หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดินเหนียวปลูกอะไรได้บ้าง  (อ่าน 1050 ครั้ง)
bebe55
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 10:15:13 AM »

ดินที่บ้าน เป็นดินเหนีียวค่ะปลูกอะไรก้อไม่ค่อยงามเท่าไร  เมือก่อนปลูกทุเรียน กับ มังคุด จนน้ำท่วม
ตายหมด  พอมาอะไรใหม่ก้อ ไม่ค่อยโตเท่าไร ทำไงดีค่ะ

Ck401
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:45:19 AM »

ดินที่บ้าน เป็นดินเหนีียวค่ะปลูกอะไรก้อไม่ค่อยงามเท่าไร  เมือก่อนปลูกทุเรียน กับ มังคุด จนน้ำท่วม
ตายหมด  พอมาอะไรใหม่ก้อ ไม่ค่อยโตเท่าไร ทำไงดีค่ะ
ปรับปรุงดินใหม่ครับ ให้ร่วนซุย ให้ดินอุ้มน้ำได้ดีและรากพืชเดินได้ดี
วัสดุที่ใช้พวกแกลบดิบ มูลสัตว์ ปุ๋ยหมัก ปุ๋ยอินทรีย์

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน อดทนไม่เคยอดตาย...
...คณะเราไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี...
deemeechai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 01:03:39 PM »

ดินที่บ้านเป็นดินเหนียวค่ะปลูกอะไรก้อไม่ค่อยงามเท่าไร 
คุณสมบัติของดินเหนียว ปั้นเป็นก้อนได้ดี จับตัวกันแน่น ช่องว่างของอากาศ+น้ำมีน้อย
น้ำขังได้ดีและซึมผ่านยาก ดินเป็นกรด รากของพืชชอนไชได้ยาก อื่่นๆ

ปรับปรุงโดย ไถตากดิน+อินทรีย์วัตถุ+ปุ๋ยคอก+น้ำหมัก+ ตามด้วยปลูกหญ้าแฝกให้เต็มพื้นที่่หรือระหว่างต้นไม้
รากแฝกจะทำให้เกิดช่องว่างในดิน ดักน้ำปุ๋ยไว้ให้ต้นไม้ พร้อมกับตัดใบแฝกมาคลุมดินต่อไป

เมือก่อนปลูกทุเรียน กับ มังคุด จนน้ำท่วมตายหมด
แสดงว่าเมื่่อก่อนปลูกแล้วได้กินแล้วน้ำท่วมทีหลัง... ฮืม

พอมาอะไรใหม่ก้อ ไม่ค่อยโตเท่าไร
พอเปลี่่ยนมาปลูกพืชอย่างอื่นแล้วไม่ค่อยโต... ฮืม

ทำไงดีค่ะ
กลับไปอ่านคุณสมบัติของดินเหนียวและการปรับปรุง

Liked By: pantep
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 01:15:54 PM »

สวัสดีครับ

ยินดีต้อนรับสู่เวปเกษตรพอเพียงครับ สำหรับปัญหาดินเหนียว ดินแน่น เคยมีกระทู้ที่คุยกันลองไปอ่านดูตามลิ้งค์นะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10169.0

สวนพรึบเดียวก็เขียวได้.flv

มี Video มาฝาก ถึงวิธีการปรับปรุงดินแบบเร่งด่วนเพื่อปลูกพืชผักครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: pantep

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์