หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า "มะนาว เดอะซีรี่ย์" : การปลูกมะนาววงบ่อซีเมนต์ด้วยความไม่รู้ (ตอน3/1)  (อ่าน 19983 ครั้ง)
anitis
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 10:24:04 PM »

เข้ามาเป็นกำลังใจให คับ สู้สู้

Liked By: MANA1908

Sanya_Sr
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 10:28:38 PM »

+1 LIKE เป็นกำลังใจให้อีกหนึ่ง    อายจัง
ท้อได้แต่อย่าถอย  สู้ๆๆท่าน  ยิ้มเท่ห์

สวนวสา
*

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:14:02 AM »

สิ้นปี จะถึงตอนจบไหมคะ
แหะๆ ยังตามอ่านอยู่เน้อ  ยิงฟันยิ้ม

bnnjng
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 10:53:14 PM »

เป็นซีรี่ย์ที่น่าอ่านมาก ๆ ครับ
phalikhit
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 11:44:58 PM »

ช่วยแชร์ประสบการณ์ ที่ทำให้การทำนาล้มเหลวหน่อยได้ไม๊ครับ

ผมทำนาประมาณเจ็ดไร่เศษ โดยทำนาหว่านซึ่งขั้นตอนในการหว่านจนมาถึงการดูแลรักษาจนออกรวง ราบรื่นไปด้วยดีแม้ว่าผมจะไม่เคยทำมาก่อน จนกระทั่งมาถึงขั้นตอนในการเก็บเกี่ยว มันไม่ง่ายอย่างที่ผมคิดและผมเองก็ไม่สามารถทำเองได้โดยลำพัง จึงจำเป็นต้องจ้าง เริ่มจากการไปติดต่อรถรับจ้างเกี่ยวข้าวไม่มีเจ้าใดว่างมาทำให้เพราะเขาจองคิวกันข้ามปี เลยต้องไปหาคนมาเกี่ยวและกว่าจะหาได้ก็เลือดตาแทบกระเด็นเพราะคนในหมู่บ้านที่ผมอยู่มีค่านิยมแบบว่า "ไม่รับจ้าง" ผมจึงต้องไปหาคนต่างหมู่บ้านและค่าแรงที่ตกลงกันในครั้งแรกก็คือวันละ 250 แต่พอถึงวันนัดหมายปรากฎว่ามีคนไปตัดหน้าจ้างไปวันละ 300 ผมจึงต้องไปหาหมู่บ้านซึ่งไกลออกไปอีกประมาณ 40 ก.ม. เขาเรียกค่าแรง 350 ต่อคนต่อวันและต้องจ้างทั้งทีมซึ่งมีอยู่ 12 คน ต้องมีรถรับส่ง  และที่สำคัญต้องจ่ายเงินก่อนโดยคาดการณ์ว่าน่าจะจบภายในสามวัน ประกอบกับช่วงนั้นฝนหลงฤดูเริ่มตกลงมาทำให้ผมไม่มีทางเลือกจำใจต้องจ้าง เมื่อถึงวันนัดหมายงานเข้าอีกจนได้เพราะว่าผมไม่รู้ล่วงหน้ามาก่อนว่าต้องเลี้ยงข้าวพวกเขาด้วย กว่าจะได้ลงมือเกี่ยวในวันแรกก็ปาเข้าไปสิบโมง และเคราะห์ซ้ำกรรมซัดผมอีกวันแรกเกี่ยวได้ไม่ถึงสองไร่ พวกเขาอ้างว่านาหว่านเกี่ยวยาก สามวันไม่น่าจะเสร็จ ผมเองก็รับฟังเอาไว้ พอครบสามวันเกี่ยวได้ประมาณ 5 ไร่เศษ ผมจึงเลิกจ้างต่อ ขณะที่ผมกำลังหาคนเกี่ยวข้าวปรากฎว่าน้องฝนมาเยี่ยมมาเยือนแบบจัดหนักทุกวัน ทำให้ข้าวแถบนี้เกิดอาการเมล็ดหักกันหมดทุกราย

รายจ่าย : ค่าเกี่ยวข้าวนา 7 ไร่ หมดไปประมาณ สองหมื่นเศษ รวมอื่นๆ จบที่ประมาณสามหมื่น
รายรับ : ได้ผลผลิตประมาณสองตันเศษ ราคารับซื้อแสนละหมื่นหก ได้เงินมาประมาณสามหมื่น
สรุปตุ๊บตั๊บออกมาเป็นตัวเลขกลม ๆ ได้ว่าผลประกอบการปีนี้คือ 0 บาทถ้วน   ตกใจ

aukaoaunam:http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=89501.msg2181984#msg2181984

ชอบมาก  ขอบคุณมากครับ  คุณ aukaoaunam

อ่านแล้ว ไม่บอกให้แชร์  ก็จะคัดลอกอยู่แล้ว  เพื่อนำไปคุยกัน  แลกเปลี่ยนความรู้ และช่วยกันหาวืธีแก้ปัญหาต่่างๆ

ก่อนอื่น  ขอคุยกับคุณ aukaoaunamนะครับ  และขออภัยที่ขัดจังหวะท่านที่กำลังคุยเรื่องการปลูกมะนาวในวงบ่อ

เมื่อเราจะทำนา ทำไมเราต้องหางานหาเงินให้คนรับ้าง  ให้เจ้าของรถเกี่ยวข้าว  ให้พ่อค้ายาและปุ๋ย  ด้วยล่ะครับ
ถ้าทำแล้ว มันได้กำไร หรือได้ประโยชน์ใมากกว่าเสียประโยชน์ ก็ไม่ว่าหรอกครับ
สำหรับท่านที่ทำแล้วได้กำไรและคุ้มค่า  ก็ทำไปไม่ว่ากัน
ถ้่าทำแล้วหกกลบลบหนี้แล้ว เท่ากับ 0 เราทำเองดีกว่าครับ  ปลูกข้าวเอง  อาจจะจ้างเขาไถและขนส่งบ้าง ดำนาเองเกี่ยวเอง นวดเอง 
สีเป็นข้าวสารฟรี(ไม่เอารำและปลายข้าว)ถ้าเหลือกินจึงขาย

ทำเพื่อความสนุก  อย่าคิดหวังรวยจากการทำนา
ถ้าจะหวังรวยจากที่นา  ให้เปลี่ยนไปทำอย่างอื่น  เปลี่ยนที่นาเป็นบ่อเลี้นงกบ เลี้ยงปลา ทำฟาร์มเลีร้ยงเปิด ไก่ หมู  วัว
ปลูกพืชอย่างอื่นที่มันมีรายได้ดีกว่าข้าว
ปลกมะนาว  แต่ไม่ต้องปลูกในวงบ่อหรอกครับ  ต้นทุนมันสูง อายุก็ไม่ยืน เปลี่ยนดินก็ยาก  ปลูกบนพื้นดินนี่แหละ  ถ้าน้ำท่วมก็ทำเนินให้สูง

ในที่สุดก็  คนละเรื่องเดียวกันกับการปลูกมะนาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2018, 08:03:41 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์