หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (ไก่ตาย ภาคต่อ) สอบถามยาฆ่าเชื้อเพื่อ ราด พ่น เล้าไก่  (อ่าน 19255 ครั้ง)
thitikornkrub
เกษตรกรมือใหม่
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 08:38:07 PM »

สืบ เนื่องจาก   ไก่ตาย และได้รักษาตาม อาการจนหายดีแล้ว    ตอนนี้ผมได้ปิดเล้าไว้และ  จะฆ่าเชื้อในเล้า

รบกวนแนะนำ  ยาฆ่าเชื้อ  ที่ ขายตามร้าน ขายยา หรือ ร้านเกษตร ทีครับ

ที่ เล็งๆ ไว้ พอหาได้  มี  เดทตอลผสมน้ำ ครับ  ส่วนอย่างอื่น    ขอคำแนะนำทีครับ

ปล. สารเคมีที่หายากๆ แถวบ้านผมไม่มีครับ  เนื่องจากร้าน ขายของไม่เยอะ

ขอบคุรมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: 8888

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 08:45:54 PM »

แนะนำแบบพอเพียงใช้ก่อนได้ผลพอสมควรครับ...ปูนขาวถุงล่ะ20-25บ.โรยพื้นให้ทั่ว เดทตอลพ่นตามฝาผนังและใช้แช่พวกอุปกรณ์การเลี้ยงครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: thitikornkrub, 8888, ta-lek

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
auth
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 08:54:53 PM »

ครับแบบพี่ชัชบอกครับ เดตตอลราคาสูงหน่อย  ถ้าหา Virkon ได้ ก็ดีกว่าเดตตอลนิดนึงครับ เพราะบอกว่าทำลายไวรัสได้ด้วย

Liked By: thitikornkrub, 8888
aaaxxx
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 04:51:47 PM »

ยาฆ่าเชื้อ bkc 80 + กลูตาลาดีไฮด์ ฉีดพ่นเล้า และเป็นน้ำยาจุ่มเท้าก่อนเข้าฟาร์ม
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 08:57:31 PM »

ท่านใดมีน้ำยาฆ่าเชื้อขวดใหญ่แบ่งขายคุณปีด้วยน่ะครับ...คาดว่าสถานที่เลี้ยงไก่ห่างจากตัวเมืองพอสมควรครับ...แบ่งส่งทางไปรษณีย์น่าจะสะดวกสุดครับแบบรินใส่ขวดเล็กแล้วส่งพัสดุครับ ยิ้มกว้างๆ อายจัง

Liked By: thitikornkrub

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:05:26 AM »

ท่านใดมีน้ำยาฆ่าเชื้อขวดใหญ่แบ่งขายคุณปีด้วยน่ะครับ...คาดว่าสถานที่เลี้ยงไก่ห่างจากตัวเมืองพอสมควรครับ...แบ่งส่งทางไปรษณีย์น่าจะสะดวกสุดครับแบบรินใส่ขวดเล็กแล้วส่งพัสดุครับ ยิ้มกว้างๆ อายจัง

ขอบคุณครับ คุณชัช   ถ้าได้ก้จะดีมากเลยครับ  เศร้า ถ้าไม่ได้จริงๆผมก้จะใช้ปูนขาวกับ เดทตอล ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
auth
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:41:12 AM »

ขอบคุณครับ คุณชัช   ถ้าได้ก้จะดีมากเลยครับ  เศร้า ถ้าไม่ได้จริงๆผมก้จะใช้ปูนขาวกับ เดทตอล ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ใช้ไปก่อนเลยครับ ถ้าได้ยามาเพิ่มค่อยฉีดซ้ำ ดีกว่ารอแน่ๆครับ

tata5656
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 02:55:39 PM »

ไฮเตอร์ซักผ้าขาวครับ ผสมน้ำ 1ฝาต่อน้ำ4ลิตร ฉีดพ่นทั้วเล้า ฆ่าเชื้อแบคทีเรียได้99.99%ครับ ราคาถูกหาซื้อง่ายครับ  อยู่ที่ว่าไก่ที่ตาย ตายจากโรคอะไรครับ ถ้าจากจากเชื้อไวรัสเช่นนิวคาดเซล หวัดนก ไม่มียาฆ๋าเชื้อเกรดกลาง ๆ ราคาถูก ๆ หาซื้องาย ๆ ที่สามารถฆ่าเชื้อได้ครับ คงต้องทิ้งเล้าไห้ว่างซัก1เดือน เมื่อไม่มีพาหาเชื้อมันจะหมดอายุตายไปเอง จากนั้นก็พรมน้ำบริเวณพื้นให้ชุ่ม พ่นยาฆ่าเชื้อที่พอหาได้เพื่อฆ่าเชื้อแบคทีเรียที่ก่อให้เกิดอาการแซกซ้อนของไก่ป่าว โรยพื้นด้วยปูนขาว อีก1อาทิตย์ก็สามารถนำไก่ปล่อยได้เหมือนเดิมครับ ที่สำคัญคือการป่องกันไม่ให้เกิดโรคดีที่สุดครับ 1 แสงสว่าง 2. สะอาด 3. ปล่อดโปรง 4. วัคซีน

*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 04:52:38 PM »

ไฮเตอร์ซักผ้าขาวครับ ผสมน้ำ 1ฝาต่อน้ำ4ลิตร ฉีดพ่นทั้วเล้า ฆ่าเชื้อแบคทีเรียได้99.99%ครับ ราคาถูกหาซื้อง่ายครับ  อยู่ที่ว่าไก่ที่ตาย ตายจากโรคอะไรครับ ถ้าจากจากเชื้อไวรัสเช่นนิวคาดเซล หวัดนก ไม่มียาฆ๋าเชื้อเกรดกลาง ๆ ราคาถูก ๆ หาซื้องาย ๆ ที่สามารถฆ่าเชื้อได้ครับ คงต้องทิ้งเล้าไห้ว่างซัก1เดือน เมื่อไม่มีพาหาเชื้อมันจะหมดอายุตายไปเอง จากนั้นก็พรมน้ำบริเวณพื้นให้ชุ่ม พ่นยาฆ่าเชื้อที่พอหาได้เพื่อฆ่าเชื้อแบคทีเรียที่ก่อให้เกิดอาการแซกซ้อนของไก่ป่าว โรยพื้นด้วยปูนขาว อีก1อาทิตย์ก็สามารถนำไก่ปล่อยได้เหมือนเดิมครับ ที่สำคัญคือการป่องกันไม่ให้เกิดโรคดีที่สุดครับ 1 แสงสว่าง 2. สะอาด 3. ปล่อดโปรง 4. วัคซีน

ขอบคุรสำหรับข้อมูลครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

N_T_K
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 10:11:58 AM »

ยาฆ่าเชื้อมีขายที่ไหนครับ อยากได้ไปพ่นเล้าไก่หน่อยครับ เพื่อป้องกันโรคต่างๆครับ
ophone
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 12:11:33 PM »

ติดต่อที่นี่ดูค่ะ มีขายเป็นแกลอน Antisep A 70% เป็นสารระงับเชื้อ (Antiseptic) และสารฆ่าเชื้อ

www.facebook.com/ฟาร์มนกกระทา-TN-FARM-342594122428275
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 12:51:09 PM »

ขอบคุณครับ☺☺☺

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์