หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า "มะนาว เดอะซีรี่ย์" : การปลูกมะนาววงบ่อซีเมนต์ด้วยความไม่รู้ (ตอน3/1)  (อ่าน 23121 ครั้ง)
anat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 10:04:21 PM »

เข้ามาติดตาม ได้ฮา ได้สาระ ผมอยู่จังหวัดเดียวกับท่านชายท่ายาง ปลูกไว้กินเอง 5-10 ต้น และที่เข้ามาติดตาม
เพราะอยากรู้ที่ท่านหัวข้อไว้คำตอบคืออะไร วงการมะนาวเป็นอะไรที่กระแสมีทุกปี เพราะเข้าหน้าแล้งราคาแทบช์้อไม่ลง
แต่ผมว่า คุณทำแปลงโชว์สักหน่อย ขายกิ่งพันธุ์ ราคาดีไม่มีตกแน่ ๆ จะขอติดตามจนทราบคำตอบนะครับ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120

aukaoaunam
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 06:16:38 AM »

เข้ามาติดตาม ได้ฮา ได้สาระ ผมอยู่จังหวัดเดียวกับท่านชายท่ายาง ปลูกไว้กินเอง 5-10 ต้น และที่เข้ามาติดตาม
เพราะอยากรู้ที่ท่านหัวข้อไว้คำตอบคืออะไร วงการมะนาวเป็นอะไรที่กระแสมีทุกปี เพราะเข้าหน้าแล้งราคาแทบช์้อไม่ลง
แต่ผมว่า คุณทำแปลงโชว์สักหน่อย ขายกิ่งพันธุ์ ราคาดีไม่มีตกแน่ ๆ จะขอติดตามจนทราบคำตอบนะครับ

ช่วยภาวนาให้ฝนทิ้งช่วงสักอาทิตย์หนึ่ง...ได้เห็นแปลงโชว์แน่นอนครับ.. ยิ้มเท่ห์
aukaoaunam
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:01:59 AM »

ตอน 3/1 : คู่มือการปลูกมะนาวนอกฤดูในเขตพื้นที่สภาพดินไม่อุดมสมบูรณ์ ฉบับมือใหม่หัดปลูก

เมื่อคืนน้องฝนมาหา...จัดหนัก..จนฟ้าสาง..ก็ยังไม่ยอมเลิกรา..เฮ้อ..อ่อนเพลีย..ละเหี่ยใจจุงเบย
เห็นทีซีรี่ย์นี้คงจะต้องยืดยาว...ข้ามฤดูกาลออกไป..กว่าจะได้ลงมือ..น่าจะเป็นประมาณต้นปีหน้า
เลยคิดว่าระหว่างรอน่าจะนำเสนอ คู่มือการปลูกมะนาวนอกฤดูในเขตพื้นที่สภาพดินไม่อุดมสมบูรณ์ ฉบับมือใหม่หัดปลูก
เผื่อว่าจะมีทั่นปรมาจารย์หรือทั่นจอมยุทธ์ที่เชี่ยวชาญเพลงกระบี่มะนาวแวะผ่านมาปะทะสังสรรค์ทางความคิด..โชว์เพลงกระบี่..ตำหนิติติง..สั่งสอนชี้แนะ..เติมเต็มส่วนที่สึกหรอ..โน่น..นี่..นั่น...ให้คู่มือฉบับนี้สมบูรณ์ยิ่งยิ่งขึ้น..เพื่อประโยชน์..เพื่อความสุข..ของผู้ประกอบการเกษตรพอเพียงมือใหม่ทั้งหลาย..โดยทั่วกันทุกท่าน..ทุกประการ..อาเมน

คู่มือฉบับนี้ผมคัดลอก ลอกเลียน ทำซ้ำ มาจากหนังสือ วารสาร สิ่งพิมพ์ เอกสารและเว็บไซต์ต่าง ๆ แล้วเอามาปรุงแต่งเพื่อใช้เป็นแนวทางในการปลูกมะนาวของผมเอง ซึ่งท่านจำเป็นต้องใช้วิจารณญาณในการพินิจพิจารณาให้ละเอียดรอบครอบ เพราะผมปรุงแต่งตามบริบทของภูมิศาสตร์ ภูมิสังคม ภูมิปัญญา ภูมิกายา และจริตของวิถีชีวิตผม ซึ่งอาจจะแตกต่างจากท่านโดยสิ้นเชิง ดังนั้นท่านต้องนำไปปรับใช้ให้เหมาะสมและเข้ากันได้กับบริบทของท่าน....เอ้า...มือใหม่ทั้งหลายพร้อมหรือยังครับ...ล้อมวงกันเข้ามาผมจะเล่าให้ฟัง...
.....กาลครั้งหนึ่งยังไม่นานมานี้ ในดินแดนที่ไกลแสนไกลจากความศิวิไลซ์...ที่ซึ่ง...น้ำไม่ไหล...ไฟไม่สว่าง...ถนนหนทางไม่มี..โคโยตี้ไม่มา...โอ้พระเจ้าจอร์จ...แล้วมันเกี่ยวอะไรกับการปลูกมะนาว...งั้นเอาใหม่

หลักการและเหตุผล
มะนาวเป็นพืชตระกูล Rutaceae มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Citrus aurantifolia Swingle เป็นไม้ผลยืนต้นขนาดเล็กเจริญเติบโตแผ่กิ่งก้านสาขากว้างการแตกออกของ กิ่งค่อนข้างไม่เป็นระเบียบ ลักษณะทรงพุ่มสูงประมาณ 5 เมตร ช่วงการแตกใบอ่อนหลายครั้ง เมื่อมีการแตกใบอ่อนแล้วมักจะมีการออกดอกตามมาด้วย ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของต้น ด้วยเหตุนี้จึงมีการบังคับให้มะนาวออกดอกติดผล โดยใช้วิธีเลียนแบบธรรมชาติและลักษณะนิสัยของมะนาว คือ เมื่อมีอาการใกล้ตายเนื่องจากขาดน้ำ จะทิ้งใบเมื่อได้รับน้ำ ก็จะผลิยอดใหม่ แล้วตามด้วยการออกดอก มะนาวสามารถขึ้นได้ในพื้นที่เกือบ ทุกชนิดโดยจะปลูกในดินเหนียว ดินทราย ดินร่วนปนทราย หรือดินลูกรังก็ขึ้นได้ทั้งนั้น ปลูกได้ตั้งแต่ที่ดอนจนถึงที่ลุ่ม แต่ที่สำคัญต้องระบายน้ำดี เนื่องจากมะนาวไม่ชอบน้ำขัง การที่จะปลูกมะนาวให้เจริญงอกงามดีและให้ผลผลิตดีนั้น ควรปลูกในพื้นที่ที่มีดินร่วนซุย มีอินทรียวัตถุมาก ความเป็นกรด-ด่างประมาณ 5.5-6.0
สำหรับผู้ประกอบการเกษตรพอเพียงมือใหม่ แต่บุญเก่าน้อยไปนิด จึงมีที่ดินไม่มากสักไหร่ หรืออาจจะมีที่ดินมากแต่วาสนาอาจจะน้อยไปสักนิดจึงส่งผลให้ที่ดินมีสภาพไม่ค่อยอุดมสมบูรณ์มากนัก ปลูกอะไรก็ไม่ค่อยจะเจริญงอกงาม การปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์ จึงเป็นทางเลือกหนึ่งที่จะช่วยให้ผู้ประกอบการสามารถก้าวข้ามดินขั้นเทพ ที่ต้องอุดมไปด้วยอินทรีวัตถุ และระบายน้ำได้ดี เนื่องจากการปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์สามารถผสมดินหรือวัสดุปลูกให้มีคุณภาพสนองตอบต่อความต้องการของมะนาวได้เป็นอย่างดี ซึ่งแน่นอนว่าคุณภาพของวัสดุปลูกผูกโยงอยู่กับต้นทุนการดำเนินการ แม้ว่าต้นทุนจะสูงแต่มะนาวก็มีราคาค่าตัวแพงไม่น้อยคุ้มค่าน่าลงทุน  โดยเฉพาะช่วงเดือนกุมภาพันธ์-เมษายน ของทุกปีมะนาวจะมีราคาสูงประมาณผลละ 2-10 บาท หากมีกลยุทธ์ในการปลูกที่ดีผลผลิตต่อต้นจะอยู่ที่ประมาณ 100-500 ลูก ซึ่งหากใช้พื้นที่ปลูกสองงานจะได้ประมาณ 40 ต้น ผลประกอบการต่อปีโดยเฉลี่ยจะอยู่ที่ประมาณ 8 พันถึง 2 แสนบาท ยังไม่รวมรายได้จากการขายกิ่งพันธุ์ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความสามารถและดวงของผู้ประกอบการแต่ละราย....ฟันธง
(โปรดติดตามตอนต่อไป)
anupanyo
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:11:44 AM »

สอบถามหน่อยครับ พี่จะปลูกแบบลงดินหรือหรือในวงบ่อซีเมนต์ ผมกำลังจะปลูกลงดินเหมือนกันครับปัญหาของผมก็คล้ายๆของพี่คือเรื่องดิน ร้องไห้
ดินของผมเป็นดินในนาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 10:14:18 AM โดย anupanyo » บันทึกการเข้า
aukaoaunam
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:44:39 PM »

สอบถามหน่อยครับ พี่จะปลูกแบบลงดินหรือหรือในวงบ่อซีเมนต์ ผมกำลังจะปลูกลงดินเหมือนกันครับปัญหาของผมก็คล้ายๆของพี่คือเรื่องดิน ร้องไห้
ดินของผมเป็นดินในนาครับ
ของผมจำเป็นอย่างยิ่ง..ที่ต้องปลูกในวงบ่อซีเมนต์..เพราะว่า..
1.ดินของผมเป็นดินเลว ลักษณะเป็นดินดานปนลูกรัง ไม่มีอินทรีย์วัตถุ ระบายน้ำไม่ดี
2.ผมทำเองคนเดียวทุกขั้นตอน ไม่มีผู้ช่วย (คิดเองเออเองไปว่ามะนาวบ่อจัดการได้เพียงลำพัง)
3.ผมเน้นการทำมะนาวนอกฤดู (คิดเองเออเองไปว่ามะนาวบ่อจัดการนอกฤดูได้ง่ายกว่า)

ดินในนาไม่ใช่ปัญหา หากว่าดินในนาของท่านเป็นดินดี มีอินทรีย์วัตถุสูง มีความร่วนซุย ระบายน้ำได้ดี ถือว่าท่านโชคดีครับ
ดังนั้นท่านต้องวิเคราะห์ก่อนว่า
1.ดินในนาของท่านเป็นลักษณะใด (ดินเหนียว/ดินทราย/ดินร่วน/ดินลูกรัง/ฯลฯ)
2.มีอินทรีย์วัตถุหรือไม่
3.การระบายน้ำเป็นอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 01:53:01 PM โดย aukaoaunam » บันทึกการเข้า
ao2012
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 07:49:50 PM »

แวะเข้ามาชมสวนครับ อายจัง ยิ้มเท่ห์

Liked By: MANA1908
Nicha5344
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 08:11:58 PM »

รอติดตามอยู่ครับ

Liked By: anat, MANA1908
kookkui
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 04:47:57 PM »

ตอน : แค่คิดก็ผิดแล้ว

เป็นความคิด...เป็นความฝัน...เป็นความต้องการ...ของหลาย ๆ คน ที่ เหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้า อ่อนเพลียละเหี่ยใจ เบื่อหน่าย จากวิถีชีวิตในการทำงานประจำทั้งภาครัฐและเอกชน ก็คือ “หาที่ดินสักแปลง...ปลูกโน่นนี่นั่น...เลี้ยงนั่นนี่โน่น...แล้วก็เอาไปขายที่นู่น...”ส่วนเงินก็เอามาเก็บที่กระเป๋าของฉัน” (เมียพูด)

กระผมเองก็เคยคิดแบบนั้นแล้วก็ละทิ้งทุกอย่าง ตั้งเป้าหมายว่าจะทำไร่นาผสมผสาน ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก แต่ลืมนึกไปว่าชีวิตเคยแต่ “กิน” ไม่เคย “ปลูก” ของที่ตัวเองเคยกิน ที่หนักไปกว่านั้นดันทะลึ่งคิดเข้าข้างตัวเองว่า น่าจะปลูกเป็น ปลูกได้ ปลูกงาม ก็มันจะไปยากอะไร แค่รดน้ำ พรวนดิน ใส่ปุ๋ย “ทุกอย่างก็จบ” ฝนไม่ตกไม่มีน้ำรดต้นไม้ก็ขุดบ่อ เจาะบาดาล พรวนดินก็จ้างเอาจะเอารถหรือเอาคนก็เลือกได้ ส่วนปุ๋ยใช้อินทรีย์ เคมี ปุ๋ยน้ำ ปุ๋ยแห้ง ก็ซื้อเอา“ทุกอย่างก็จบ” ไม่ใช่ปลูกแบบให้เทวดาเลี้ยงซักหน่อย เงินก็มี การศึกษาก็สูง แค่เนี้ยะ “ทุกอย่างก็จบ”

และการทำนาครั้งแรกของผมก็จบจริง แต่เป็นการจบแบบไม่เป็นท่า และหลังจากประสบกับความล้มเหลวอย่างสิ้นเชิงในการทำนาเมื่อฤดูกาลที่แล้ว จึง

ช่วยแชร์ประสบการณ์ ที่ทำให้การทำนาล้มเหลวหน่อยได้ไม๊ครับ

aukaoaunam
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 01:36:06 AM »

ตอน : แค่คิดก็ผิดแล้ว

เป็นความคิด...เป็นความฝัน...เป็นความต้องการ...ของหลาย ๆ คน ที่ เหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้า อ่อนเพลียละเหี่ยใจ เบื่อหน่าย จากวิถีชีวิตในการทำงานประจำทั้งภาครัฐและเอกชน ก็คือ “หาที่ดินสักแปลง...ปลูกโน่นนี่นั่น...เลี้ยงนั่นนี่โน่น...แล้วก็เอาไปขายที่นู่น...”ส่วนเงินก็เอามาเก็บที่กระเป๋าของฉัน” (เมียพูด)

กระผมเองก็เคยคิดแบบนั้นแล้วก็ละทิ้งทุกอย่าง ตั้งเป้าหมายว่าจะทำไร่นาผสมผสาน ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก แต่ลืมนึกไปว่าชีวิตเคยแต่ “กิน” ไม่เคย “ปลูก” ของที่ตัวเองเคยกิน ที่หนักไปกว่านั้นดันทะลึ่งคิดเข้าข้างตัวเองว่า น่าจะปลูกเป็น ปลูกได้ ปลูกงาม ก็มันจะไปยากอะไร แค่รดน้ำ พรวนดิน ใส่ปุ๋ย “ทุกอย่างก็จบ” ฝนไม่ตกไม่มีน้ำรดต้นไม้ก็ขุดบ่อ เจาะบาดาล พรวนดินก็จ้างเอาจะเอารถหรือเอาคนก็เลือกได้ ส่วนปุ๋ยใช้อินทรีย์ เคมี ปุ๋ยน้ำ ปุ๋ยแห้ง ก็ซื้อเอา“ทุกอย่างก็จบ” ไม่ใช่ปลูกแบบให้เทวดาเลี้ยงซักหน่อย เงินก็มี การศึกษาก็สูง แค่เนี้ยะ “ทุกอย่างก็จบ”

และการทำนาครั้งแรกของผมก็จบจริง แต่เป็นการจบแบบไม่เป็นท่า และหลังจากประสบกับความล้มเหลวอย่างสิ้นเชิงในการทำนาเมื่อฤดูกาลที่แล้ว จึง

ช่วยแชร์ประสบการณ์ ที่ทำให้การทำนาล้มเหลวหน่อยได้ไม๊ครับ

ผมทำนาประมาณเจ็ดไร่เศษ โดยทำนาหว่านซึ่งขั้นตอนในการหว่านจนมาถึงการดูแลรักษาจนออกรวง ราบรื่นไปด้วยดีแม้ว่าผมจะไม่เคยทำมาก่อน จนกระทั่งมาถึงขั้นตอนในการเก็บเกี่ยว มันไม่ง่ายอย่างที่ผมคิดและผมเองก็ไม่สามารถทำเองได้โดยลำพัง จึงจำเป็นต้องจ้าง เริ่มจากการไปติดต่อรถรับจ้างเกี่ยวข้าวไม่มีเจ้าใดว่างมาทำให้เพราะเขาจองคิวกันข้ามปี เลยต้องไปหาคนมาเกี่ยวและกว่าจะหาได้ก็เลือดตาแทบกระเด็นเพราะคนในหมู่บ้านที่ผมอยู่มีค่านิยมแบบว่า "ไม่รับจ้าง" ผมจึงต้องไปหาคนต่างหมู่บ้านและค่าแรงที่ตกลงกันในครั้งแรกก็คือวันละ 250 แต่พอถึงวันนัดหมายปรากฎว่ามีคนไปตัดหน้าจ้างไปวันละ 300 ผมจึงต้องไปหาหมู่บ้านซึ่งไกลออกไปอีกประมาณ 40 ก.ม. เขาเรียกค่าแรง 350 ต่อคนต่อวันและต้องจ้างทั้งทีมซึ่งมีอยู่ 12 คน ต้องมีรถรับส่ง  และที่สำคัญต้องจ่ายเงินก่อนโดยคาดการณ์ว่าน่าจะจบภายในสามวัน ประกอบกับช่วงนั้นฝนหลงฤดูเริ่มตกลงมาทำให้ผมไม่มีทางเลือกจำใจต้องจ้าง เมื่อถึงวันนัดหมายงานเข้าอีกจนได้เพราะว่าผมไม่รู้ล่วงหน้ามาก่อนว่าต้องเลี้ยงข้าวพวกเขาด้วย กว่าจะได้ลงมือเกี่ยวในวันแรกก็ปาเข้าไปสิบโมง และเคราะห์ซ้ำกรรมซัดผมอีกวันแรกเกี่ยวได้ไม่ถึงสองไร่ พวกเขาอ้างว่านาหว่านเกี่ยวยาก สามวันไม่น่าจะเสร็จ ผมเองก็รับฟังเอาไว้ พอครบสามวันเกี่ยวได้ประมาณ 5 ไร่เศษ ผมจึงเลิกจ้างต่อ ขณะที่ผมกำลังหาคนเกี่ยวข้าวปรากฎว่าน้องฝนมาเยี่ยมมาเยือนแบบจัดหนักทุกวัน ทำให้ข้าวแถบนี้เกิดอาการเมล็ดหักกันหมดทุกราย

รายจ่าย : ค่าเกี่ยวข้าวนา 7 ไร่ หมดไปประมาณ สองหมื่นเศษ รวมอื่นๆ จบที่ประมาณสามหมื่น
รายรับ : ได้ผลผลิตประมาณสองตันเศษ ราคารับซื้อแสนละหมื่นหก ได้เงินมาประมาณสามหมื่น
สรุปตุ๊บตั๊บออกมาเป็นตัวเลขกลม ๆ ได้ว่าผลประกอบการปีนี้คือ 0 บาทถ้วน   ตกใจ
สวนวสา
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:49:06 PM »

ยังรอฟังเรื่องมะนาวอยู่นะคะ  ยิ้มกว้างๆ (แอบมาทวง)

แหะๆ ... เห็นออกไปทำนาซะแล่ว  ตกใจ

Sanya_Sr
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:57:33 PM »

+1 LIKE    อายจัง  ชอบใจมากกับซีรีย์เรื่องนี้
นับว่าเป็นข้อคิดที่น่าฟังมากทางหนึ่ง ยิ้มเท่ห์
ขอแชร์ประสพการณ์อันน้อยนิดบ้างน่ะครับ
ผมเองก้อเป็นมือใหม่เหมือนกัน ปลูกมะนาวได้เข้าปี 3แล้ว ก่อนนี้มีประสพการณ์ มีเพียงปลูกผักสวนครัว เอาไว้กินเองแบบไม่ชอบการใช้ยาฆ่าแมลง
มองหาอาชีพมาเสริมรายได้  ใจชอบด้านเกษตรอยู่บ้างเลยมาทำสวนมะนาวดูแบบใส่วงบ่อดู  เนื่องจากเห็นเค้าทำแล้ว ต้องยอมรับว่ามันน่าเป็นทางเลือกที่ดีน่าจะปลดหนี้ได้ ยิงฟันยิ้ม(อยากมีตังส์แบบเค้าบ้าง 5555) หลังจากเข้าเวบดูเรื่องมะนาวมาพอสมควร ก้อเลยลงไปเกือบๆร้อยต้นได้ ค่าใช้จ่ายน่าจะอยู่แถวๆ 6หมื่นปลายๆในห้วง ๒ ปีแรก (อยุู่ไกลแหล่งวัตถุเกษคร จึงได้ส่วนผสมดินปลูกที่ค่อนข้างแพง ค่าท่อก้อแพง) นี้ไม่นับเรื่องค่าเช่าที่และการขุดบ่อน่ะ
    ปีแรกผ่านไปมีตายอยู่ ๓-๔ ต้น การเจริญเติบโต พอไปได้ ไม่งามเหมือนของมืออาชีพเอาเลย 5555 แบบว่ามีงานประจำอยู่ด้วยใช้หลังเวลางานหลัก การบำรุงก้อไม่ค่อยได้อัดฉีด วัชพืชนานๆถึงได้เอาออกสักที  โชคดีที่เทวดาท่านอุ้มชูอยู่เลยพอได้ผลผลิตกะเค้าบ้าง
      ปีแรกออกผลผลิตนอกฤดูให้ สัก ๒๐ ต้น ที่เหลือไม่ออกดอกให้ ไม่ว่ากันก้อมือใหม่ออกมาแค่นี้ก้อดีใจแล้วล่ะ เก็บได้ต้นล่ะประมาณ ๘๐-๑๐๐ลูก
      ปี๒ ออกผลให้ ราว ๓๐ต้น มีดอกออกเยอะ มาเจอฝนมากในปีนี้หรือไงไม่ทราบเลย ผลร่วงมากไม่ค่อยติดเป็นผลเหลือไม่ถึง ๓๐ เปอร์เซนต์ของดอก   เอ้าไม่ว่ากันอีกอย่างเราไม่ได้คลุมพลาสติกด้วย   สังเกตุดูบางต้นก้อโตมากๆ บ้างต้นโตไม่ได้ครึ่งเลยก้มาก ออกแนวแกรนๆทั้งที่ดูแลแบบมาตรฐานเดียวกันแท้ๆ  ผลผลิตได้มามากกว่าปีแรกนิดหน่อย  ก้อเราดูแลเค้าไม่ถึงน่ะสิ  เริ่มนั่งคิดแล้ว หลายท่านบอก ปีแรกหรือ๒ปีแรกคืนทุน สำหรับผมแล้วเท่าที่ดูน่าจะปี6 ถึงจะคืนทุน(ถ้าโชคยังดีน่ะ อิอิ ลังเล)ท่านผู้รู้บอกว่าอายุเก็บเกี่ยวได้อยู่ประมาณ ๖-๗ปี  สบายล่ะ  แลบลิ้น
         มาปีนี้ปี๓ การจัดการดีกว่า ๒ปีแรกหน่อย 5555    ยิงฟันยิ้ม  ต้นที่ออกผลผลิตราว ๖๐ เปอร์ เฉลี่ยต้นล่ะประมาณ ๑๐๐ ลูก ลูกค่อนข้างใหญ่เป็นส่วนมาก และเก็บได้ตั้งแต่ กพ.มาจนถึงพ.ค. และอยู่ในช่วงที่ราคาค่อนข้างแพง ทุกวันนี้ก้อใก้ลเก็บจะหมดแล้ว
          ที่เล่าให้ฟังเพื่อเป็นข้อเตือนใจให้มือใหม่ๆได้ทราบว่า  หากการจัดการ และดูแลไม่ถึงแล้ว ผลมันจะออกมายังไง โดย๒เดือนที่แล้วได้มีโอกาสไปชมสวนมะนาวแห่งหนึ่งที่เปิดเป็นศูนย์เรียนรู้ด้วย ไปเห็นมาแล้วตอบโจทย์ และปัญหาคาใจของผมได้หมดเลย  ท่านเจ้าของสวนใจดีมากตอบแบบเปิดใจไม่มีหวงวิชากันเลย ผมหายสงสัยแล้วล่ะที่เคยเห็นvdoที่เคยดูว่า (ที่มืออาชีพเค้าทำกัน)ต้นๆหนึ่งนั้นสามารถออกลูกได้ ได้ตั้ง ๕๐๐-๖๐๐ ลูกน่ะเค้าทำกันยังไง  โห้....ของเราต้นที่สมบูรณืที่สุดนับแล้วนับอีกได้อยู่ที่ ๓๖๐ลูก โกรธ   
           สรุปที่เค้าลงวืดีโอและเล่าให้ฟังนั้น ส่วนใหญ่เป็นเรื่องจริงคับ(ส่วนน้อยก้อมีน่ะที่โอ้อวดเกินจริงเพื่อหวังผลการค้า)และเรื่องที่ทำให้คืนทุนได้ในปีแรกหรือปีสองนั้นก้อเป็นได้จริงครับท่านทั้งหลาย แต่มีข้อแม้ว่า.....การดูแลรักษา การจัดการท่านต้องทำให้ได้แบบเค้าด้วย...น่ะ จาบอกให้ ยิ้มเท่ห์

aukaoaunam
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 12:38:09 PM »

อ้างถึง
ที่เล่าให้ฟังเพื่อเป็นข้อเตือนใจให้มือใหม่ๆได้ทราบว่า  หากการจัดการ และดูแลไม่ถึงแล้ว ผลมันจะออกมายังไง โดย๒เดือนที่แล้วได้มีโอกาสไปชมสวนมะนาวแห่งหนึ่งที่เปิดเป็นศูนย์เรียนรู้ด้วย ไปเห็นมาแล้วตอบโจทย์ และปัญหาคาใจของผมได้หมดเลย  ท่านเจ้าของสวนใจดีมากตอบแบบเปิดใจไม่มีหวงวิชากันเลย ผมหายสงสัยแล้วล่ะที่เคยเห็นvdoที่เคยดูว่า (ที่มืออาชีพเค้าทำกัน)ต้นๆหนึ่งนั้นสามารถออกลูกได้ ได้ตั้ง ๕๐๐-๖๐๐ ลูกน่ะเค้าทำกันยังไง  โห้....ของเราต้นที่สมบูรณืที่สุดนับแล้วนับอีกได้อยู่ที่ ๓๖๐ลูก โกรธ   

ขอบคุณมาก ๆ ๆ ๆ ครับ..สำหรับข้อเตือนใจ..เพื่อทำใจ..สำหรับเกษตรมือใหม่ป้ายแดง

ไม่ทราบว่าไปเรียนรู้ที่ไหนมาครับ..หากไม่เป็นความลับขอรอบกวนด้วยครับ..จะได้ตามไปดู..  ยิ้มเท่ห์

pickolo
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 01:40:23 PM »

กำลังงจะคิดปลูกเหมือนกันครับ ขอมาศึกษาด้วยครับ   ยิ้มเท่ห์

ขอให้โลกนี้มีต้นไม้เยอะๆ...
Sanya_Sr
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 10:02:36 PM »

อ้างถึง

ขอบคุณมาก ๆ ๆ ๆ ครับ..สำหรับข้อเตือนใจ..เพื่อทำใจ..สำหรับเกษตรมือใหม่ป้ายแดง

ไม่ทราบว่าไปเรียนรู้ที่ไหนมาครับ..หากไม่เป็นความลับขอรอบกวนด้วยครับ..จะได้ตามไปดู..  ยิ้มเท่ห์

ไม่เป็นความลับหรอกท่าน จัดให้เลย  ผมมีแต่ความประทับใจ บอกตรงๆว่าหากท่านไปที่สวนนี้แล้ว แทบไม่ต้องไปที่อื่นอีกเลย (อันนี้ไม่ได้ไปเปรียบเทียบกับสวนใครน่ะคับเพราะผมเพ่งได้ไปที่สวนนี้เพียงแห่งเดียว) เหตผลคือที่นี้มีให้ชมครบหมดเลยครับ ไล่ตั้งแต่   
                             .....เรื่องดิน
                            การเลือกวัสดุ
                              เทคนิคการจัดการ
                            เป็นสวนะนาวแบบในท่อซีเมนต์ที่เรียกได้ว่าว่าปลูกต้นมะนาวได้สมบูณ์แบบสุดๆ
                             การทำเกษตรอินทรีย์ หากฟังมาไม่ผิดพลาดได้รับคำตอบว่าสวนนี้ไม่ใช้ปุ่ยเคมีเลย(ร้านขายปุ๋ยอย่าโกรษผมน่ะ 5555)
                                กื่งพันธ์ที่น่านำมาปลูก (มีพันธุ์แป้นพิเศษที่ไม่ธรรมดา และพันธุ์อื่นๆ)
                       ที่สำคัญที่นี่ได้เปิดเป็นสวนเรียนรู้ แบ่งปันความรู้แบบเต็มใจ ผมล่ะนับถือน้ำใจเลยที่ท่านสละเวลามาให้กับผู้ที่มาเยี่ยมชมขอความรู้แบบเป็นกันเอง (วันๆน่าจะหลายคณะ) ยังคิดในใจเลยว่าในอนาคตเราจะทำแบบนี้ได้ไหมหนอ
                            ที่เล่ามาท่านใดได้ไปมาแล้วไม่เป็นจริงอย่างผมว่ามาล่ะก้อตำหนิต่อว่ามาได้เลยครับ ผมบริสุทธ์ใจไม่ได้มีส่วนได้-ส่วนเสียกับสวนนี้ด้วย เพียงแต่ว่าอยากให้รู้ว่าที่ไปเห็นมานั้นเป็นอย่างไร
                              สวนนี้ ชื่อสวนสุงเครา อยู่แถว ต.ทวีวัฒนา อ.ไทรน้อย นนทบุรี ซึ่งผมเรียกเลุงเคราเจ้าของสวนว่า อาจารย์ หวังว่าท่านเจ้าของสวนคงไม่ว่าอะไรผมน่ะ ไหนๆก้อท่านเป็นศูนย์เรียนรู้แล้ว ผมไปมาเห็นว่าดีจริง จึงเชิญชวนพี่น้องทั้งหลายในวงการยุทธจักรมะนาว ว่าท่านต้องไปดูด้วยตนเอง (สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น) ยิ้มเท่ห์ สวนและแผนทีเข้าล่างเลยคับ
เกษตรทำเงิน มะนนาวในบ่อซีเมนต์ 2 2 www kasetporpeangclub com
สวนลุงเครา
http://www.ifarm.in.th/index.php?option=com_content&view=article&id=484  แผนที่ (กด + - ที่มุมซ้ายของภาพ เพื่อขยาย ย่อแผนที่)  อายจัง
   ท่านเจ้าของกระทู้หากมีโอกาสได้ไปเยี่ยมชม ได้อะไรดีๆ อย่าลืมมาเล่าอวดกันมั่งล่ะ
     รูดซิบปาก ส่วนเรื่องที่ท่านเล่าไว้ยังรอติดตามชมอยู่น่ะท่าน  ..... อายจัง จุมพิต

jittakorns
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 03:40:21 PM »

มาติดตามด้วยคนครับกำลังเริ่มเหมือนกันเผื่อเห็นปัญหาของคนอื่นแล้วจะทำให้ผมฉุดคิดป้องกันมันได้บ้าง ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันกันครับผม ยิ้มเท่ห์

Liked By: chaichomphu, MANA1908
aukaoaunam
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 02:43:59 PM »

อ้างถึง
เกษตรทำเงิน มะนนาวในบ่อซีเมนต์ 2 2 www kasetporpeangclub com   
สวนลุงเครา
http://www.ifarm.in.th/index.php?option=com_content&view=article&id=484  แผนที่ (กด + - ที่มุมซ้ายของภาพ เพื่อขยาย ย่อแผนที่)  อายจัง
   ท่านเจ้าของกระทู้หากมีโอกาสได้ไปเยี่ยมชม ได้อะไรดีๆ อย่าลืมมาเล่าอวดกันมั่งล่ะ
   ส่วนเรื่องที่ท่านเล่าไว้ยังรอติดตามชมอยู่น่ะท่าน  .....

ขอบคุณมากนะขอรับกระผม กลางเดือนก.ค.มีภาระกิจที่กทม. จะหาเวลาแวะไปเรียนรู้และมาเล่าสู่กันฟัง
ส่วนเรื่องเล่า..ตอนนี้เป็นกลายเรื่องเศร้า..กำลังคิดจะถอดใจแล้วล่ะครับท่านผู้อ่าน

Liked By: 2502, MANA1908
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์