หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า "มะนาว เดอะซีรี่ย์" : การปลูกมะนาววงบ่อซีเมนต์ด้วยความไม่รู้ (ตอน3/1)  (อ่าน 23119 ครั้ง)
chunkung
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 11:51:13 AM »

มาอัพไวๆนะครับกำลังคิดจะทำเหมือนกันครับ

Liked By: chaichomphu, MANA1908

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง

kungkaki
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:02:33 PM »

มาติดตามชมครับ น่าสนใจ

Liked By: MANA1908
EYE_USER
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 04:15:10 PM »

จุมพิต น่าสนใจ

mohock03
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 07:12:44 PM »

อย่ามายั่วให้อยากแล้วจากไปนะ โกรธ

Liked By: monnat, MANA1908

ชอบแก้ไข
Faisal
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 08:27:17 PM »

โอ้ เรื่องน่าติดตามมากครับ รีบๆมาอัพนะครับ

aukaoaunam
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:26:21 AM »

ไม่ค่อยได้อ่านเรื่องทำมาหากินอื่นๆ เพราะกลัวใจตัวเองจะอยากไปทำกับเขาบ้าง แค่อ่านที่เกริ่นไว้สงสัย จะมีดีๆให้ตาม จะค่อยๆแอบมาเอาข้อมูลแบบไม่ให้รู้ตัวครับ

ไผ่ที่ได้มาจากท่าน แตกหน่อ โตวันโตคืน เกินความคาดหวัง และไผ่ จะเป็นซีรี่ย์ต่อจากมะนาวครับ
aukaoaunam
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:30:19 AM »

ที่คุณอู่ฯ  เล่าเรื่องชนเผ่ามานั้น  เหมือนกับที่ประสบอยู่เลยค่ะ   แลบลิ้น แลบลิ้น   แต่ที่นี่นับถือบูชา  เงินคือพระเจ้า  แต่การปฏิบัติงาน  ไม่ได้สมกับค่าของเงินเลย  จึงต้องหันเห ไม่ใช่บริการของชนเผ่าพื้นราบ  ไปเรียกใช้บริการของชนเผ่าชาวดอยแทน   เจ็บปวดกับพฤติกรรมของชนเผ่าพื้นราบมามากมายเลยค่ะ    โกรธ โกรธ โกรธ     มะนาวของคุณอู่  ใช้ปุ๋ยของจารย์ลุงด้วยหรือเปล่าค่ะ

แน่นอนครับ ต้องปุ๋ยตรา "วิศกรรมแม่โจ้ 1" ของอ.ปู่ธีระเท่านั้น

และเป็นธรรมดาครับเรื่องคุณภาพของแรงงาน ไม่ว่าจะเป็นอุตสาหกรรม หรือ เกษตรกรรม มีปัญหาทั้งสิ้น
aukaoaunam
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:31:35 AM »

ตอน : จะปลูกอะไรดี

ทีแรกตั้งใจไว้ว่าจะนำเสนอแบบ real time แบบว่าปลูกไปบ่นไป...วันนี้ทำอะไรก็โพสต์แบบวันต่อวัน ...แบบดาราโพสต์อินสะตาแกรม งิงุ จุ๊บุ๊..ให้ทันสมัย...แต่...พายุฤดูร้อนที่ผ่านมาทำให้ถนนขาดทำให้เข้าไปดำเนินการต่อไม่ได้ จึงขอบ่นขั้นเวลาขณะกำลังซ่อมถนนไปก็แล้วกันนะขอรับกระผม

"จะปลูกอะไรดี" เป็นคำถามสามัญประจำเว็บเกษตรพอเพียงที่เกษตรกรมือใหม่มักจะต้องการคำตอบแบบ “ฟันธง” แต่มักจะไม่ได้คำตอบแบบฟันธง เพราะว่านี่เป็นเว็บเกษตรม่ายช่ายเว็บหมอดู

อ้ายตัวกระผมเองก็เป็นเช่นนั้นและหลังจากที่การทำนาเจ้งบ้งไปเมื่อปีที่แล้ว คำถามสามัญนี้ก็เวียนว่ายตายเกิดอยู่ในความคิดของผมตลอดเวลา จนในที่สุดก็แปลงร่างจากคำถามสามัญมาเป็นคำถามวิสามัญ “ระหว่าง....กับ....จะปลูกอะไรดี”  ความคิดแบบลงเรือน้อยลอยเวียนวนนี้เท่าที่ผมสังเกตดูมักจะเกิดกับสมาชิกใหม่เกือบทุกท่าน และส่วนใหญ่ก็อยากจะปลูกต้นไม้ที่ปลูกง่ายให้ผลตอบแทนดีแบบว่าลงทุนลงแรงน้อย ๆ แต่อยากได้กำไรเยอะ ๆ ผมจึงขอนำเสนอแนวทางในการหาคำตอบว่า “จะปลูกอะไรดี” ให้กับเกษตรกรป้ายแดงดังนี้ขอรับ

ขั้นตอนแรก : ตอบคำถาม

คำถามแรกที่ท่านจำเป็นต้องตอบให้ได้เสียก่อนก็คือว่าท่าน“จะปลูกไปทำไม” คือว่าเริ่มจากผลลัพธ์ หรือเป้าหมาย หรือความคาดหวังที่ท่านต้องการ แบบว่า ปลูกเอามัน...ปลูกตามเขา...ปลูกเอาเงิน....คำตอบในข้อนี้จะช่วยไม่ให้ท่านมึนงงหลงทิศ
หากท่านต้องการปลูกเอามันท่านก็ต้องปลูกพวกมันเทศ มันสำปะหลัง มันมือเสืออะไรทำนองนี้ท่านจึงจะได้มัน และหากท่านปลูกตามเขา ท่านก็ต้องไปหาซื้อที่ดินบนเขาใหญ่ ดอยตุง ภูเรือ เป็นต้น
แต่ผมคิดว่าร้อยละร้อยยี่สิบต้องการปลูกเอาเงิน หากคำตอบของท่านเป็นอื่นไม่ใช่การปลูกเอาเงิน เช่นเป็นงานอดิเรก รักต้นไม้ ชอบทำเกษตร อะไรประมาณนี้ ท่านสามารถลงมือปลูกได้เลยครับ แต่ถ้าท่านจะปลูกเอาเงินท่านก็ต้องตอบคำถามที่สอง

คำถามที่สองก็คือ “จะปลูกอะไร” มันถึงจะทำให้ท่านได้เงินตามที่ท่านต้องการ  อันที่จริงแล้วไม่ว่าจะปลูกอะไรก็ขายได้ทั้งนั้น แต่จะขายได้มากหรือน้อยมีหลากหลายปัจจัย อย่างนั้นคิดเอาไว้ในใจสักสี่ห้าอย่างก่อน ตอบคำถามสุดท้ายแล้วค่อยมาว่ากัน

คำถามสุดท้ายก็คือ “จะปลูกอย่างไร” ถึงจะติดดอกออกผลได้ดี ดังนั้นท่านต้องรู้วิธีการในการปลูกพืชสี่ห้าอย่างที่ท่านคิดเอาไว้ในใจ เมื่อท่านรู้วิธีการปลูกท่านก็จะรู้ว่า “จะปลูกอะไรดี”  เช่น...ท่านเห็นว่ามะนาวนอกฤดูราคาดี จึงอยากปลูก ดังนั้นท่านจะต้องรู้ก่อนว่าจะปลูกมะนาวนอกฤดูต้องปลูกอย่างไร เมื่อท่านรู้ท่านก็นำมาพิจารณาดูว่ามันเหมาะสมกับต้นทุนที่ท่านมีอยู่หรือไม่
ดังนั้นการที่ท่านต้องการรู้ว่า “จะปลูกอะไรดี” นอกจากท่านจะต้องรู้ว่า “จะปลูกอย่างไร” แล้วท่านจำเป็นต้องรู้ต้นทุนของท่าน แล้วจะรู้ได้อย่างไร... ถ้าอยากจะรู้ก็ต้องตามไปดู...ในขั้นตอนที่สอง งุงิ..งุงิ...บ่นไปบ่นมารู้สึกว่าจะยาวจุงเบย ขอเบรกเอาไว้ตรงนี้ก่อนนะ..จุ๊บุ..จุ๊บุ จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2013, 08:44:08 AM โดย aukaoaunam » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 09:43:43 AM »

กำลังติดตามครับ เอาเป็นซีรี่เหมือนหนังเกาหลีเลยครับ สำหรับผมตอนนี้กำลังเข้าสู่ภาคการเกษตรแบบพาร์ทไทม์ ไม่ใช่เพราะความบังเอิญหรอกครับ แต่ฟ้ามันกำหนด หลังจากที่ล่องลอยอยู่กับขวดมานานหลายปี ไปอยู่เบือตาพ่อเฒ่าอยู่นาน(เบือตาเป็นภาษาลาวครับแปลว่าเป็นที่ขวางหูขวางตาพ่อตาแม่ยาย) พ่อตาทำนาผมก็จ้างลูกจ้างให้ครับ ออกไปนาผมก็หิ้วเหล้าไปกรึ๊บบนเถียงนา พอลูกจ้างกลับผมก็กลับมากรึ๊บที่บ้านต่อ 5555 พอตกมาปีกลายพ่อตาก็โยนโครมมาให้เลยครับว่า พ่อกับแม่แก่แล้วคงทำนาไม่ใหวหรอกปีนี้ให้ลูกทำเถิด(แล้วพ่อจะคอยสมน้ำหน้า เหอๆๆๆๆ อันนี้ผมคิดเอาเองครับ) ยังงี้ก็งานเข้าสิครับมาบอกเอาอะไรตอนที่คนอื่นเขาหว่านข้าวแล้ว น้ำก็เต็มนาแล้ว ทำไงได้ครับถึงตอนนี้ก็ทำนาดำอย่างเดียว โกรธ โกรธ โกรธ เรื่องราวจะเป็นอย่างไรเดี๋ยวขอตั้งหลักก่อนครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
Rattanan Thumcharoenjinda
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 10:47:33 AM »

ขออนุญาติเกิ่นตรงนี้ไว้นิดผมทราบแต่ว่าการปลูกใส่วงบ่อซีเมนต์เป็นความเชื่อแบบผิดๆ และทำตามกันมาก แต่ก็ดีสำหรับคนไม่มีที่ดินมาก แต่สำหรับคนมีที่ดินทำไมล่ะถึงไปเอาวงบ่อมาเพิ่มต้นทุนล่ะ ปลูกมะนาวต้นก็ไม่ใหญ่ พุ่มเล็ก ต้องพึ่งปุ๋ยมากในสภาวะดินจำกัด มะนาวเป็นพืชที่มีรากแขนงแผ่ไกลไปตามผิวดิน มันต้องให้เค้ากินเต็มที่ต้นจะใหญ่ สมัยนี้ฮอร์โมนก็มีฮอร์โมนเปิดดอก ทำไมต้องอดน้ำอดปุ๋ยให้ต้นโทรมด้วยนะไม่เข้าใจ มันต้องบำรุงใบให้เขียวเข้มกิ่งใหญ่พุ่มใหญ่สิผลผลิตถึงจะมาก ถึงจะสมบูณณ์   ไว้จะถ่ายรูปมะนาวสามปีแบบวงบ่อกะแบบลงดินให้ดูว่ามันแตกต่างกันอย่างไร ผลผลิตต่างกันไหม อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2013, 11:13:21 PM โดย Rattanan Thumcharoenjinda » บันทึกการเข้า
meowkku
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 11:30:03 AM »

มารอติดตามค่ะ

aukaoaunam
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 01:00:38 PM »

ขออนุญาติเกิ่นตรงนี้ไว้นิดผมทราบแต่ว่าการปลูกใส่วงบ่อซีเมนต์เป็นความเชื่อแบบผิดๆ และทำตามกันมาก แต่ก็ดีสำหรับคนไม่มีที่ดินมาก แต่สำหรับคนมีที่ดินทำไมล่ะถึงไปเอาวงบ่อมาเพิ่มต้นทุนล่ะ ปลูกมะนาวต้นก็ไม่ใหญ่ พุ่มเล็ก ต้องพึ่งปุ๋ยมากในสภาวะดินจำกัด มะนาวเป็นพืชที่มีรากแขนงแผ่ไกลไปตามผิวดิน มันต้องให้เค้ากินเต็มที่ต้นจะใหญ่ สมัยนี้ฮอร์โมนก็มีฮอร์โมนเปิดดอก ทำไมต้องอดน้ำอดปุ๋ยให้ต้นโทรมด้วยนะไม่เข้าใจ มันต้องบำรุงในให้เขียวเข้มกิ่งใหญ่พุ่มใหญ่สิผลผลิตถึงจะมาก ถึงจะสมบูณณ์   ไว้จะถ่ายรูปมะนาวสามปีแบบวงบ่อกะแบบลงดินให้ดูว่ามันแตกต่างกันอย่างไร ผลผลิตต่างกันไหม อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เอ้า...มือใหม่ทั้งหลายโปรดทราบ...
ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะ
j-family
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 02:04:44 PM »

เห็นด้วยกับการปลูกมะนาวลงดินค่ะต้นใหญ่เป็นพุ่ม ใบงามมาก ๆ เลย แต่ทุกสิ่งไม่ว่าจะอะไรก็มีข้อเด่น และข้อด้วยด้วยกันทั้งนั้นค่ะ อยู่ที่เราจะนำมาพิจารณาปรับใช้
kittisaksuvaphakdi
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 03:39:49 PM »

ผมทดลองปลูกมะนาวในวงบ่อ เมื่อเดือนมกราคม 8 บ่อ มะกรูดอีก 2 บ่อ ทำตามทุกขั้นตอนเป๊ะ ตอนนี้ เกือบ 5 เดือน ต้นมะนาวแป้นพิจิตรทั้ง6 กลับบ้านเก่าเรียบร้อยครับ ยังอยู่แต่ต้นมะกรูด งามมากๆอีก2ต้นครับ. อยากจะปลูกอีกแต่ซะลอไว้ก่อนยังไม่แน่ใจกลัวเสียเวลา เสียเงิน เสียที่ 20 ไร่ที่ว่าจะลงปลูกน่ะครับ
boonboon
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 03:55:11 PM »

ขออนุญาติเกิ่นตรงนี้ไว้นิดผมทราบแต่ว่าการปลูกใส่วงบ่อซีเมนต์เป็นความเชื่อแบบผิดๆ และทำตามกันมาก

ผมว่ามันไม่ผิดหรอกมั้งครับ  ยิงฟันยิ้ม ฝากคำถามไว้ให้คิดนิดนึง

1.ปลูกในวงเพื่อควบคุมน้ำได้ง่าย เวลาจะงดน้ำ เพื่อบังคับให้ออกนอกฤดู ได้ง่าย ถ้าคุณปลูกลงดินแล้วสามารถ บังคับให้มันอดน้ำได้ กดยอดมันได้อยู่ บังคับให้ออกนอกฤดูได้ วงก็ไม่มีความจำเป็นครับ

2.เรื่องทรงพุ่ม มะนาวต้องต้นใหญ่ ๆ เมื่อก่อนยอมรับครับ ว่ามะนาวนี้ต้องปลูกห่าง ๆ ปลูกลงดิน ให้ต้นใหญ่ ๆ ผลผลิตหรือลูกจะได้เยอะ ๆ แต่เคยลองคิดกันบ้างไหม ว่าทรงพุ่มใหญ่ ๆ ต้องเสียค่า ปุ๋ยเท่าไหร่ ค่ายาเท่าไหร่ ค่าเก็บผลเท่าไหร่(ต้นใหญ๋สูงเก็บเกี่ยวยาก) ค่าไม้ค้ำกิ่ง ค้ำต้นเท่าไหร่ ถ้าเทียบกับแนวใหม่ ซึ่งปลูกระยะชิดขึ้น ต้นเล็กลงกว่าเดิม ผมผลิตต่อต้นอาจจะไม่เท่าต้นใหญ่ แต่จะชดเชยได้ด้วยจำนวนต้น/ไร่ ที่มากกว่า เวลาจะเทียบ ต้องเทียบ ผลผลิต/ไร่ และ ค่าใช้จ่าย/ไร่ ครับ ถึงจะรู้

ปล.ถ้าอยากรู้ว่ามะนาวระยะชิด ต้นเล็ก ๆ เป็นอย่างไร ลองดูกระทู้คุณชายท่ายางครับ
สวนวสา
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 07:33:45 PM »

รออ่านด้วยค่ะ
ชอบที่มีเกษตรกรผู้ลงมือปลูกจริงๆ มาแบ่งปันประสบการณ์ค่ะ
ชอบวิธีคิดของ เจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ
รอติดตามค่ะ

และขอฝากกระทู้นี้ ให้เกษตรกรมือใหม่หลายๆ ท่านอ่านด้วยค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5983.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2013, 11:56:01 AM โดย สวนวสา » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์