หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้วยไม้อะไรครับ  (อ่าน 1562 ครั้ง)
Luck Jang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 03:44:53 PM »

อยากทราบว่ากล้วยไม้อะไรครับ

Liked By: jomk, nunws

~✿ บo oี iՅӘӘ.
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 02:58:24 AM »

น่าจะเป็นตระกูลเอื้องเขากวางอ่อนนะดอกกับใบนี่คล้ายอยู่นะ แต่เห็นก้านดอกไม่ชัด เคยเห็น3สี แดง เหลือ แดงสลับเหลือง สีชมพูนี้เห็นครั้งแรกเลย(ถ้าใช่เขากวางอ่อนนะ)

ไม่ก็เป็นสกุลฟาแลนนอฟซีส น่าจะเป็นพวกไวโอเลนเซีย เพราะมีสีนี้ ฟอมดอกกับใบก็คล้ายๆกันอยู่ วัดกันที่ก้านดอกจริงๆ

เพราะไม่รู้ว่าระยะห่างของกล้องประมานไหนยิ่งห่างมากขนาดมันก็จะเล็กลงและก็ไม่รู้ว่าอายุของดอกขนาดไหนเพราะแยกกันได้จากกลีบปากไม่รู้ว่ามันบานไปถึงไหนแล้ว  ยิ้มเท่ห์

แต่ผมว่านะ น่าจะอย่างที่2นะเพราะฟาแลนไม่ชอบแสงแดด โดนแดดใบร่วงเลยเหมือนในรูปนั่นแหละ ผมเคยทิ้งไว้ให้โดนแดดตรงๆตอนเช้า3ชั่วโมงแล้วเอาไปเก็บ พอบ่ายมาดูเหยี่ยวทั้งต้นเลย ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2013, 03:17:19 AM โดย zxczxczxc » บันทึกการเข้า

ส่งมาที่ 90/5 หมู่4 ต.บ่อหิน อ.สิเกา ตรัง 92150
Luck Jang
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 12:56:18 PM »

น่าจะเป็นตระกูลเอื้องเขากวางอ่อนนะดอกกับใบนี่คล้ายอยู่นะ แต่เห็นก้านดอกไม่ชัด เคยเห็น3สี แดง เหลือ แดงสลับเหลือง สีชมพูนี้เห็นครั้งแรกเลย(ถ้าใช่เขากวางอ่อนนะ)

ไม่ก็เป็นสกุลฟาแลนนอฟซีส น่าจะเป็นพวกไวโอเลนเซีย เพราะมีสีนี้ ฟอมดอกกับใบก็คล้ายๆกันอยู่ วัดกันที่ก้านดอกจริงๆ

เพราะไม่รู้ว่าระยะห่างของกล้องประมานไหนยิ่งห่างมากขนาดมันก็จะเล็กลงและก็ไม่รู้ว่าอายุของดอกขนาดไหนเพราะแยกกันได้จากกลีบปากไม่รู้ว่ามันบานไปถึงไหนแล้ว  ยิ้มเท่ห์

แต่ผมว่านะ น่าจะอย่างที่2นะเพราะฟาแลนไม่ชอบแสงแดด โดนแดดใบร่วงเลยเหมือนในรูปนั่นแหละ ผมเคยทิ้งไว้ให้โดนแดดตรงๆตอนเช้า3ชั่วโมงแล้วเอาไปเก็บ พอบ่ายมาดูเหยี่ยวทั้งต้นเลย ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ อันนี้เขาฝากรูปมาถามอีกที ผมก็ไม่เห็นต้นจริง ๆ ครับ จะเอาความรู้ที่ท่านช่วยตอบไปบอกต่อให้เขาทราบครับ ขอบคุณครับ

Dinosaur
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:23:58 AM »

ฟาแลนป่าครับ ถ้าดอกบานตั้งแต่โคนช่อไปหาปลายก็ใช่เลย
Luck Jang
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:07:31 PM »

ฟาแลนป่าครับ ถ้าดอกบานตั้งแต่โคนช่อไปหาปลายก็ใช่เลย

ขอบคุณครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์