หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 377144 ครั้ง)
5XXA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:57:58 AM »

สวัสดีครับ เข้ามาทักทายคนรักไผ่ด้วยกัน
อยู่แม่สอด สวนอยู่ใกล้กับวัดพระธาตุดอยหัวฝายหรือเปล่าครับ ผมเคยไปดูปัญหาเรื่องปั๊มสูบน้ำขึ้นไปใช้บนวัดเมื่อปลายเดือนเมษายน ปีที่แล้ว ทิวทัศน์แถวนั้นสวยน่าอยู่มาก  หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านก็ชอบปลูกไผ่ปลูกต้นไม้รอบวัดเหมือนกัน
ตั้งใจไว้ว่าประมาณปลายปีจะขึ้นไปที่วัดนี้อีก คงต้องขออนุญาตไปเที่ยวชมสวนไผ่ครับ
ดูจากรูป สวนคุณยังไม่รกเท่าไหร่เมื่อเทียบกับสวนผม เคยหญ้ารกสูงท่วมหัวแบบมองหาต้นไม้แทบไม่เห็น
บาดแผลตามมือตามเท้าเป็นเรื่องปกติของคนทำสวน ผมซื้อปลาสเตอร์ปิดแผลทีละกล่อง 100 แผ่นเก็บสำรองไว้เลย  
สวนผมอยู่ที่อำเภอพบพระครับ แต่หลังบ้านที่อำเภอแม่สอดก็ทำสวนอยู่มีเนื้อที่ราวๆ1ไร่ครับ ยินดีต้อนรับครับผม  ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน

5XXA
*

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:00:00 AM »

สวัสดีครับคุณ 5XXA  ยิ้มเท่ห์

มาติดตามชมด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นอะไรไม่รู้ผุดขึ้นมาหลังบ้านครับ  ลังเล ลังเล

เจ้านี้น่าจะเป็นต้นบุกป่า ( หัวบุกป่า ) นะครับ พอดอกบานและโรยไปจะมีลำต้นขึ้นตามมาครับ ต้นลายๆ ใช้ทำแกงได้ครับ

ด้านล่างของที่ก็ติดลำห้วยเหมือนด้านบนครับ มีต้นกล้วยพันธุ์อะไรไม่รู้มีเมล็ดด้วย ต้นก็สูงมากครับ

กล้วยที่เห็น น่าจะเป็นกล้วยป่าครับ ลูกจะมีเมล็ดครับ หากนำกล้วยน้ำหว้าไปปลูกบริเวณใกล้กัน กล้วยน้ำหว้าก็จะมีเมล็ดด้วยครับ แต่กล้วยป่า ใบตองใช้ประโยชน์ได้มากครับ หากไม่ตัดกล้วยป่าออกต้องคอยเดินไปดูเรื่อยๆครับ พอเห็นแทงปลีต้องตัดปลีออกครับ เก็บต้นและใบไว้ใช้ครับ

ปลูกหลายๆอย่างเยี่ยมเลยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากสำหรับความรู้ครับ  อายจัง อายจัง

ตัวดำๆนั่น แถวบ้านผมลำปางเรียก จู้จี้บุก เหมือนแมงกุ๊ดจี่
เก็บมาปล่อยลอยน้ำ 1 วัน แล้วเอามาคั่วเกลือ สุดยอด ครับ

อ้อ แมงกุ๊ดจี่นี่เอง แต่แปลกนะครับต้นจู้จี้บุกมันมีอะไรดีครับ แมงกุ๊ดจี่ถึงมาเกาะกันเต็มเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

BAW
*

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:00:17 AM »

คุณ โหน่งครับ
      ไผ่ซางหม่นที่ไปเอาจากคุณลุงสมจิตรมาลงแปลงปลูกหรือยังครับ ถ้าไงขยายไว้เผื่อผมสักกิ่ง 2 กิ่งนะครับ
5XXA
*

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:26:55 AM »

คุณ โหน่งครับ
      ไผ่ซางหม่นที่ไปเอาจากคุณลุงสมจิตรมาลงแปลงปลูกหรือยังครับ ถ้าไงขยายไว้เผื่อผมสักกิ่ง 2 กิ่งนะครับ
เอาลงดินแล้วครับตอนนี้ก็เริ่มตอนกิ่งได้แล้วครับ ไม่ทราบว่าเล็งไผ่ซางหม่นสายพันธุ์ไหนไว้เป็นพิเศษครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมไปเอาพันธุ์ไผ่ที่สวนลุงสมจิตร2รอบด้วยกันครับ  เจ๋ง

1.รอบแรกไปเอามาเมื่อปีที่แล้วแต่ได้มาเพียง4สายพันธุ์จากทั้งหมด5สายพันธุ์ ซึ่งไผ่ซางหม่นชุดนี้ปัจจุบันนี้มีอายุ1ปีกว่าๆแล้วครับ และเริ่มตอนกิ่งได้แล้ว
ไผ่ซางหม่นชุดแรก4สายพันธุ์มีดังนี้ครับ 1).ไผ่ซางหม่นแม่ปิง 2).ไผ่ซางหม่นฟ้าหม่น 3).ไผ่ซางหม่นดอยนาง 4).ไผ่ซางหม่นเสียดฟ้า        ที่ไม่ได้ในรอบแรกนี้คือไผ่ซางหม่นดอยหลวงเชียงดาว(ซึ่งกำลังออกดอก)

2.รอบสองไปเอามาเมื่อเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมาได้มาครบทั้งหมด5สายพันธุ์ ซึ่งไผ่ซางหม่นชุดนี้ปัจจุบันนี้ปลูกลงดินได้2เดือนแล้วครับ
ไผ่ซางหม่นชุดรอบสอง5สายพันธุ์มีดังนี้ครับ 1).ไผ่ซางหม่นแม่ปิง 2).ไผ่ซางหม่นฟ้าหม่น 3).ไผ่ซางหม่นดอยนาง 4).ไผ่ซางหม่นเสียดฟ้า 5).ไผ่ซางหม่นดอยหลวงเชียงดาว(เพาะจากเมล็ด)

ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวมีรายละเอียดดังนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม(ข้อมูลจากคุณลุงสมจิตร มณีรัตน์ ต้องกราบขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ อายจัง)

1. ไผ่ซางหม่นแม่ปิง ลักษณะลำไม้ไผ่โตเต็มที่เส้นผ่าศูนย์กลางกว้าง 4 นิ้ว ลำไม้ไผ่ยาว 20-25 เมตร เนื้อหนา ข้อค่อนข้างถี่ บริเวณโคนต้นหนา 1-2 นิ้ว ลำต้นไผ่เปลาตรงไม่มีกิ่งแขนงมีลำต้น ออกหน่อนอกฤดู เริ่มออกหน่อไม่เว้นฤดูแล้ง ประมาณเดือน มกราคม-มีนาคม หน่อดกมาก รสชาดอร่อย ลำไม้ไผ่เหมาะสำหรับทำเฟอร์นิเจอร์ เครื่องบนของบ้าน Log Cabin เช่น จันทัน อะเสและอกไก่

2. ไผ่ซางหม่นฟ้าหม่น ลักษณะลำไม้ไผ่ที่เจริญเติบโตเต็มที่มีเส้นผ่าศูนย์กลาง 4-6 นิ้วลำไผ่ยาว 15-20 เมตร หน่อดกออกหน่อก่อนฤดู ประมาณเดืือน มีนาคม เริ่มออกหน่อ (โดยไม่ต้องรดน้ำ ปลูกในที่ดอนดินร่วนปนทราย) เมื่อได้ฝนจะออกหน่อดกมาก หน่อกินอร่อย ข้อห่าง 25-40 เซนติเมตร เหมาะที่จะใช้ทำเฟอร์นิเจอร์และบ้าน แบบ Log Cabin มาก

3. ไผ่ซางหม่นดอยนาง ลักษณะลำไม้ไผ่ที่เจริญเติบโตเต็มที่เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 4-6 นิ้ว ข้อถี่ประมาณ 25-35 นิ้ว เนื้อบริเวณโคนต้นหนามากประมาณ 1.5-2 นิ้วลำไม้ไผ่เปลาตรง สวยงาม แข็งแรงมาก หน่อรสชาดอร่อยเริ่มออกหน่อช่วงเดือน เมษายน ลำไม้ไผ่เหมาะสมกับการทำ Log Cabin มาก

4.ไผ่ซางหม่นดอยหลวงเชียงดาว(พันธุ์นี้ออกดอกแล้วและมีหลายท่านในเวปนี้ได้ต้นที่เพาะจากเมล็ดไปครับ) ลักษณะลำไม้ไผ่ที่เจริญเติบโตเต็มที่มีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางใหญ่กว่าสายพันธุ์อื่น ลำไม้ไผ่เปลาตรงสวยงาม เนื้อเหนียวมากไม่แตกง่าย หน่อดก เริ่มออกหน่อเดือน เมษายน ลำไม้ไผ่เหมาะสมกับการทำบ้านแบบ Log Cabin มาก

5. ไผ่ซางหม่นเสียดฟ้า ลักษณะคล้ายไผ่ซางหม่นดอยนาง แต่ลำไผ่สูงแข็งแรงมากสูงถึง 20-25 เมตร มีข้อดีพิเศษที่สำคัญอีกอย่างคือเจริญเติบโตในที่ดอนและแห้งแล้งได้ดี หน่อรสชาดอร่อย ออกหน่อเดือนเมษายนครับ

BAW
*

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:38:13 AM »

เปิดจำหน่ายเมื่อไหร่ ขอจองอย่างล่ะกิ่งนะครับ ยกเว้นฟ้าหม่นผมสั่งจากพี่เปียไว้แล้ว แต่ต้องรอครับ
5XXA
*

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:50:16 AM »

เปิดจำหน่ายเมื่อไหร่ ขอจองอย่างล่ะกิ่งนะครับ ยกเว้นฟ้าหม่นผมสั่งจากพี่เปียไว้แล้ว แต่ต้องรอครับ
รับทราบครับ ไผ่ซางหม่นสายพันธุ์เชียงดาวมีไว้ไม่ผิดหวังครับ เพราะมีคุณสมบัติ ลำตรงเปลา(ลำไผ่จะเป็นทรงกระบอกยาวๆเหมือนท่อน้ำไม่สอบปลายง่ายๆนำไปใช้ประโยชน์ได้ดีกว่าไผ่ที่ลำสอบๆ) ข้อสั้น เนื้อไม้หนาแข็งแรง ทรงกอสวยงามด้านล่างๆของกอจะไม่มีกิ่งแขนงรกๆ เป็นไผ่ในดวงใจผมตัวหนึ่งเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 12:24:29 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

chunkung
*

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 06:11:25 PM »

ของผมจองทุกอย่างที่มีในสวนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยกเว้นเจ้าของสวนกับคนสวนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
(หนาวนี้เจอกันครับพี่ท่าน) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: 5XXA, chaichomphu, TUU, sompol, TAWUN

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
Rungwit (^_^)
*

« ตอบ #135 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 09:00:08 PM »

สวัสดีครับ  ผมเป็นเขยแม่สอดครับ กำลังเริ่มโครงการสวนเกษตรอยู่เหมือนกัน มีโอกาศจะขอไปเยี่ยมสวนนะครับ น่าจะมีอะไรให้ปล้นเยอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA, chaichomphu, TAWUN
5XXA
*

« ตอบ #136 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 09:47:19 PM »

ของผมจองทุกอย่างที่มีในสวนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยกเว้นเจ้าของสวนกับคนสวนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
(หนาวนี้เจอกันครับพี่ท่าน) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ยินดีต้อนรับครับคุณรุ่ง  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chaichomphu, TAWUN

5XXA
*

« ตอบ #137 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 09:48:10 PM »

สวัสดีครับ  ผมเป็นเขยแม่สอดครับ กำลังเริ่มโครงการสวนเกษตรอยู่เหมือนกัน มีโอกาศจะขอไปเยี่ยมสวนนะครับ น่าจะมีอะไรให้ปล้นเยอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยินดีต้อนรับครับคุณRungwit (^_^)  ยิงฟันยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #138 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 10:09:58 PM »

ยิงฟันยิ้ม;D เจ้าของสวนตัวจริงคนนี้ครับ "น้องกิ่งไผ่"  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  จุมพิต

chunkung
*

« ตอบ #139 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 02:03:26 AM »

ยิงฟันยิ้ม;D เจ้าของสวนตัวจริงคนนี้ครับ "น้องกิ่งไผ่"  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  จุมพิต

ช่างนาชังเสียนี่กะไร

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
nomadic_man
*

« ตอบ #140 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:55:29 AM »

แวะมาปักหมุด เป็นกำลังใจครับ
ปล.ดินดำดีจัง  ยิ้ม ยิ้ม
5XXA
*

« ตอบ #141 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:04:42 AM »

ช่างนาชังเสียนี่กะไร

ได้พ่อไปเยอะครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

5XXA
*

« ตอบ #142 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:05:14 AM »

แวะมาปักหมุด เป็นกำลังใจครับ
ปล.ดินดำดีจัง  ยิ้ม ยิ้ม
ขอบคุณครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

naturefarm
*

« ตอบ #143 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 11:21:31 AM »

....ขอให้เจ้าเป็นเด็กดี  ให้เจ้ามีพลัง  เป็นความหวังของ(พ่อ)แม่...ต่อไป   ขอให้มีความสุขสำหรับวันแม่วันนี้ครับ 
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 62   ขึ้นบน
  พิมพ์