หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 370996 ครั้ง)
5XXA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 02:05:09 PM »

ยิงฟันยิ้ม;D เจ้าของสวนตัวจริงคนนี้ครับ "น้องกิ่งไผ่"  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  จุมพิต

....ขอให้เจ้าเป็นเด็กดี  ให้เจ้ามีพลัง  เป็นความหวังของ(พ่อ)แม่...ต่อไป   ขอให้มีความสุขสำหรับวันแม่วันนี้ครับ 

โอ..เป็นพรอันประเสริฐจริงๆ ขอบคุณมากๆครับผม  อายจัง จุมพิต อายจัง

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน

wee6
*

« ตอบ #145 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 04:49:20 PM »

ยิงฟันยิ้ม "น้องกิ่งไผ่" ชื่อเพราะมากครับ
eera
*

« ตอบ #146 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 05:23:24 PM »

ยิงฟันยิ้ม;D เจ้าของสวนตัวจริงคนนี้ครับ "น้องกิ่งไผ่"  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  จุมพิต

คิ้วดกเหมือนคุณพ่อเลยน้องกิ่งไผ่
5XXA
*

« ตอบ #147 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 08:27:03 PM »

ยิงฟันยิ้ม "น้องกิ่งไผ่" ชื่อเพราะมากครับ
ครับ มาเกิดตอนพ่อกำลังบ้าไผ่สุดๆเลยตั้งชื่อว่ากิ่งไผ่ซะเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

5XXA
*

« ตอบ #148 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 08:28:09 PM »

คิ้วดกเหมือนคุณพ่อเลยน้องกิ่งไผ่

บอกแล้ว ได้พ่อไปเยอะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #149 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:09:35 PM »

หนีน้ำท่วมจากตัวอำเภอแม่สอดไปลี้ภัยอยู่ที่สวนคุณตาของน้องกิ่งไผ่เลยนำรูปมาให้ดูกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นมะรุมอินเดียที่ย้ายมาปลูกลงดินตอนนี้แตกใบอ่อนข฿นมาแล้วครับ  จุมพิต

ต้นมะรุมอินเดียอีกต้นครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นมะเฟืองหวานสายพันธุ์จากโครงการหลวงปางดะเชียงใหม่ครับ   เจ๋ง

ต้นมะเฟืองหวานออกลูกดกมากครับ  จุมพิต

ผลของต้นอะไรไม่รู้ครับ ท่านใดรู้ช่วยอนุเคราะห์บอกทีครับ  ยิ้ม

ทุ่งหญ้าเลี้ยงวัวชนของชาวม้งสวนข้างๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลำห้วยที่อยู่สุดเขตที่ดินมีการกัดเซาะอย่างรุนแรงครับแต่ที่ไม่ทรุดมากไปกว่านี้น่าจะมาจากกอไผ่ช่วยยึดดินไว้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมไปดูหน่อของไผ่ยักษ์พบพระกอที่อายุ1ปีพบว่าหน่อบินมันเหลืองๆเหี่ยวๆผิดปกติก็เลยตัดยอดหน่อลงมาผ่าดูพบเจ้าหนอนด้วงตัวนี้กำลังกินหน่อไม้อยู่ตุ้ยๆเลยต้องเนรเทศไปอยู่ที่อื่นครับ  ยิ้ม

หนอยแน่..แอบมากินหน่อไม้เราจนอ้วนฉุเลยนิ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

udomsak
*

« ตอบ #150 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 08:53:41 AM »

หนีน้ำท่วมจากตัวอำเภอแม่สอดไปลี้ภัยอยู่ที่สวนคุณตาของน้องกิ่งไผ่เลยนำรูปมาให้ดูกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นมะรุมอินเดียที่ย้ายมาปลูกลงดินตอนนี้แตกใบอ่อนข฿นมาแล้วครับ  จุมพิต

ต้นมะรุมอินเดียอีกต้นครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นมะเฟืองหวานสายพันธุ์จากโครงการหลวงปางดะเชียงใหม่ครับ   เจ๋ง

ต้นมะเฟืองหวานออกลูกดกมากครับ  จุมพิต

ผลของต้นอะไรไม่รู้ครับ ท่านใดรู้ช่วยอนุเคราะห์บอกทีครับ  ยิ้ม

ทุ่งหญ้าเลี้ยงวัวชนของชาวม้งสวนข้างๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลำห้วยที่อยู่สุดเขตที่ดินมีการกัดเซาะอย่างรุนแรงครับแต่ที่ไม่ทรุดมากไปกว่านี้น่าจะมาจากกอไผ่ช่วยยึดดินไว้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมไปดูหน่อของไผ่ยักษ์พบพระกอที่อายุ1ปีพบว่าหน่อบินมันเหลืองๆเหี่ยวๆผิดปกติก็เลยตัดยอดหน่อลงมาผ่าดูพบเจ้าหนอนด้วงตัวนี้กำลังกินหน่อไม้อยู่ตุ้ยๆเลยต้องเนรเทศไปอยู่ที่อื่นครับ  ยิ้ม

หนอยแน่..แอบมากินหน่อไม้เราจนอ้วนฉุเลยนิ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

งามทั้งสวนพ่อตา..งามทั้งสวนลูกเขย..น้องกิ่งไผ่ก็แสนจะน่ารักสุดๆ มีทุกอย่างที่ดีสุดๆรอบตัวแล้วจะต้องการอะไรอีกเนาะคุณ5XXA
5XXA
*

« ตอบ #151 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 09:08:37 AM »

งามทั้งสวนพ่อตา..งามทั้งสวนลูกเขย..น้องกิ่งไผ่ก็แสนจะน่ารักสุดๆ มีทุกอย่างที่ดีสุดๆรอบตัวแล้วจะต้องการอะไรอีกเนาะคุณ5XXA

ขอบคุณครับท่านประธานที่เคารพ ยิงฟันยิ้ม ที่ผมต้องการอย่างที่สุดตอนนี้คือเวลาครับ อยากมีเวลาทำงานสวนเต็มที่เหนื่อยจากงานสวนก็มาเล่นกับลูก เช้าๆจิบกาแฟชมความงามของไผ่ชนิดต่างๆ ไม่ต้องตาหลีตาเหลือกคว้าเสื้อใส่รองเท้าเหยียบรถเพื่อไปตอกบัตรทำงานแบกรับความกดดันจากเจ้านาย ทำงานให้คนอื่นแทบตาย สุดท้ายปลายทางได้โรคติดตัวพร้อมเงินนิดหน่อย ผมมองเห็นปลายทางแล้วแต่ตอนนี้ต้องทนเหนื่อยไปก่อนครับ สรุปแล้วที่อยากได้สุดๆก็คือเป็นนายตัวเองครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

chunkung
*

« ตอบ #152 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 03:07:45 PM »

น้ำท่าบริบูรณ์ แบบนี้ส่งน้ำไปทางลำพูนด้วยนะครับ
เห็นท่านประธานบอกไม่ค่อยพอใช้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
manava
*

« ตอบ #153 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 03:13:22 PM »

ไผ่ลำใหญ่อย่างไผ่หก  ถ้าเรานำกิ่งมาชำแล้วปลูก  หลายปีหรือเปล่าครับ  กว่าจะได้หน่อและลำใหญ่เหมือนต้นแม่

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
5XXA
*

« ตอบ #154 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 04:11:03 PM »

ไผ่ลำใหญ่อย่างไผ่หก  ถ้าเรานำกิ่งมาชำแล้วปลูก  หลายปีหรือเปล่าครับ  กว่าจะได้หน่อและลำใหญ่เหมือนต้นแม่
ราวๆสามปีครับขึ้นไปครับ หน่อที่ออกมาจะค่อยๆขยายขนาดขึ้นไปเรื่อยๆจนได้ขนาดเต็มที่ตามสายพันธุ์  ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #155 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 04:12:36 PM »

น้ำท่าบริบูรณ์ แบบนี้ส่งน้ำไปทางลำพูนด้วยนะครับ
เห็นท่านประธานบอกไม่ค่อยพอใช้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ครับคุณรุ่งถ้าได้ไปทางลำพูนจะขนน้ำไปด้วยครับผม  ยิงฟันยิ้ม

chunkung
*

« ตอบ #156 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 08:56:22 AM »

ใจอย่าอยู่กับสวน กิ่งไผ่มากนะครับพี่ท่าน
เดี๋ยวงานประจำจะกลายเป็นงานอดิเรก งานอดิเรกจะกลายเป็นงานประจำนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
mdu2216
*

« ตอบ #157 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 09:23:48 AM »

ที่ผมต้องการอย่างที่สุดตอนนี้คือเวลาครับ อยากมีเวลาทำงานสวนเต็มที่เหนื่อยจากงานสวนก็มาเล่นกับลูก เช้าๆจิบกาแฟชมความงามของไผ่ชนิดต่างๆ ไม่ต้องตาลีตาเหลือกคว้าเสื้อใส่รองเท้าเหยียบรถเพื่อไปตอกบัตรทำงานแบกรับความกดดันจากเจ้านาย ทำงานให้คนอื่นแทบตาย สุดท้ายปลายทางได้โรคติดตัวพร้อมเงินนิดหน่อย ผมมองเห็นปลายทางแล้วแต่ตอนนี้ต้องทนเหนื่อยไปก่อนครับ สรุปแล้วที่อยากได้สุดๆก็คือเป็นนายตัวเองครับ   

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
5XXA
*

« ตอบ #158 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 09:39:32 AM »

ที่ผมต้องการอย่างที่สุดตอนนี้คือเวลาครับ อยากมีเวลาทำงานสวนเต็มที่เหนื่อยจากงานสวนก็มาเล่นกับลูก เช้าๆจิบกาแฟชมความงามของไผ่ชนิดต่างๆ ไม่ต้องตาลีตาเหลือกคว้าเสื้อใส่รองเท้าเหยียบรถเพื่อไปตอกบัตรทำงานแบกรับความกดดันจากเจ้านาย ทำงานให้คนอื่นแทบตาย สุดท้ายปลายทางได้โรคติดตัวพร้อมเงินนิดหน่อย ผมมองเห็นปลายทางแล้วแต่ตอนนี้ต้องทนเหนื่อยไปก่อนครับ สรุปแล้วที่อยากได้สุดๆก็คือเป็นนายตัวเองครับ   

ขอบคุณครับ  จุมพิต ผมคิดว่าสมาชิกส่วนใหญ่ในเวปนี้คงจะคิดเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

udomsak
*

« ตอบ #159 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 12:11:28 PM »

ขอบคุณครับ  จุมพิต ผมคิดว่าสมาชิกส่วนใหญ่ในเวปนี้คงจะคิดเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมคิดว่าคนที่ทำงานประจำแล้วทำสวนควบคู่กันไปทุกคนต่างนับถอยหลังกันทั้งนั้นเลย..รวมถึงผมด้วยแต่ที่ยังไม่สามารถออกจากงานประจำก็ด้วยเหตุจำเป็นหลายๆประการ..ไม่ว่าจะเป็นเงินทุนที่จะไปต่อยอดที่ทำอยู่หรือภาระหนี้สินที่ยังคงพันรอบตัวอยู่เช่นผมเป็นต้น..แต่สักวันก็จะไปใช้ชีวิตที่เหลืออยู่ในสวนที่สร้างไว้อย่างแน่นอนครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 62   ขึ้นบน
  พิมพ์