ข่าว
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36 37 38 39 40 41 42 43   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรอย่างใร ถึงจะมีรายได้ 50,000 บาทต่อเดือน  (อ่าน 226653 ครั้ง)
kasetnewlife
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #528 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 12:46:53 PM »

ขอแจมด้วยคนนะครับ    ความหลังครั้งเมื่อผมจบ ปวส ที่ไทย เยอรมัน  มีอาจารย์ท่านหนึ่งกล่าวปัจฉิมนิเทศกับพวกผมว่า  "รายได้ไม่สำคัญ ที่สำคัญคือรายเหลือ  ขอให้ใช้เงินอย่างรู้คุณค่า"  ผมยังจำอยู่ทุกวันนี้

Liked By:

ทำทันที

kmsmily
*

« ตอบ #529 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 02:04:31 PM »

หัวใจของการทำเกษตรอันดับแรกคือน้ำครับ  อยากครับที่จะถึงเป้าหมายเพราะการทำการเกษตรปัญหามากกว่าอดีต
sutepsr
*

« ตอบ #530 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 11:58:00 AM »

ปลูกยางพาราครับ รับรองได้แน่นอน 20 ไร่ผมว่าเป็นแสน/เดือน
แต่ว่าต้องเจ็บตัวก่อน 1-6 ปี
ลองคิดเล่นๆ นะครับ
10 ไร่ได้ประมาณ 40-50 กก. 20 ก็น่าจะ 90 กก.แล้วกาน/วัน
ราคายาง 100/กก. = 9,000/วัน
เดือนนึ่งกรีดได้ 20 วัน = 180,000 /เดือน
แล้วอายุยางพารา 20 ปี

ปล.ต้องกรีดเองทำเอง(อาจจ้างนิดหน่อย)
ปล.2 ต้องเลือกพันธุ์ยางให้ดี
ปล.3 ต้องมีเงินทุนสำรองหน่อยก่อนได้กรีด

Liked By:
chemin
*

« ตอบ #531 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 12:26:22 PM »

ผมก็เบื่องานประจำเต็มทน รับราชการมา15ปี ได้เดือนละ25000มีแต่หนี้  มีที่10ไร่ ปลูกไผ่เลี้ยงปลา ไม่ได้หวังรายรับแต่อยู่แบบสุขใจ
kmsmily
*

« ตอบ #532 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 01:00:16 PM »

ผมเคยทำงานบริษัทรายได้แสนกว่าบาทต่อเดือน  ตอนนี้ชีวิตหักเหทำด้านเกษตรแต่ไม่ทำการเกษตรโดยตรงอาชีพเป็นผู้สนับสนุนมากกว่า(พวกนักวิชาเกินนะคับฮิฮิ...)  พวกอยากรู้อยากเห็น  จริงๆแล้วอาชีพเกษตรกรเป็นอาชีพที่มีพระคุณใหญ่หลวงต่อคนทั่วโลก  ลองไม่มีใครทำอาชีพนี้สิ  ตายทั้งโลกภูมิใจเถอะคับศึกษาดีๆทำแล้วรวยผมกำลังจะรวยปลูกต้นเงินมา 4 ปีแล้วผลกำลังจะสุก
ชุติพนธ์
*

« ตอบ #533 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 08:24:40 PM »

ผมนั่งมองชาวนาคนนึงทำนามาหลายฤดูการผลิตแล้ว  ทำกัน 3 คน พ่อแม่ลูก  เขามีที่ดินเป็นของตนเอง 5 ไร่  แต่เขาเช่าที่นาคนอื่นทำ  2 แปลง แปลงนึงเป็นที่นาของผม  45 ไร่  อีกแปลงนึงเป็นของคนอื่น 50 ไร่
การทำนาของเขาจะจ้างคน ทำเทือก  หว่านข้าว  หว่านปุ๋ย  พ่นยา  จ้างเกี่ยวข้าว และก็จ้างลากไปขายที่โรงสี 
แต่ขั้นตอนในการดูแลเขาจะช่วยกันดูแล  เช่นการสูบน้ำเข้าออก  การดูแลศรัตรูพืช  เป็นต้น
สรุปว่า ต้นทุนในการทำนา  ไม่เกิน 2,500  บาทต่อไร่(รวมค่าเช่าไร่ละ 1,000 บาท ) ผลผลิตจะอยู่ที่ประมาณ 70 ถังต่อไร่บวกลบไม่มากนัก สรุปว่าได้ข้าวแต่ละแปลงไม่น้อยกว่า  30 ตัน   นาทั้งสองแปลงจะทำเหลื่อมกัน ประมาณเกือบ 2 เดือน  ก็จะเกี่ยวข้าวในระยะประมาณ 2 เดือนครั้ง
ยกตัวอย่าง ครั้งที่ผ่านมาแปลงที่ 1  45 ไร่ได้ 30 ตัน  ขายโรงสีตันละ 8500 บาท   แปลงที่ 2  เกี่ยวข้าวหนีน้ำท่วม ได้ไป 30 ตัน เช่นกัน เกี่ยวไม่ได้เพราะจมน้ำไปอีก 10 ไร่  ขายไป  ตันละ 8,200  บาท ( 10 ไร่ที่จมน้ำได้ค่าน้ำท่วม 2222 บาท ต่อไร่)

สรุปว่าได้เงินมา 501,000 บาท หักต้นทุน 237500 บาท เหลือ 263500 บาท  เขาจะมีรายได้ในระยะ 6 เดือนที่ทำนา ประมาณ 4 หมื่นเศษต่อเดือน  ถึงแม้จะไม่ถึง 50,000  บาท  ก็ใกล้เคียงครับ

การทำนาของเขา  ค่อนข้างสบาย เพราะส่วนใหญ่จ้างทั้งหมด    การดูแลนาข้าวจะต้องดูแลมากในระยะ 1 เดือน หลังจากนั้นไม่ค่อยยุ่งยาก  เขาก็ทำสลับกันไปมาอย่างนี้  ไปเรื่อยๆ  ไม่ต้องร่ำเรียนทฤษฏีอะไรมากมาย  อาศัยความรู้จากประสบการณ์จริงที่ทำมาเกือบ 20 ปี    ว่างจากดูแลนาในแต่ละวัน ก็หาปลา  หายิงนกมาเป็นอาหาร  ไม่ค่อยมีค่าใช้จ่าย   

bigpubarlap
*

« ตอบ #534 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 12:46:43 AM »

พ่อ วิกรม สวนไผ่ไง เดือนละ 6-7 หมื่น ขายพันธุ์ไผ่
แต่เงินเท่าไหร่ก็ช่างหากขาดครอบครัว ไม่มีเวลาให้ครอบครัว ไม่ได้สอนหนังสือลูก มันจะมีประโยชน์อะไร
สู้พอมีพอกินเหลือบ้าง ครอบครัวอบอุ่น มีเวลา ทำบุญ แบ่งกันกันในสังคม ไม่ใช่มุ่งทำเกษตรหวังรวย
ถ้าอยากได้เงินมากๆไปเป็นพ่อค้าในตลาดรับมาขายไปไม่ดีกว่าหรือครับ
ผมเห็นปราชญ์ชาวบ้านหลายคน เคยมุ่งหาแต่เงิน เป็นหนี้ทุกราย เพราะลงทุนสูง สุดท้ายคิดได้ ลงทุนด้วยแรงเลิกหาเงิน ปลูกมันทุกอย่าง มีพืชทุกอย่าง ตอนหลังเงินก็เข้ามาเอง พอเลิกหามันกลับมาเอง อย่างชาวบ้านถามว่าปลูกยางนาแล้วจะกินอะไร
ท่านคนเก่งของเราก็ตอบว่าแล้ว พื้นที่ข้างๆต้นยางนาปลูกอย่างอื่นได้ไหมก็ปลูกของกินไปดิ พริกมะเขือกล้วย ผักบุ้ง
รดน้ำทีเดียวได้ประโยชน์ตั้งหลายอย่าง 
ประสบการณ์ยังไม่มีคิดอยากได้เงินแล้ว คนที่ทำมาเยอะเห็นเยอะรู้หลักธรรมชาติเยอะ เขาทำได้หมดแหล่ะครับ พี่น้อง

Liked By: Only_You
PONGDITMD
*

« ตอบ #535 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 01:19:11 AM »

สวนยางน่าจะง่ายสุดและไม่ต้องการระบบน้ำถ้าที่ของท่านไม่แห้งแล้งจริงๆ  แต่ต้อง6ปีครึ่งครับสำหรับพันธุ์600  ได้ประมาณเต็มที่300กกต่ไร่ต่อปี ถ้ากกล่ะร้อยก็ไร่ล่ะ3หมื่นต่อปี  20ไร่ก็6แสนเท่ากะเดือน5หมื่นพอดี แต่พันธุ์ใหม่ๆก็น่าสนน๊ะอย่าง  251ก็5ปีครึ่งก็เปิดกรีดได้ ป๊หนึ่งถ้าทางใต้ก็450กกต่อปีต่อไร่  ราคายางในอนาคตก็100บาทบวกลบ30ครับ ต้นทุนสร้างไม่รวมที่ดินตอนนี้ประมาณไร่2หมื่นถึงสองหมื่นห้าครับ ระหว่างแถวยางปลูกพืชแซมได้4ปีครับแต่ระวังถ้าไม่ใช่ชาวไร่จริงมักจะขาดทุน จะปลูกยางก็ต้องหาข้อมูลหน่อยว่าที่ดินและ๓ูมิอากาศเหมาะสมมั้ยและหาความรู้มากๆก่อนตัดสินใจมีความเสี่ยงอยู่หลายอย่างเหมือนกันไปดูได้ใน
http://www.live-rubber.com/rubberforum/viewtopic.php?f=2&t=581  และตำราต่างๆ  ที่สำคัญคือสอบถามจากคนที่เคยปลูกและกรีดยางได้แล้วดีที่สุด  20ไร่กรีดเองวันล่ะ10ไร่พอดีเลย วันไหนฝนตกก็เป็นวันหยุดของเรา ปีหนึ่งได้หยุดเกินร้อยวันครับรวมถึงวันที่ยางผลัดใบอยู่2เดือนด้วย
waytan53
*

« ตอบ #536 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 11:25:09 PM »

ในโลกของความเป็นจริงมันต้องมีคนจนและคนรวย ประกอบอาชีพแตกต่างกันไป จะทำอย่างเดียวกันทั้งประเทศย่อมเป็นไปไม่ได้ บางคนทำงานบริษัทได้เงินเดือนเป็นแสน... แต่ก็มีหลายคนทำการเกษตรแล้วอยากจน  ทั้ง ๆ ที่ อาชีพเกษตร เป็นอาชีพที่สำคัญมาก ๆ และเป็นอาชีพ ของบรรพบุรุษเรา ตั้งแต่สมัยยุคหิน เป็นอาชีพที่หลาย ๆ คน ที่เบื่อหน่ายการเป็นลูกน้องถูกกดขี่ อยากหันกลับมาทำอาชีพที่มีอิสระ เป็นนายตัวเอง แต่ความเป็นจริง คนเราก็ต้องกินต้องใช้ ต้องส่งลูกเรียน ต้องมีบ้าน มีรถ เพื่อสร้างความสะดวกสบายให้กับตนเองครอบครัว..(และหลายคนก็ต้องหวังถึงความร่ำรวย...ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น)..การเกษตรทำแล้วอยู่ไปวัน ๆ เหลือเก็บเล็กน้อย แค่พออยู่พอกิน(ไม่เป็นหนี้)กระนั้นหรือ.... ผมว่าไม่ใช่ ถามว่ามีคนทำแล้วรวยไหม หรือต้องแค่พออยู่พอกิน... ผมว่าไม่ใช่ ต้องมีคนที่ทำแล้วรวย หลายคน.. แต่ใครจะบอกกันละครับ ว่าทำยังไงแล้วรวย เพราะนิสัยคนไทยชอบก๊อปปี้ เห็นใครทำอะไรแล้วรวยก็แห่ทำเหมือน ๆ กัน จนล้นตลาด แล้วก็พากันเจ๋งเป็นแถบ ๆ (ตายหมู่) แถวบ้านผมชาวบ้านเช่าที่นาทำกัน บ้านละหลายร้อยไร่ ทำกันจนมีบ้านมีรถ มีเงินเก็บหลายล้าน .... ถามเค้าว่าทำไม ต้องทำเยอะขนาดนั้น เค้าตอบเลยว่าทำน้อยก็ไม่รวยน่ะซิ ลูกก็ต้องเรียน บ้านก็ต้องสร้าง แล้วอีกอย่างเดี๋ยวนี้มีเครื่องทุ่นแรงตั้งเยอะ ไม่ได้ลำบากเหมือนเมื่อก่อน (ชาวนาเดี๋ยวนี้หยิบเงินล้านไม่ใช่เรื่องยากแล้วครับ) ถ้าทำน้อย ๆ ไม่หวังรวย ปลูกอย่างละต้นสองต้นพอกินหลาย ๆ อย่างเหลือกินก็ขาย อยู่อย่างไรก็อยู่อย่างนั้น ผมไม่ได้เถียงว่าควรปลูกหลาย ๆ อย่างไว้กินเอง ถูกต้องครับต้องปลูกของหลาย ๆ อย่างไว้กินไว้ใช้เอง ....แต่ก็ต้องปลูกอะไรซักอย่างเพื่อเป็นตัวทำเงินเป็นหลัก(หวังรวย)  สาเหตุที่หลาย ๆ ท่าน ทำแล้วเจ๊ง มาก่อนเพราะอะไรครับ เคยศึกษาลึก ๆ ไหม ถึงสาเหตุที่แท้จริง(สาเหตุที่ไม่มีใครกล้าบอกเพราะอาย ที่จะพูดถึง) สาเหตุแรก เห็นเค้าทำแล้วรวยก็อยากทำมั่ง แห่ทำเหมือนกันหมด(สุดท้ายล้นตลาดราคาตก เจ๊ง) สองไม่ศึกษาให้ดีเสียก่อนเห็นเค้าทำแล้วดี รายได้มันทำให้ตาบอด ลืมปัญหาอุปสรรคปัจจัยการล้มเหลวความเสี่ยงต่าง ๆ (เห็นรายได้เค้าแล้วหน้ามืด) สามไม่มีเงินทุนก็กู้ลูกเดียวไม่สนดอก(เดี๋ยวก็ได้...พอได้ไม่เท่าที่คิดก็..เจ๊ง ๆ ๆ ๆ) สี่ทำยังไงก็ทำอยู่อย่างงั้น ไม่พัฒนาสร้างคุณภาพ,ปริมาณ,และการการลดต้นทุนการผลิต ใช้เครื่องทุ่นแรงให้คุ้มค่า   .....ถ้าจะพูดถึงสาเหตุน่าอับอายที่ใคร ๆ ไม่กล้าบอก มีอีกเยอะ ครับ แต่ผมคิดว่าทุกอย่างแก้ไขได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2011, 11:28:07 PM โดย waytan53 » บันทึกการเข้า
yotsakrai101
*

« ตอบ #537 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 07:23:15 AM »

ปลูกพืชเชิงเดี่ยวครับ ทำแบบผสมผสานเค้าทำเอาเท่ส์ ไม่มีทางรวยหรอก  เลือกที่ราคาแพง ๆ ตลาดไม่ไกล ทำง่าย ๆ โรคน้อย ใช้เครื่องทุนแรงได้ ประหยัดค่าแรงงาน ถ้าใช้เครื่องทุ่นแรงแทนแรงงานได้ทั้งหมดแจ๋วเลย อย่าไปคิดที่ 50,000ซิครับ  คิดที่2-3แสน/เดือนเลย เกษตรกรไทยชอบคิดน้อย ๆ จึงไม่ค่อยพัฒนา เกษตรกรประเทศอื่นเค้ารวยกันทั้งนั้น(ยกเว้นเขมร,ลาว,พม่า) เอาให้มันพูดได้เต็มปากซักทีว่า..ตู..นี่แหล่ะ ทำการเกษตร แล้วรวย ส่วนของที่เราจะกินเข้าไปเราก็ปลูกไว้กินเอง ในครอบครัว แบ่งญาติพี่น้องบ้าง กันอดตายจากวิกฤตข้าวของแพง      จะด่าก็ได้นะ...ถ้าไม่ยอมรับความเป็นจริง.....ส่วนผมยอมรับความจริง.....  มีใครรวยมั่งเก็บผักนั้น200กำ ผักนี้อีก100กำ ผักโน่นอีก150กำ ไหนจะตัด ไหนจะกำ ไหนจะใส่ปุ๋ย ไหนจะลดน้ำ แต่ละผักชอบไม่เหมือนกัน ต้องทำทีละอย่าง ตื่นแต่ตี5เสร็จงาน2ทุ่ม นี่คงไม่ใช่นิยามความสุขของผม  หรือแบบปลูกนั่นนิดนี่หน่อย แต่งสวนให้ดูสวยร่มรื่น ก็คงเอาไว้ตอนเกษียรอายุงานตัวเองละครับ ตอนนี้มันต้องตักตวงเงินอย่างเดียว  อยากด่าก็เชิญครับ.......  ความหวังอันสูงสุดคือสอนให้เยาวชนรุ่นหลังได้รับรู้ว่าอาชีพเกษตรของบรรพบุรุษก็สามารถทำเงินได้มหาศาลไม่แพ้การไปเป็นขี้ข้าโรงงานต่างชาติเหมือนกัน....เกษตรกรตัวเป็น ๆ จริง ๆ ทุกคนไปถามเลย มีใครไหมไม่อยากรวย...  ต้องกราบขออภัยเจ้าของประเด็นไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ กระตุ้นกระทู้ด้วยแนวคิดที่แตกต่างครับ

คุณคิดแตกต่างดีครับ แต่สงสัยจะไม่พอเพียงซะแล้วครับอลังการงานสร้างจริงๆ ถ้าทำได้
kmsmily
*

« ตอบ #538 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 09:52:40 AM »

ปลูกพืชเชิงเดี่ยวครับ ทำแบบผสมผสานเค้าทำเอาเท่ส์ ไม่มีทางรวยหรอก  เลือกที่ราคาแพง ๆ ตลาดไม่ไกล ทำง่าย ๆ โรคน้อย ใช้เครื่องทุนแรงได้ ประหยัดค่าแรงงาน ถ้าใช้เครื่องทุ่นแรงแทนแรงงานได้ทั้งหมดแจ๋วเลย อย่าไปคิดที่ 50,000ซิครับ  คิดที่2-3แสน/เดือนเลย เกษตรกรไทยชอบคิดน้อย ๆ จึงไม่ค่อยพัฒนา เกษตรกรประเทศอื่นเค้ารวยกันทั้งนั้น(ยกเว้นเขมร,ลาว,พม่า) เอาให้มันพูดได้เต็มปากซักทีว่า..ตู..นี่แหล่ะ ทำการเกษตร แล้วรวย ส่วนของที่เราจะกินเข้าไปเราก็ปลูกไว้กินเอง ในครอบครัว แบ่งญาติพี่น้องบ้าง กันอดตายจากวิกฤตข้าวของแพง      จะด่าก็ได้นะ...ถ้าไม่ยอมรับความเป็นจริง.....ส่วนผมยอมรับความจริง.....  มีใครรวยมั่งเก็บผักนั้น200กำ ผักนี้อีก100กำ ผักโน่นอีก150กำ ไหนจะตัด ไหนจะกำ ไหนจะใส่ปุ๋ย ไหนจะลดน้ำ แต่ละผักชอบไม่เหมือนกัน ต้องทำทีละอย่าง ตื่นแต่ตี5เสร็จงาน2ทุ่ม นี่คงไม่ใช่นิยามความสุขของผม  หรือแบบปลูกนั่นนิดนี่หน่อย แต่งสวนให้ดูสวยร่มรื่น ก็คงเอาไว้ตอนเกษียรอายุงานตัวเองละครับ ตอนนี้มันต้องตักตวงเงินอย่างเดียว  อยากด่าก็เชิญครับ.......  ความหวังอันสูงสุดคือสอนให้เยาวชนรุ่นหลังได้รับรู้ว่าอาชีพเกษตรของบรรพบุรุษก็สามารถทำเงินได้มหาศาลไม่แพ้การไปเป็นขี้ข้าโรงงานต่างชาติเหมือนกัน....เกษตรกรตัวเป็น ๆ จริง ๆ ทุกคนไปถามเลย มีใครไหมไม่อยากรวย...  ต้องกราบขออภัยเจ้าของประเด็นไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ กระตุ้นกระทู้ด้วยแนวคิดที่แตกต่างครับ

คุณคิดแตกต่างดีครับ แต่สงสัยจะไม่พอเพียงซะแล้วครับอลังการงานสร้างจริงๆ ถ้าทำได้
เป็นไปได้ครับในความเห็นของคุณถ้าคุณมีความรู้และประสบการณณ์องค์รวมในการทำการเกษตรครบทุกๆด้าน
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
seller
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #539 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 07:03:50 PM »

ว่ากันไปครับ ความพอเพียงคนเรามักไม่เท่ากัน
PeeSo
ต้นไม้ คืนธรรมชาติ
*

คนฮัก ไร่-นา-สวน

« ตอบ #540 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 10:35:40 PM »

ขอบคุณหลายๆท่าน ได้ข้อคิดเพิ่มอีกเยอะเลยครับ

ไม่ลองไม่รู้ อาจจะต้องล้มก่อน แล้วลุกเดินใหม่ แล้วจะล้มยาก เมื่อผ่านประสบการณ์มา

เดือนละ 50,000.- ผมว่าทำได้ครับ ถ้าวางแผนดี ลดต้นทุนทุกอย่าง

ที่สำคัญต้องมีทุนครับ สำรองใช้จ่ายก่อน ขายผลผลิตได้

ถ้ามีที่ เข้า ธกส.(แถวบ้านผมเรียก ธรณีกรรแสง 555) ก็ดีครับ เอามาหมุนก่อน ดอกเบี้ยไม่แพง แต่ก็ต้องจ่ายคืนทุกปี

บริหาร ค่าใช้จ่ายดีๆ ไม่มีขาดทุน

palm11447
*

« ตอบ #541 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 11:18:34 PM »

ถ้าคิดที่เดือนละ หกหมื่น
ก็ตกวันละ  สองพัน
เท่ากับ ไร่ละ หนึ่งร้อยบาทต่อวัน
ปัญหาก็คือ ต้องสร้างผลิตผล ให้ได้เฉลี่ย หนึ่งร้อยบาท ต่อไร่ ต่อวัน
ก็ต้องมาดูต่อว่า จะปลูก อะไรบ้างที่ ทำรายได้ค่อนข้างต่อเนื่อง วันละร้อยต่อไร่
อาทิตย์ละเจ็ดร้อย ต่อไร่
สองอาทิตย์ พันสี่ร้อยบาท ต่อไร่
และ สามพันบาทต่อเดือน ต่อไร่....
เสร็จแล้ว หันไปดูตลาด ว่า อะไร ที่ไหน ขายได้ง่าย และต่อเนื่องที่สุด
ต้องหาตลาดประจำให้มากที่สุด ซึ่งหมายถึงคุณภาพของสินค้า ต้องดีสม่ำเสมอ

ถัดมาก็คือการบริหารจัดการเรื่องแรงงาน ถ้ามีผลผลิตต่อเนื่อง นั่นหมายถึงต้องใช้แรงงานทุกวัน และมีจำนวนที่มากพอ
รวมถึงเครื่องมือ เครื่องทุ่นแรง การจัดการน้ำที่มีประสิทภาพ  การเตรียมการ แก้ปัญหา เกี่ยวกับโรค และแมลง การคัดหาสายพันธุ์พืช
ตลอดจนการแปรรูปผลิตผล หรือการหมุนเวียนกลับมาใช้ประโยชน์ใหม่
ซึ่งทั้งหมดก็มารวมกันอยู่ที่เงินทุน ซึ่งถ้ามีพอก็โอเค

ถ้าคิดได้ ตอบคำถามได้ทั้งหมด มีวิธีการแก้ปัญหาที่จะเกิดขึ้น ผมว่าเดือนละห้าหมื่น ไม่ใช่เรื่องเพ้อฝัน หรือไกลเกินจริงเลยครับ
แต่ว่า ห้าหมื่นที่ได้ จะเป็นทุนเข้าไปเท่าไร มีกำไรเท่าไรเนี่ย เป็นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ

คิดไว้อย่าง
มีของจะขาย แต่ไม่มีคนซื้อ ก็ไม่ได้เงิน
มีคนซื้อ แต่ไม่มีของจะขาย ก็ไม่ได้เงิน
มีทั้งของจะขาย ทั้งคนจะซื้อ แต่ไม่มีคนเก็บเกี่ยว ก็ไม่ได้เงิน

ถูกต้องที่สุด อดีตคนงานที่บ้านผมทำงานกับผม10กว่าปีเอาเงินเก็บไปซื้อที่10ไร่ที่นครพนม ปลูกพริกรายได้เดือนละ60000 ผ่านไปอีก7ปีตอนนี้รับซื้อผลผลิตส่งตลาดไทแล้วได้เดือนหลายแสน
waytan53
*

« ตอบ #542 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:10:39 AM »

ด้วยความสัตย์จริง ที่ผมคิดแตกต่าง เพราะผมไม่อยากให้อาชีพที่มีคุณค่า(หรือจะเรียกว่าสำคัญที่สุดเก่าแก่ที่สุดในโลก)อย่างอาชีพเกษตร เป็นอาชีพที่หลายคนเมินหน้าหนี เพราะรายได้ที่ต่ำ งานที่หนัก(ใครก็บอกทำแล้วไม่มีวันรวย)ไม่เจริญก้าวหน้า ทั้ง ๆ ที่มันไม่เป็นความจริง อาชีพเกษตรก็คืออาชีพหนึ่งในหลายอาชีพ ทำไมจะรวยไม่ได้ ก็อย่างที่บอก เพื่อนผมกับคนแถวบ้านก็ทำนากันปีนึง 2 ครั้ง ได้กำไร ครั้งละ 3 แสนกว่า เมียเค้าทำกับข้าวขายรายได้วันเกือบพัน อยู่อย่างพอเพียงไม่ฟุ้งเฟ้อ แต่ไม่ได้ประหยัดจนเกินไป สบาย ๆ   ญาติอีกคน เลี้ยงไก่เนื้อ ฟาร์มของเค้าเองไม่มีลูกจ้าง เดือน กว่า ๆ นิดหน่อย ได้ แสนสองหมื่น ญาติอีกคน ทำนา+ทำเครื่องไฟเครื่องเสียง(กำนันพิชัยบริการ)+ทำอัดฟาง(เฉพาะอัดฟางขายมัดละ 20 กว่าบาท ทำได้วันละ2,000กว่ามัด(คนซื้อต้องการ4,000มัด/วัน))  ถามเค้า..เค้าก็หัวเราะ.."ไม่รวยหรอก แค่พอกินพอใช้ "..!..?..   อีกอย่างที่จะบอกก็คือ รายได้ 50,000 กว่าบาท(หารเฉลี่ย)/เดือน มันไม่ใช่เรื่องเป็นไปไม่ได้ ใช้จ่ายเท่าที่จำเป็น สบาย ๆ ครับ    
          คนจนก็มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี ก็อยู่กันไป พูด ๆ กับท่านอาวุโสหลาย ๆ ท่าน ท่านว่า มันเป็นเรื่องของทาง ทำเหมือนกันทุกอย่าง มีทั้งคนทำแล้วรวยและคนทำแล้วเจ๊ง(ส่วนใหญ่ จะเจ๊งครับ)  พอเจ๊งก็หาทางทำอย่างอื่นต่อไป ถ้าเจอทางของตนเองก็จะรวย  แต่ในสังคมมันก็ต้องมีคนจนครับ ถ้าไม่มีคนจนก็ไม่มีคนรวย อาชีพทุกอาชีพต้องมีคนทำ ถ้ามีแต่นักธุรกิจพันล้าน ไม่มีคนงานก่อสร้าง แล้วใครจะสร้างตึกสร้างบ้านให้นักธุรกิจพันล้านอยู่ ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือกเป็นอะไร  และขึ้นอยู่กับทุน,โอกาส,การตัดสินใจ,ความรู้ และดวง    

Liked By: dexster,
palm11447
*

« ตอบ #543 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:22:23 AM »

ด้วยความสัตย์จริง ที่ผมคิดแตกต่าง เพราะผมไม่อยากให้อาชีพที่มีคุณค่า(หรือจะเรียกว่าสำคัญที่สุดเก่าแก่ที่สุดในโลก)อย่างอาชีพเกษตร เป็นอาชีพที่หลายคนเมินหน้าหนี เพราะรายได้ที่ต่ำ งานที่หนัก(ใครก็บอกทำแล้วไม่มีวันรวย)ไม่เจริญก้าวหน้า ทั้ง ๆ ที่มันไม่เป็นความจริง อาชีพเกษตรก็คืออาชีพหนึ่งในหลายอาชีพ ทำไมจะรวยไม่ได้ ก็อย่างที่บอก เพื่อนผมกับคนแถวบ้านก็ทำนากันปีนึง 2 ครั้ง ได้กำไร ครั้งละ 3 แสนกว่า เมียเค้าทำกับข้าวขายรายได้วันเกือบพัน อยู่อย่างพอเพียงไม่ฟุ้งเฟ้อ แต่ไม่ได้ประหยัดจนเกินไป สบาย ๆ   ญาติอีกคน เลี้ยงไก่เนื้อ ฟาร์มของเค้าเองไม่มีลูกจ้าง เดือน กว่า ๆ นิดหน่อย ได้ แสนสองหมื่น ญาติอีกคน ทำนา+ทำเครื่องไฟเครื่องเสียง(กำนันพิชัยบริการ)+ทำอัดฟาง(เฉพาะอัดฟางขายมัดละ 20 กว่าบาท ทำได้วันละ2,000กว่ามัด(คนซื้อต้องการ4,000มัด/วัน))  ถามเค้า..เค้าก็หัวเราะ.."ไม่รวยหรอก แค่พอกินพอใช้ "..!..?..   อีกอย่างที่จะบอกก็คือ รายได้ 50,000 กว่าบาท(หารเฉลี่ย)/เดือน มันไม่ใช่เรื่องเป็นไปไม่ได้ ใช้จ่ายเท่าที่จำเป็น สบาย ๆ ครับ   
          คนจนก็มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี ก็อยู่กันไป พูด ๆ กับท่านอาวุโสหลาย ๆ ท่าน ท่านว่า มันเป็นเรื่องของทาง ทำเหมือนกันทุกอย่าง มีทั้งคนทำแล้วรวยและคนทำแล้วเจ๊ง(ส่วนใหญ่ จะเจ๊งครับ)  พอเจ๊งก็หาทางทำอย่างอื่นต่อไป ถ้าเจอทางของตนเองก็จะรวย  แต่ในสังคมมันก็ต้องมีคนจนครับ ถ้าไม่มีคนจนก็ไม่มีคนรวย อาชีพทุกอาชีพต้องมีคนทำ ถ้ามีแต่นักธุรกิจพันล้าน ไม่มีคนงานก่อสร้าง แล้วใครจะสร้างตึกสร้างบ้านให้นักธุรกิจพันล้านอยู่ ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือกเป็นอะไร  และขึ้นอยู่กับทุน,โอกาส,การตัดสินใจ,ความรู้ และดวง   

ใช้ครับ ที่เกาหลีและญี่ปุ่น รัฐบาลต้องจัดสรรงบประมาณให้กับการเกษตรก่อนแล้วอุตสาหกรรมจึงจะตามมาครับ
เกษตรกรของเค้าก็มีสวัสดิการเหนือกว่าข้าราชการอีกครับ

Liked By: Only_You,
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36 37 38 39 40 41 42 43   ขึ้นบน
  พิมพ์