หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งวาล์วผสมปุ๋ย แต่วาล์วไม่ดูดปุ๋ย ทำไงดี ติดตั้งตามในรูปนะครับ  (อ่าน 39884 ครั้ง)
fourmerge
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 02:37:05 PM »

ติดตั้งวาล์วผสมปุ๋ย แต่วาล์วไม่ดูดปุ๋ย ทำไงดี ติดตั้งตามในรูปนะครับ

ลองต่อดูตามรูป ก้อไม่สามารถดูดปุ๋ย ขึ้นมาได้นะคับ ทำไงดีครับ

หนุ่ม บ่อสร้าง เชียงใหม่
081 671 4363
ขอบคุณครับ

fourmerge
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 02:38:26 PM »

ทำตามในรูป ที่ได้มานะครับ แต่ก้อไม่ขึ้นนะครับ

Liked By: nara ngamsaard
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 03:12:02 PM »

ไม่ทราบว่าปลายท่อต่ออยู่กับอะไรบ้างครับ ระบบนี้ถ้าปลายท่อต่อกับสปริงเกอร์ หรือทำให้เกิดแรงดันขึ้นมันจะไม่ดูดครับ  ถ้าอยากลองให้มันดูลองเปิดปลายท่อออกให้น้ำไหลสะดวกที่สุดนะครับ แล้วเอาถังน้ำหมักหรือผสมกากน้ำตาลให้มีสีเข็มๆ เอาสายดูดจุ่มแล้วยกถังให้ได้ระดับที่สูงกว่าหรือเท่าๆกับแนวท่อส่งน้ำ จะเหฌนว่าน้ำหมักจะไหลไปกับน้ำที่เราส่งไปครับ แต่ถ้ามีการบีบปลายสายหรือปิดท่อทางเดินน้ำ จะทำให้เกิดแรงดันน้ำดันออกทางท่อด้านดูดครับ ลองดูนะครับ ของผมกำละงเปลี่ยนมาต่อทางด้านดูดของปั้มแทนครับ อันนี้ทำงานแน่นอนกว่าครับ
ลองดูนะครับ เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดูครับ
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
fourmerge
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 03:38:40 PM »

รอดูรูปอยู่นะครับ  เมื่อกี้ลองไปทำตามนะครับ วาล์วดูดแล้วจริงๆ (ให้ทางออกของน้ำ ไม่มีแรงดัน หรือแรงบีบ)
และนำกลับไปต่อกับ ระบบสปิงเกอร์เดิม เหมือนเดิมครับ ไม่วาล์วไม่ดูด ครับ

กำลังรอ คำตอบของคุณ KENETIC_E
รอเฉลยเป็นรูปภาพนะครับ ว่า ต่อยังไง
ต้นไม้จะได้ ปุ๋ย ออรโมน และ ยาไล่แมลง แล้ว ดีใจจัง

ขอบคุณครับ

Liked By: sompol
golfmba8
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 06:39:05 PM »

ทำไมต่อท่อแยกเข้า เวนจูรี่ ใช้ขนาดเดียวกับท่อดูดหละครับ
ปกติต้องให้ขนาดเล็กกว่าเพื่อให้น้ำใหลเร็วขึ้นจนเกิดแรงดึง แต่ใช้ขนาดเท่าไหร่ลองหาข้อมูลการติดตั้ง เวนจูรี่ดูนะครับ
golfmba8
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 06:41:15 PM »

อีกอย่าง ทำไมติดตั้งตัวกรองก่อนเข้าปั๊ม มันจะทำให้แรงดันตกลง หรือผมดูผิดหว่า
KENETIC_E®
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 07:33:26 PM »

มาแล้วครับ พอดีกำลังทำรูปให้น่ะครับ เพราะที่ทำท่อไว้ยังไม่ได้ถ่ายรูปมาน่ะครับ ตามนี้นะครับ

ตัวเดิมที่ผมทำครั้งแรกก็ทำเวนทูรี่แบบทำเองครับ ใช้งานได้ในกรณีอย่างที่บอกครับ คือต้องเปิดปลายท่อถึงจะดูด พอเปิดปลายเพียงนิดเดียวน้ำก็จะย้อนทันทีครับ

ลักษณะการดูและการวางถังน้ำหมักครับ จะเห็นเป็นน้ำสีชาๆ ไหลเข้าท่อไปครับ แต่ถ้ามีการปิดปลายจะกลายเป็นน้ำใสๆ ไหลเข้าถังแทนครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
KENETIC_E®
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 07:46:17 PM »

ผมเลยแก้เอาท่อดูดน้ำหมักเข้าทางด้านท่อดูดของปั้ม(suction pipe) แต่ต้องทำวาล็วควบคุมอีกตัว โดยต่อเข้ากับทางท่อกรอกน้ำด้านท่อดูด เพราะผมไม่ชอบการไขน๊อตกรอกน้ำ เลยทำท่อกรอกน้ำแยกออกมาต่างหาก  ก็เลยใช้ท่อนี้เป็นที่ใส่ท่อดูดปุ๋ยไปด้วยเลย เวลาที่กรอกน้ำก็เปิดวาล์วทั้ง 2 ตัวเลย พอจะเดินเครื่องก็ปิดทั้งหมด (แต่ไม่ได้เปิดบ่อยหรอกเพราะปั้มไม่รั่วอยู่แล้วน่ะครับ) และเมื่อเราต้องการจะจ่ายปุ๋ยผมก็จะเปิดวาล์วหมายเลข 2 และวาล์วทองเหลืองที่ต่อกับสายยางดูดปุ๋ยด้วย ถ้าต้องการอัตราส่วนผสมมากน้อยก็ปรับวาล์วทองเหลืองที่สายยางนี้เอาครับ เมื่อหมดน้ำปุ๋ยแล้วก็จะปิดวาล์วทั้งหมดไว้ครับ

อันนี้เป็นไดอะแกรมของระบบท่อนะครับ

ส่วนอันนี้คือวาล์วทองเหลืองที่เอามาทำวาล์วทางท่อดูดนะครับ

KENETIC_E®
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 07:51:17 PM »

ก็ลองเอาไปพิจรณาดูนะครับ อาจจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ
ขอบคุณครับ
เอก แม่จัน เจียงฮาย ปัจจุบันมาอยู่ลำปางหนาล่ะ.... ยิงฟันยิ้ม
ปล.วันก่อนก็แวะปาแม่ไปแอ่วบ่อสร้างมาครับ ปาแม่ไปซื้อโกมไฟแขวนหน้าบ้านครับ ว่างๆ ถ้าได้ไปแอ่วแฮ่มจะแวะไปแอ่วหาเน้อครับ

mixfeed
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 08:58:11 PM »

ลุงคิมใช้แบบนี้แต่ไม่รู้โครงสร้างครับ
Hinchanuan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 04:37:15 PM »

ผมก็เป็นอีกคนครับที่ต่อเวนทูรี่วาวแล้วไม่ทำงาน  ท่อเมน 2 "  เวนทูรี่ 1 "  เลยคิดว่าจะไปต่อเข้าทางดูดดีกว่าครับ  เสียตังค์ฟรีเกือบพันบาทแน่ะครับ  ราคาเวนทูรี่ 1 " เนี่ย
Service
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 08:46:21 PM »

เอาถังผสมปุ๋ยไว้สูงหน่อย ต่อท่อเข้าไป  ปล่อยให้ปุ๋ยไหลลง จะไม่ง่ายกว่าหรอครับ

Liked By: nuIng, keawjah, wichan411
chartthai_ maiked
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 07:19:14 AM »

เอาถังผสมปุ๋ยไว้สูงหน่อย ต่อท่อเข้าไป  ปล่อยให้ปุ๋ยไหลลง จะไม่ง่ายกว่าหรอครับ
แบบนี้รับรองไหลแน่ๆ ไม่ต้องคิดมากให้ซับซ้อน

Liked By: nuIng, wichan411
Hinchanuan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 01:13:47 PM »

แบบนี้รับรองไหลแน่ๆ ไม่ต้องคิดมากให้ซับซ้อน

ในท่อมีแรงดัน  การที่จะเติมน้ำปุ๋ยเข้าไปได้  ต้องใช้แรงดันเข้าที่ต้องมากกว่าแรงดันในท่อ  ดังนั้น การตั้งถังผสมปุ๋ยไว้สูงต้องให้ได้แรงดันมากกว่าในท่อ  ถ้าตั้งสูง  10  เมตร  จะได้แรงดัน  1  บาร์  ส่วนใหญ่แรงดันน้ำในท่อที่สูบด้วยเครื่อง  5.5 แรงม้า  จะไม่น้อยกว่า  1  บาร์นะครับ

Liked By: wj3932
KENETIC_E®
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 01:30:42 PM »

ต้องใช้วาล์ว 1,2 และ 3 ช่วยในการปรับให้แรงดันออก(หลัง)เวนทูรี่ต่ำลงกว่าด้านเข้า(ก่อน)
โดยดูที่เกจวัดแรงดันทั้ง 2 ตัว ถึงจะทำให้เกิดแรงดูได้น่ะครับ

ของผมที่ทำเอง(แบบประหยัด) ใส่วาล์วไม่ครบ ทำให้แรงดันในท่อเมื่อจ่ายหัวสปริงเกอร์แล้วจะเพิ่มขึ้น
กลายเป็นว่า เป็นท่อจ่ายน้ำแทนดูดปุ๋ยน่ะครับ แต่ถ้าเป็นแบบปลายท่อเปิดท่อ จะสามรถดูดได้ครับ

ลองใส่วาล์วให้ครบดูนะครับ

Hinchanuan
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:11:05 PM »

ของผมติดทั้ง 3 วาวครับ  แต่ยังปรับไม่เป็น  อ้อ.. พอเข้าใจแล้วครับ  ต้องหรี่วาวออกเวนทูรี่ให้ทางน้ำออกเล็กลง  จึงจะมีแรงฉีดไปในทิศทางที่ต้องการ

Liked By: seri
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์