หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคตปาร์มน้ำมัน หลังสู่ประชาคมอาเซี่ยน  (อ่าน 1172 ครั้ง)
RJF
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 04:23:48 PM »

คาดว่ากระทบหนักหรือเปล่าครับ เพราะผลผลิตสู้มาเลย์ไม่ได้เลย

ยางพารา บ้านเราเป็นที่หนึ่งในแง่ผลผลิตรวมอยู่แล้ว

ส่วนผลไม้ ถ้าจัดการดีๆ อนาคตน่าจะสดใสครับ

Liked By: dkubpom, nopmtp

onesom
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 04:50:02 PM »

ในความคิดผมปาล์มน้ำมันจะอยู่รอดหรือไม่ขึ้นกับนโยบายของรัฐบาลและราคาน้ำมันของตลาดโลก

Liked By: nopmtp
RJF
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 05:03:32 PM »

ผมมองว่าน่าจะโดนกดดันให้ลดกำแพงภาษี

onesom
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 05:29:19 PM »

ผมกำลังจะปลูกปาล์มน้ำมันหน้าฝนนี้ จะลองดูสักตั้งว่าจะรุ่งโรจน์หรืจะรุ่งริ้ง   ถึงยังไงก็ชั่งดีกว่าปล่อยที่ดินไวเฉยๆและดีกว่าปล่อยเวลาให้เสียไปเปล่าๆ

Liked By: RJF, dkubpom, nopmtp
Tommy_LA
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 05:39:44 PM »

น้ำมันปาล์มเพื่อครัวเรือนคงดับ เหลือแต่เพื่อเป็นเชื้อเพลิงพอมีหวัง  จุมพิต

Liked By: RJF, nopmtp
RJF
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 06:16:44 PM »

ผมกำลังจะปลูกปาล์มน้ำมันหน้าฝนนี้ จะลองดูสักตั้งว่าจะรุ่งโรจน์หรืจะรุ่งริ้ง   ถึงยังไงก็ชั่งดีกว่าปล่อยที่ดินไวเฉยๆและดีกว่าปล่อยเวลาให้เสียไปเปล่าๆ

ไม่ลองพิจารณาพืชอย่างอื่นหรือครับ ปลูกแถวไหนครับ
ที่มาตั้งกระทู้นี้ เพราะเคยคิดอยู่เล่นๆ ว่าน่าจะกระทบเยอะอยู่ครับ
เมื่อวานเข้าสัมนาของชาวสวนมังคุด ที่ อ.ลานสกา นครศรีฯ
เกษตรอำเภอ เค้าบอกว่าต่อไป ปาร์มน้ำมัน ตายกวับ! หมายถึงตายไม่ฟื้น (ฮา)

้ถ้าอยู่ทาง กระบี่ ตรัง ระนอง ที่มีฝนเยอะ ปาร์มน้ำมันให้ผลผลิตดี 4-5 ตันต่อไร่ ก็โอเคอยู่ครับ
พื้นที่อื่นนี่สิครับ บางที่ไม่ถึง 3 ตัน วังเวงครับ

จะว่าตื่น AEC ก็นิดหนึ่ง เพราะเราไม่รู้ว่าจะกระทบแค่ไหน วางแผนล่วงหน้าไว้หน่อยก็ดีครับ
อาจจะเป็นแบบ Y2K ก็ได้ ^^
darklootet
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 06:41:46 PM »

ผมมองว่าแย่ เพราะประเทศเพื่อนบ้านแถวๆเรา ราคาปาล์มน้ำมันถูกกว่าของเรามาก ยิ่งเปิดAEC แล้วราคาน่าจะสมดุลใกล้เคียงกันหมด แล้วประเทศเพื่อนบ้านเราอย่างลาว ให้ไปเช่าที่ดินได้เป็นเอเคอร์ ปลูกปาล์ม ปลูกยางทิ้งกันเป็นภูเขา

Liked By: dkubpom, nopmtp
onesom
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 04:07:10 PM »

ไม่ลองพิจารณาพืชอย่างอื่นหรือครับ ปลูกแถวไหนครับ
ที่มาตั้งกระทู้นี้ เพราะเคยคิดอยู่เล่นๆ ว่าน่าจะกระทบเยอะอยู่ครับ
เมื่อวานเข้าสัมนาของชาวสวนมังคุด ที่ อ.ลานสกา นครศรีฯ
เกษตรอำเภอ เค้าบอกว่าต่อไป ปาร์มน้ำมัน ตายกวับ! หมายถึงตายไม่ฟื้น (ฮา)

้ถ้าอยู่ทาง กระบี่ ตรัง ระนอง ที่มีฝนเยอะ ปาร์มน้ำมันให้ผลผลิตดี 4-5 ตันต่อไร่ ก็โอเคอยู่ครับ
พื้นที่อื่นนี่สิครับ บางที่ไม่ถึง 3 ตัน วังเวงครับ

จะว่าตื่น AEC ก็นิดหนึ่ง เพราะเราไม่รู้ว่าจะกระทบแค่ไหน วางแผนล่วงหน้าไว้หน่อยก็ดีครับ
อาจจะเป็นแบบ Y2K ก็ได้ ^^
ผมอยูอีสานครับตอนนี้ปลูกยูคาได้8ปีแล้ว ต้นสักก็ปลูกแล้ว ยางพาราก็ปลูกแล้ว เหลือแต่ปาล์ม กะว่าอนาคตจะปลูกอ้อยด้วยครับ กะเอาทุกอย่างเลยครับ

Liked By: Tommy_LA, dkubpom, nopmtp
Sitthipong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 08:46:50 PM »

ปัญหาไม่ใช่อยู่ที่ราคาปาล์มถูก  แต่อยู่ที่ต้นทุนในการดูแลแพง........

ปุ๋ยบ้านเรากระสอบเป็นพันบาท  ปาล์มกก.ละ ๒ บาทกว่า ๆ มันจะไปอยู่ได้อย่างไร

พืชผลทางการเกษตรอื่นก็เหมือนกัน ต้นทุนค่าปุ๋ยเป็นปัจจัยสำคัญ

รัฐฯ ไม่ช่วยเรื่องราคาปุ๋ยเลย  สนใจแต่แก้รัฐธรรมนูญอย่างเดียว   โกรธ

Liked By: dkubpom, Monchai, nopmtp

สิทธิพงศ์ ประกอบธัญ
67/3 ม.1 ต.ทับปุด
อ.ทับปุด จ.พังงา 82180
onesom
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 11:49:20 AM »

น้ำมันเราแพงกว่าประเทศเพื่อนบ้านทั้งๆทีขุดในบ้านเราได้ตั้ง45% ต้นเหตุเกิดจากน้ำมันแพง เลยทำให้ต้นทุนการขนส่งสินค้าแพงมันก็เลยไปเป็นโดมิโนกะทบกับคนทุกคนยกเว้นคนรวย ถ้าน้ำมันถูกค่าขนส่งปุ๋ยก็ถูกและทุกอย่างในประเทศก็จะถูกลง และเมื่อต้นทุนเราถูก ปาล์มน้ำมันจะ กก.ละ2บาทคิดว่าเกษตกรก็ยู่ได้ ในอะนาคตเมื่อ aecเปิดเต็มระบบแล้วราคาน้ำมันเรายังแพงกว่าต่างประเทศ(ในกลุ่มaec)ผมเชื่อว่า เกษตกรทุกอาชีพตายเรียบ เพราะต้องแข่งขันกันกับต่างประเทศ เหมือนกับร้านค้าร้านไหนขายของถูกคนก็แห่ไปซื้อ ผมคิดอย่างนี้ถูกไหมครับ

James
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 03:30:41 PM »

ผมคิดเช่นนี้ไม่รู้ผิดหรือถูก
                         ผลผลิต 4000 กก./ปี      
ค่าที่ดิน   1ไร่   100000      ผลผลิต    333    ต่อไร่/เดือน
ค่าต้นพันธุ์      2860      ราคา/กก    6    กก.
ค่าปรับที่      15000      รายได้/เดือน    1,998    1ไร่
      117860      รายได้/เดือน    1,998    
ปุ๋ย/กก./ด   44         รายจ่าย    1,392    
ปุ๋ย/ราคา/กก   18         คงเหลือ    606    
รวมค่าปุ๋ย/ด   792   792            
ค่าแทง/ขนส่ง      600            
รวม      1392            

James
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 04:09:55 PM »

ท่านที่ปลูกปาล์มโปรดดูทางนี้
ตรงวาระการประชุมข้อ 3

Liked By: manoon94, nopmtp
Chaitisa
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 10:02:48 PM »

อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดครับ ผมว่าต่อไปราคาสินค้าเกษตรคงถูกลงทุกอย่างครับ เมื่อเปิดอาเซี่ยนเราไม่มีแรงแข่งขันกับเขา ต้นทุนของเราแพงทุกอย่าง แต่ต้นทุนเขาถูก แล้วเราจะไปพึ่งพาใครละ รัฐเหรอ? อย่าไปหวังเลย ไม่ว่าชุดไหนก็เหมือนกันหมด ไม่เคยเห็นใจอาชีพเกษตรจริงจัง ดีแต่พูดกันตลอด ช่วยแต่ภาคอุตสาหกรรมตลอด ลืมเลยว่าประเทศนี้มีอาชีพเกษตรอยู่ด้วย ดังนั้นเกษตรกรอย่างเราๆต้องช่วยตัวเองครับ  (แต่ขอคุณโครงการพักหนี้เกษตรกรนะครับ อย่างน้อยก็มีทุนทำการเกษตรได้เติมที่3ปี คงดีขึ้นครับ)  ต้องลดต้นทุนให้ได้ ลดปุ๋ยเคมีราคาสูง มาใช้ปุ๋ยอินทรีย์ที่ราคาถูกกว่าเกินครึ่ง คุณภาพพอๆกัน แต่ระยะยาวดีกว่ามาก ซึ่งผมกำลังทำอยู่ตอนนี้ ในปาล์มน้ำมันดีกว่าปุ๋ยเคมีมากเลยครับ ไส้เดือนเริ่มกลับมาแล้ว ผลิตก็พอๆกับสวนข้างๆที่ใช้เคมีล้วน แต่ต้นทุนถูกกว่ามากครับ เป็นทางเลือกของเกษตรอีกทางหนึ่ง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์