หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการปลูกมะนาว  (อ่าน 2645 ครั้ง)
1950
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 08:49:40 PM »

;)ตอนนี้ผมใด้รับสว่นแบ่งที่ดินที่สวนผึ่งราชบุรี ผมต้องการปลูกมะนาวในถังฃีเมนส์จะใด้หรือไม่

golfy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 09:05:48 PM »

ปลูกแบบธรรมดาก็ได้คับ ไม่ต้องลงวงซีเมนต์ ถ้าเราไม่เน้นทำนอกฤดู ถ้าทำนอกฤดูมากๆต้นโทรมและตายเร็ว ขออย่างเดียว มีน้ำใช้ให้เพียงพอ มันจะทยอยออกมาให้เก็บทั้งปีคับ อาผมปลูกก็ไม่ได้เน้นทำนอกฤดูนะคับ ก็เห็นเก็บทั้งปีเรื่อยๆ ราคามันไปได้อยู่คับ ไม่ขาดทุน แต่ถ้าเน้นนอกฤดูมาก ต้นตายไวอาจจะยังไม่คุ้มทุนก็เสียต้นไปก่อนนะคับ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 08:24:06 PM »

;)ตอนนี้ผมใด้รับสว่นแบ่งที่ดินที่สวนผึ่งราชบุรี ผมต้องการปลูกมะนาวในถังฃีเมนส์จะใด้หรือไม่

เคยดูรายการทีวีช่องหนึ่ง(น่าจะเป็นชอง TPBS) มีคดีอยู่คดีหนึ่ง ศาลสั่งจำคุกชายคนหนึ่งซึ่งเป็นกระเหรี่ยงหรืออะไรนี่แหละ เป็นคนในพื้นที่อ.สวนผึ่ง แต่พูดไทยไม่ได้ แต่เมื่อเอาล่ามมาสอบปากคำ ก็รู้ถึงสาเหตุขึ้นมาว่า มีคนจ้างให้ชายคนนี้เข้าไปเก็บมะนาว(ช่วงนั้นมะนาวแพงมากลูกละ 5 บาท) แล้วจู่ๆ เจ้าของสวนมะนาวตัวจริงก็มาเจอชายคนนี้ในสภาพที่มีมะนาวอยู่ในกระสอบ ประมาณ 500 กว่าลูก จึงแจ้งความจับชายคนนี้ จึงเป้นที่มาของคดี (ส่วนการสิ้นสุดของคดีนั้นผมไม่ได้ติดตามนะครับ....ว่าผลเป็นเช่นไร?)

ที่เอามาเล่าไม่ใช่อะไรหรอกครับ แต่อยากจะบอกว่าที่สวนผึ่งเค้าก็ปลูกมะนาวกันได้ตามปรกติครับ แถมออกนอกฤดูด้วย(เพราะช่วงที่ราคาแพงยังมีให้เก็บเลยครับ) น่าจะลองไปดูสภาพแวดล้อมดูก่อนนะครับ จะได้ช่วยในการพิจรณาด้วยครับ
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
1950
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 09:55:48 AM »

:)ขอบคุณมากครับคุณ golfyและคุณkeneticที่ให้คำแนะนำขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ดว้ย
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 07:22:55 AM »

ปี 52 มะนาวขายได้ราคาดีเกือบทั้งปีเชียวครับ มีคนเริ่มหันกลับมาบำรุงต้นเดิมที่ปล่อยทิ้งไว้บ้างแล้วครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
ฟ้าสาง ณ สวนผึ้ง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 01:20:13 PM »

อยู่สวนผึ้ง แถวใหนเหรอครับ ผมอยู่บ้านตะเคียนทอง ก่อนถึงแก่งส้มแมว 2 กิโลครับ สนใจปลูกมะนาวเหมือนกัน

เพื่อมีอะไรจะได้แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์