ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อฐานโอ่งน้ำยักษ์  (อ่าน 7091 ครั้ง)
thanya48
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:22:17 PM »

ขอความเห็นค่ะจะก่อฐานสูง 50 ซม.โดยใช้หิน ปูน ทราย ธรรมดาๆสำหรับโอ่งยักษ์ขนาดทั่วๆไป 2 โอ่งเก็บน้ำเพื่อทำระบบน้ำหยด ช่างรับเหมาคิด 10000บาทแล้วบอกจะใช้หินคลุกแทนหินที่ก้อนๆที่ใช้เทพื้นทั่วๆไป เค้าบอกหินก้อนดีเกินไปใช้หินคลุกแทนได้ หินคลุก1คันรถบรรทุก10ล้อ 1300บาท อันนี้เป็นข้อมูลจากคนที่เราขอให้เค้าหาช่างท้องถิ่นทำให้ไม่ได้คุยกับช่างเอง ราคาขนาดนี้คิดว่าแพงเกินไปนะ แต่ข้อข้องใจคือใช้หินคลุกแทนจะมีความแข็งแรงเท่าหินก้อนๆหรือไม่ หรือพอใช้ทดแทนกันได้  เพื่อนๆมีใครใช้กันบ้างไหมคะ

Liked By: arsun

maprang
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:25:22 AM »

หินก้อนคือยังไง รู้จักแต่หินคลุกครับ...

โอ่งน้ำใบใหญ่ธรรมดา ประมาณ 1000-1500 ลิตร

ฐานที่จะทำแค่ค่าแรงอย่างเดียว 2000-3000 ก็พอมั้งครับ 2คนทำ 2 วันก็น่าจะทำเสร็จแแล้ว

หรือจะมีรายละเอียดอื่นๆที่มากกว่าฐาน...
Lungmhee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:35:40 AM »

หินคลุกถ้าเอามาเทรองพื้นปรับที่ให้เรียบแทนทรายก่อนเทคอนกรีตก็ได้
แต่จะเอาหินคลุก มาผสมปูนซิเมนต์เพื่อให้เป็นคอนกรีตนั้น ไม่สามารถ
นำมาใช้ได้

Liked By: suteera, changbenz

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:03:19 AM »

ขอความเห็นค่ะจะก่อฐานสูง 50 ซม.โดยใช้หิน ปูน ทราย ธรรมดาๆสำหรับโอ่งยักษ์ขนาดทั่วๆไป 2 โอ่งเก็บน้ำเพื่อทำระบบน้ำหยด ช่างรับเหมาคิด 10000บาทแล้วบอกจะใช้หินคลุกแทนหินที่ก้อนๆที่ใช้เทพื้นทั่วๆไป เค้าบอกหินก้อนดีเกินไปใช้หินคลุกแทนได้ หินคลุก1คันรถบรรทุก10ล้อ 1300บาท อันนี้เป็นข้อมูลจากคนที่เราขอให้เค้าหาช่างท้องถิ่นทำให้ไม่ได้คุยกับช่างเอง ราคาขนาดนี้คิดว่าแพงเกินไปนะ แต่ข้อข้องใจคือใช้หินคลุกแทนจะมีความแข็งแรงเท่าหินก้อนๆหรือไม่ หรือพอใช้ทดแทนกันได้ จะไปทำ เพื่อนๆมีใครใช้กันบ้างไหมคะ
........... จะไปทำให้เสียเงินเยอะมากมายอะไรขนาดนั้น   ทำแบบนี้ดีไหมครับประหยัดพอเพียงกว่ากันเยอะ  แถมได้สูงกว่า 50 ซม.ซะอีก   เบ็ตเสร็จไม่ถึง  1,500 บาท   ยิ้มเท่ห์ ; ยิ้มเท่ห์  ไม่มีคำบรรยาย  ดูภาพเองก็แล้วกันน๊ะครับ     ขอขอบคุณภาพ จากสวนตามใจสำมะปิ ของพี่บอย มา ณ. ที่นี้ด้วยครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 09:56:27 AM โดย บ้านไร่สายวารี » บันทึกการเข้า
thanya48
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:53:19 AM »

ขอความเห็นค่ะจะก่อฐานสูง 50 ซม.โดยใช้หิน ปูน ทราย ธรรมดาๆสำหรับโอ่งยักษ์ขนาดทั่วๆไป 2 โอ่งเก็บน้ำเพื่อทำระบบน้ำหยด ช่างรับเหมาคิด 10000บาทแล้วบอกจะใช้หินคลุกแทนหินที่ก้อนๆที่ใช้เทพื้นทั่วๆไป เค้าบอกหินก้อนดีเกินไปใช้หินคลุกแทนได้ หินคลุก1คันรถบรรทุก10ล้อ 1300บาท อันนี้เป็นข้อมูลจากคนที่เราขอให้เค้าหาช่างท้องถิ่นทำให้ไม่ได้คุยกับช่างเอง ราคาขนาดนี้คิดว่าแพงเกินไปนะ แต่ข้อข้องใจคือใช้หินคลุกแทนจะมีความแข็งแรงเท่าหินก้อนๆหรือไม่ หรือพอใช้ทดแทนกันได้ จะไปทำ เพื่อนๆมีใครใช้กันบ้างไหมคะ
........... จะไปทำให้เสียเงินเยอะมากมายอะไรขนาดนั้น   ทำแบบนี้ดีไหมครับประหยัดพอเพียงกว่ากันเยอะ  แถมได้สูงกว่า 50 ซม.ซะอีก   เบ็ตเสร็จไม่ถึง  1,500 บาท   ยิ้มเท่ห์ ; ยิ้มเท่ห์  ไม่มีคำบรรยาย  ดูภาพเองก็แล้วกันน๊ะครับ     ขอขอบคุณภาพ จากสวนตามใจสำมะปิ ของพี่บอย มา ณ. ที่นี้ด้วยครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เป็นแนวคิดดีมาก ข้างในบ่อวงใส่อะไรไว้คะ
หินก้อนคือยังไง รู้จักแต่หินคลุกครับ...

โอ่งน้ำใบใหญ่ธรรมดา ประมาณ 1000-1500 ลิตร

ฐานที่จะทำแค่ค่าแรงอย่างเดียว 2000-3000 ก็พอมั้งครับ 2คนทำ 2 วันก็น่าจะทำเสร็จแแล้ว

หรือจะมีรายละเอียดอื่นๆที่มากกว่าฐาน...

ก่อสร้างฐานรองรับเพื่อจะเอาโอ่งขนาด1900ลิตร 2ใบมาตั้งเพื่อทำระบบน้ำหยดค่ะ ก้อนหินที่ว่าคือหินที่ใช้ผสมปูนก่อสร้างทั่วไปค่ะ

Liked By: aukaoaunam, maprang
aukaoaunam
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:00:48 AM »

........... จะไปทำให้เสียเงินเยอะมากมายอะไรขนาดนั้น   ทำแบบนี้ดีไหมครับประหยัดพอเพียงกว่ากันเยอะ  แถมได้สูงกว่า 50 ซม.ซะอีก   เบ็ตเสร็จไม่ถึง  1,500 บาท   ยิ้มเท่ห์ ; ยิ้มเท่ห์  ไม่มีคำบรรยาย  ดูภาพเองก็แล้วกันน๊ะครับ     ขอขอบคุณภาพ จากสวนตามใจสำมะปิ ของพี่บอย มา ณ. ที่นี้ด้วยครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวดยอด จิง..จิง อยากรู้เหมียนกัลล์ว่าภายในบ่อบรรจุสิ่งใดเอาไว้บ้าง จะทำตาม อิอิ
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:32:29 AM »

โอ่ง ราคาเท่าไร
แทงค์น้ำ สังกะสี สแตนเลส หรือพลาสติก ความจุพอๆกัน ราคาเท่าไร
ถ้านำถังซีเมนต์ทรงกระบอกมาทำ ค่าใช้จ่ายจะเป็นเท่าไร
และถ้าหล่อเอง ค่าใช้จ่ายจะเป็นเท่าไร
อย่างไหนถูกกว่าทำง่ายกว่า และทนกว่ากันกัน

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:35:22 AM »

ดิน  ครับ  ดินที่สวนเรานั้นแร๊ะ  อัดมันเข้าไปแน่นๆ  ใช้ท่อนไม้เท่ากระติ๊กน้ำแข็งๆ พอเหมาะ(เท่าที่เราจะยกไหว) หาลำไผ่ หรือไม้อย่างอื่นก็ได้ ตัดสั้นกว่าไม้พองลูกเสือ  ตีขนาบท่อนไม้2ข้าง แล้ว  ขึ้นไป กระทุ้งอัดดินในวงบ่เป็นระยะ   ถ้าที่ร้านมีฝา วงท่อขาย ด้วย  ก็ซื้อมารองอีกชั้นหนึ่ง(เพื่อดินข้างล่างเราอัดไม่แน่น)      ถามว่า/ถ้าเราใช้ฝาวงท่อปิดเลยโดยที่ไม่ต้องอัดดินลงไปในวงบ่  ได้ไหม  ตอบว่า/ได้    แต่.....มันเสียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dเอาเป็นว่าถ้าเราไม่อัดดินลงวงบ่  ฐานมันก็จะไม่มั่นคง วันดีคืนดีถ้าฝาวงบ่อทรุดแตก  โอ่งน้ำเราก็จะทรุดแตกไปด้วย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
thanya48
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:36:48 AM »

ของเราที่ราชบุรี 950 บาทพร้อมส่ง คำถามอื่นรอผู้รู้ท่านอื่นค่ะ
Bigkeng
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:38:17 AM »

ใช้วงซีเมนรอง2 วงแบบในรูปนี่เจ๋งมากๆ เลยครับ  อายจัง  แต่ไม่ทราบว่าใช้ไปนานๆ มันจะมีโอกาสที่วงซีเมนจะถูกอัดลงมาเรื่อยๆ จนแตกได้ไหมครับกลัวในระยะยาวน่ะครับ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:38:43 AM »

โอ่ง ราคาเท่าไร
แทงค์น้ำ สังกะสี สแตนเลส หรือพลาสติก ความจุพอๆกัน ราคาเท่าไร
ถ้านำถังซีเมนต์ทรงกระบอกมาทำ ค่าใช้จ่ายจะเป็นเท่าไร
และถ้าหล่อเอง ค่าใช้จ่ายจะเป็นเท่าไร
อย่างไหนถูกกว่าทำง่ายกว่า และทนกว่ากันกัน

เป็นผม  ผมจะเอาแบบที่ประหยัดสุด   เอาแบบที่ขโมย  ไม่สนใจใยดี   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   สรุปว่า  โอ่งแดงถูกสุด  ปลอยภัยไร้กังวลเรื่องขโมย  ความทนตั้งแต่เล็กจนโต  ก็ยังเห็นโอ่งแดงตั้งอยู่ที่บ้านเหมือนเดิม   แถวเพชรบูรณ์ใบล่ะ 850  บาท(ซื้อหลายใบ 800 บาท)  ขนาด 1,800 ลิตร   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 11:46:56 AM โดย บ้านไร่สายวารี » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:53:07 AM »

ฮั่นแน๊...........ๆ   แอบคิดอยู่สิท่า  โอ่งลูกเบ้อเริ่มเทิ่ม  ใครจะยกขึ้นไปตั้งไว้ได้ว๊ะเนี๊ยะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
thanya48
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:01:39 PM »

ราคาพร้อมติดตั้งค่ะ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:03:08 PM »

หรือจะเอาแบบนี้ดีครับ...........ขอขอบคุณภาพจากสวนมะนาว อ.สุวรรณคูหา จ.หนองบัวลำภู  ของพี่ Theerasaensena มาน๊ะที่นี้ด้วย
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 03:11:42 PM »

สองใบวางบน ปลอกส้วมแบบคุณบ้านไรเถอะครับ  ถ้าหลายใบก็เอารถไถมาปรับที่

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
josave69
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 04:23:53 PM »

ที่ผมทำนะคับ ถมที่ให้สูงตรงที่จะวางโอ่ง แล้วสั่งโอ่งมาวางเลยคับไม่ต้องทำฐาน เราได่บ่อน้ำด้วย จากดินที่ขุดมาถมเป็นเนินวางโอ่ง ตอนนี้ก็สร้างบ้านแล้วคับ บนเนินที่ถมไว้ สูง 2เมตร ตอนนี้ดินบยุบเหลือ 1.50 เมตร แต่โอ่งก็สูงกว่าที่ ต่อสายยางน้ำไหลดีอยู่คับ ท่อ 1นิ้ว

Liked By: jaroen11, Tommy_LA, bboom, An_ant
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์