หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปิดร้านขายปุ๋ย เคมีภัณฑ์  (อ่าน 8960 ครั้ง)
naratip
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:39:35 AM »

สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อ ปาณิศาค่ะ อยู่จังหวัดแพร่ กำลังจะเปิดร้านขายปุ๋ย เคมีภัณฑ์ เมล็ดภัณฑ์ต่างๆค่ะ แต่ดิฉันยังไม่รู้รายละเอียดว่ากำไรของปุ๋ย และเคมีภัณฑ์ มันได้ประมาณเท่าไร และเกษตรกรส่วนใหญ่เขาใช้ปุ๋ยอะไรกันบ้าง แล้วจะไปเอาปุ๋ยจากแหล่งไหนมาขายดีถึงจะมีคุณภาพและราคาถูก ใครที่มีร้านและประสบการณ์ ช่วยตอบหน่อยนะคะ ต้องการคำปรึกษาจริงๆค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะสำหรับคำตอบค่ะ

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:05:19 AM »

สวัสดีครับ

ลองไปอ่านกระทู้เก่า ที่เคยคุยกันเรื่องจะเปิดร้านขายปุ๋ย ขายเคมีเกษตร ฯลฯ ดูนะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18401.0

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=7828.0

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48758.0

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33737.0

ยิ้มเท่ห์

Liked By: bigsim, nuidekdoy

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
naratip
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:22:35 AM »

ขอบคุณมากค่ะ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยค่ะ
naratip
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:35:37 AM »

ใครมีความรู้ ประสบการณ์ ช่วยบอกด้วยนะคะ จะได้ตัดสินใจถูก
Ck401
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 12:35:35 PM »

เก็บเงินไปลงทุนทำอย่างอื่นเถอะครับ
เปิดร้านต้องมีทุนหมุนเวียนหลักล้านครับ(ไม่ต่ำกว่า 2 ล้าน)
สินค้าที่ติดตลาดแล้ว เราไม่ได้เป็นตัวแทนหรอกครับ ต้องรับต่อจากเอเย่นต์
ต้องสต็อคของมาก ราคาสินค้าต่อหน่วยสูง ยูเรียตันเกือบ 2หมื่น
ซื้อน้อยก็กำไรน้อยต้องซื้อเป็นคันรถ(16 ตัน) ต้องขายแข่งกับคู่แข่งอีก/การผันผวนของราคาอีก กำไรที่ได้เป็นสต็อคไม่สิ้นสุด
ลูกค้ามีทั้งตลาดเงินสด และเงินเชื่อ คู่แข่งเยอะ(หมายถึงร้านค้าในพื้นที่)ฤดูการเพาะปลูกอีก
ถ้าทำนาปีละครั้ง เหมือนทางอิสาน ไม่มีพืชอื่นเข้ามาหมุนเวียน ช่วงที่ว่างรอฤดูเพาะปลูก จะกินอะไรละครับ
ยิ้มเท่ห์

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน อดทนไม่เคยอดตาย...
...คณะเราไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี...
chatchana
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 06:08:51 AM »

ผมเปิดอยู่คับผม สรุปละกัน กำไรน้อย ลงทุนเยอะ รายจ่ายเยอะ(ยกไม่ไหวต้องจ้างคนงาน) ถ้าอยากได้กำไรเยอะ ต้องปล่อยเชื่อ(กินดอกเบี้ย)ก็เสี่ยงอีก ถ้าทำร้านเล็ก ๆ ไม่ต้องสต็อกมากมาย ที่ของเราก็พออยู่ได้คับผม

Liked By: bigsim, arsun
taoninja
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 12:40:09 PM »

ถ้าคิดจะเปิดก็เปิดเลยครับ บริหารดีๆร้านโตแน่ๆครับ ต้องศึกษากลไกการการให้ดีๆ มีกลยุทธในการขาย ทำเลที่ตั้งร้าน อยู่ได้ครับ การเปิดร้านเคมีเกษตรต้องใช่ทุนสูงจริงครับ ถ้าจะขายแข่งกับร้านใหญ่ๆที่เป็นตัวแทน ถ้าขายราคาที่เท่ากันกับร้านใหญ่กำไรของเราได้น้อยกว่าแน่นอนครับ ถ้ามีกลยุทธในการขายก็อาจจะพออยู่ได้ แต่ถ้าจะไปแข่งขันกับร้านใหญ่แต่ทุนน้อยคงเหนื่อยหน่อยครับ ตัวผมเองก็เปิดร้านเคมีเกษตรเป็นร้านเล็กๆที่อยู่ท่ามกลางร้านใหญ่ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายบริษัทดังๆทั้งหลาย ผมก็พออยู่ได้ครับ ผมไม่ได้มีทุนเยอะครับ เปิดร้านผมมีเงินลงทุนแค่แปดหมื่นบาท เปิดมาได้สามปีครับ อาศัยจริงใจกับลูกค้า ไม่ใช่ว่าจะขายอย่างเดียวไม่สนใจว่าลูกค้าซื้อยาเราไปแล้วจะได้ผลหรือไม่ได้ผล เปิดร้านมาสามปีตอนนี้มีลูกค้าประจำหลายรายชนิดที่ว่าไม่ยอมไปร้านอื่นเลยก็มีครับ
ลองศึกษาดูนะครับธุระกิจนี้ทำดีๆเห็นมีแต่รุ่งเรื่องครับ ทุนเยอะไปได้เร็วหน่อย ทุนน้อยก็ไปได้ตามทุนครับ ถ้าสนใจจะเปิดก็พอแนะนำได้นิดหน่อยครับ เพราะผมก็ไม่เก่งเป็นเซียนการตลาดมาจากที่ไหนอาศัยประสบการส่วนตัวนี้แระครับ(ตอนนี้กำลังจะไปเปิดร้านเล็กๆที่ จ.น่านอีกร้านครับ ผ่านไปแพร่จะได้แวะแลกเปลี่ยนข้อมูลครับผม) l.paiboon@hotmail.com
manpower
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 02:15:26 PM »

สวัสดีคะ ดิฉันอยู่เชียงใหม่นะคะ มีโรงปุ๋ยเองคะ ปุ๋ยอินทรีย์ แบบผงและแบบน้ำ สามารถสอบถามราคาคะได้ บางท่านนำไปแล้วไปผสมส่วนผสมอย่างอื่นได้เพิ่มอีกหลายกระสอบ ขายได้กำไรเยอะเลยคะ ไม่ผ่านคนกลาง ราคาถูกแน่นอนคะ สนใจโทรสอบถามได้ที่ 090-0142476 คะ

ขอบคุณคะ
yamanray007
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 04:53:03 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร่ะ อายจัง

สมัคร lsm99

Liked By: phalikhit

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์