หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงไก่ต๊อกมา 10 เดือนแล้วไม่รู้เมื่อไรมันจะไข่  (อ่าน 7372 ครั้ง)
artoon
เกษตรกรมือใหม่
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:47:27 PM »

ไส้มันทะลักออกพร้อมไข่

เพียงพอเมื่อพอเพียง

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:08:46 PM »

เมื่อมีคนส่งสัญญาณไปบนท้องฟ้าผมก็มา... ;Dแบบแบทแมนหรืออิชิตัน..หว๋า555 :Dเลี้ยงไก่ต๊อกในกรงไม่ต้องใช้โอ่งหรือจะใช้ก้ได้ถ้ามีอยุ่แล้วให้เพิ่มเติมหาวัสดุมากั้นตรงกรงเลี้ยงซักมุมเอามุมที่สงบที่สุดหากระเบื้องหรือแผ่นไม้มาบังให้หลบมุมหน่อยน่ะครับ..ไก่ต๊อกจะเข้าไป...คลัก..ทำหลุมวางไข่เองครับเพราะไข่ไก่ต๊อกต้องการความชื้นสูงจึงไข่กับพื้นดิน พื้นหย้าครับ..
-ส่วนแม่ไก่ต๊อกตัวที่ตายขณะไข่จนไส้ไหลตายนั้น..ในกระทู้เก่าผมเคยลงเรื่องแม่ไก่ไข่แล้วมดลูกโผล่..ใว้ครับมีรายละเอียดการเกิด การแก้ไขเมื่อเกิดเหตุแล้วและการป้องกันครับ..เพื่อนสมาชิกท่านใดเจอกระทู้นี้ช่วยดันหน่อยครับมีประโยชน์ต่อแม่ไก่ที่เหลือตัวอื่นๆครับ

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
wichai_siri
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 07:03:46 AM »

แบบนี้คิดว่าไม่ใช่ หมา
แต่เป็น ไอ้เห้
Rattanan Thumcharoenjinda
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 07:13:48 AM »

อาการเหมือนหนูกัดเลยครับ
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 10:09:58 AM »

หนูคงกัดมันไม่ได้หรอกตอนกลางวัน แต่ตัวเหี้ยไม่แน่ หมาคงกัดมันไม่ทันมันบินเก่งบินได้สูง เกือบ 10 เมตร ระยะ 100 เมตรได้

แล้วตอนกลางวันคนเดินเข้าเดินออกเยอะ หมาไม่กล้า

แต่จากการตรวจสอบ ไม่มีรอยกัดใด ๆ ทั้งสิ้น เหมือนไส้มันทะลักออกมาทางตูดเอง ( เป็นตัวเมีย )

ตอนแรกก็ยังไม่ตาย แต่เห็นมันทรมานไม่ไว้ เลยช่วยสงเคราะห์

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 10:37:26 AM »

ไก่มีพยาธิรบกวนที่รังไข่..เมื่อเบ่งไข่จำนวนมากๆจะทำให้มดลูกและลำไส้ไหลออกมาได้ในการแก้ไขถ้าเห็นและช่วยได้ทัยโอกาสรอดมีสูงครับ..

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
artoon
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 11:39:19 AM »

ไก่มีพยาธิรบกวนที่รังไข่..เมื่อเบ่งไข่จำนวนมากๆจะทำให้มดลูกและลำไส้ไหลออกมาได้ในการแก้ไขถ้าเห็นและช่วยได้ทัยโอกาสรอดมีสูงครับ..
โอ้ เป็นพยาธินี้เอง ต้องหายามาถ่ายมาล่ะ ไม่เคยถ่ายพยาธิให้เป้ด ไก่เลย

cm50110
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 07:43:40 PM »

ผมได้รับบริจาคมาหนึ่งคู่คับ ตอนนี้เลี้ยงแบบขังอยู่ไม่ทราบว่าเลี้ยงแบบนี้จะไข่หรือไม่คับ ส่วนมากอาหารที่ใช้เลี้ยงใช้อะไรบ้างคับ
  ตอนนี้เริ่มไข่ฟองแรกแล้วตรงประตูเล้าเลย ทำรังให้ไข่ไม่ยอมไปไข่ ไม่ทราบว่าไก่ต๊อกไข่ชุดหนึ่งประมาณกี่ฟองคับ รอลุ้นอีกแล้วว่าจะมีโอกาสฟักเป็นตัวหรือไม่ 55 ไม่เคยเห็นไก่ตีอกทับกันเลย ไม่รู้จะมีเชื่อหรือไม่ ลุ้นต่อไปคับ
artoon
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 07:52:02 PM »

ผมได้รับบริจาคมาหนึ่งคู่คับ ตอนนี้เลี้ยงแบบขังอยู่ไม่ทราบว่าเลี้ยงแบบนี้จะไข่หรือไม่คับ ส่วนมากอาหารที่ใช้เลี้ยงใช้อะไรบ้างคับ
  ตอนนี้เริ่มไข่ฟองแรกแล้วตรงประตูเล้าเลย ทำรังให้ไข่ไม่ยอมไปไข่ ไม่ทราบว่าไก่ต๊อกไข่ชุดหนึ่งประมาณกี่ฟองคับ รอลุ้นอีกแล้วว่าจะมีโอกาสฟักเป็นตัวหรือไม่ 55 ไม่เคยเห็นไก่ตีอกทับกันเลย ไม่รู้จะมีเชื่อหรือไม่ ลุ้นต่อไปคับ
เหมือนกันครับไม่เคยเห็นเลยว่ามันทับกันตอนไหน ตอนนี้เอาไข่ฟักดูมีเชื้ออยุ่ 7 ฟอง

White Ocean
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 11:58:14 PM »

ยังเลี้ยงไก่ต๊อกกันอยู่หรือเปล่า? มีอะไรมาอัพเดทบ้างครับ
Kanjeak138
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 10:21:58 AM »

อยากได้ไก่ต๊อก เลี้ยงสักหนึ่งคู่ อยู่สระแก้วครับ
Maithaicity
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 09:50:06 AM »

ที่บ้านสวนกระท่อมน้อย ทุ่งลมโชย อยู่กลางทุ่งนา มีไก่ต๊อกเกือบยี่สิบตัว มันจะไข่ช่วงเข้าฤดูฝนนี่แหละทุกๆปี นับจำนวนตัวไก่ไว้ทุกๆวันเวลาเช้า เย็น ที่ให้อาหาร ถ้าหายไปแสดงว่าเข้าไปฟักไข่แน่ๆ เดิมทีคิดว่าตายหรือหายไป นั้นไม่ใช่ รอเวลาที่มันจะพาลูกอ่อนออกมาจากป่ากอไผ่พุ่มหนา คนเข้าไม่ได้
จับไปเลี้ยงอนุบาลต่อสักเดือนก็ปล่อยออกหากินกับฝูงได้แล้ว
สังเกต เท่านั้นว่าไข่ที่ไหน ไม่สังเกตก็ต้องรอดังที่กล่าวนี้แหละครับ
ปีนี้ เจอยาฉีดฆ่าหญ้า ตายไปสอง เกิอบตายหนึ่ง (หมดแรงขาอ่อน ร้องเดินไม่ไหว) หลังจากนั้นไม่ออกไปกินหญ้าอีกเลย มันรู้เองของมันว่าอันตราย
ฝากบอกผู้ใดจะฉีดยาฆ่าหญ้า ขอให้แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ สงสารสัตว์เลี้ยงมันที่ไม่รู้อะไรกับการกระทำของคนเราหรอก เจ้าของจะได้กักขังเพื่อความปลอดภัย
kkampecht
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 02:21:30 PM »

ผมอยู่จังหวัดสุรินทร์ ไม่ทราบว่าท่านใดมีไข่ไก่ต๊อกหรือลูกไก่ต๊อกจำหน่ายบ้างครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์