หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงไก่ต๊อกมา 10 เดือนแล้วไม่รู้เมื่อไรมันจะไข่  (อ่าน 7399 ครั้ง)
artoon
เกษตรกรมือใหม่
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 07:47:42 PM »

เลี้ยงไก่ต๊อกมา 10 เดือนแล้วไม่รู้เมื่อไรมันจะไข่ ไก่ต๊อกมันออกไข่ช่วงไหนครับพี่ ๆ

เป็ด ไก่ ห่าน เกิดที่หลัง ออกไข่กันหมดแล้ว เซ็งจริงๆ

ไก่บ้าน ฟักเอง 4 เดือน ออกไข่แล้ว

ห่าน 5 เดือน ออกไข่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2013, 07:49:35 PM โดย artoon » บันทึกการเข้า

เพียงพอเมื่อพอเพียง

artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 08:59:38 PM »

หรือมันไปแอบไข่ไ้ว้ที่ไหนสักที่

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 09:01:43 PM »

ใจเย็นๆครับช่วงนี้เป็นฤดูวางไข่ช่วงกลางฤดูเลยน่ะครับลองสังเกตุดูว่าไก่ร้องมากขึ้นกว่าเดิมรึป่าวครับ...ถ้าใช่ต้องเดินหาตามพุ่มไม้ พุ่มหญ้า ไก่จะทำรังกับพื้นโดยการคลักดินให้เป็นหลุมแล้วเดินวนวียนพุ่มไม้ พุ่มหญ้าที่ทำรังใว้ทั้งกลุ่มช่วงเวลา11.00-14.00น.ช่วงนี้จะไข่กันมากที่สุดครับ...เสียงร้องเวลาไข่จะร้องก๊อกๆๆๆๆๆๆๆลากยาวๆครับ...ลองสังเกตุดูน่ะครับถ้าเจอรังแล้วอย่าเอาไข่ออกมาหมดให้เหลือติดรังซัก3-4ฟองครับเดี๋ยวเค้าย้ายรังหนีถ้าเก็บออกมาหมด.. ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
artoon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 09:09:53 PM »

ใจเย็นๆครับช่วงนี้เป็นฤดูวางไข่ช่วงกลางฤดูเลยน่ะครับลองสังเกตุดูว่าไก่ร้องมากขึ้นกว่าเดิมรึป่าวครับ...ถ้าใช่ต้องเดินหาตามพุ่มไม้ พุ่มหญ้า ไก่จะทำรังกับพื้นโดยการคลักดินให้เป็นหลุมแล้วเดินวนวียนพุ่มไม้ พุ่มหญ้าที่ทำรังใว้ทั้งกลุ่มช่วงเวลา11.00-14.00น.ช่วงนี้จะไข่กันมากที่สุดครับ...เสียงร้องเวลาไข่จะร้องก๊อกๆๆๆๆๆๆๆลากยาวๆครับ...ลองสังเกตุดูน่ะครับถ้าเจอรังแล้วอย่าเอาไข่ออกมาหมดให้เหลือติดรังซัก3-4ฟองครับเดี๋ยวเค้าย้ายรังหนีถ้าเก็บออกมาหมด.. ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับพี่ รอคำตอบอยู่พอดี
ตอนนี้ก็เดินหาตามพุ่มไม้อยู่ครับส่วนใหญ่เจอแต่ไข่เป็ดไข่

Liked By: ไก่แจ้

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 09:16:59 PM »

ใจเย็นๆครับ ;Dต้องสังเกตุเวลาที่ผมบอกครับถ้าทำให้ไก่ตื่นหมดสิทธิ์เจอรังครับ 555เลือดไก่ป่ายังมีอยู่ในไก่ต๊อกมากพอสมควรครับ..สมัยก่อนผมเลี้ยงไก่ต๊อกใหม่ๆก็เดินหารังกันหลายชั่วโมงเหมือนกันครับ(เลี้ยงปล่อยสวน)แต่ตอนนี้สบายแล้วครับไก่ต๊อกผมไข่ในรังที่ผมทำเลียนแบบธรรมชาติใว้ให้.. ;Dรอเวลาไข่แล้วผมก็ไปเก็บเอามารักษาอุณหภูมิอย่างเดียว

Liked By: Nutthavud, FSuarez07

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
artoon
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 10:06:05 PM »

ใจเย็นๆครับ ;Dต้องสังเกตุเวลาที่ผมบอกครับถ้าทำให้ไก่ตื่นหมดสิทธิ์เจอรังครับ 555เลือดไก่ป่ายังมีอยู่ในไก่ต๊อกมากพอสมควรครับ..สมัยก่อนผมเลี้ยงไก่ต๊อกใหม่ๆก็เดินหารังกันหลายชั่วโมงเหมือนกันครับ(เลี้ยงปล่อยสวน)แต่ตอนนี้สบายแล้วครับไก่ต๊อกผมไข่ในรังที่ผมทำเลียนแบบธรรมชาติใว้ให้.. ;Dรอเวลาไข่แล้วผมก็ไปเก็บเอามารักษาอุณหภูมิอย่างเดียว
ทำไงครับแนะนำหน่อย

nui hnu
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 07:07:27 AM »

ใจเย็นๆครับต้องคอยมั่นสังเกตุไก่บ่อยๆครับมันเป็นวิธีการเรียนรู้โดยธรรมชาติครับของผมกว่าจะหารังเจอต้องเดินหาอยู่หลายรอบกว่าจะเจอ ตอนนี้ได้ไข่แล้วประมาณ 20 ฟอง ทิ้งไว้ในรัง 12 ฟองครับ ตอนแรกกลัวไข่จะเสียเพราะที่ทางใต้ช่วงสงกรานฝนตกติดต่อกันหลายวันครับ

Liked By: FSuarez07
artoon
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 07:11:39 AM »

ใจเย็นๆครับต้องคอยมั่นสังเกตุไก่บ่อยๆครับมันเป็นวิธีการเรียนรู้โดยธรรมชาติครับของผมกว่าจะหารังเจอต้องเดินหาอยู่หลายรอบกว่าจะเจอ ตอนนี้ได้ไข่แล้วประมาณ 20 ฟอง ทิ้งไว้ในรัง 12 ฟองครับ ตอนแรกกลัวไข่จะเสียเพราะที่ทางใต้ช่วงสงกรานฝนตกติดต่อกันหลายวันครับ
ก็สังเกตุอยู่ครับ มันมีกอหญ้ากับต้นกล้วยมันชอบไปก็พยายามไปดูเรื่อย ๆ รือว่ามีคนมาเก็บไป

Liked By: Nutthavud, athena07

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 07:46:51 AM »

ก็สังเกตุอยู่ครับ มันมีกอหญ้ากับต้นกล้วยมันชอบไปก็พยายามไปดูเรื่อย ๆ รือว่ามีคนมาเก็บไป
นี่แหละครับ น่าเป็นห่วง มีคนอื่นมาเก็บไป  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: FSuarez07

ลงมือซะ !!
cm50110
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 10:08:23 PM »

ผมได้รับบริจาคมาหนึ่งคู่คับ ตอนนี้เลี้ยงแบบขังอยู่ไม่ทราบว่าเลี้ยงแบบนี้จะไข่หรือไม่คับ ส่วนมากอาหารที่ใช้เลี้ยงใช้อะไรบ้างคับ
artoon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 07:33:02 AM »

ผมเลี้ยงแบบปล่อยครับ หากินเอง กินหญ้าและหาเศษข้าว ข้าวสาร อาหารไก่ ต้นกล้วย

artoon
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 07:37:49 AM »

ตอนนี้ก็ไข่แล้ว หาเจอแล้วไปไข่ในกอหญ้าแฝก
แต่เอามาฟักดู ไม่ค่อยมีเชื้อกันเลย
แล้วก็ไม่เคยเห็นไก่ต๊อกมันทับกันเลย

Liked By: athena07
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 11:27:32 AM โดย artoon » บันทึกการเข้า

Maithaicity
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 01:18:20 PM »

ถามท่านผู้รู้หากจับขังกรงตลอดเวลาแล้วเอาโอ่งเก่าทำรังแบบไก่บ้านเค้าจะไข่ให้เราไหมครับ สงสัยที่บ้านคงจะเหมือนกันหาไข่ไม่มีทงเจอ รกมากป่าทั้งนั้น
artoon
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 02:57:15 PM »

พี่ชัชนครศรี ช่วยตอบหน่อยครับ

artoon
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:39:40 PM »

และแล้วก็ตาย ไส้ไหลออกมากองข้างนอกเลย กำลังไข่เลย

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:43:47 PM »

และแล้วก็ตาย ไส้ไหลออกมากองข้างนอกเลย กำลังไข่เลย
หมาหรอครับ  โกรธ โกรธ

ลงมือซะ !!
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์