ทำเกษตรอย่างใร ถึงจะมีรายได้ 50,000 บาทต่อเดือน

<< < (107/137) > >>

sutepsr:
ปลูกยางพาราครับ รับรองได้แน่นอน 20 ไร่ผมว่าเป็นแสน/เดือน
แต่ว่าต้องเจ็บตัวก่อน 1-6 ปี
ลองคิดเล่นๆ นะครับ
10 ไร่ได้ประมาณ 40-50 กก. 20 ก็น่าจะ 90 กก.แล้วกาน/วัน
ราคายาง 100/กก. = 9,000/วัน
เดือนนึ่งกรีดได้ 20 วัน = 180,000 /เดือน
แล้วอายุยางพารา 20 ปี

ปล.ต้องกรีดเองทำเอง(อาจจ้างนิดหน่อย)
ปล.2 ต้องเลือกพันธุ์ยางให้ดี
ปล.3 ต้องมีเงินทุนสำรองหน่อยก่อนได้กรีด

chemin:
ผมก็เบื่องานประจำเต็มทน รับราชการมา15ปี ได้เดือนละ25000มีแต่หนี้  มีที่10ไร่ ปลูกไผ่เลี้ยงปลา ไม่ได้หวังรายรับแต่อยู่แบบสุขใจ

kmsmily:
ผมเคยทำงานบริษัทรายได้แสนกว่าบาทต่อเดือน  ตอนนี้ชีวิตหักเหทำด้านเกษตรแต่ไม่ทำการเกษตรโดยตรงอาชีพเป็นผู้สนับสนุนมากกว่า(พวกนักวิชาเกินนะคับฮิฮิ...)  พวกอยากรู้อยากเห็น  จริงๆแล้วอาชีพเกษตรกรเป็นอาชีพที่มีพระคุณใหญ่หลวงต่อคนทั่วโลก  ลองไม่มีใครทำอาชีพนี้สิ  ตายทั้งโลกภูมิใจเถอะคับศึกษาดีๆทำแล้วรวยผมกำลังจะรวยปลูกต้นเงินมา 4 ปีแล้วผลกำลังจะสุก

ชุติพนธ์:
ผมนั่งมองชาวนาคนนึงทำนามาหลายฤดูการผลิตแล้ว  ทำกัน 3 คน พ่อแม่ลูก  เขามีที่ดินเป็นของตนเอง 5 ไร่  แต่เขาเช่าที่นาคนอื่นทำ  2 แปลง แปลงนึงเป็นที่นาของผม  45 ไร่  อีกแปลงนึงเป็นของคนอื่น 50 ไร่
การทำนาของเขาจะจ้างคน ทำเทือก  หว่านข้าว  หว่านปุ๋ย  พ่นยา  จ้างเกี่ยวข้าว และก็จ้างลากไปขายที่โรงสี 
แต่ขั้นตอนในการดูแลเขาจะช่วยกันดูแล  เช่นการสูบน้ำเข้าออก  การดูแลศรัตรูพืช  เป็นต้น
สรุปว่า ต้นทุนในการทำนา  ไม่เกิน 2,500  บาทต่อไร่(รวมค่าเช่าไร่ละ 1,000 บาท ) ผลผลิตจะอยู่ที่ประมาณ 70 ถังต่อไร่บวกลบไม่มากนัก สรุปว่าได้ข้าวแต่ละแปลงไม่น้อยกว่า  30 ตัน   นาทั้งสองแปลงจะทำเหลื่อมกัน ประมาณเกือบ 2 เดือน  ก็จะเกี่ยวข้าวในระยะประมาณ 2 เดือนครั้ง
ยกตัวอย่าง ครั้งที่ผ่านมาแปลงที่ 1  45 ไร่ได้ 30 ตัน  ขายโรงสีตันละ 8500 บาท   แปลงที่ 2  เกี่ยวข้าวหนีน้ำท่วม ได้ไป 30 ตัน เช่นกัน เกี่ยวไม่ได้เพราะจมน้ำไปอีก 10 ไร่  ขายไป  ตันละ 8,200  บาท ( 10 ไร่ที่จมน้ำได้ค่าน้ำท่วม 2222 บาท ต่อไร่)

สรุปว่าได้เงินมา 501,000 บาท หักต้นทุน 237500 บาท เหลือ 263500 บาท  เขาจะมีรายได้ในระยะ 6 เดือนที่ทำนา ประมาณ 4 หมื่นเศษต่อเดือน  ถึงแม้จะไม่ถึง 50,000  บาท  ก็ใกล้เคียงครับ

การทำนาของเขา  ค่อนข้างสบาย เพราะส่วนใหญ่จ้างทั้งหมด    การดูแลนาข้าวจะต้องดูแลมากในระยะ 1 เดือน หลังจากนั้นไม่ค่อยยุ่งยาก  เขาก็ทำสลับกันไปมาอย่างนี้  ไปเรื่อยๆ  ไม่ต้องร่ำเรียนทฤษฏีอะไรมากมาย  อาศัยความรู้จากประสบการณ์จริงที่ทำมาเกือบ 20 ปี    ว่างจากดูแลนาในแต่ละวัน ก็หาปลา  หายิงนกมาเป็นอาหาร  ไม่ค่อยมีค่าใช้จ่าย   

bigpubarlap:
พ่อ วิกรม สวนไผ่ไง เดือนละ 6-7 หมื่น ขายพันธุ์ไผ่
แต่เงินเท่าไหร่ก็ช่างหากขาดครอบครัว ไม่มีเวลาให้ครอบครัว ไม่ได้สอนหนังสือลูก มันจะมีประโยชน์อะไร
สู้พอมีพอกินเหลือบ้าง ครอบครัวอบอุ่น มีเวลา ทำบุญ แบ่งกันกันในสังคม ไม่ใช่มุ่งทำเกษตรหวังรวย
ถ้าอยากได้เงินมากๆไปเป็นพ่อค้าในตลาดรับมาขายไปไม่ดีกว่าหรือครับ
ผมเห็นปราชญ์ชาวบ้านหลายคน เคยมุ่งหาแต่เงิน เป็นหนี้ทุกราย เพราะลงทุนสูง สุดท้ายคิดได้ ลงทุนด้วยแรงเลิกหาเงิน ปลูกมันทุกอย่าง มีพืชทุกอย่าง ตอนหลังเงินก็เข้ามาเอง พอเลิกหามันกลับมาเอง อย่างชาวบ้านถามว่าปลูกยางนาแล้วจะกินอะไร
ท่านคนเก่งของเราก็ตอบว่าแล้ว พื้นที่ข้างๆต้นยางนาปลูกอย่างอื่นได้ไหมก็ปลูกของกินไปดิ พริกมะเขือกล้วย ผักบุ้ง
รดน้ำทีเดียวได้ประโยชน์ตั้งหลายอย่าง 
ประสบการณ์ยังไม่มีคิดอยากได้เงินแล้ว คนที่ทำมาเยอะเห็นเยอะรู้หลักธรรมชาติเยอะ เขาทำได้หมดแหล่ะครับ พี่น้อง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว