หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การบำรุงรักษา ดูแลต้นยางพารา หลังจากไฟไหม้  (อ่าน 8048 ครั้ง)
9_shane
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 07:46:32 PM »

ล่าสุดดูข่าวเมื่อวานยางก็ราคาตกอีกแล้ว ร้องไห้

Liked By: หน่อย, jenner

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 07:58:29 PM »

ขอบคุณทุกๆ ท่าน ที่เข้ามาให้ความรู้ และแนะนำวิธีการต่าง ๆ และให้กำลังใจ ครับ

สิ่งที่ผม เสียใจมากที่สุด ไม่ใช่ ยางที่ถูกไฟไหม้ ครับ
  " ผมเสียใจที่ทำไม คนอีสานบ้านเดียวกันแล้งน้ำใจเหลือเกิน "
   รถดับเพลิงของเทศบาล และ ของ อบต.จุมพล อ.โพนพิสัย จ.หนองคาย จำนวน 2 คัน ไปถึงที่เกิด และได้ดับไฟบริเวณใกล้เคียงกัน ระยะทางแค่ 10 เมตร
แต่ทำไมไม่ยอมมาดับเพลิง บริเวณที่แนวสวนยางของผม ซึ่ง รถ 10 ล้อ วิ่งผ่านได้ตลอดเวลา
  สอบถาม พ่อใหญ่ ที่เฝ้าสวนบริเวณใกล้เคียง แก่บอกว่า รถดับเพลิง กลับตอนไฟยังลุกไหม้ แนวสวนยาง อยู่ครับ
  รถกลับเวลา ประมาณ 15.00 น.  ในขณะที่ไฟไหม้  จนถึงเวลา 16.30 น.

พ่อใหญ่ ที่เฝ้าสวน แจ้งให้รถดับเพลิงทั้ง สองคัน เข้าไปดับ แต่ไม่ยอม ไปสักคัน  หนีเข้าสำนักงาน เทศบาล และ อบต.จุมพล อ.โพนพิสัย จ.หนองคาย  43120 โทร..042...
ทิ้งความเสียหายให้แก่สวนยาง มูลค่า นับแสนบาท ครับ

นี้หรือน้ำใจคน   ไม่เคยทำงานเพื่อประชาชน   เห็นแต่ประโยชน์ส่วนตนเป็นหลัก
    ซึ่งไฟที่ลุกไหม้ ไม่ได้รุนแรงมาก  สามารถหากิ่งไม้ มาดับเป็นแนวก็ได้ครับ
   วันที่เกิดเหตุ ไฟไหม้ ผมไม่ได้ไปสวนใหญ่  เพราะมาใส่ปุ๋ยที่สวนยางเล็ก ครับ

เมื่อวาน วันที่ 26 เมย. 56  ผมไปติดต่อ ที่ อบต. บอกว่าจะช่วยเหลือ  แต่ ต้องไปแจ้งทาง เกษตร อำเภอ เพื่อจะได้ค่าเสียหาย ไร่ละ 912 บาท  แต่ยังทำไม่ได้ เพราะ ผมไม่ได้ไปลงทะเบียนเป็นเกษตรกรในพื้นที่ ( กรรมจริงๆ)
    ส่วนเทศบาล ปัดความรับผิดชอบไปให้ อบต.  เพราะขยะ เป็นเขตเช่า ของ อบต. จุมพล  อ.โพนพิสัย จ.หนองคาย

เมื่อวานนี้ ผมเอาปูนขาว ผสมน้ำ อัตราส่วน 1:1 แล้ว  เดี๋ยวจะเอาภาพมาให้ชมครับ  ส่วนยางที่เหลือจากไฟไหม้ วันนี้ 27 เมย. 56  จะเข้าทำการเปิดกรีด  เส้นรอบวง ประมาณ 55-65 ซม. ครับ

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ไม่มีความรู้เรื่องต้่นยางครับ แต่อ่านแล้วอนาถใจ ที่หน่วยราชการกลัยเป็นต้นเหตุทำให้ประชาชนเดือดร้อน แบบไร้ความรับผิดชอบ
อย่างนี้อยากแนะนำให้เรียกร้องค่าเสียหายให้เต็มที่เลยครับ เพราะเจ้าหน้าที่หรือหน่วยที่ก่อความเสียหายจะต้องรับผิดชอบ จะต้องถูกสอบสวน และคุฯณควรได้รับการชดใช้ความเสียหาย แต่คุณอาจต้องแต่งทนายเพื่อการนี้ เสียเงินอีกแล้ว
เฮ้อ ....
เหนื่อยแทนครับ
gunpollawat
*

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 08:32:39 AM »

ส่วนที่ ทำได้ หลังจากไฟไหม้ ตอนนี้ คือ  นำปูนขาว ผสมน้ำ อัตราส่วน 1:1
ทารอบบริเวณโคนต้นยางสูงประมาณ 1 เมตร ครับ  ตามคำแนะนำของเพื่อนๆ สมาชิก

ได้ผลจากการทดลองแล้ว  จะมาแจ้งอีกครั้งครับ
    ขอบคุณครับ
 เศร้า เศร้า เศร้า

wanna.kam
seller
*

ปลูกยางพารา พันธ์ยางมาเลเซีย

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 11:01:20 PM »

เพิ่งเปิดมาเจอ ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ น้องชัยวัฒน์ เท่าที่เห็นในรูปยางไม่น่าจะตายนะ ดูอาการไปก่อน บำรุงดีๆอีกสักปี ค่อยเปิดกรีด เอาใจช่วยค่ะ

พันธุ์ยางพารา http://www.banmuang-punyang.com
aun17
*

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:48:54 AM »

แสดงความเสียใจด้วยครับ เห้นใจครับรอคอย หวังมาหลายปีเจอแบบนี้เศร้าใจเลยเพราะสวนผมก้จะเปิดปีนี้เหมือนกันจะได้ดูแลเรื่องไฟให้มาก ขอเป็นกำลังให้ครับ สู้ๆๆๆๆ อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: mameaw2520, jenner
024477niti26
*

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:36:26 AM »

เกษตรกรไทย มีแต่ความเสียใจ เห็นใจ  เสียดาย เสียควา่มรู้สึก เศร้าใจ รอดูก่อน เผื่อจะดีขึ้น

อย่างนี้ก็จะซวยซ้ำ ยากจน ข้นแค้น กันต่อไป

กลายเป็นพวกที่อยู่รอด ต้องมีเหลือเก็บ เหลือกู้มาทำเกษตร หรือไม่ก็โชคดี

สุดท้ายก็รอส่วนกลางช่วยเหลือ ถ้าไม่ช่วยก็ก้มหน้าต่อ

หรือสุดท้ายไม่ไหวจริง ๆ ก็รวมตัวปิดถนนประท้วง ข่มขู่กดดัน
เดินขบวนมาศาลากลาง กรุงเทพฯ บุกรุกที่ทำกิน

เรื่องเกิดในท้องถิ่นต้องช่วยตัวเองกันก่อน

ถ้าทำอย่างที่จขกท.เล่าจริง จนท.ท้องถิ่นเผาขยะแล้วลุกลามผิดแน่นอน

ฟ้องผู้ใหญ่บ้าน กำนัน  ปลัด นายอำเภอ

คุณไปฟ้องร้องเรียนเกษตรอำเภอ เกี่่ยวข้องอะไร มันไม่ใช่ภัยพิบัติ ภันแล้ง ภัยศัตรูพืช

นี่มันเป็นกรณีทำให้เสียทรัพย์ โดยเผา ถ้ามีหลักฐานดำเนินคดีได้ทั้งแพ่งและอาญา

สนง. เกษตรเค้าจะมาชดเชยเรื่องอะไร ถ้าได้ก็เล็กน้อยมาก

ไฟไหม้ต้นไม้รอดไม่รอดก็ต้องไม่เหมือนเดิมแน่นอน

ขออภัย จขกท. แต่นี่เป็นอุทาหรณ์สอนกันว่า

ทำไมประเทศไทยยังยอมให้ จนท.รัฐ ทำผิด มักง่าย เลินเล่อ

โดยตัวเองยอมรับความเสียหายไว้เอง

นี่ไม่ใช่เป็นการค้าความ หัวหมอ อย่างที่พร่ำ่สอน ด่าว่า กันมาแต่โบราณกาล

แต่เป็นการรักษาสิทธิ์ของตัวเองที่มี และให้จนท.ทำหน้าที่ตัวเองให้ถูกต้อง

เรื่องนี้คุณช่วยตัวเองได้ครับ แต่ต้องมองอะไรใหม่ ๆ หน่อยครับ

ร้องไห้

แค่เสียใจไม่พอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 11:08:56 AM โดย 024477niti26 » บันทึกการเข้า
gunpollawat
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 10:26:28 AM »

สวัสดีคครับ ทุกๆ ท่าน  สมาชิกเว็บ

ณ เวลาตอนนี้ ยังไม่มีใคร  หรือหน่วยงานไหน ยื่นมือเข้ามา หรือแก้ไขปัญหาแต่อย่างไร
แจ้ง อบต.จุมพล โพนพิสัย และ เทศบาลตำบลโพนพิสัย ก็ยังนิ่งเฉย  ไปแจ้งตำรวจ ก็ยังไม่ลงบันทึกประจำวันให้ เพราะยังหาคนผิดไม่ได้   เจ้าหน้าที่ เทศบาล ออกไปดูแล้ว เขาบอกว่า  ไฟไม่ได้ลุกไหม้จากกองขยะเขา แต่ ไฟลุกใต้บริเวณใกล้กองขยะ
รถเจ้าหน้าที่ดับเพลิง ของ อบต. และเทศบาล ไปถึงที่เกิดเพลิงไหม้ ก็ดับเฉพาะส่วนที่จะลุกไหม้ สวนยูคาลิปตัส ข้างสวนยาง
ไม่ได้มาดูแล สวนของเรา

ทำไมเขาไม่สงสาร หรือเห็นใจคนจน คนทำมาหากิน คนของแผ่นดินแท้ๆ
    พวกนี้ ทำงาน เช้าชามเย็นชาม แท้ๆ  รถดับเพลิง มีไว้ดับเพลิง ถ้าไม่ได้ ก็เอาไปประมูลขายดีกว่า ไม่ต้องมีหน่วยดับเพลิง ของ อบต. และ เทศบาล ให้มันเจ็บปวดหัวใจ อย่างนี้

สักวัน  ถ้าไฟไหม้บ้านของพวกนี้ แล้วไม่มีคนดับไฟไห้  มีแต่คนมุงดู แล้วเขาจะทำอย่างไร  (  สักวัน...ต้องเจอ...)

ยางไฟไหม้ ปลูกใหม่ หรือบำรุงดูแลได้  
    "  แต่จิตใจของคน ที่ไร้ซึ่งความเมตตา เอื้อเฟื้อ เผื่อแผ่ มีแต่ความเห็นแก่ได้ในใจตัวเอง นี้สิ สังคมจะอยู่ได้อย่างไร  น่ากลัวกว่าตั้งหลายพันเท่า "  
  ทำงานหลวงไปวันๆ แต่ไม่มีอะไรดีขึ้น ( หากกระทบท่านที่รับราชการ ก็ขออภัยไว้ด้วย ) สำหรับข้าราชการดีๆ มีมากครับ

สำหรับ  ส่วนที่ผมพูดถึง ขอยกเว้น ครับ  ( เสียใจมากๆ)

ขอบคุณครับ
 โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 12:54:29 PM โดย gunpollawat » บันทึกการเข้า
hunnyboy
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 03:58:28 PM »

ผมอยากแนะนำให้หาอินทรีย์วัตถุพวกขี้เ้ค้กฟางเศษหญ้าต่างๆที่หามาได้มาโรยให้ทั่วแล้วรดน้ำจุลินทรีย์ครับเพื่อปรับสภาพดิน+ฟื้นฟูต้นยางไปในตัวครับ

Liked By: wanna.kam, naturefarm
Falab
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 09:27:08 PM »

นี่คือรูปสวนยางของผม

ส่วนอีกแปลง มีเฉพาะทางเดินจริงๆ (เขาเรียกว่าป่ายางพารา) มีต้นไม้หลากสายพันธุ์
   ข้อดีคือ ดินมีความชุ่มชื่นตลอด
น้ำยางเปอร์เซ็นส์ดี  ลองมาแล้วครับได้ผล
    เป็นข้อแนะนำเล็กๆ น้อยๆ ครับ ไม่จำเป็นต้องเชื่อก็ได้ครับ

น่าสนใจ  ว่าแต่ปลูกพืชแซมตอนยางอายุเท่าไรดีครับ

Liked By: naturefarm
gift37
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 10:50:34 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยจริงๆ นะคะ สำหรับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น จริงอย่างที่บอกค่ะว่าต้นยางยังพอฟื้นได้ แต่เสียใจมากกว่าที่คนไทยด้วยกันทำไมไม่ช่วยเหลือกัน แล้งน้ำใจจริงๆ แต่ก็ขอให้สู้ต่อไปนะคะ

สำหรับดิฉันเองก็มีสวนยางอยู่ที่จังหวัดนครพนม แล้วก็ได้มีโอกาสช่วยเหลือชาวสวนยางที่เกิดปัญหาหลายๆ อย่างเช่นกัน ไม่ว่าจะเป็นต้นยางตายนึ่ง หน้ายางตาย ต้นยางให้น้ำยางลดลงก็ได้ช่วยให้ฟื้นฟูสภาพกลับมาดังเดิม สำหรับสวนยางที่โดนไฟไหม้ประสบการณ์ตรงยังไม่เคยดูแลให้ใครนะคะแต่ก็ทราบวิธีการดูแลอยู่ แต่มีคนรู้จักที่เคยไปฟื้นฟูสวนให้เค้าแล้วกลับมากรีดได้เป็นปกติ ส่วนจะเร็วหรือช้าแค่ไหนขึ้นอยู่กับความเสียหายที่เกิดขึ้นค่ะ แต่เร็วกว่าการใส่ปุ๋ยดูแลตามปกติแน่นอนค่ะ เพราะโดยทั่วไปแล้วหากเราใช้วิธีการบำรุงใส่ปุ๋ยตามปกติอาจต้องใช้เวลานานมากกว่าต้นยางจะฟื้นคืนสภาพมาบางรายก็ 3-4 ปีก็มีค่ะ ถ้าต้องการให้ช่วยเหลือก็ยินดีให้คำปรึกษานะคะ เพราะเห็นใจจริงๆ ค่ะ ติดต่อมาตาม E-mail ด้านล่างนะคะ

วิชชุดา (กิฟท์) E-mail : giftzatalent@gmail.com

ขอให้โชคดี ขอให้ต้นยางฟื้นทุกต้นและได้น้ำยางดีๆ ด้วยนะคะ  ยิ้ม
Sermphong
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:31:17 AM »

ถ้าคุณต้องการใหเต้นยางของคุณกลับมาสมบูรณ์อย่างเดิมโดยเร็วที่สุดลองติดต่อ สารปรับสภาพดินตราดวงแก้ว ดูครับของเค้าดีจริงๆผมเคยเห็นต้นยางที่โดนไฟไหม้จนข้างต้นดำไปเลย ยังหายได้ภายในเวลาเพียง 3 เดือนเองครับ
ลองดูครับตามลิงค์เลย เผื่อช่วยท่านได้ครับ
https://www.facebook.com/DuangKaewOrganic

Liked By: gunpollawat, chunkung
khonkhanman
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 03:50:53 PM »

สวัสดีครับ ผมเป็นนักวิชาการเกษตร ทำงานอยู่ อบต. แห่ง1 แถวๆ อ.โซ่พิสัย    มีเเหตุไฟไหม้สวนยางเกิคขึ้นบ่อยครับ
ถ้าที่ดินของท่านเสียภาษีบำรุงท้องที่ ที่ อปท.ไหน ก็สามารถร้องขอความช่วยเหลือได้ นะครับ
แต่ถ้าเหตุที่เกิดขึ้นเป็นการกระทำของ เจ้าหน้าที่ของรัฐ ก็แจ้งความดำเนินคดี ได้ และยังมี พรบ.ความผิดละเมิด อีกครับ
การแก้ไข จากประสบการที่เจอเหตุไฟไหม้ของชาวสวน  ให้รีบโอบปูนขาว อย่างด่วน ถูกต้องแล้วครับ  รอ ดู ประมาณ2อาทิตย์ มันจะเริ่มสร้างเปลือกขึ้น
เปลือกเดิม จะแตกและหลุดไป ถ้าโชคดี มีฝนตก ก็จะช่วยให้ชุ่มชื้นได้มาก 
แต่ถ้าเริ่มมีเปลือกใหม่ ก็ต้องทำใจกับปริมาณของน้ำยางนะครับ  ทางที่ดี อย่างให้ดิน ขาดความชุ่มชื้น 
ทาง อบต. ที่ผมทำงานอยู่ นายก อบต. ก็ช่วยเหลือ ตามหลักเกณฑ์ของกระทรวงเกษตร 912 บาท /ไร่  ส่วนถ้าเป็นสมาชิกกองทุนสวนยาง เขา มักจะบอกว่าต้องเสียหายหมดโดยต้องโดนเป็นไร่ แบบว่า โดนทั้งแถบ ไหม้ทั้งแถบ   ต้นเว้นต้น ก็ไม่ได้  ชาวสวน เบื่อพวกกองทุนนี้มาก
อีกอย่างครับ การที่ อบต. หรือ เทศบาล จะช่วยเหลือเราหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับ การเมืองด้วยครับ อันนี้ผม ก็ไม่อยากพูดอะไรมาก
ผมก็ได้แต่บอกชาวสวน ว่าฤดูแล้ง ให้ทำแนวกันไฟ ไว้     ทางอบต. ก็มีรถดับเพลิง ต้องบริการประชาชน อย่างทันที  คือไฟไหม้ถือว่าเป็นสาธารณะภัย ครับ  เป้นหน้าที่ของ อปท.อยู่แล้ว  หาก ไม่ทำอาจร้องศาลปกครองได้ ว่าอปท ละเลยปฏิบัติหน้าที่ ครับ
ก็ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ   ผมเข้าใจชาวสวนยาง ครับ ไม่ใช่แค่ไฟไหม้ เท่านั้น ยังต้องเจอ ภัยแล้ง ต้นยางยืนต้นตาย ลมพายุทำให้ต้นยางบิด
เปลือกแตกนั้นละครับรอวันตาย  อีกทั้งน้ำท่วม   แล้วยังคนลักขี้ยางอีก สารพัด  ปลูกกว่าจะได้กรีด ก็นาน 
ดังนั้น ต้นยางของท่าน ต้องดูแลเหมือนลูกเลยละครับ เพราะมันคือปากท้องของเรา.
ขอให้ต้นยางของท่าน ฟื้น เร็วๆนะครับ

Liked By: S_Ground, gunpollawat
karn_khon
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 07:39:45 PM »

ส่วนอีกแปลง มีเฉพาะทางเดินจริงๆ (เขาเรียกว่าป่ายางพารา) มีต้นไม้หลากสายพันธุ์
   ข้อดีคือ ดินมีความชุ่มชื่นตลอด
น้ำยางเปอร์เซ็นส์ดี  ลองมาแล้วครับได้ผล
    เป็นข้อแนะนำเล็กๆ น้อยๆ ครับ ไม่จำเป็นต้องเชื่อก็ได้ครับ

ที่ปลูกในร่องยาง เป็นต้นอะไรครับ
น่าสนใจมากครับ

ต้นผักเหรียงครับ
ปลูกได้ดีในสวนยางสามารถเป็นอาชีพเสริมได้ครับ
ส่วนของผม ต้นผักเหลียงยังไม่มากพอที่จะขายที ส่วนใหญ่จะแจกก่อนครับ ...แจกตามงานบุญได้หลายงานแล้ว
..........เกล็ดเล็กๆ น้อยๆ ในการทำตลาดครับ คือแจกงานบุญ
แล้วตอนนี้ก็ปลูกผักกูดแซมไปด้วย ...เพราะผักกูดเป็นไม้ตระกูลเฟรินมันชอบความชื้น
ถ้าปลูกมากๆ สามารถเป็นรายได้อีกทางหนึ่ง
....ข้อดีของผักกูดคือ ปลูกติดแล้วไม่ค่อยตายถ้ามีความชื้นเพียงพอ
และสามารถเป็นมรดกให้ลูกหลานได้
     เพราะมันไม่ตายถ้าไม่โดนสารเคมี

Liked By: gunpollawat
modtumiki
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 06:50:01 PM »

ขอให้้สามารถกลับไปกรีดได้นะครับ

karn_khon
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:19:15 PM »

น่าสนใจ  ว่าแต่ปลูกพืชแซมตอนยางอายุเท่าไรดีครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่ากี่ปี ของผมเพิ่งมาปลูกตอนยางอายุ 7 ปี
ลองดูร่มเงายางก็ได้ครับ ผักเหลียงชอบแสงรำไร อายุยางประมาณสัก 4-5 ปีก็น่าจะได้นะครับ
ถ้าถูกแดดจัดมากๆ ใบจะไม่สวย และขมด้วย
        แล้วพืชอีกตัวที่น่าสนที่อยู่ร่วมกันได้ ...ผักกูด...
วันนี้ฝนตกก็ไปถอนมาปลูก 1 กระสอบ

siranoot
*

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 10:42:56 AM »

อ่านกระทู้นี้แล้วปีนี้ เจอกับตัวเองค่ะ ยางใกล้จะเปิดกรีดเหมือนกันแต่ก็โดนไฟจนได้ อยากทราบว่าสภาพสวนยางของพี่ฟื้นฟูอย่างไรบ้างรบกวนแนะนำด้วยนะคะ

Liked By: S_Ground
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์