หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ประดู่หางดำเชียงใหม่ และไก่รวมๆ(ขอขุดกระทู้เก่านะครับ เปลี่ยนชื่อกระทู้พร้อม)  (อ่าน 29180 ครั้ง)
nongdeaw
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 10:34:40 AM »

อ้าว ทำไมรูปมันเล็กจังหว่า สงสัยจะลืมปรับอะไรบางอย่าง

prathan87
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:35:23 PM »

สวัสดีครับ ผมขออนุญาตแชร์ความรู้ร่วมกันครับไม่มีถูกไม่มีผิดนะครับ  ไก่ประดู่หางดำเชียงใหม่นี้ที่ผมเข้าใจ มาจาก พ่อไก่ประดู่หางดำ 100% แม่ไก่เป็นโรดแดงพันธ์หนัก 100% ออกมาเป็นประดู่หางดำเชียงใหม่ 1 ข้อดี โตเร็ว น้ำหนักดี เนื้อเยอะ ไข่ออกมาเรียกไข่ไก่อารมณ์ดี ข้อเสีย พ่อค้ารับซื้อไปชำแระขายตามตลาดมักตำหนิว่าถอนขนแล้วหนังไก่มักขาดไม่สวย ฟาร์มใหญ่ๆ อยู่ตำบลแม่แฝก อ.สันทราย ครับ หน่วยงานราชการ เช่น 1. ศูนย์วิจัยฯ ที่อำเภอสันป่าตอง เป็นผู้ดำเนินการโดยตรง 2.ศูนย์ฯ ห้วยฮ้องไคร้ ก็ให้การสนับสนุนประชาชนนะครับ แต่ต้องไปอยรม 1 วัน แล้วจะแจกลูกไก่ให้ไปเล้ียง ฟรี 3. ประสานขอความรู้จาก ลุงซิมโอน  ปัญญา ท่านเป็นเจ้าของฟาร์มประดู่หางดำ
Winai Nakchote
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 10:16:17 AM »

แบบนี้ก็ผสมเองได้ใช่ไหมครับ โดยการนำ ไก่ประดู่หางดำ ผสมกับไก่พันธุ์ไข่  ออกมาเป็นไก่ 2 สายพันธุ์  ขายได้เลย ใช่ป่ะ

Liked By: sompol
nongdeaw
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 10:28:33 AM »

แบบนี้ก็ผสมเองได้ใช่ไหมครับ โดยการนำ ไก่ประดู่หางดำ ผสมกับไก่พันธุ์ไข่  ออกมาเป็นไก่ 2 สายพันธุ์  ขายได้เลย ใช่ป่ะ

มันไม่ง่ายอย่างนั้นนะครับ ไก่พันธ์นี้ เขาปรับปรุงพันธ์ออกมาจนนิ่งแล้วนะครับ จึงจะได้รับการยอมรับครับ และยังสามารถใช้เป็นพ่อแม่พันธ์ได้ครับ ไม่ต้องไปหาอะไรมาผสมให้วุ่นวายครับ จากการที่ผมได้รับข้อมูลจากคุณซิมโอน ไก่สายพันธ์นี้ ไม่ต้องห่วงเรื่องเลือดชิดครับ ยังใช้ได้อีก 45 ปีครับ เลี้ยงง่าย โตเร็วครับ

Liked By: liveclick, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2013, 10:54:08 AM โดย nongdeaw » บันทึกการเข้า
jame kp
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:39:35 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)สมาชิก ท่านใดอยู่ ใกล้ๆ กำแพงเพชร ลองโทรติดต่อดูครับ จุมพิต
http://www.kpcat.ac.th/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2013, 11:41:50 AM โดย jame kp » บันทึกการเข้า

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:41:48 AM »

45 ปี เลยหรอครับ 55555 ผมว่า ถ้าผม มี แค่ คู่เดียว รุ่นลูกมัน ก็ชิดแล้วครับ .....

*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:48:11 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)สมาชิก ท่านใดอยู่ ใกล้ๆ กำแพงเพชร ลองโทรติดต่อดูครับ จุมพิต

เสียดายจังครับ ผมไปธุระ มาเมื่อวันจันทร์   มีขายเรื่อย ๆ ใช่ไหมครับ...

jame kp
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 10:01:50 PM »

เสียดายจังครับ ผมไปธุระ มาเมื่อวันจันทร์   มีขายเรื่อย ๆ ใช่ไหมครับ...

ต้องขออภัยจริงๆ ครับ บ้านผมอยู่ใกล้ วิทยาลัยฯ แต่ไม่ทราบว่าขายอย่างไร เพราะเปิดเวปดูเป็นครั้งคราว เห็นมีประกาศขายอยู่ ถ้าอย่างไร ลองโทรถามน่ะครับ เผื่อเพื่อนสมาชิกที่สนใจด้วย  จุมพิต

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
wichai_siri
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:08:10 PM »

ที่บ้านมีอยู่ 1 ตัว เกเรน่าดู ก่อกวนไปทั่วบ้าน

nongdeaw
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 06:12:23 PM »

45 ปี เลยหรอครับ 55555 ผมว่า ถ้าผม มี แค่ คู่เดียว รุ่นลูกมัน ก็ชิดแล้วครับ .....

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ไม่ได้ลงรายละเอียดอย่างครบถ้วน เรื่อง 45 ปี เลือดก็ยังไม่ชิด ก็หมายถึง ผู้ที่เลี้ยงเป็นอาชีพ หรือเป็นอาชีพเสริม ที่เลี้ยงรวมกันในเล้าเดียวกันหลายตัวครับ ไม่ใช่เลี้ยงแค่คู่เดียว ส่วนมากผู้ที่เลี้ยงไก่สายพันธ์นี้ มักจะเลี้ยงเพื่อเพาะเอาลูกไก่ไปทำเป็นไก่ขุนครับ บางคนก็เอาไปผสมโร๊ดครับ เพื่อลูกไก่ที่ออกมาจะสามารถขุนขายได้โตเร็วกว่าเดิมครับ ตอนนี้ผมเองก็เพาะลูกไก่พันธ์แท้ขายให้กับผู้สนใจอยู่ครับ ผมไม่ชอบแบบผสมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2013, 03:15:19 PM โดย nongdeaw » บันทึกการเข้า
nongdeaw
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 12:05:01 PM »

ขอเสริมความรู้กันแบบชัด ชัด กันไปเลยนะครับ ไก่ประดู่หางดำเชียงใหม่ 1 เกิดมาจาก การปรับปรุงสายพันธ์ของ ศูนย์วิจัยบำรุงพันธ์สัตว์จังหวัดเชียงใหม่ครับ เริ่มต้นจากการเก็บสายพันธ์ไก่ประดู่หางดำ จากหลายๆ อำเภอ หลายจังหวัด มาทำการปรับปรุง คัดเลือก จนได้ไก่ประดู่หางดำที่เป็นมาตรฐานของสายพันธ์แท้ ไม่ใช่เอาไปผสมกับไก่ชนิดอื่นตามที่หลายคนเข้าใจกันครับ ไก่ประดู่หางดำมีขึ้นมาในประเทศไทยนานแล้วครับ แต่เนื่องจากผู้เลี้ยงในหลายท้องที่ ได้เลี้ยงแบบรวมกับไก่ชนิดอื่น จึงเกิดการผิดเพี้ยนทางสายพันธ์ ดังนั้น ศูนย์วิจัยบำรุงพันธ์สัตว์จังหวัดเชียงใหม่ จึงได้เก็บสายพันธ์ไก่ มาพัฒนา ดังที่ผมได้กล่าวไปในตอนต้น เป็นไก่ประดู่หางดำเชียงใหม่ 1 แล้วทำไมถึงมีชื่อต่อท้ายว่า เชียงใหม่ 1 ล่ะ ก็เพราะว่า ได้ถูกนำมาปรับปรุงสายพันธ์ที่เชียงใหม่ครับ ขอย้ำนะครับ ไก่สายพันธ์นี้ เป็นไก่พื้นเมืองสายพันธ์แท้ครับ ไม่ได้เอาไปผสมไก่โร๊ด หรือไก่สายพันธ์อื่นอย่างที่หลายคนเข้าใจกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2013, 03:12:09 PM โดย nongdeaw » บันทึกการเข้า
nongdeaw
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 03:09:39 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dเข้ามาอัพรูป พ่อ-แม่พันธ์ ของผมบางส่วนนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เริ่มจาก พ่อพันธ์ตัวที่ 1 ครับ

พ่อพันธ์ตัวที่ 2 ครับ

นี่แม่พันธ์ครับ เอามาถ่าย 1 ตัว

thitikornkrub
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 08:40:32 AM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dเข้ามาอัพรูป พ่อ-แม่พันธ์ ของผมบางส่วนนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เริ่มจาก พ่อพันธ์ตัวที่ 1 ครับ

นี่แม่พันธ์ครับ เอามาถ่าย 1 ตัว

ผมมีตัวผผู้คล้ายตัวที่สอง    ส่วนตัวเมียนี่เหมือนกันหมดใช่ไหมครับ   

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
nongdeaw
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 12:47:09 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตัวเมีย จะเป็นเหมือนกันหมดครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
thitikornkrub
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 12:58:35 PM »

เหมือนกันยังกะแฝด555    มีปัญหาเกี่ยวกับการไข่ไหมครับ   เช่นแย่งกันไข่รังเดียว  เขี่ยไข่แตก    เหล่านี้ครับ ยิ้มเท่ห์

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
nongdeaw
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 03:32:44 PM »

เหมือนกันยังกะแฝด555    มีปัญหาเกี่ยวกับการไข่ไหมครับ   เช่นแย่งกันไข่รังเดียว  เขี่ยไข่แตก    เหล่านี้ครับ ยิ้มเท่ห์

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ของผมก็มีแต่ปัญหาแย่งรังกันครับ แต่ไม่เคยมีความเสียหายครับ เพราะผมจะรีบเก็บไข่ออกจากรังครับ ผมดูแลเองทั้งวันครับ เก็บรอบสาย และเก็บรอบบ่ายครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: thitikornkrub
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์