพักอีก20ต้นครับ  เจ๋ง

มะเขือยาวมีลูกออกมาแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ข้าวโพดหวานที่ปลูกไว้ติดฝักแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:27:14 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน

chunkung
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 12:33:16 AM »

งามแท้เหล่า  ทำยังไงถึงจะได้แบบนี้บ้างครับ น้อ

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
udomsak
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 07:08:41 AM »

งามแท้เหล่า  ทำยังไงถึงจะได้แบบนี้บ้างครับ น้อ

อยากได้อะไรก็ปลูกเลยซิครับ..ไม่นานก็จะมีทุกอย่างมี่อยากมีครับคุณchunkung..
Numdoitung
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 08:26:37 AM »

มาแอบดู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 08:48:40 AM »

แอบมาดูและแวะมาให้กำลังใจครับ  อายจัง อายจัง

แต่เห็นรูปนี้แล้ว ตาร้อน (อิจฉา) จังเลยครับ แถมบอกมีน้ำตลอดปีอีก ยิ้มกว้างๆ:D

chunkung
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 08:49:32 PM »

อยากได้อะไรก็ปลูกเลยซิครับ..ไม่นานก็จะมีทุกอย่างมี่อยากมีครับคุณchunkung..
ก็อยากปลูกครับ แต่ผมอยู่ไกลสวนให้นแม่ช่วยทำก็ได้ไม่เหร่ครับ รออะไรเข้าที่
ก่อนสักพักครับผมจะได้ลงมือเต็มกำลัง
(ผมตั้งใจว่าสวนผมจะเป็นที่รับบริจาคต้นไม้จากพี่ทุกคนครับเอาไปเลี้ยงดู แล้วส่งภาพให้ชมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถ้าใครมีต้นไม้อะไรจะบริจาคผมผมยินดีรับครับ) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
5XXA
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:20:16 PM »

ไผ่ยักษ์น่านที่นำมาบำรุงไว้ในกระสอบแทงหน่อแรกออกมาแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไผ่หวานยักษ์ก็แทงหน่อแรกแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ต้นอะไรไม่รู้ผุดขึ้นมาหลังบ้านครับ  ลังเล ลังเล

ไปดูตลาดไกล้บ้านกันครับ มีหน่อไม้มาขายด้วย รอหน่อยนะอีกหน่อยจะเอามาขายบ้าง  เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:27:39 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:21:01 PM »

ไผ่ยักษ์น่านที่นำมาบำรุงไว้ในกระสอบแทงหน่อแรกออกมาแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไผ่หวานยักษ์ก็แทงหน่อแรกแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ต้นอะไรไม่รู้ผุดขึ้นมาหลังบ้านครับ  ลังเล ลังเล

ไปดูตลาดไกล้บ้านกันครับ มีหน่อไม้มาขายด้วย รอหน่อยนะอีกหน่อยจะเอามาขายบ้าง  เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:27:55 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:21:27 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:28:14 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

abhirat
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 12:58:05 PM »

ดีเลยครับ ผมกำลังจะไปลง ที่แม่สอดครับ กำลังคิดว่าจะปลูกอะไรดี ครับ พื้นที่ ประมาณ 7 ไร่ ครับ
udomsak
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:31:00 PM »

ดีเลยครับ ผมกำลังจะไปลง ที่แม่สอดครับ กำลังคิดว่าจะปลูกอะไรดี ครับ พื้นที่ ประมาณ 7 ไร่ ครับ

คอยติดตามชมอยู่ตลอดนะครับ..สักวันคงมีบ้านสวยๆอยู่บนเนินรับอากาสที่หนาวเหน็บของแม่สอด..เมื่อถึงวันนั้นจะขอไปพักผ่อนสมองสักคืนนะครับ
5XXA
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:35:40 PM »

คอยติดตามชมอยู่ตลอดนะครับ..สักวันคงมีบ้านสวยๆอยู่บนเนินรับอากาสที่หนาวเหน็บของแม่สอด..เมื่อถึงวันนั้นจะขอไปพักผ่อนสมองสักคืนนะครับ
ยินดีต้อนรับท่านประธานชมรมไผ่ดำครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:28:45 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:55:05 PM »

เดินทางไปปลูกต้นไม้ที่สวนกันครับ ไม่มีวาระโอกาสใดๆทั้งสิ้น อยากปลูกก็ปลูกครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ต้นสักครับ ไปได้พันธุ์มาจากหน่วยเพาะพันธุ์ไม้จังหวัดตาก ต้องขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ครับ  จุมพิต

ต้นสะเดามันทวายจากพี่ดาบรินทร์ครับ ได้ฤกษ์ลงดินแล้วครับ  อายจัง อายจัง

ภูมิทัศน์ของสวนครับ ผ่านการทำเกษตรเชิงเดี่ยวมานาน ต้นไม้สักต้นก็ไม่มีครับ

ต้นมะขามป้อมอินเดียครับ ประคบประหงมมานานปลูกลงดินแล้วครับ

ไผ่รวกเพาะเมล็ดสำหรับเป็นไม้ใช้สวยในสวนจะอยู่คู่สวนไปอีกนานพร้อมกับอายุใหม่ของเขาครับ

ต้นมะพร้าวครับ วันหน้าเวลาเหนื่อยๆจะได้มีน้ำมะพร้าวดื่มให้ชื่นใจกันครับ

ด้านล่างของที่ก็ติดลำห้วยเหมือนด้านบนครับ มีต้นกล้วยพันธุ์อะไรไม่รู้มีเมล็ดด้วย ต้นก็สูงมากครับ

ต้นหมากครับ ปลูกไว้ทานตอนแก่ ฟันจะได้แข็งแรงครับ

ต้นไผ่ซางหม่นราชินีครับ

เจอแมลงอะไรไม่รู้สีสันสวยงามมากครับ

ต้นไผ่หวานยักษ์ครับ โตไวใช้ได้ จากต้นพันธุ์ต้นเล็กกว่าด้ามดินสอครับ

ต้นไผ่ซางหม่นสายพันธุ์จากคุณลุงสมจิตรเชียงดาวเชียงใหม่ครับ

ไผ่ด้ามขวานครับ

ไผ่รวกเชียงคำพะเยาครับ

หญ้างามจริงๆครับ แต่ก็ตัดเอา ไม่ใช้ยาฆ่าหญ้าครับ

ต้นไผ่ลำมะลอกจากสวนนานาพันธุ์ครับ

ต้นไผ่เปาะยักษ์ครับ

ต้นไผ่ยักษ์น่านครับเริ่มจะยักษ์สมชื่อแล้วครับ จากตอนแรกต้นเท่าดินสอ ประคบประหงมริ้นไม่ให้ไต่ไรไม่ให้ตอมดูทั้งเช้าเย็นได้ฤกษ์ลงดินซะทีครับ

ไผ่ยักษ์น่านแทงหน่อมาอีกหน่อแล้วครับ ชื่นใจจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:30:50 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

udomsak
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 07:03:41 PM »

ด้านล่างของที่ก็ติดลำห้วยเหมือนด้านบนครับ มีต้นกล้วยพันธุ์อะไรไม่รู้มีเมล็ดด้วย ต้นก็สูงมากครับ

ภาพนี้วิวสวยมากเลยครับ..มีบ้านสักหลังแล้วนั่งดื่มน้ำซักแก้วที่ระเบียงบ้านรับอากาศเย็นๆที่พัดผ่าน..แค่คิดก็สุดยอดแล้วครับ..คุณ5XXAเล็งที่จะปลูกบ้านแล้วหรือยังครับที่สวนผมเมื่อเล็งได้ที่ก็ให้รถแทรกเตอร์ดันดินให้เป็นเนินสูงขึ้นทิ้งไว้4ปีกว่าจะได้สร้างดินที่ดันมาก็แน่นเปี๊ยะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2013, 07:11:15 PM โดย udomsak » บันทึกการเข้า
pp_79
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 09:53:01 PM »

สวัสดีครับคุณ 5XXA  ยิ้มเท่ห์

มาติดตามชมด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม

เจ้านี้น่าจะเป็นต้นบุกป่า ( หัวบุกป่า ) นะครับ พอดอกบานและโรยไปจะมีลำต้นขึ้นตามมาครับ ต้นลายๆ ใช้ทำแกงได้ครับ

กล้วยที่เห็น น่าจะเป็นกล้วยป่าครับ ลูกจะมีเมล็ดครับ หากนำกล้วยน้ำหว้าไปปลูกบริเวณใกล้กัน กล้วยน้ำหว้าก็จะมีเมล็ดด้วยครับ แต่กล้วยป่า ใบตองใช้ประโยชน์ได้มากครับ หากไม่ตัดกล้วยป่าออกต้องคอยเดินไปดูเรื่อยๆครับ พอเห็นแทงปลีต้องตัดปลีออกครับ เก็บต้นและใบไว้ใช้ครับ

ปลูกหลายๆอย่างเยี่ยมเลยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
5XXA
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 06:41:28 AM »

ภาพนี้วิวสวยมากเลยครับ..มีบ้านสักหลังแล้วนั่งดื่มน้ำซักแก้วที่ระเบียงบ้านรับอากาศเย็นๆที่พัดผ่าน..แค่คิดก็สุดยอดแล้วครับ..คุณ5XXAเล็งที่จะปลูกบ้านแล้วหรือยังครับที่สวนผมเมื่อเล็งได้ที่ก็ให้รถแทรกเตอร์ดันดินให้เป็นเนินสูงขึ้นทิ้งไว้4ปีกว่าจะได้สร้างดินที่ดันมาก็แน่นเปี๊ยะเลยครับ

ผมเล็งไว้ด้านบนของที่นะครับท่านประธาน แต่คงไม่ปรับที่นะครับ เอาแบบสโลปเดิมๆ ธรรมชาติดีครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:31:16 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 62   ขึ้นบน
  พิมพ์