หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งวาล์วผสมปุ๋ย แต่วาล์วไม่ดูดปุ๋ย ทำไงดี ติดตั้งตามในรูปนะครับ  (อ่าน 36614 ครั้ง)
aituolek
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 12:59:32 PM »

แล้วอย่างนี้ควรจะติดตั้งวิธีไหนดีที่สุดค่ะ เพราะกำลังศึกษาเพื่อที่จะทำไว้ใช้ที่สวนค่ะ

sniper
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 02:19:50 PM »

ผมลองมาหลายแบบครับ มาลงตัวที่วิธีนี้คือ ดูดเข้าปั้มเลย

การที่ปั้มจะสึกกร่อน มีโอกาสครับ แต่นานที่เห็นได้จากสวนเพื่อนก็ใช้ย่างเข้าปี 5 ก็ปกติ ตอนเราจะปิดมอเตอร์ก็ปิดระบบปุ๋ยซัก 5-10 นาที ปั้มก็จะดูดน้ำอย่างเดียวเป็นการล้างในตัวหรือไม่เราก็ไม่ได้ให้ปุ๋ยทุกวันอยู่แล้ว อย่าไปกังวลมากมายครับข้อนี้
เรื่องปั้มดูดปุ๋ยแล้วหมด จะทำให้ปั้มเสียหายได้ อันนี้เป็นไปได้แต่โอการเกิดขึ้นน้อยมาก จากประสพการณ์หากเราปล่อยน้ำสวนตามปกติก็ต้องมีคนเฝ้าอยู่แล้วเมื่อน้ำไม่ขึ้นเราก็ต้องเดินไปดูมอเตอร์ก่อนอันดับแรก ครั้งแรกๆเราจะกะการเปิดไม่ถูกครับว่าเปิดเท่าไร จะพอดีกับสวนของเรา แต่ครั้งต่อไปเราจะทราบเองครับ ผมก็เป็น ตอนนี้อยู่ตัวแล้ว กะ พอดีใช้ถังสองร้อยลิตรสองลูก หมดพอดีๆ เราจะรู้เองครับอย่าไปกังวลมาก ซีลในมอเตอร์ตามปกติ สาม สี่ปีก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้วหากใช้งานหนัก หากไปคิดมากเครียดครับ ระบบนี้ถูกที่สุด ง่ายที่สุด ที่สำคัญไม่เสียกำลังปั้มครับ
ที่ดีอีกอย่างคือเวลาเราจะสร้างสูตรการให้ปุ๋ยของเราเองแล้วเอามาใช้ง่ายดีครับ
as123p
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 05:07:28 PM »

ผมลองมาหลายแบบครับ มาลงตัวที่วิธีนี้คือ ดูดเข้าปั้มเลย

การที่ปั้มจะสึกกร่อน มีโอกาสครับ แต่นานที่เห็นได้จากสวนเพื่อนก็ใช้ย่างเข้าปี 5 ก็ปกติ ตอนเราจะปิดมอเตอร์ก็ปิดระบบปุ๋ยซัก 5-10 นาที ปั้มก็จะดูดน้ำอย่างเดียวเป็นการล้างในตัวหรือไม่เราก็ไม่ได้ให้ปุ๋ยทุกวันอยู่แล้ว อย่าไปกังวลมากมายครับข้อนี้
เรื่องปั้มดูดปุ๋ยแล้วหมด จะทำให้ปั้มเสียหายได้ อันนี้เป็นไปได้แต่โอการเกิดขึ้นน้อยมาก จากประสพการณ์หากเราปล่อยน้ำสวนตามปกติก็ต้องมีคนเฝ้าอยู่แล้วเมื่อน้ำไม่ขึ้นเราก็ต้องเดินไปดูมอเตอร์ก่อนอันดับแรก ครั้งแรกๆเราจะกะการเปิดไม่ถูกครับว่าเปิดเท่าไร จะพอดีกับสวนของเรา แต่ครั้งต่อไปเราจะทราบเองครับ ผมก็เป็น ตอนนี้อยู่ตัวแล้ว กะ พอดีใช้ถังสองร้อยลิตรสองลูก หมดพอดีๆ เราจะรู้เองครับอย่าไปกังวลมาก ซีลในมอเตอร์ตามปกติ สาม สี่ปีก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้วหากใช้งานหนัก หากไปคิดมากเครียดครับ ระบบนี้ถูกที่สุด ง่ายที่สุด ที่สำคัญไม่เสียกำลังปั้มครับ
ที่ดีอีกอย่างคือเวลาเราจะสร้างสูตรการให้ปุ๋ยของเราเองแล้วเอามาใช้ง่ายดีครับ
เดียวจะทดสอบดูบ้างครับ...ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์ดีๆ
testcha
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:52:02 AM »

ขอบคุณครับ
หาวิธีทำอยู่ตั้งนาน ผมขอเอาประสบการณ์ท่านไปลองทำดูดีกว่าครับ
ตอนแรกๆนึกในใจอยู่ว่าจะไปเจาะรูตรงปลายท่อดูด(หัวกะโหลก)
พอมาเห็นรูป โอ้... เห็นแจ้งเลยครับ....

Liked By: ครูนูญ
nota-i
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 11:13:03 PM »

ขอถามหน่อยครับ แบบต่อหลังปั้มน้ำปลายท่อที่อยู่ในถังได้ต่ออะไรเป็นพิเศษไหมครับ

Liked By: ครูนูญ
ครูนูญ
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 02:45:12 PM »

ผมเอาเข้าทางทางน้ำเข้าผ่านสายยางเจาะท่อใสวาล์วของสายน้ำหยดที่แรกปุ๋ยไม่เดินครับ เพาะน้ำผมเป็นแท้งค์ มีแรงดันจากแท็งเปิดวาล์วไม่ดูดน้ำดันออกมาลองผิดลองถูก ลดวาล์วหลักที่ออกจากแท้ง 80 % วาล์วปุ๋ย 100% ดูดแรงมาก ดีใจสุดๆ บ้านๆ ง่ายๆ แต่มีประสิทธิภาพครับ
new000
*

คุณ นิว

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 08:16:38 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
การให้ปุ๋ยทางใบ พืชสามารถนำไปใช้ได้เร็วที่สุด
 ปุ๋ยทางใบที่เป็นคีเลต สามารถให้แก่พืชได้ทั้ง ทางราก ลำต้นและทางใบ เทคนิคการให้ปุ๋ยทางใบแบบโชกๆ
 ให้ใบเปียกจนล้นลงถึงพื้นดิน จึงเท่ากับเป็นการให้ปุ๋ยทางรากไปในตัว
 ปุ๋ยทางใบมี "น้ำ" เป็นฟิลเลอร์ จึงไม่เป็นส่งผลเสียต่อดินเหมือนฟิลเลอร์ที่เป็นของแข็ง ในปุ๋ยทางราก
 ปุ๋ยทางใบที่เป็นคีเลต. เมื่อตกลงดินระบบรากสามารถดูดซับนำเข้าสู่ต้นได้ทันที ในขณะที่
 ปุ๋ยทางรากจะต้องผ่านกระบวนการเอ็นไซม์.โดยจุลินทรีย์ก่อน ต้นพืชจึงจะสามารถดูดซึมนำไปใช้

Liked By: maikhami

จำหน่ายปุ๋ยเคมีเหลว
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
new000
*

คุณ นิว

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 08:47:25 AM »

ปุ๋ยปั้นเม็ดที่ละลายน้ำแล้วมีตะกอนอยู่ ตะกอนนั้นมีเนื้อปุ๋ยปนอยู่ค่อนข้างมาก การละลายปุ๋ยแล้วปล่อยไปตามท่อน้ำ(กรณีเป็นปุ๋ยสูตรที่ไม่ใช่เน้น ไนโตรเจน) จะได้ประสิทธิภาพต่ำกว่าการโรยปุ๋ยที่ผิวดินใกล้ต้น ไม่คุ้มค่า ผลผลิตสู้ปุ๋ยทางระบบน้ำโดยตรงไม่ได้ เปลืองท่อน้ำด้วยเพราะอุดตัน ส่วนปุ๋ยทางระบบน้ำ เอามาละลายน้ำฉีด ก็สู้ปุ๋ยทางใบจริงๆไม่ได้ การซึมเข้าสู่ต้นต่างกันหลายเท่า

แต่ถ้าจะเอาปุ๋ยสำเร็จหรือปุ๋ยผสมที่เขาใช้ใส่ดินให้พืชกินทางรากมาใช้ฉีดพ่นทางใบก็ใช้ได้แต่ไม่ดีเพราะจะต้องกรองเอาฟิลเลอร์ (ตัวเติมเต็ม)ออกก่อน และดินขาวที่หุ้มเมล็ดปุ๋ยจะติดค้างที่ใบต้นไม้ ลดการปรุงอาหารลงได้
 ยิ้ม อย่ายึดติดนะครับ ถ้าไม่นอกกรอบบ้างก็อยู่กับที่ ครับผม

จำหน่ายปุ๋ยเคมีเหลว
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Service
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 04:16:43 PM »

ผมใช้ถัง 1000 ลิตร  ในการให้ปุ๋ยน้ำนะครับ อย่างที่ด้านบนบอกนะครับ แรก ๆ ไม่รู้หรอก ว่าต้องเปิดวาร์วเท่าไหร่  ต้องลองเองครับ

keawjah
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 05:12:23 PM »

มาเก็บเกี่ยวความรู้ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ยิ้ม
Aomamy
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 08:25:47 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ sniper เข้าใจตามภาพกำลังหาวิธีอยู่พอดีปั๊มหอยโข่งเหมือนกันด้วยเพราะใช้แบบเวนจูรี่รีวาวล์มากไม่ได้ท่อจะแตกออกปล่อยน้ำออกลดแรงดันไม่ได้เพราะใช้มินิสปริงเกอร์อยู่วิธีนี้น่าจะสะดวกมากว่า ขอให้กิจการร่ำรวยเงินทองและความสุขนะครับขอบคุณอีกครั้งครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
winij wanichpol
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 12:08:00 PM »

จะทำไปปรับใช้ในสวนที่จันทบุรีบ้างครับ ง่ายค่าใช้จ่ายไม่มากได้ผลดีเห็นควรอย่างยิ่งที่จะทำและนำไปใช้ ลดต้นทุนและค่าใช้จ่ายอุปกรณ์ลงไปได้เยอะมาก อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: laihan
punjapass
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 02:33:35 PM »

ผมเป็นตัวแทนขายปั้มผสม ปุ๋ย อยากอยากทราบรายละเอียด เมล์มาได้ครับหรือ 095-726-7011  mail:punjapass.clearwater.bkk@gmail.com
phalikhit
*

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 07:32:51 PM »

เอาถังผสมปุ๋ยไว้สูงหน่อย ต่อท่อเข้าไป  ปล่อยให้ปุ๋ยไหลลง จะไม่ง่ายกว่าหรอครับ

เอาถังผสมปุ๋ยไว้สูงหน่อย ต่อท่อเข้าไป  ปล่อยให้ปุ๋ยไหลลง จะไม่ง่ายกว่าหรอครับ
แบบนี้รับรองไหลแน่ๆ ไม่ต้องคิดมากให้ซับซ้อน

คิดดูแล้วมันอาจจะง่าย แต่มันจะง่ายอย่างที่คิดหรือเปล่าก็ไม่รู้
ในท่อมันมีแรงดันนะครับ เมื่อต่อท่อปุ๋ยลงมา แทนที่น้ำปุ๋ยจะไหลลงมา กลับจะถูกแรงดันในท่อดันไม่ให้น้ำปุ๋ยไหลลงมาก็ได้นะครับ
ยังไม่เคยทำ ไม่ทราบว่าจะเป็นอย่างไร
ning_zaa
*

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 03:28:05 PM »

เพิ่มเติมนะครับ

ระบบดูดปุ๋ยแบบเวนจูรี่นี่ ความจริงแล้วถ้าจะโทษทางผู้จำหน่ายก็พอได้นะครับ เนื่องจากรูปที่ให้มาอธิบายไม่หมด

ไม่บอกว่าขนาดของท่อเมน และท่อดูดปุ๋ยต้องมีขนาดที่ต่างกัน เพื่อที่จะใช้วาร์วทั้งสามตัวเป็นตัวเร่งอัตราการไหลในท่อดูดปุ๋ย

คือต้องมีความต่างกันมากประมาณ 4 เท่าหรือมากกว่านั้น เช่น ถ้าใช้่่่่่่่่่่่ท่อดูดปุ๋ยขนาด 1/2 นิ้ว ต้องใช้ท่อเมนขนาด 2 นิ้ว ถ้าท่อเท่ากันมันไม่ทำงาน

คนขายก็บอกผ่านๆ ว่าลองต่อดูแล้วลองปิด-เปิดวาร์ว เพิ่มหรือลดเอาเดี๋ยวปั้มก็ทำงานแล้ว

มันไม่ทำครับ ปั้มเวนจูรี่มันเป็นปั้มที่ไม่ระบบไฟฟ้า ไม่มีที่เสียบถ่าน มันไม่มีพลังงานที่จะปั้มตัวเองให้น้ำปุ๋ยขึ้นมาได้ มันต้องอาศัยความแตกต่างกันของแรงดัน และการไหลของน้ำ ระหว่างท่อเมน และท่อดูดปุ๋ย ระบบถึงจะทำงาน

และหากเริ่มการทำงานน้ำในท่อดูดยังไม่มีน้ำ มีแต่ลม จำเป็นต้องหรี่วาล์วที่ท่อเมนลงมากๆ เพื่อให้น้ำมาไหลที่ท่อดูดปุ๋ย และลองปรับวาล์วที่ท่อดูด ทั้งเข้าและออก ปรับจนเริ่มทำงาน ปั้มจึงจะเริ่มทำงาน

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลองปรับดูเพราะท่อเมนแต่ละคน จะมีอัตราการไหลที่แตกต่างกันตามขนาดปั้มและระยะส่งที่ใช้ในแปลง

และเมื่อปั้มทำงานแล้วค่อยไปเพิ่มวาล์วให้ที่ท่อเมนเพื่อให้นำไหลได้มากขึ้น คราวนี้น้ำที่ให้ก็จะมีปุ๋ยผสมด้วย

แต่ข้อเสียก็มีเมื่อใช้ไปสักระยะ แรงดูดปั้มจะตก ก็ต้องมาเริ่มปรับวาล์วกันใหม่

ถึงจะเพียงพอในการสร้างแรงดันที่แตกต่างกันทั้งสองท่อ ระบบจึงจะทำงาน

เพิ่งติดตั้งเสร็จ ทดลองผสมปุ๋ยไปแล้ว 2 กระป๋อง แต่สังเกตุว่า ถ้าน้ำเหลือน้อยๆ ไม่ค่อยดูด งงๆ อยู่
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์