หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 62   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน(Kingpai Bamboo Nursery)  (อ่าน 377140 ครั้ง)
udomsak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 11:06:56 AM »

ไม่ได้เข้ามาพักนึงมาอีกทีก้าวหน้าไปเยอะเลยครับ..อากาสดีและดินดีแถมเอาใจใส่เกินร้อยแบบนี้อีกไม่นานต้นไผ่ทั้งหลายก็จะแทงเหยียดฟ้าแน่นอนครับ..ส่วนแผลที่ได้จากการทำสวนเป็นเรื่องธรรมดา..ของผมลายไปทั้งขาแล้วครับไหนจะแผลถูกบาดไหนจะแผลจากการเกาเพราะไม่รู้อะไรกัด..ตอนนี้ชินกับมันแล้วครับ

5XXA
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 11:18:38 AM »

ไม่ได้เข้ามาพักนึงมาอีกทีก้าวหน้าไปเยอะเลยครับ..อากาสดีและดินดีแถมเอาใจใส่เกินร้อยแบบนี้อีกไม่นานต้นไผ่ทั้งหลายก็จะแทงเหยียดฟ้าแน่นอนครับ..ส่วนแผลที่ได้จากการทำสวนเป็นเรื่องธรรมดา..ของผมลายไปทั้งขาแล้วครับไหนจะแผลถูกบาดไหนจะแผลจากการเกาเพราะไม่รู้อะไรกัด..ตอนนี้ชินกับมันแล้วครับ
ครับท่านประธาน เรื่องมีแผลเล็กๆน้อยๆเป็นธรรมดาของการทำสวนครับ เมื่อเห็นต้นไม้ที่เราปลูกมันเติบโตงอกงามก็หายเหนื่อยหายเจ็บแล้วครับ ผมก็ยึดท่านประธานเป็นแบบอย่างละครับเห็นมีวันหยุดทีไรท่านประธานขลุกทำงานสวนทั้งวันเลย ขอแสดงความนับถือและนำมาเป็นแบบอย่างปฎิบัติครับผม  อายจัง อายจัง อายจัง

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
eera
*

« ตอบ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 07:13:40 PM »

มาดูขุมกำลังที่เตรียมไว้ปลูกในหน้าฝนนี้กันครับ  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง600ต้นจากสวนพี่เปียครับ  ยิงฟันยิ้ม

เนื่องจากไปรับมาหน้าแล้งระบบน้ำยังไม่พร้อมเลยชำไว้ก่อนครับมาช่วงนี้ฝนตกมากแล้วเลยรีบลงปลูกครับ  จุมพิต

ปลูกระหว่างต้นกล้วยหอมทองครับเผื่อหน่อไม้จะมีกลิ่นเป็นกล้วยหอมครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ต้นมะรุมอินเดียครับสั่งเมล็ดจากในเวปนี้นี่เองครับ  เจ๋ง

ต้นมะเดื่อฝรั่งได้กิ่งมาจากพี่เปียครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นมะละกอหลากหลายพันธุ์ครับขอรับมาจากในเวปนี้ครับ  ยิ้ม

ต้นขนุนครับพันธุ์อะไรไม่รู้กินอร่อยดีเลยจับเพาะเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าก็มีกับเขาเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นลีลาวดีครับ ชอบดอกสวยๆและมีกลิ่นหอมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมได้รับแรงบันดาลใจจากคุณตั้มกระทู้คนหลงป่าครับ เลยเพาะไม้ป่าไว้ปลูกบ้างครับ  ยิ้ม ยิ้ม

ต้นอะคาเซียหรือกระถินเทพาครับ เจ๋ง

ต้นมะฮอกกานีครับ ยิงฟันยิ้ม

ต้นยางนาครับผม เจ๋ง

ต้นพระเจ้าห้าพระองค์ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นอะโวกาโด้กับต้นมะม่วงหิมพานครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับคุณโหน่ง ผมจีระจากสุรินทร์ครับ เคยคุยกันทางโทรศัพท์ชอบไผ่เช่นกันแบบมือสมัครเล่นครับ ยินดีที่ได้รูจักครับ ยิงฟันยิ้ม
5XXA
*

« ตอบ #115 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:22:05 AM »

มาดูขุมกำลังที่เตรียมไว้ปลูกในหน้าฝนนี้กันครับ  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง600ต้นจากสวนพี่เปียครับ  ยิงฟันยิ้ม

เนื่องจากไปรับมาหน้าแล้งระบบน้ำยังไม่พร้อมเลยชำไว้ก่อนครับมาช่วงนี้ฝนตกมากแล้วเลยรีบลงปลูกครับ  จุมพิต

ปลูกระหว่างต้นกล้วยหอมทองครับเผื่อหน่อไม้จะมีกลิ่นเป็นกล้วยหอมครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ต้นมะรุมอินเดียครับสั่งเมล็ดจากในเวปนี้นี่เองครับ  เจ๋ง

ต้นมะเดื่อฝรั่งได้กิ่งมาจากพี่เปียครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นมะละกอหลากหลายพันธุ์ครับขอรับมาจากในเวปนี้ครับ  ยิ้ม

ต้นขนุนครับพันธุ์อะไรไม่รู้กินอร่อยดีเลยจับเพาะเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าก็มีกับเขาเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นลีลาวดีครับ ชอบดอกสวยๆและมีกลิ่นหอมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมได้รับแรงบันดาลใจจากคุณตั้มกระทู้คนหลงป่าครับ เลยเพาะไม้ป่าไว้ปลูกบ้างครับ  ยิ้ม ยิ้ม

ต้นอะคาเซียหรือกระถินเทพาครับ เจ๋ง

ต้นมะฮอกกานีครับ ยิงฟันยิ้ม

ต้นยางนาครับผม เจ๋ง

ต้นพระเจ้าห้าพระองค์ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นอะโวกาโด้กับต้นมะม่วงหิมพานครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับคุณโหน่ง ผมจีระจากสุรินทร์ครับ เคยคุยกันทางโทรศัพท์ชอบไผ่เช่นกันแบบมือสมัครเล่นครับ ยินดีที่ได้รูจักครับ ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับคุณจีระ ยินดีที่ได้รู้จักคนรักไผ่เช่นเดียวกันครับ มาแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์กันครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chunkung, deer art, TAWUN

pongpong
*

« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:59:02 PM »

คุณโหน่งครับ เอารูปร้านอาหารชื่อ"ข้าวเม่าข้าวฟ่าง"มาลงยั่วต่อมคนรักต้นไม้ด้วยนะครับ รับรองสมาชิกเราจะรีบจัดทัวร์ไปบุกสวนน้องกิ่งไผ่เร็วๆนี้แน่เลยครับ

ครับคุณpongpongวันหลังจะถ่ายรูปมาลงให้ดูครับร้านนี้บรรยากาศดีมากครับแม้แต่ในห้องน้ำเข้าไปแล้วยังไม่อยากออกมาเลยครับเหมือนนั่งเล่นข้างน้ำตกยังไงยังงั้นเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอพิกัดด้วยนะครับ ผ่านไปจะได้แวะชม และชิมครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ร้านอยู่ทางไปอำเภอแม่ระมาดห่างจากตัวอำเภอแม่สอด2กม.ครับ คุณรุ่งมาเที่ยวซิครับเดี๋ยวพาไปครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ปลายๆฝนนี้หล่ะครับคงได้พบกัน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เอาลิ้งค์มาวางยั่วน้ำลายคุณรุ่งเสียเลย แม่สอดแค่นี้เอง ทางผ่านลำพูนอีกตะหาก

http://www.weekendhobby.com/offroad/kia/shtml/6304.shtml
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 10:04:18 PM โดย pongpong » บันทึกการเข้า
5XXA
*

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:39:27 PM »

หลายวันที่ผ่านมาอำเภอแม่สอดประสบภัยน้ำท่วม บ้านพักของผมก็โดนหางเลขไปกับเขาด้วย ทั้งนี้ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆในเวปหลายท่านที่ห่วงใยโทรมาสอบถามด้วยครับ ผมขอนำภาพบรรยากาศน้ำท่วมเท่าที่เก็บได้มาให้ดูกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

เส้นทางไป-กลับบ้านกับที่ทำงานน้ำท่วมปิดถนนทุกเส้นทางครับ ต้องรถสูงๆเท่านั้นถึงจะลุยได้ครับ ผมก็ลุยด้วยเลยได้เรื่องเลยครับป้ายทะเบียนรถหลุดหายไป1ป้าย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ถนนหน้าบ้านข้อยกลายเป็นคลองไปแล้วรึนี่เศร้า..  ร้องไห้ ร้องไห้

สนามไดร์ฟกอร์ฟหน้าบ้านกลายเป็นทะเลสาปไปเสียแล้วครับ  ลังเล

กระสอบทรายขายดีสุดๆครับชั่วโมงนี้  เจ๋ง

ทหารไม่ทอดทิ้งประชาชนจริงๆครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

เรือกู้ชีพกู้ภัยอีกลำหนึ่งครับ  อายจัง อายจัง

หนุ่มสาวได้โอกาสแสดงความรักต่อกัน(ถ้าไม่รักกันจริงฉันไม่ให้ขี่หลังนะเนี๊ย)  จุมพิต จุมพิต

รถสูงๆมันดีอย่างนี้นี่เองครับ ลุยน้ำท่วมได้สบายเลย  จุมพิต

สาวชาวต่างด้าวนักสู้ชีวิต  อายจัง อายจัง อายจัง

สวนมะนาวหลังบ้านโดนน้ำท่วมครับ ปุ๋ยคอกที่พึ่งลงไปพร้อมหญ้าแห้งคลุมอย่างดีน้ำพาไปแล้วครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น

ต้นไผ่ที่ชำไว้ล้มระเนระนาดดินในถุงหายไปเกือบหมด  ลังเล

สวนไผ่หลังบ้านน้องน้ำก็ไม่ละเว้นครับ  โกรธ

อพยพต้นไผ่ขึ้นที่สูงหนีน้ำครับ

ไผ่กิมซุงต้นนี้น้องน้ำเขาล้างรากให้เสร็จเลยครับ มาๆ มาดูลักษณะรากไผ่กิมซุงกันครับ รากแน่นดีจริงๆ ไม่เบานะเรานี่ จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 10:42:28 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

pongpong
*

« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:07:51 PM »

โอ...เสียใจด้วยครับ ได้ข่าวว่าดินถล่มทับรถมือสองที่รอส่งออกเสียหายนับพันคัน น้ำส่วนหนึ่งคงล้นมาจากน้ำเมยใช่ไหมครับ
5XXA
*

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:23:31 PM »

โอ...เสียใจด้วยครับ ได้ข่าวว่าดินถล่มทับรถมือสองที่รอส่งออกเสียหายนับพันคัน น้ำส่วนหนึ่งคงล้นมาจากน้ำเมยใช่ไหมครับ
    มี2สเตปครับพี่pongpong สเตปแรกน้ำป่าจากภูเขาเกินลิมิตที่อ่างเก็บน้ำหัวฝายจะรับได้ก็ปล่อยลงมาทะลักเข้าตัวอำเภอแม่สอดครับ แล้วหลังจากนั้นก็จะไหลลงไปที่แม่น้ำเมยครับ สเตป2น้ำป่าจากต้นน้ำเมยขึ้นไป ไหลลงน้ำเมยทำให้ระดับน้ำเพิ่มอย่างรวดเร็วครับ คนที่อาศัยที่ริมน้ำเมยจะหนักสุดครับเพราะน้ำอยู่นาน ส่วนในตัวอำเภอท่วมไม่กี่ชั่วโมงครับ น้ำจะค่อยๆระบายลงน้ำเมยในที่สุด

ปัญหาน้ำท่วมแม่สอดเกิดจากตัวเมืองเติบโตอย่างรวดเร็วมีการถมที่ปิดขวางทางน้ำทำให้น้ำไหลระบายลงน้ำเมยไม่สะดวก และป่่ารอบๆตัวอำเภอโดนรุกจนเป็นเขาหัวโล้นทำให้ไม่สามารถซึมซับน้ำฝนไว้ได้เลย น้ำเลยไหลบ่าลงมาที่ตัวอำเภอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 07:54:05 AM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

Taraniramit
*

« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:13:09 AM »

โลกที่ไม่เท่ากัน
น่าจะแบ่งมาเขื่อนสิรินธรบ้างครับ  ต้องการน้ำอีกเยอะ

โจทย์ มันแก้ยาก น้ำฝนลงมา ร้อยหยด(จะได้เข้าใจง่ายๆ)  น้ำฝนร้อยหยดนั้น ลงมาในที่ลุ่มทันที มันก็เป็นดังรูปที่ท่านเอามาให้ชมนั่นแหละครับ
มันไม่มีต้นไม้ค่อยซับน้ำไว้  ตกร้อย เข้าเมืองร้อย อาจไม่เห็นภาพ

ต้องบอกว่าฝนตกที่เหนือร้อย เข้ากรุงเทพร้อย  ก็เป็นเช่น(น้ำท่วมใหญ่)ล่าสุดที่ผ่านมานั่นแหละครับ

5XXA
*

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 08:00:27 AM »

โลกที่ไม่เท่ากัน
น่าจะแบ่งมาเขื่อนสิรินธรบ้างครับ  ต้องการน้ำอีกเยอะ

โจทย์ มันแก้ยาก น้ำฝนลงมา ร้อยหยด(จะได้เข้าใจง่ายๆ)  น้ำฝนร้อยหยดนั้น ลงมาในที่ลุ่มทันที มันก็เป็นดังรูปที่ท่านเอามาให้ชมนั่นแหละครับ
มันไม่มีต้นไม้ค่อยซับน้ำไว้  ตกร้อย เข้าเมืองร้อย อาจไม่เห็นภาพ

ต้องบอกว่าฝนตกที่เหนือร้อย เข้ากรุงเทพร้อย  ก็เป็นเช่น(น้ำท่วมใหญ่)ล่าสุดที่ผ่านมานั่นแหละครับ

ถูกอย่างที่พี่ป็อกพูดครับ เราคงต้องช่วยกันปลูกป่าไผ่เยอะๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: a.sakol, deer art, TAWUN

udomsak
*

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:20:38 AM »

หลายวันที่ผ่านมาอำเภอแม่สอดประสบภัยน้ำท่วม บ้านพักของผมก็โดนหางเลขไปกับเขาด้วย ทั้งนี้ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆในเวปหลายท่านที่ห่วงใยโทรมาสอบถามด้วยครับ ผมขอนำภาพบรรยากาศน้ำท่วมเท่าที่เก็บได้มาให้ดูกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

เส้นทางไป-กลับบ้านกับที่ทำงานน้ำท่วมปิดถนนทุกเส้นทางครับ ต้องรถสูงๆเท่านั้นถึงจะลุยได้ครับ ผมก็ลุยด้วยเลยได้เรื่องเลยครับป้ายทะเบียนรถหลุดหายไป1ป้าย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ถนนหน้าบ้านข้อยกลายเป็นคลองไปแล้วรึนี่เศร้า..  ร้องไห้ ร้องไห้

สนามไดร์ฟกอร์ฟหน้าบ้านกลายเป็นทะเลสาปไปเสียแล้วครับ  ลังเล

กระสอบทรายขายดีสุดๆครับชั่วโมงนี้  เจ๋ง

ทหารไม่ทอดทิ้งประชาชนจริงๆครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

เรือกู้ชีพกู้ภัยอีกลำหนึ่งครับ  อายจัง อายจัง

หนุ่มสาวได้โอกาสแสดงความรักต่อกัน(ถ้าไม่รักกันจริงฉันไม่ให้ขี่หลังนะเนี๊ย)  จุมพิต จุมพิต

รถสูงๆมันดีอย่างนี้นี่เองครับ ลุยน้ำท่วมได้สบายเลย  จุมพิต

สาวชาวต่างด้าวนักสู้ชีวิต  อายจัง อายจัง อายจัง

สวนมะนาวหลังบ้านโดนน้ำท่วมครับ ปุ๋ยคอกที่พึ่งลงไปพร้อมหญ้าแห้งคลุมอย่างดีน้ำพาไปแล้วครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น

ต้นไผ่ที่ชำไว้ล้มระเนระนาดดินในถุงหายไปเกือบหมด  ลังเล

สวนไผ่หลังบ้านน้องน้ำก็ไม่ละเว้นครับ  โกรธ

อพยพต้นไผ่ขึ้นที่สูงหนีน้ำครับ

ไผ่กิมซุงต้นนี้น้องน้ำเขาล้างรากให้เสร็จเลยครับ มาๆ มาดูลักษณะรากไผ่กิมซุงกันครับ รากแน่นดีจริงๆ ไม่เบานะเรานี่ จุมพิต

พึ่งได้เข้ามาเห็นสภาพน้ำท่วม..ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับและก็หวังว่าต้นไม้เสียหายเพียงบางส่วนเท่านั้นแล้วน้องไผ่ดำยักษ์สยามเป็นยังไงบ้างครับ..คงอยู่รอดปลอดภัยดีนะครับ..สู้สู้ครับ
5XXA
*

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:53:11 AM »

น้องไผ่ดำปลอดภัยทั้งหมดครับ เพราะผมนำไปปลูกลงดินก่อนแล้ว ขอบคุณท่านประธานที่เป็นห่วงครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

BAW
*

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:07:08 AM »

ขอให้ผ่านสถานการณ์นี้ไปได้ไว ๆ นะครับ

Liked By: 5XXA, a.sakol, deer art, TAWUN
5XXA
*

« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:12:47 AM »

ขอให้ผ่านสถานการณ์นี้ไปได้ไว ๆ นะครับ
ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: deer art, Ratthapatch, TAWUN

tamon
*

« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:17:37 AM »

สวัสดีครับ เข้ามาทักทายคนรักไผ่ด้วยกัน
อยู่แม่สอด สวนอยู่ใกล้กับวัดพระธาตุดอยหัวฝายหรือเปล่าครับ ผมเคยไปดูปัญหาเรื่องปั๊มสูบน้ำขึ้นไปใช้บนวัดเมื่อปลายเดือนเมษายน ปีที่แล้ว ทิวทัศน์แถวนั้นสวยน่าอยู่มาก  หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านก็ชอบปลูกไผ่ปลูกต้นไม้รอบวัดเหมือนกัน
ตั้งใจไว้ว่าประมาณปลายปีจะขึ้นไปที่วัดนี้อีก คงต้องขออนุญาตไปเที่ยวชมสวนไผ่ครับ
ดูจากรูป สวนคุณยังไม่รกเท่าไหร่เมื่อเทียบกับสวนผม เคยหญ้ารกสูงท่วมหัวแบบมองหาต้นไม้แทบไม่เห็น
บาดแผลตามมือตามเท้าเป็นเรื่องปกติของคนทำสวน ผมซื้อปลาสเตอร์ปิดแผลทีละกล่อง 100 แผ่นเก็บสำรองไว้เลย  
Teera989
*

« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:49:55 AM »

สวัสดีครับคุณ 5XXA  ยิ้มเท่ห์

มาติดตามชมด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นอะไรไม่รู้ผุดขึ้นมาหลังบ้านครับ  ลังเล ลังเล

เจ้านี้น่าจะเป็นต้นบุกป่า ( หัวบุกป่า ) นะครับ พอดอกบานและโรยไปจะมีลำต้นขึ้นตามมาครับ ต้นลายๆ ใช้ทำแกงได้ครับ

ด้านล่างของที่ก็ติดลำห้วยเหมือนด้านบนครับ มีต้นกล้วยพันธุ์อะไรไม่รู้มีเมล็ดด้วย ต้นก็สูงมากครับ

กล้วยที่เห็น น่าจะเป็นกล้วยป่าครับ ลูกจะมีเมล็ดครับ หากนำกล้วยน้ำหว้าไปปลูกบริเวณใกล้กัน กล้วยน้ำหว้าก็จะมีเมล็ดด้วยครับ แต่กล้วยป่า ใบตองใช้ประโยชน์ได้มากครับ หากไม่ตัดกล้วยป่าออกต้องคอยเดินไปดูเรื่อยๆครับ พอเห็นแทงปลีต้องตัดปลีออกครับ เก็บต้นและใบไว้ใช้ครับ

ปลูกหลายๆอย่างเยี่ยมเลยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากสำหรับความรู้ครับ  อายจัง อายจัง

ตัวดำๆนั่น แถวบ้านผมลำปางเรียก จู้จี้บุก เหมือนแมงกุ๊ดจี่
เก็บมาปล่อยลอยน้ำ 1 วัน แล้วเอามาคั่วเกลือ สุดยอด ครับ

Liked By: 5XXA, Ekachaiyan, TAWUN
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 62   ขึ้นบน
  พิมพ์